ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Display บนโชว์รูม ซื้อดีไหมครับ ?  (อ่าน 7742 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
รถ Display บนโชว์รูม ซื้อดีไหมครับ ?
« เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 22:36:31 »
สวัสดีสมาชิกครับ

กำลังจะจอง GLC 250d Dynamic AMG แต่อยากได้รถเร็ว แต่แทบทุกที่รอ เดือน 7-8 โดยเฉพาะสี Hyacinth red พอดีมีโชว์รูมหนึง มีรถจอด Display ในห้องแอร์ (พลาสติกหุ้มแกะออกหมดแล้วทั้งคัน) อยู่ซึ่งรับรถได้เลย ทำให้ลังเลใจว่าจะเอาคันนี้ดีไหมหรือรอเดือน 7 เดือน 8 ดีกว่ากัน

เลยอยากจะขอความเห็นหน่อยครับว่าซื้อคันนี้หรือรอดีกว่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: รถ Display บนโชว์รูม ซื้อดีไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:04:29 »
เป็นผม ถ้าไม่ใช่รถค้างสต๊อก และทำการตรวจเช็ครอบคัน ไมล์ ฯลฯ แล้ว

จัดได้เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
Re: รถ Display บนโชว์รูม ซื้อดีไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:08:48 »
ถ้าเป็นผมคงไม่เอาอ่ะครับ เหตุผลที่ผมคิดก็คือ ก้นใครต่อใครก็ไม่รู้มานั่ง มาขย่มกันกี่คนก็ไม่รู้ / ระบบวิทยุ มัลติต่างๆ ก็คงจะผ่านการทดลองกดมาแล้วกี่ครั้งก็ไม่รู้ / จอดในห้องแอร์ ก็คงมีความชื้นอยู่อะนะ

ปล.อันนี้ความคิดของผมเอง แต่ มันจะเป็นจริงแบบที่ผมคิดป่าวไม่รู้เหมือนกันครับ เอาเป็นว่า ผมมโนไปก่อนล่ะ 5555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ JP

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:15:59 »
 :) ถ้าไม่คิดมาก หรือเจอ defect ก้อ OK ครับ ส่วนตัวผมเจอตรง มือจับ Keyless-go ที่เป็นโครเมียม มันหลวมๆ ครับ แบบไม่แนบสนิทดี เอามาใช้ได้สักแป๊ปมัน ไปขยับๆดูมันหักคามือ ออกมาเลยครับ อันนี้ ต้องตรวจสอบดูให้เรียบร้อยครับ ก่อนรับรถ ครับ มันไม่ Best or Nothing อย่างที่โฆษณานะครับ คันนี้ เป็นคันที่ 2 แล้วครับ ยังโดน (ของผม GLE ครับ ประกอบนอกด้วย) ศูนย์บอก ไม่เคลมให้ บอกอาจจะเป็นเพราะร้านล้างรถ เช็ดแล้วไปเกี่ยวโดน เช็คราคามาให้ 18,xxx ครับ ถ้าเป็นยี่ห้อ Best or Nothing มันไม่เป็นแบบอย่างที่โฆษณานะครับ

มีรูปให้ดูด้วย ลองเช็คดูดีๆนะครับ ผมเพิ่งโดนมากับตัว ออกรถไปไม่ถึง 1 อาทิตย์ มีรูปให้ดูด้วยครับ

ให้ตรวจสอบอย่างละเอียด (มากๆ) เพราะมันไม่เป็นอย่างโฆษณานะครับ ย้ำ ยังมีรอย ขนแมวลึก อีกรอยนึงเลย แต่อันนี้ ใช้ๆไป ก็มีบ้างไม่คิดมากครับ แต่สำหรับ Defect เล็กๆน้อยๆ นี่ ราคาแพงมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2016, 23:32:44 โดย JP »

wildstocks

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:20:08 »
:) ถ้าไม่คิดมาก หรือเจอ defect ก้อ OK ครับ ส่วนตัวผมเจอตรง มือจับ Keyless-go ที่เป็นโครเมียม มันหลวมๆ ครับ แบบไม่แนบสนิทดี เอามาใช้ได้สักแป๊ปมัน ไปขยับๆดูมันหักคามือ ออกมาเลยครับ อันนี้ ต้องตรวจสอบดูให้เรียบร้อยครับ ก่อนรับรถ ครับ มันไม่ Best or Nothing อย่างที่โฆษณานะครับ คันนี้ เป็นคันที่ 2 แล้วครับ ยังโดน (ของผม GLE ครับ ประกอบนอกด้วย) ศูนย์บอก ไม่เคลมให้ บอกอาจจะเป็นเพราะร้านล้างรถ เช็ดแล้วไปเกี่ยวโดน เช็คราคามาให้ 18,xxx ครับ ถ้าเป็นยี่ห้อ Best or Nothing มันไม่เป็นแบบอย่างที่โฆษณานะครับ

มีรูปให้ดูด้วย ลองเช็คดูดีๆนะครับ ผมเพิ่งโดนมากับตัว ออกรถไปไม่ถึง 1 อาทิตย์ มีรูปให้ดูด้วยครับ

ให้ตรวจสอบอย่างละเอียด (มากๆ) เพราะมันเป็นอย่างโฆษณานะครับ ย้ำ ยังมีรอย ขนแมวลึก อีกรอยนึงเลย แต่อันนี้ ใช้ๆไป ก็มีบ้างไม่คิดมากครับ แต่สำหรับ Defect เล็กๆน้อยๆ นี่ ราคาแพงมากเลยครับ

ที่หลุดนี่เฉพาะครอบโครเมียมหรือทั้งด้ามจับครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:20:37 »
ถ้าเป็นผมคงไม่เอาอ่ะครับ เหตุผลที่ผมคิดก็คือ ก้นใครต่อใครก็ไม่รู้มานั่ง มาขย่มกันกี่คนก็ไม่รู้ / ระบบวิทยุ มัลติต่างๆ ก็คงจะผ่านการทดลองกดมาแล้วกี่ครั้งก็ไม่รู้ / จอดในห้องแอร์ ก็คงมีความชื้นอยู่อะนะ

ปล.อันนี้ความคิดของผมเอง แต่ มันจะเป็นจริงแบบที่ผมคิดป่าวไม่รู้เหมือนกันครับ เอาเป็นว่า ผมมโนไปก่อนล่ะ 5555

กังวลเหมือนกันครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:21:43 »
เป็นผม ถ้าไม่ใช่รถค้างสต๊อก และทำการตรวจเช็ครอบคัน ไมล์ ฯลฯ แล้ว

จัดได้เลยครับ

ใจหนึงก็อยากแต่ใจหนึงก็กลัวตัวเองไม่ละเอียดพอแล้วรับรถมาแล้วมีปัญหา

ออฟไลน์ JP

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:28:17 »

ให้ตรวจสอบอย่างละเอียด (มากๆ) เพราะมันเป็นอย่างโฆษณานะครับ ย้ำ ยังมีรอย ขนแมวลึก อีกรอยนึงเลย แต่อันนี้ ใช้ๆไป ก็มีบ้างไม่คิดมากครับ แต่สำหรับ Defect เล็กๆน้อยๆ นี่ ราคาแพงมากเลยครับ

ที่หลุดนี่เฉพาะครอบโครเมียมหรือทั้งด้ามจับครับ

บริเวณโครเมียมครับ เพราะจริงๆแล้วมัน คนละชิ้นกันครับ ถูกยึดด้วยน๊อต 2 จุดอยู่ด้านในครับ ระวังอย่าให้มันเผยิบๆ นะครับ แบบดูให้ดีๆครับ
ประตูบานอื่น ผมสังเกตุดูมันแนบสนิทนะดีนะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:39:43 »
ถ้าไม่มีส่วนลดที่น่าดึงดูดใจ... ผมว่ารอเถอะครับ
รถคันนึงอยู่กับเราอีกหลายปี รอคอยหลักเดือน แต่ได้ของใหม่กิ๊กเลยอยากให้ทนรอครับ
ช่วงที่รอก็เอา4ล้านไปฝากME ได้ดอกมา เอาไปติดฟิล์มดีๆหรือเคลือบแก้วได้สบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:45:08 »
        ถ้าเป็นผมเช็กดูดีๆแล้วไม่มีอะไรผมเอานะครับ  รถรุ่นนี้เพิ่งออกมาไม่นาน  คงจอดค้างที่โชว์รูมไม่กี่เดือนหรอกครับ  และถ้าชิ้นส่วนมีปัญหาในช่วงเดือนแรกๆที่ออกรถผมว่าเคลมได้หมดนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 00:12:44 »
สำหรับผมเอาสภาพรถว่าครับ เห็นรถก่อนยิ่งดี มีโอกาสตรวจเช็คอะไรหลายๆอย่าง
ถ้ารถวิ่งไม่เกิน 50km และไม่มีอะไรผิดปกติ ผมว่ารับไปเลย
อีกอย่างมันไม่ใช่โชว์รูมโตต้า ฮอนด้า ที่คนไปดูรถวันละหลายสิบ จึงไม่น่ากังวลมากนัก รถก็เพิ่งเปิดตัว
โทรม ไม่โทรมเราได้เห็นของจริงอยู่แล้วด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 02:52:02 »
ไม่มีความเห็นครับ แต่เอียงไปทางไม่น่าเอาครับ รถผ่านอะไรมาบ้างไม่ทราบ

แต่มีประสบการณ์หลอนมากครับ ตอนไปดู Accord hybrid รถโชว์เป็นคันสีดำเบาะเบจ

เบาะคนขับดำครับ ดำมาก เลอะมาก เลอะจนมโนไม่ถูกว่ามันจะทำความสะอาดได้มั้ย

เจอแบบนั้น ตอนแรกตั้งใจจะออกสีดำเบาะเบจ เปลี่ยนใจออกสีขาวเบาะดำเลยครับ  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 07:52:01 »
ตอบแบบคนเคยเป็นเซลล์เลยนะครับ

ปกติรถบนโชว์รูม จะโดนวน จากในสต๊อกของแต่หละดีลเลอร์ครับ จะเอาลงทุก2 อาทิตย์

แต่สีบางสีจะไม่ค่อยเอาขึ้นครับเพราะเป็นรอยง่าย เช็ดยาก แช่นสีดำ นอกจากรุ่นที่จะเอาโชว์ในสต๊อกมีแค่สีดำจริงๆถึงจะเอาขึ้น
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 09:26:23 »
สีแดง Hyacinth red เป็นสีพิเศษ ถ้าจำไม่ผิด +30,000 มั๊ง (Designo White +60,000) ถ้ารอสั่ง กว่ารถจะมาอาจได้เห็นสเปค CKD พอดี ถึงตอนนั้นจะเปลี่ยนใจหรือเปล่า ตัวประกอบไทยคงไม่ได้เลือกสีแดงแน่ๆ

ลองถามเขาดูว่ารถมาตั้งแต่เมื่อไร เท่าที่สังเกตลอตปีนี้น่าจะมาช่วง ก.พ. เช็ควันส่งมอบจาก VIN ข้างประตูแล้ว +2 เดือนรถจะส่งโชว์รูม คุ้นว่า GLC สีแดงเหมือนจะเคยไปจอดโชว์ในงาน Motor Show หรือ Expo นี่แหละ (หรือจำสลับกับ GLE หว่า)

ดูไมล์กับเจรจาส่วนลดดูครับ ที่เหลืออยู่ที่ตัวท่านแล้ว พวกจุกจิกอย่างงานประกอบเนี่ย ถ้าจะพลาดจากโรงงานต่อให้รอสั่งรถใหม่ก็ต้องลุ้นอยู่ดีครับ ลองเจรจาขอเปลี่ยนเป็นชิ้นๆ ที่เจอความผิดปกติ

อ้อ... ลองขอกุญแจกดปุ่ม Start ในโหมด Acc ก็ได้ แล้วเช็คจากเมนูที่พวงมาลัย System > AdBlue ถ้าปริมาณต่ำกว่า 24,000 กม. ส่วนหนึ่งพอจะเทียบกับดูระยะไมล์ของรถคันนี้โดนขับออกไปวิ่งมาก/น้อยแค่ไหน รุ่นนี้แสดงระดับน้ำยา AdBlue ได้ด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 10:50:07 »
เดือน 7-8 อีกไม่นานเลยนะครับแปบเดียวเองรอดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:11:21 »
เอาได้ครับ แต่ต้องขอส่วนลดมากๆหน่อยครับ เพราะรถมีรอยแถมมาแน่นอน

ออฟไลน์ Arte三六九

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 15:59:58 »

ให้ตรวจสอบอย่างละเอียด (มากๆ) เพราะมันไม่เป็นอย่างโฆษณานะครับ ย้ำ ยังมีรอย ขนแมวลึก อีกรอยนึงเลย แต่อันนี้ ใช้ๆไป ก็มีบ้างไม่คิดมากครับ แต่สำหรับ Defect เล็กๆน้อยๆ นี่ ราคาแพงมากเลยครับ

ผมเห็นกระทู้คุณใน Benzmania แล้วครับ ราคาศูนย์ 18,040 บาท ลดได้ 15% (เหลือ 15,334) ก็ยังโหดดมากอยู่นะครับเนี่ย :-X
“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 17:15:39 »
รอดีกว่าครับ แกะพลาสติกหุ้มออกแล้วด้วยมีใครมานั่งอะไรมาเกี่ยวเบาะเป็นรอยรึปาวอันนี่เราก็ไม่อาจรู้ได้ หรือรถคันที่โชว์อยู่นั้นมาจากไหน ผ่านอะไรมาบ้าง เรามิอาจทราบได้ ยิ่งแสงในโชว์รูมมองเห็นรอยอะไรก็ยาก หลวมตัวเอาคันที่มีรอยขีดข่วนมาถึงเป็นรอยเล็กๆก็เสียความรู้สึกครับ เราซื้อป้ายแดงทั้งที   ถ้าจะเอาจริงๆควรตรวจสอบให้แน่ใจ สืบประวัติได้ยิ่งดี ใจเย็นๆหน่อยในการเช็ค ขนาดป้ายแดงจากโรงงานยังมีปัญหาเลย

แต่กรณีนี้เป็นผมผมรอครับ รถผมทุกคันที่มีผมตรวจเช็ครถก่อนส่งมอบเองกับมือครับพลาสติกแกะเอง เซลไม่ต้องยุ่ง รอทำเรื่องอย่างเดียว
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

wildstocks

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 17:34:56 »
สรุปครับ ว่าเอาสีเดิม แต่รถเอาคันใหม่ เซลล์แจ้งว่าถ้าใกล้ถึงตอนนั้นแล้วสเปก CKD ออกเปลี่ยนไปเอา CKD ได้

ออฟไลน์ JP

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 18:18:55 »

ผมเห็นกระทู้คุณใน Benzmania แล้วครับ ราคาศูนย์ 18,040 บาท ลดได้ 15% (เหลือ 15,334) ก็ยังโหดดมากอยู่นะครับเนี่ย :-X

:)  ขอบคุณครับ อยากเรียนว่า รถที่มีอยู่ใน showroom ถ้าตรวจสอบดีๆ สภาพเรียบร้อย น่าจะสามารถต่อรองราคาได้ดีกว่านะครับ เนื่องจากเป็นรถใน Stock ถ้าสนใจออก รุ่นนี้ สีนี้จริง ให้ตรวจสอบสภาพให้เรียบร้อย ถ่ายรูปเก็บไว้ ตอนรับรถ ด้วยยิ่งดีครับ จะได้เป็นหลักฐานได้นะครับ เวลาจำเป็น จะเป็นประโยชน์อย่างมากครับ ส่วนตัว ดันถ่ายแต่รูปหน้ารถ ไม่ได้ ถ่ายด้านข้าง ด้านหลัง เลย  :( สรุปว่า เอาสีที่ชอบรุ่นที่ชอบ น่าจะเหมาะที่สุดครับ และตรวจสอบให้ละเอียดนะครับ (อย่าไปหลงคำโฆษณาเหมือนผมนะครับ มันไม่ perfect แบบนั้นครับ) ก่อนรับรถ ต้องลองรถด้วยนะครับ :) โชคดีครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 18:31:25 »
เจอแบบนี้ก็ไม่ไหว เพิ่งออกมาได้ไม่กี่เดือนจะหักจะพังง่ายขนาดนี้เชียว ศูนย์น่าจะซื้อใจกันสักหน่อยเป็นลูกค้าออกรถคันที่ 2 แล้ว

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

wildstocks

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 19:59:13 »
สีแดง Hyacinth red เป็นสีพิเศษ ถ้าจำไม่ผิด +30,000 มั๊ง (Designo White +60,000) ถ้ารอสั่ง กว่ารถจะมาอาจได้เห็นสเปค CKD พอดี ถึงตอนนั้นจะเปลี่ยนใจหรือเปล่า ตัวประกอบไทยคงไม่ได้เลือกสีแดงแน่ๆ

ลองถามเขาดูว่ารถมาตั้งแต่เมื่อไร เท่าที่สังเกตลอตปีนี้น่าจะมาช่วง ก.พ. เช็ควันส่งมอบจาก VIN ข้างประตูแล้ว +2 เดือนรถจะส่งโชว์รูม คุ้นว่า GLC สีแดงเหมือนจะเคยไปจอดโชว์ในงาน Motor Show หรือ Expo นี่แหละ (หรือจำสลับกับ GLE หว่า)

ดูไมล์กับเจรจาส่วนลดดูครับ ที่เหลืออยู่ที่ตัวท่านแล้ว พวกจุกจิกอย่างงานประกอบเนี่ย ถ้าจะพลาดจากโรงงานต่อให้รอสั่งรถใหม่ก็ต้องลุ้นอยู่ดีครับ ลองเจรจาขอเปลี่ยนเป็นชิ้นๆ ที่เจอความผิดปกติ

อ้อ... ลองขอกุญแจกดปุ่ม Start ในโหมด Acc ก็ได้ แล้วเช็คจากเมนูที่พวงมาลัย System > AdBlue ถ้าปริมาณต่ำกว่า 24,000 กม. ส่วนหนึ่งพอจะเทียบกับดูระยะไมล์ของรถคันนี้โดนขับออกไปวิ่งมาก/น้อยแค่ไหน รุ่นนี้แสดงระดับน้ำยา AdBlue ได้ด้วย

ขอถามเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

1. โหมด Acc คือ กด Push Start โดยไม่ต้องเหยียบเบรคใช่ไหมครับ ?

2. ระดับน้ำยา Adblue หมายถึงว่าถ้ารถคันนี้วิ่งไปมาก ปริมาณ Adblue ต้องลดลงจาก 24000 กม. ลงไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ แต่ถ้ารถคันนี้สตาร์ทอย่างเดียวไม่วิ่ง น้ำยา Adblue จะลดลงไปเยอะกว่าไมล์ที่โชว์มากๆ ก็แสดงว่ารถผ่านการสตาร์ทแช่มาหลายที ใช่ไหมครับ

3. GLC มีจุดไหนต้องตรวจเป็นพิเศษไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. ตอนผมไป Motor Show GLC250d ตัวโชว์เป็นสีเทาอะครับ หรือว่าเค้าเวียนสลับกันหลายคัน

wildstocks

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 20:03:44 »

:)  ขอบคุณครับ อยากเรียนว่า รถที่มีอยู่ใน showroom ถ้าตรวจสอบดีๆ สภาพเรียบร้อย น่าจะสามารถต่อรองราคาได้ดีกว่านะครับ เนื่องจากเป็นรถใน Stock ถ้าสนใจออก รุ่นนี้ สีนี้จริง ให้ตรวจสอบสภาพให้เรียบร้อย ถ่ายรูปเก็บไว้ ตอนรับรถ ด้วยยิ่งดีครับ จะได้เป็นหลักฐานได้นะครับ เวลาจำเป็น จะเป็นประโยชน์อย่างมากครับ ส่วนตัว ดันถ่ายแต่รูปหน้ารถ ไม่ได้ ถ่ายด้านข้าง ด้านหลัง เลย  :( สรุปว่า เอาสีที่ชอบรุ่นที่ชอบ น่าจะเหมาะที่สุดครับ และตรวจสอบให้ละเอียดนะครับ (อย่าไปหลงคำโฆษณาเหมือนผมนะครับ มันไม่ perfect แบบนั้นครับ) ก่อนรับรถ ต้องลองรถด้วยนะครับ :) โชคดีครับ

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

1.รถพี่ที่มีปัญหาคือซื้อ Display ในโชว์รูมใช่ไหมครับ?

2. ก่อนรับรถต้องลองรถนี่หมายถึงออกไปขับจริงๆ เลยหรอครับ ตามประสบการณ์ผมยังไม่เจอที่ไหนให้ลองขับก่อนรับรถเลยอะครับ

3. นอกจากที่จับเปิดประตูมันเผยอออกมาในตอนแรกจนสุดท้ายหลุดคามือนี่ นอกจากนี้ยังมีจุดไหนอีกไหมครับที่มีปัญหา

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 20:53:49 »
1. ใช่ครับ กดสตาร์ทโดยไม่เหยียบเบรค
2. เข้าใจถูกแล้วครับ จริงๆ ตัวเลขควรสัก 24,5xx ถึงจะรถวิ่งน้อยจริง เพราะของผมไมล์แค่ 1x กม. เอง
3. ตอนผมออกคันแรกๆ ในไทย เจอปัญหาเซ็นเซอร์ AdBlue แจ้งหมดถัง ทั้งที่มีอยู่เต็ม ศูนย์ก็เปลี่ยนสายเซ็นเซอร์ให้เรียบร้อยโดยไม่เกี่ยงงอน สนญ. เพิ่งออกใบแจ้งข้อมูลตามมาทีหลัง 1 เดือนว่าให้วิ่งไปสักระยะอาการนี้จะหายไปเองเป็นเรื่องปกติ

ตั้งแต่ใช้งานมา 4 เดือนวิ่งไป 1,400 กม. ยังไม่พบอะไรที่เป็นจุดสังเกต ขับสบายมาก เพิ่งเจออาการลมล้อหน้าขวาฝั่งคนขับลดลงมากกว่าล้ออื่นๆ ถ้าจอดทิ้งสัก 3-4 วัน แต่มันรั่วจนถึงค่านึงแล้วก็หยุด แปลกใจมากคิดว่าจะเข้าให้ร้านยางตรวจสอบ ถ้าผมไม่ติดเซ็นเซอร์วัดลมยาง ก็ดูจากสภาพภายนอกมองไม่ออกเลย

ขอถามเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

1. โหมด Acc คือ กด Push Start โดยไม่ต้องเหยียบเบรคใช่ไหมครับ ?

2. ระดับน้ำยา Adblue หมายถึงว่าถ้ารถคันนี้วิ่งไปมาก ปริมาณ Adblue ต้องลดลงจาก 24000 กม. ลงไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ แต่ถ้ารถคันนี้สตาร์ทอย่างเดียวไม่วิ่ง น้ำยา Adblue จะลดลงไปเยอะกว่าไมล์ที่โชว์มากๆ ก็แสดงว่ารถผ่านการสตาร์ทแช่มาหลายที ใช่ไหมครับ

3. GLC มีจุดไหนต้องตรวจเป็นพิเศษไหมครับ

ปล. ตอนผมไป Motor Show GLC250d ตัวโชว์เป็นสีเทาอะครับ หรือว่าเค้าเวียนสลับกันหลายคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 21:04:33 โดย Stp »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 02:30:05 »
เคยซื้อรถโชว์ของ Subaru เจอปัญหาสวิตซ์ Cruise Control เสียงดังก๊อกแก๊ก เข้าใจว่าผ่านมาหลายมือมาก แต่ก็เคลมได้ไม่มีปัญหาอะไร
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 02:42:21 »
คนนั่งมากี่คนแล้วครับ ถ้าเบาะอะไรยังโอเคผมว่าก็รับได้ ถ้าขี้เกียจรอ