ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูสีน้ำมันเครื่องให้หน่อยครับ ว่าปกติหรือไม่  (อ่าน 6152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
Ranger 2.5 TDCi ปี 2008 MT ใช้งานมาเกือบ 8 ปี เลข odometer 249,878 km
เข้าศูนย์ตลอด ล่าสุดเพิ่งเช็คมาเมื่อ 19/02/59 น้ำมันเครื่อง 10w-30 Castrol GTX Professional

จากนั้นวิ่งใช้งานมา 1,667 km หรือประมาณ 2 เดือน 2 วัน
สีน้ำมันเครื่องแบบนี้ อยู่ในเกณฑ์ปกติไหมครับ

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ kimmeng21

เหมือนจะมีเขม่าในเครื่องยนต์เยอะมากๆเลยคับ

หรือไม่

เขาก็ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้  8) 8) 8)
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
เขม่าเยอะมากเเน่เลย ทำไมดำจัง

ออฟไลน์ Alcatraz

ของผมเปลี่ยนมา 3000 โล เชคมาใสกว่านี้มากนะ แต่ของผมเครื่องเบนซิน ถ้าดีเซลปกติเขม่าแยอะอยู่แล้วอาจจะปกติ รอผู้รู้มาตอบอีกที

แต่บางคนเค้าว่าน้ำมันยิ่งดำแปลว่าทำงานได้ดี แต่ผมขอไม่เชื่อแล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2016, 11:08:19 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ ps000000

ตะลึงงัน เลย ดำขนาดนี้

ออฟไลน์ madboy

บางทีก็ต้องระแวงว่า เค้าเปลี่ยนให้ป่าว (วะ) เคยโดนกับน้ำมันเกียร์มาครับ ศ.ไม่ได้เปลี่ยนให้ แต่คิดเงิน 55555

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เห็นรูปแล้วตะลึงมาก

คิดว่าจะได้เห็นสีน้ำตาลเข้ม อะไรแบบนั้น เสียอีก

ออฟไลน์ wa330

ไม่ได้อุดegrใช่ไหมคับ วิ่งระยะขนาดนี้มะเร็งขั้นที่3แล้วคับ

ออฟไลน์ mozart

ปกติของดีเซลนิครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ของกระบะผมไม่รู้นะ แต่ถ้าแบบนี้แล้วเป็นในรถเก๋งคือมันดำมากครับ ผมจะเอาไปเช็กทันที
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถดีเซลจะดูสีไม่ออกครับเพราะมันดำแบบนี้แหละครับ สตาร์ทเดินเบาไว้เขม่าก็เริ่มมีอยู่แล้ว

อยากรู้สภาพทดสอบกรดด่างครับ
แล้วก็ทดสอบViscosity , HTHS

เอาง่ายๆจับชั่วโมงทำงานสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้ารถผม ผมเอาไปเปลี่ยน นมค เลยครับ

ออฟไลน์ seamonkey

ดูยากครับ เครื่องดีเซลที่ผมใช้งานเปลี่ยนนํ้ามันเครื่องเสร็จแล้ว test run ไป 15 นาทีก็เริ่มดำแล้ว
อันนี้ใช้ไป 2 เดือนยิ่งดูยากเข้าไปใหญ่ครับ

ออฟไลน์ madboy

รถดีเซลจะดูสีไม่ออกครับเพราะมันดำแบบนี้แหละครับ สตาร์ทเดินเบาไว้เขม่าก็เริ่มมีอยู่แล้ว

อยากรู้สภาพทดสอบกรดด่างครับ
แล้วก็ทดสอบViscosity , HTHS

เอาง่ายๆจับชั่วโมงทำงานสบายกว่าครับ

จริงครับ โดยเฉพาะของศูนย์ ซึ่งบางที ผมก็สงสัยว่า เค้าเปลี่ยนให้หรือปล่าว (วะ) ขนาดดูตอนรับรถหลังจากเปลี่ยนถ่ายเสร็จแล้ว มันก็ดำๆอย่างนี้

แต่บางที น้ำมันเครื่องตัวอื่น ชักก้านวัดออกมาดู 1-2 พัน กม.ก็ยังพอเห็นสีเหลืองๆติดก้านวัดบ้าง ต่างจากของศูนย์ที่มันดำตั้งแต่รับรถเลย  ;D

ออฟไลน์ adis

ผมเองก็ไม่มีความรู้เครื่องดีเซลเท่าไหร่นะครับ เท่าที่ทราบน้ำมันเครื่องมันจะออกดำกว่าเบนซินเป็นปกติอยู่แล้ว
แต่ว่าของ จขกท. นี่ก็รู้สึกว่าดำมากผิดปกติเพราะเพิ่งเปลี่ยนมา แล้ววิ่งไปพันกว่าโลเอง ไม่น่าจะดำมากขนาดนี้
เหมือนกับว่าไม่ได้เปลี่ยนเลย
อีกอย่างนึงผมไม่แน่ใจว่าเคยถอดอุปกรณ์ตัวนึงมาล้างบ้างรึเปล่านะครับ ต้องขออภัยด้วยผมจำไม่ได้ว่ามันเรียกว่าอะไร
รู้สึกว่าเค้าจะเรียกว่า  egr วาวน์ รึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ
แต่ที่บริษัทผมเคยเห็นลูกน้องถอดอุปกรณ์ตัวนี้มาล้าง เพราะมันมีเขม่าดำจับเป็นก้อนเลยครับ ลูกน้องบอกว่าทางศูนย์ไม่เคยถอดมาล้างให้เลย
ใช้งานมาสองแสนกว่าโลเหมือนกัน
อ่อ รถกระบะที่ว่านี่ ยี่ห้อมิสซู ไทรตันนะครับ คิดว่าถ้าเราไม่ล้าง มันก็อาจจะมีผลให้น้ำมันเครื่องดำแบบนี้ได้เหมือนกันครับ

ยังไงรอผู้สันทัดเครื่องดีเซลมาตอบอีกทีแล้วกันนะครับ ผมตอบไปตามประสบการณ์และคำของลูกน้องอ่ะครับ

ออฟไลน์ Darkart

ดูจากสีดำมากๆ สีเหมือนรถวิ่งมา ครบ 10,000 กิโลเลย สีดำเร็วไป อย่างน้อยรถเพิ่งเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ๆ ยังมีความใสและดำอยู่บ้าง แต่ไม่ถึงขนาดนี้
แสดงว่าทางศูนย์บริการรีบถ่ายน้ำมันเครื่องของเก่าถ่ายออกมาไม่หมด และใส่ของใหม่ลงไป ทำให้น้ำมันเครื่องของเก่าและของใหม่ยังผสมกัน
ล้างทางเข้าไอดีและตัวEGR ช่วยได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ toonze

ปรกติครับ ดีเซล ขับออกจาก 0 ก็ดำแล้ว แต่เนื่องด้วยรถวิ่งมาเยอะแล้ว สองแสนกว่า เขม่าสะสมอาจเยอะเลยดำไวครับ

ออฟไลน์ Tomz

เป็นปกติของเครื่องยนต์ดีเซลครับ รถที่โรงงานผมก็แบบนี้ ยิ่งถ้าเป็น อิสุสุ ที่อุด EGR นะ ไม่ต้องสืบเลย

ดำปี๊เลยแหละ รถที่โรงงานผมใช้แบบ 10000 โล ยังไม่ทันถึง 5000 เลย ดำยิ่งกว่านี้อีก

พอถ่ายทีนะ สีดำล้วนๆ ดำทมึนเลย แต่ก็ใช้มา 4แสนกว่าจะ 5แสนโลแล้ว ก็ยังปกติดี ไม่เห็นจะพัง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าศูนย์ถ่ายให้รึป่าว honda civic คับวิ่งไปไม่กี่กิโล

ออฟไลน์ adis

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าศูนย์ถ่ายให้รึป่าว honda civic คับวิ่งไปไม่กี่กิโล

โอว แม่เจ้า...มันไม่น่าจะดำขนาดนี้นะครับ รถผมใช้ไปหมื่อนกี่โล ก็ยังไม่ดำแบบนี้ มันจะออกสีน้ำตาลแดง
แต่ทุกครั้งถ้าผมเปลี่ยน นมค นะ ก่อนรับรถนี่ผมดึงก้านวัดมาตรวจระดับก่อนทุกครั้งนะครับ บางศูนย์ช่างจะเติมมาเกินระดับ
แล้วก็ตรวจไปในตัวด้วยว่าเปลี่ยนให้เราจริงมั้ย ปกติผมก็หิ้ว นมค ไปเองครับ ไม่ได้ใช้ของศูนย์

promt

• บุคคลทั่วไป
คราบแข็ง เขม่า ฯ เยอะเกินไป

รอบถัดไป ใช้ flushing oil ล้างก่อน

แล้วเติม น้ำมันเครื่อง ใช้ไปสักพักโดยให้ระยะทางเท่ากัน แล้วเทียบสีดูกับวันนี้ครับ

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
ปกติของดีเซลครับ ดำไว