ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปรุ่นใหม่ๆเวลาล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้ จำเป็นต้องเข้าศูนย์รึเปล่าครับ  (อ่าน 6544 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ bmw f10 แล้วแอร์เริ่มเหม็นตอนเปิดช่วงแรกๆเลยเอาไปเข้าอู่นอก BMW ชื่อดังตรงถนนบางนาตราด ร้านแนะนำให้ล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้ + เปลี่ยน filter เจอฟันหัวแบะไป 6,000 บาท (ค่าล้างแอร์ 3,000 filter 3,000) ทั้งๆที่ร้านแอร์ทั่วไปค่าล้างแอร์อยู่ที่ 500-1,500 ส่วน filter นี่หาใน net ราคาแค่ 1,600 เลยอยากรบกวนถามว่าจำเป็นต้องเป็นช่างศูนย์หรืออู่นอกดังๆในการล้างแอร์แบบนี้มั้ยครับ เพราะที่เห็นก็แค่ถอด console ฝั่งคนนั่งแล้วสอดท่อเข้าไปแค่นั้นเอง และถ้ามีร้านที่ทำการล้างแอร์ BMW เป็นประจำราคาย่อมเยา รบกวน inbox บอกพิกัดหน่อยได้มั้ยครับ อยากได้ร้านโซนศรีนครินทร์+บางนาครับ

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
ครั้งที่แล้วผมเปลี่ยนกรองคาร์บอนศูนย์ บิลมา หกพันกว่านะครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

• **
ครั้งที่แล้วผมเปลี่ยนกรองคาร์บอนศูนย์ บิลมา หกพันกว่านะครับ

ที่ร้านนี้ใช้ใส้กรองแอร์ MANN FILTER รุ่น CUK 2533-2 ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ถ้าราคาแบบนั้นผมเข้า 0 ดีกว่าครับ ค่าแรงก็ราวๆสามพันเท่ากัน แต่การรับประกันดีกว่า การถอดประกอบก็น่าเชื่อถือกว่าอู่เยอะ

ออฟไลน์ Devil13

ค่ากรองท่าน รถผมเช็คระยะ 1 แสนโลได้เลย
ราคาโหดเอาการครับ เห็นแล้วอึ้งเลย

ออฟไลน์ 2k

ถามหน่อยครับว่าอู่ชื่อดังย่านบางนาตราดนี่ถือว่าทำงานดีไหมครับ? แก้ปัญหาได้จบไหม?  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ neung23

ไปร้านแอร์ชื่อดัง ชื่อมีคำว่าดาวดีกว่าคับ

ราคาเท่ากันแต่งานผมว่าดีกว่านะ ร้านนี้เขาเจ็บแต่จบ เคยถาม6พันเหมือนกัน แต่รวมกรองแอร์แบบคาร์บอน ถอดล้างตู้แอร์ ทำฟองน้ำใหม่ ซึ่ง f10 เมื่อถึงอายุฟองน้ำมันจะเปื่อยและยุ่ยเข้ามาที่ตู้แอร์แล้วเสียงแอร์จะดังเหมือนเอาผ้าคลุมพัดลมเลยคับ

ถ้าเน้นถูกก็หาตามอู่ทั่วไป ซึ่งเอาปืนฉีดน้ำยิงพร้อมกับน้ำยาล้างคอยทั่วไป ทำแล้วออกมาเหม็นกว่าเดิมอีก รูระบายตันอีกต่าางหาก  >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

แต่ผมทำอู่ประจำผมนะคับบ ที่แนะนำร้านนั้นเพราะเคยเอาคันอื่นไปทำ

แต่คันล่าสุดผม หาข้อมูลแล้ว ไปให้ช่างที่อู่ประจำทำ ค่อยๆรื้อค่อยๆลอง ซึ่งไม่ได้ยากเท่าไหร่เลยคบั
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Arado_kung

ไปร้านแอร์ชื่อดัง ชื่อมีคำว่าดาวดีกว่าคับ

ราคาเท่ากันแต่งานผมว่าดีกว่านะ ร้านนี้เขาเจ็บแต่จบ เคยถาม6พันเหมือนกัน แต่รวมกรองแอร์แบบคาร์บอน ถอดล้างตู้แอร์ ทำฟองน้ำใหม่ ซึ่ง f10 เมื่อถึงอายุฟองน้ำมันจะเปื่อยและยุ่ยเข้ามาที่ตู้แอร์แล้วเสียงแอร์จะดังเหมือนเอาผ้าคลุมพัดลมเลยคับ

ถ้าเน้นถูกก็หาตามอู่ทั่วไป ซึ่งเอาปืนฉีดน้ำยิงพร้อมกับน้ำยาล้างคอยทั่วไป ทำแล้วออกมาเหม็นกว่าเดิมอีก รูระบายตันอีกต่าางหาก  >:(

ร้านดาวช่วงหลังๆมาได้ข่าวมาว่าผีมือตกไปเยอะครับ เจ้าของไม่ค่อยอยู่คุมงานเองแล้ว งานไม่จบเริ่มเยอะขึ้น

• **

ถ้า 6 พันเท่ากันแต่ถอดล้างตู้แอร์ให้ก็เสมือนว่าถูกว่าใช่มั้ยครับ รบกวนถามต่อครับว่าต้องอายุเท่าไหร่ถึงควรถอดล้างตู้แอร์ครับ