ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถซื้อรถ ที่ขายในต่างประเทศ ประกอบในไทยได้ไหมครับ  (อ่าน 3776 ครั้ง)

ออฟไลน์ iBitter

• Jr. Member
  • **
เราสามารถซื้อรถ ที่ขายในต่างประเทศ ประกอบในไทยได้ไหมครับ
คือ อยากได้ CIVIC FC ที่ขายใน AUS นะครับ (อยากได้ honda sensing)
ไม่ทราบว่า ท่านใด พอจะมีประสบการณ์ แนะนำได้บ้างไหมครับ

นอกจาก นำเข้าทั้งคัน ผ่าน gray market นะครับ  ::)
Stay hungry,Stay foolish

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
อยากได้ Honda Sensingด้วย กับSunroofเหมือนกันครับ  เป็นเหตุผลที่ไม่ถอยcivic ใหม่ ไม่อยากเพิ่มยอดให้honda ไทย จะรอจนกว่าออกมา ไม่ก็ซื้อยี่ห้ออื่นหากมีออฟชั่นคล้ายแบบนี้

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ไม่ได้ นอกจากเขาจะเอามาขาย

ออฟไลน์ dipdc

• **
ไม่ได้อย่างแน่นอน :(
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ Eddy5659

รายละเอียดเหมือนกระทู้ล่างเลยครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=50264.0
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
อยากได้ Honda sensing เหมือนกัน
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ iBitter

• **
รายละเอียดเหมือนกระทู้ล่างเลยครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=50264.0

ขอบคุณครับ
แต่ มันยังไม่ได้ คำตอบที่ชัดเจน นะครับ
ตกลง ซื้อได้ ?
แล้วติดต่อใคร ? อย่างไร ครับ?
Stay hungry,Stay foolish

ออฟไลน์ Nikle_pk

ซื้อไม่ได้ครับ
บริษัทรถก็ขายให้ไม่ได้ครับ
ติดสัญญา
รถที่ผลิตเพื่อขายที่ประเทศนึงไม่สามารถขายให้อีกประเทศนึงได้ครับ
หากขายแล้วถูกจับได้ก็จะถูกลงโทษสถานหนักเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ toonze

ขอบคุณครับ
แต่ มันยังไม่ได้ คำตอบที่ชัดเจน นะครับ
ตกลง ซื้อได้ ?
แล้วติดต่อใคร ? อย่างไร ครับ?
ไม่ได้ครับ ได้แต่รถที่ขายในประเทศ

ออฟไลน์ DriveOnly

เห็นกระทู้นี้แล้วก็เศร้า รถหลายๆ รุ่น option ดีๆ ผลิตในไทยเพื่อส่งออก แต่คนไทยไม่ได้สิทธิ์นั้น
ถ้าผู้ผลิตใจดีน่าจะทำ spec made by order ให้ลูกค้าได้ ไม่ต้องพิมพ์โบชัวมาให้เสียเงินเสียค่าออกแบบ
บอกกันเลยว่า สามารถเลือก option เองได้แล้ว เดี่ยวคนไปโชว์รูมเขาก็ไปเลือกเอง
แต่อย่างว่า ก็เข้าใจว่ามันก็หลายๆ ปัจจัยทั้งนโยบายการ stock อะไหล่ การตั้งราคา การกำหนดภาษี

ออฟไลน์ Eddy5659

เห็นกระทู้นี้แล้วก็เศร้า รถหลายๆ รุ่น option ดีๆ ผลิตในไทยเพื่อส่งออก แต่คนไทยไม่ได้สิทธิ์นั้น
ถ้าผู้ผลิตใจดีน่าจะทำ spec made by order ให้ลูกค้าได้ ไม่ต้องพิมพ์โบชัวมาให้เสียเงินเสียค่าออกแบบ
บอกกันเลยว่า สามารถเลือก option เองได้แล้ว เดี่ยวคนไปโชว์รูมเขาก็ไปเลือกเอง
แต่อย่างว่า ก็เข้าใจว่ามันก็หลายๆ ปัจจัยทั้งนโยบายการ stock อะไหล่ การตั้งราคา การกำหนดภาษี

ก็ต้องมองมุมคนขายด้วยครับ ในเมื่อคนไทย ยังไงก็โตโยต้า อ๊อปชั่นยังไง สมรรถนะแบบไหน ก็ยังขายได้เบอร์ 1 ตลอด แล้วจะทำรถดีๆออปชั่นเยอะๆ มาขายใครละครับ อีกอย่างต้องขายได้กี่คันมันจะคุ้มทุนทั้งไลน์การผลิตและระบบ after sale service

ดังนั้นคนไทยส่วนใหญ่ก็ต้องก้มหน้าก้มตาใช้รถอ๊อปชั่นน้อยๆ สมรรถนะการขับขี่พอประมาณไปแบบนี้แหละครับ คนที่กำหนดให้มันเป็นแบบนี้ก็คนไทยเราเองทั้งนั้น

คนที่จะได้ใช้รถอ๊อปชั่นดีๆ สมรรถนะดีๆ กลับเป็นกลุ่มคนที่ต้องยอมรับกับความเสี่ยงและดูเป็นตัวประหลาดนิดๆ หรือไม่ก็ต้องรวยมีรถหลายคันไปเลย สำหรับบ้านเรา
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ SM.

ซื้อไม่ได้ครับ

บริษัทรถ ต้องพยายามให้คนในประเทศนั้นๆ ซื้อรถจากดีลเลอร์ของตน ไม่งั้นดีลเลอร์ไม่รอด ปิดตัวลงไป บริษัทรถก็ไม่มีคนขายรถให้สิครับ

ออฟไลน์ H3T

ตามระเบียบไม่สามารถขายให้บุคคลทั่วไปได้ครับ

แต่มีหลายๆครั้งที่ใช้เป็นรถผู้บริหาร ส่วนผู้บริหารจะส่งต่อให้ใครก็แล้วแต่

ออฟไลน์ DriveOnly

ก็ต้องมองมุมคนขายด้วยครับ ในเมื่อคนไทย ยังไงก็โตโยต้า อ๊อปชั่นยังไง สมรรถนะแบบไหน ก็ยังขายได้เบอร์ 1 ตลอด แล้วจะทำรถดีๆออปชั่นเยอะๆ มาขายใครละครับ อีกอย่างต้องขายได้กี่คันมันจะคุ้มทุนทั้งไลน์การผลิตและระบบ after sale service

ดังนั้นคนไทยส่วนใหญ่ก็ต้องก้มหน้าก้มตาใช้รถอ๊อปชั่นน้อยๆ สมรรถนะการขับขี่พอประมาณไปแบบนี้แหละครับ คนที่กำหนดให้มันเป็นแบบนี้ก็คนไทยเราเองทั้งนั้น

คนที่จะได้ใช้รถอ๊อปชั่นดีๆ สมรรถนะดีๆ กลับเป็นกลุ่มคนที่ต้องยอมรับกับความเสี่ยงและดูเป็นตัวประหลาดนิดๆ หรือไม่ก็ต้องรวยมีรถหลายคันไปเลย สำหรับบ้านเรา

ผมอาจจะเขียนไม่เคลียร์ แต่ผมพยายามจะสื่อถึงวิธีการตัดแบ่งมาขาย ไม่ได้หมายถึงตั้งไลน์การผลิตขึ้นมาใหม่ เช่น focus 1.5 ecoboost MT ปกติส่งออกไปออสเดือนละ 10,000 คัน ก็ตัดแบ่งมาขายให้สำหรับลูกค้าในประเทศที่สั่งเกียร์ธรรมดาไว้ ซึ่งอาจจะต้องรอนานกว่าปกติ อาจจะ 6 เดือน แล้วราคาอาจจะต้องแพงกว่าปกติ ก็ว่ากันไป
แต่ด้วยข้อกำหนดต่างๆ ซึ่งรวมถึงการวางแผนการผลิต มันก็เลยน่าจะทำได้ยากมากๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ตามระเบียบไม่สามารถขายให้บุคคลทั่วไปได้ครับ

แต่มีหลายๆครั้งที่ใช้เป็นรถผู้บริหาร ส่วนผู้บริหารจะส่งต่อให้ใครก็แล้วแต่
Correct
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22