ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับ รถที่ตกรุ่นไปแล้วแต่เป็น"ป้ายแดง"  (อ่าน 16254 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
Re: งงกับ รถที่ตกรุ่นไปแล้วแต่เป็น"ป้ายแดง"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 05:55:59 »
อีกหนึ่งเรื่อง ที่ต้องเอาไปบอกเฮียโน๊ต เกี่ยวกับ Thailand Only ในเดี่ยวต่อไปละครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Darkart

Re: งงกับ รถที่ตกรุ่นไปแล้วแต่เป็น"ป้ายแดง"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 08:15:53 »
มีป้ายแดงปลอมและป้ายแดงแท้ และพวกเลี่ยงภาษีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 09:39:20 »
บางคนได้ป้ายขาวแล้วแต่ไม่ติดครับ เก็บไว้ในรถ เคยเห็น 5555

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 12:52:10 »
“ทะเบียนรถป้ายแดง เป็นเครื่องหมายพิเศษที่กรมการขนส่งทางบก ออกให้แก่บริษัทจำหน่ายรถสำหรับใช้ติดรถเพื่อนำไปส่งให้ลูกค้า หรือนำไปซ่อมแซมเท่านั้น"

ตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. ๒๕๒๒

มาตรา ๖ ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถที่ยังมิได้จดทะเบียน
        ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถที่จดทะเบียนแล้ว แต่ยังมิได้เสียภาษีประจำปีสำหรับรถนั้นให้ครบถ้วนถูกต้องภายในเวลาที่กำหนด

มาตรา ๕๙ ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๖ วรรคหนึ่ง  ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน ๑๐,๐๐๐ บาท

ทั้งนี้กรมขนส่งทางบกก็ได้อนุโลม โดยมีการผ่อนผันการใช้ป้ายแดงเฉพาะรถที่อยู่ระหว่างการเตรียมเอกสารเพื่อจดทะเบียนไม่เกิน 1 เดือน นับแต่วันที่ซื้อรถหรือใช้งานไม่เกิน 3,000 กิโลเมตร

การลากป้ายแดงคือไม่อยากเสียภาษี เป็นประเด็นหลัก อยู่ที่ตำรวจจะจับเปรียบเทียบปรับหรือไม่ เพราะผิดกฎหมายชัดเจน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 13:56:11 »
มันก็มีหลายเหตุผลครับ เช่น
-ออกป้ายแดงมา ก็อยากอวดชาวบ้านว่า ฉันมีเงินซื้อรถป้ายแดงนะเฟ้ย ก็ต้องขับป้ายแดงนานๆ หน่อย
-ไม่อยากเสียภาษี เอาเปรียบสังคม
-รอทะเบียนเปลี่ยนหมวดพยัญชนะ เพราะหมวดปัจจุบันมีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณี เช่น ก...เป็นกาลกิณี( แต่จดทะเบียนกรุงเทพ ซึ่งก็มี ก )
-จดทะเบียนแล้ว แต่เอาป้ายแดงปลอมมาใช้ เพราะไม่อยากโดนกล้องจับความเร็ว
-บลาๆ

ผมสนับสนุนให้ออกกฎหมายยกเลิกป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 15:15:41 »
ฟอร์จูนตัวก่อนปัจจุบัน ยังมีขายอยุ่เลยนะครับ เป็นตัวสต๊อกสุดท้ายเลหลัง 0% ดาวน์ต่ำผ่อนยาว
คนซื้อใหม่ยังไงก็ได้ป้ายแดงนะครับ ลองมองอีกมุมนึง

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 15:41:21 »
ช่วงปี 53 54 รถจดประกอบกำลังนิยม ป้ายแดงทั้งนั้น rx7 supra gtr silvia ek9 fd2 350z 370z ข้างบ้านผมมี pajero mini 2ประตู ติดป้ายแดงมา5ปีละครับ :-X
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Z_5

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 15:48:33 »
ฟอร์จูนตัวก่อนปัจจุบัน ยังมีขายอยุ่เลยนะครับ เป็นตัวสต๊อกสุดท้ายเลหลัง 0% ดาวน์ต่ำผ่อนยาว
คนซื้อใหม่ยังไงก็ได้ป้ายแดงนะครับ ลองมองอีกมุมนึง

ฟอร์จูนตัวที่ จขกท.พูดถึงนี่เป็นตัวแรกซึ่งวางจำหน่ายระหว่างปี05-08 ไม่ใช่ตัว BMC ครับ

ว่าแต่ฟอร์จูนตัวก่อนปัจจุบันตัวสต๊อกสุดท้ายยังมีขายกันอยู่หรอครับ เท่าที่ทราบหมดไปตั้งแต่ก่อนปีใหม่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 21:35:54 »

ฟอร์จูนตัวที่ จขกท.พูดถึงนี่เป็นตัวแรกซึ่งวางจำหน่ายระหว่างปี05-08 ไม่ใช่ตัว BMC ครับ

ว่าแต่ฟอร์จูนตัวก่อนปัจจุบันตัวสต๊อกสุดท้ายยังมีขายกันอยู่หรอครับ เท่าที่ทราบหมดไปตั้งแต่ก่อนปีใหม่แล้วนะครับ

วันนี้ก็เจอปาปอตโฉมก่อนที่เดอะมอลล์เป็นป้ายแดง สังเกตจากช่วงล่างและยาง ยังใหม่มากๆ ตุ่มยางยังเต็มอยู่ พลาสติกภายในก็ยังไม่ได้แกะ จอตรงกลางยังมีพลาสติกแปะอยู่เลย

อันนี้ผมโอเค เพราะรถเพิ่งออกมา คงได้ส่วนลดหนักอยู่ ถึงได้ยอมออก

แต่ถ้าพวกฟอร์จูน ปี 05 - 08 แต่ยังขี่ป้ายแดงละก็ ..... หึ หึ ถ้าไม่เลี่ยงภาษี ก็ค้ายาละครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 22:16:54 »

ที่รู้มายังมีสต็อคเหลืออยู่ที่ตีลเลอร์บางแห่งครับ  ที่หมดไปแล้วคือสต็อคของ TMT

ออฟไลน์ Neokv

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 08:32:03 »
ไม่มีเจตนานี่น้อยมากๆ
รู้กันหมดแหละ อะไรควรไม่ควร
ผมก็คนนึงแทบไม่อยากเสวนากับบ้านที่มีรถลากจด
ในหมู่บ้าน เลขไม่สวยไม่ใช่ข้ออ้างเลย เป็นผมถ้าต้องรอเลขใดๆนานขนาดนั้น ไม่เอาก็ได้วะเพื่อความถูกต้องเพื่อไม่เอาเปรียบใครในสังคม เพื่อคนมองแล้วเข้าใจเจตนาเราผิด มาอ้างกันแบบนี้บ้านเมืองวุ่นวาย
สนับสนุนให้ยกเลิกกฎหมายล้าหลังหนึ่งเดียวในโลก
แบบนี้ได้แล้ว ตัดวงจรอุบาทว์ได้แล้ว

ออฟไลน์ Atomica

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:46:03 »

ผมเห็นดีลเลอร์หนึ่งแถวๆพระราม9(เจ้าที่ตั้งอยู่ติดกับฮอนด้า)ยังมีอยู่ครับ ขึ้นทางด่วนแล้วมองลงมาเห็นพอดี
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 11:13:04 »
พวกรถตกรุ่นแบบข้าม 2 generation แต่ใส่ป้ายแดงอยู่นี่โคดตลกเลย ขับแล้วมันน่าภูมิใจนักหรอเนี่ย

“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ mageb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 11:32:19 »
ในหมู่บ้านผมมีรถ  VIOS  ออกตอนหลังน้ำท่วมใหญ่ ( ปลายปี 2554 ) ใหม่ๆ  ตอนนี้ก็ยังป้ายแดง  เคยเห็นเปลี่ยนป้ายแดงซีดๆ  เป็นป้ายแดงใหม่รอบหนึ่งแล้วด้วย  :o

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 13:59:39 »
.
.
.
ถ้าคุณเห็นรถเก๋งแพงๆ แล้วยังป้ายแดงอยู่
แล้วไปเหมารวมว่าเค้าไม่อยากจ่ายภาษี
อันนี้ผมว่าเป็นความคิดที่ไม่ได้ใกล้เคียงความจริงเลยนะครับ

ภาษีรถเก๋งมันปีละไม่กี่บาท ผมว่าเค้าจ่ายได้ไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่ที่ลากป้ายแดงคงมีเหตุผลอย่างอื่นมากกว่า ก็ตามที่หลายๆท่านบอก
ส่วนใหญ่คือรอเลขประมูล หรือหาเลขถูกใจอยู่

ประเด็นแค่เสียภาษีรายปีนี่ไร้สาระมากเลยครับ
ผมว่าถ้าออกกฏหมายให้ใส่ป้ายแดงได้ แต่ให้เสียเงินเช่าให้รัฐ
เป็นรายเดือนเลยก็ได้ ผมว่าเค้าก็ยังใส่กัน

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 11:19:27 »
คนที่รวยแต่งก หรือรวยแต่โกง มีเยอะครับ

.
.
.
ถ้าคุณเห็นรถเก๋งแพงๆ แล้วยังป้ายแดงอยู่
แล้วไปเหมารวมว่าเค้าไม่อยากจ่ายภาษี
อันนี้ผมว่าเป็นความคิดที่ไม่ได้ใกล้เคียงความจริงเลยนะครับ

ภาษีรถเก๋งมันปีละไม่กี่บาท ผมว่าเค้าจ่ายได้ไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่ที่ลากป้ายแดงคงมีเหตุผลอย่างอื่นมากกว่า ก็ตามที่หลายๆท่านบอก
ส่วนใหญ่คือรอเลขประมูล หรือหาเลขถูกใจอยู่

ประเด็นแค่เสียภาษีรายปีนี่ไร้สาระมากเลยครับ
ผมว่าถ้าออกกฏหมายให้ใส่ป้ายแดงได้ แต่ให้เสียเงินเช่าให้รัฐ
เป็นรายเดือนเลยก็ได้ ผมว่าเค้าก็ยังใส่กัน
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 15:57:00 »
คนที่รวยแต่งก หรือรวยแต่โกง มีเยอะครับ

.
.
.

+1 เห็นด้วยครับ ความจริงที่หลายคนยังไม่ยอมรับ
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G