ผู้เขียน หัวข้อ: ใครยังไม่เคยขับฟอร์ด ไม่ว่ารุ่นไหน ผมอยากให้ไปลอง แม่งโคตรสะพรึงงงง !  (อ่าน 21774 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมได้มีโอกาสไปลองเรนเจอร์ 3.2 wildtrack มา คือแบบ โอ้โห นี่หรือกระบะ ผมไม่ขอพูดถึงเรื่องใดๆ เพราะ 2 อย่าง ที่ทำให้ผมมีความสุขมากคือ
1. ช่วงล่างนิ่งมากกกกกก 160 km/h แบบประทับใจ คือผมว่าต่างจากมาสด้า 3 ผมบ้างแต่ไม่เยอะนัก ทั้งๆที่เป็นกระบะ จะมีเหมือนท้ายดิ้นนิดๆเวลาขับผ่านถนนที่ไม่เรียบ ที่เหลือจบมาก ขับ Dmax 2.5 ก่อน MC มานี่ผมแบบ โอ้โห ช่างต่างกันเช่นนี้
2. การตกแต่งภายใน+ออฟชั่นที่มีให้เล่นภายใน คือผมชอบมาก ของเล่นเยอะดี ขับไปไม่เบื่ออ่ะ ผมชอบการจัดวางตำแหน่งปุ่มต่างๆมาก

ถ้าผมจะซื้อกระบะตอนนี้ แล้วตัดช้อยส์จนเหลือสุดท้ายจริงๆ ต้องมีเรนเจอร์เข้ามาแน่ๆ

คันต่อมาได้ลองเฟียสต้า อีโค่บูส อันนี้ผมชอบเกียร์มาก รวมทั้งอัตราเร่ง คือผมไม่ได้ทราบข้อมูลตัวเลขความเร็วอะไรนัก เพราะไม่ได้สนใจเลย แต่ได้ลองของเพื่อนแล้วแบบ เข้าใจคำว่ารถขับสนุกจริงๆก็วันนี้ ฟิลลิ่งมันได้จริง ซึ่งจริงๆก่อนหน้านี้เคยลองสั้นๆ 2 กิโล แล้วเคยเอามาถามแล้วว่า 1.0 ecoboost นี่มันดึงมากกว่า 3 อีกใช่ไหมเมื่อนานมาแล้ว วันนี้ขับยาวๆ รถดีจริง พวงมาลัย น้ำหนัก อัตราทดคือเทพจริงๆ

ฝากถึงผู้ใหญ่ในฟอร์ด คือรถดีขนาดนี้ แต่ละรุ่นไม่ได้ด้อยไปกว่าใคร แถมเป็นที่ต้นๆไม่หลุด top 3 ในแต่ละ segment ด้วย แต่ทำไมคุณไม่ทำศูนย์ให้มันดี ? คุณไม่มีนโยบายการพัฒนาภาพลักษณ์หน่อยหรอ มันเสียดายของจริงๆ ปัญหาที่มีก็ไม่แก้ให้มันจบ งั้นของดีแบบนี้ แต่คนได้ยินชื่อแล้วแหยงๆ ไม่กล้าลอง ตัดออกจากตัวเลือกก่อน แล้วเค้าจะรู้ได้ไงว่าดีครับ

ผมไม่มีอะไรมาก อยากชมรถจริงๆ จากสาวกมาสด้า 3

ออฟไลน์ akewizard

คนส่วนใหญ่ก็คงรู้ครับ ว่ารถ Ford ขึ้นชื่อเรื่องการขับขี่กับช่วงล่าง
ผมว่าเขาสะพรึงงงงงงง.....เรื่องอื่นกันมากกว่านะ

ปล.แต่ผมชอบกระบะ ford นะโดยเฉพาะรุ่น 4X4 เอามาแต่งแล้วสวยถูกใจกว่ากระบะเจ้าอื่น

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ชอบคำว่า โคตรสะพรึงมาก 555 เข้ามาอ่านเพราะพาดหัวข่าว
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
นั่นแหละครับสิ่งที่ฟอร์ดต่างจากแบรนด์อื่นคือช่วงล่าง กับการคอนโทรลครับ ชอบจริงๆ อย่างอื่นไม่ขอพูดถึงครับ ถ้าจะเลือกรถที่อยากได้จริงๆทุกวันนี้ผมก็มองฟอร์ดในตัวเลือกตลอด แต่กลับไม่มีรถฟอร์ดในการครอบครองสักคันนึงเลย ได้แต่แอบจิ๊กของพ่อมาขับ 5555

ออฟไลน์ Auto

วันนี้ผมเจอ Ford Ecoboost  สีขาวตายอยู่กลางถนนตรงแยกกกิ่งแก้วบางพลี  ผมว่าโคตรน่าสะพรึงกลัวเลย คง เตรียมขึ้นรถยกแล้ว    รถยังใหม่เอี่ยมเลยน้องป้ายแดง   

ปัญหาของ Ford  คือเรื่องการเตรียมขึ้นยานแม่นี่ละ  น่าสะพรึงกลัวมาก  ศุนย์ไม่ดียังพอทนแต่ Defect รถเยอะไปหน่อยโดนเฉพาะกลุ่มรถเก๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 00:57:52 โดย Auto »

ออฟไลน์ biozebastian

จากใจคนเคยใข้ wt3.2 ทุกอย่างจบจริงคันที่ใช้ไม่เคยมีปัญหา สมรรถณะหายห่วง มีศูยน์เรียกเปลี่ยนอะไหล่ครั้งเดียว เสียอย่างเดียวที่เจอ รอรถนานกับไม่มีส่วนลดกับของแถมในรุ่นท๊อปเลย
ตอนจอง ev3.2+ ในใบแถม ป.1 ส่วนลดลูกค้าเก่า 20,000 อื่นๆอีกนิดหน่อย พอรอเข้าเดือน7โทรตาม ยังหารถให้ไม่ได้ ของแถมในใบจองยกเลิกหมดเพราะมีระยะเวลาตามใบจองแค่3เดือน เจอเคสนี้
เลยต้องตัดใจไป cx5 awd แทน ชอบลองใช้รถค่ายอินดี้นะตัวรถกับสมรรถณะมันดี ไม่คิดจะลองอยู่เจ้าเดียวคือ เชฟโรเลตชื่อเสียงมันเสี่ยงเกินที่จะลองจริงๆ

ออฟไลน์ off_033

Ford ขับดีมากถ้ามันไม่เสียนะ.  Fiesta ในปี2010 ผมว่ามันดีสุดในเวลานั้นทั้งoption ช่วงล่าง

แต่ถ้าเสียแล้วจะเริ่มเซ็ง ช่างงงๆ เอ๋อๆ

ศูนย์ระบบการจัดการดีขึ้นมาก แต่ช่างบางศูนย์ก็ยังงงๆเช่นเดิม

Ford มาเสียเพราะเกียร์เทพไปเยอะ ซึ่งรุ่นนี้คงแก้ไปตามอาการแค่นั้นเพราะน่าจะมาตั้งแต่การออกแบบ

ถ้าแก้เรื่องอะไหล่ไม่ทน กับช่างรู้งานหน่อยน่าจะดีกว่านี้อีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สะพรึงซะนึกว่าหนังผี

;D ;D ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
ฟอร์ด อยากให้เป็นฝอด จะได้รักฟอดๆ

แก้โรคประจำตัวของแต่ละรุ่นได้ จะดีมาก

ออฟไลน์ romeo2011

ท่าน จขกท ก็ชมไปทั้งที่เป็นเรื่องจริง เดี๋ยวมีพวกเดิมๆที่ไม่ได้ขับก็ออกมาอีกมาวันนี้เห็นเสียตรงนั้นตรงนี้ยกขึ้นรถไปแล้ว มีรถค่ายไหนไม่เสียอยากรู้จริง

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ถูกครับ ช่วงล่างของฟอร์ดทำผมสะพรึงจริงครับ มันดีมาก ดีเลยแหละ แต่.....คุณภาพความทนทานของรถ ผมยอมแพ้ครับ โดยเฉพาะเฟียสต้า รถไหม่ออกศูนย์ป้ายแดงบ้าบออะไร ยังไม่ถึง 2ปี โดนยกสไลส์ 3รอบ ทำผมและคนในบ้านเข็ดจริงๆครับ ขยาดเลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Visual

เพื่อนผมไปลองก็สะพรึงแบบนี้แหละครับ
สุดท้ายอดใจไม่ไหว ถอยมาขับคันนึง

ทุกวันนี้สะพรึงสมใจ  ::)

ออฟไลน์ adsajan

• Jr. Member
  • **
ผมก็ใช้ford focus tdci เกียร์ธรรมดา ปี2008 ขับดีมากๆ ไม่มีจุกจิกเลยครับ มีซ่อมช่วงล่างไปบ้าง เครื่องยนต์ ระบบแอร์ต่างๆยังดีไม่เคยเสีย อัตราเร่งยังดีเหมือนเดิม จะเปลี่ยนใหม่ยังมองหาดีๆไม่ได้เท่าคันเดิมเลยครับ 

ออฟไลน์ TorTy

ท่าน จขกท ก็ชมไปทั้งที่เป็นเรื่องจริง เดี๋ยวมีพวกเดิมๆที่ไม่ได้ขับก็ออกมาอีกมาวันนี้เห็นเสียตรงนั้นตรงนี้ยกขึ้นรถไปแล้ว มีรถค่ายไหนไม่เสียอยากรู้จริง
ยอมรับความจริงเถอะครับรถนะขับดีมากผมไม่เคยเห็นใครว่าฟอร์ดเรื่องการขับขี่เลยนะที่มันดีก็ชมที่ไม่่ก็ว่าก็บอกต่อกันมันก็เรื่องจริงทั้งคู่
เฟียสต้ารถเพื่อนรถรุ่นพี่คนรู้จักพังทุกคันอันนี้ผมก็ไม่ได้ขับไม่ได้ใช้แต่ก็เพื่อนฟูงกันไม่มีเหตุผลจะโกหกว่ารถเสีย

ไวเทร็ค 3.2 ตัวก่อนไมเนอร์ใช้งานหนักเครื่องพังศูนย์ช่วยออกครึ่งนึงเปลี่ยนเครื่องใหม่แต่รุ่นพี่ผมก็ชอบมากเลยซื้อตัวไมเนอร์อีกคันเค้ายอมรับว่ารถมีปัญหาครับแต่เค้ารับตรงนี้ได้แลกกับการขับขี่ที่ดี
ที่ว่ารถยี่ห้อไหนก็เสียอันนี้พูดก็จริงครับมันมีเสียทุกยี่ห้อถ้ามันไม่มากเกินไปคนเค้ารับได้ครับถ้ารู้จักตามแก้ปัญหาแสดงความจริงใจต่อลูกค้าไม่ใช่รอให้โวยแล้วค่อยทำถามจริงๆนะครับถ้ารถดับกลางทางอย่างที่
เฟียสต้าเป็นแต่เปลี่ยนจากไทยเป็นอเมริกาเรื่องมันจัเป็นแบบนี้ไม๊ผู้บริโภคยังจะอวยค่ายรถไม๊ครับหรือหันมาใส่ใจลูกค้าด้วยกันไอ้ที่ว่าขับดีถ้าดับกลางทางมันก็ไม่ช่วยอะไรแล้วครับ

ฟอร์ดเป็นแบบนี้ครับปัญหาเยอะกว่ายี่ห้ออื่นหลายยี่ห้อแล้วยังวิเคราะห์ปัญหาช้ากว่าพวกเจ้าตลาดล่าสุดรถลูกพี่ลูกน้องผมเอง Everest ก็รอบเดินเบาสั่นแอร์มีกลิ่น
ผมเองถ้าจะซื้อกระบะผมก็จะยอมเสี่ยงกับฟอร์ดครับ wildtrak 3.2 ชอบมากแต่จะไม่มาอวยแบบนี้ดีก็ว่าดีครับไม่ดีก็ต้องบอกกันเราลูกค้านะครับไม่ใช่หุ้นส่วนบริษัท

ออฟไลน์ unseen

Ford ขับดีจริง หลายๆอย่างในตัวรถก็ดี
เเต่อะไหล่บางอย่างกับการออกเเบบไม่ทนกับสภาพเเวดล้อมในไทยเท่าไร

fiesta ปัญหาหลักๆเลย คือเกียร์กับ TCM นี้เเหละ ที่เเก้ไม่จบ
นอกนั้นผมว่าสามารถเเก้จบได้ ขึ้นอยู่กับช่างศูนย์ ใครเจอดีก็ดีไป

ปล จากสาวกทุกค่าย  ::) ::)

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
ผมไม่เคยเห็นใครออกมาบ่นว่า Ford การขับขี่ไม่ดีนะ เห็นมีแต่บ่นเรื่องการเสื่อมสภาพเร็ว อะไหล่ไม่ทน เสียบ่อย ซ่อมไม่จบ ขึ้นรถยกประจำ และอื่น ๆ มากกว่า ไม่เข้าใจว่าพวกที่คอยจะแซะคนอื่นดักคอไว้ก่อนนี่ต้องการอะไร พอมีกระทู้ชม Ford เข้าหน่อยมาละ ต้องมาคอย post ว่าคอยดูนะเดี๋ยวต้องมีพวกที่ไม่เคยใช้ Ford มาด่า Ford แน่ ๆ

เอาจริง ๆ Ford เป็นยี่ห้อเดียวที่ผมเห็นผู้ใช้ถึงกับทนไม่ไหวจนต้องออกมารวมกลุ่มตั้ง Facebook page เพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมนะ ดังขนาดที่ว่าได้ออกโทรทัศน์ ออกสื่อหนังสือพิมพ์กันเลย ส่วนยี่ห้ออื่นผมไม่เคยเห็นแบบนั้น มีแค่กรณีเดียวเมื่อหลายปีก่อนที่ทุบรถ Honda CRV แค่กรณีเดียว

รถ Ford ผมไม่เคยขับ ไม่เคยนั่ง แต่ผมว่าน่าจะดีนะ review ต่างประเทศก็ชมกันมากเรื่องการขับขี่ รูปร่างหน้าตาก็สวย ผมเองก็ยังอยากได้เลย แต่ความจริงเรื่องเหล่านี้ไม่สามารถหักล้างความจริงอีกเรื่องที่ว่ารถ Ford มักมีปัญหามากกว่ายี่ห้ออื่น ๆ อยู่ดี

เรื่องอะไหล่ผมไม่ค่อยเข้าใจรถ Ford เท่าไรนะ ทั้ง ๆ ที่ผลิตในประเทศไทยแต่ทำไมหลายคนถึงคิดว่าอะไหล่ไม่เหมาะสมกับสภาพอากาศบ้านเราล่ะ ยิ่งส่งออกไปออสเตรเลียผมว่ามันน่าจะต้องยิ่งทนความร้อนนะเพราะแดดที่นั่นแรงกว่าประเทศเราอีก พูดตามตรงผมเองก็อยากรู้มาก ๆ ว่าทำไมอะไหล่ Ford ถึงได้ชอบมีปัญหา อยากจะไปทำงานเป็นช่าง Ford เลยด้วยซ้ำ แต่พอดีความรู้ด้านช่างไม่มีนะ  ::) ::)
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ aun

ยอมรับความจริงเถอะครับรถนะขับดีมากผมไม่เคยเห็นใครว่าฟอร์ดเรื่องการขับขี่เลยนะที่มันดีก็ชมที่ไม่่ก็ว่าก็บอกต่อกันมันก็เรื่องจริงทั้งคู่
เฟียสต้ารถเพื่อนรถรุ่นพี่คนรู้จักพังทุกคันอันนี้ผมก็ไม่ได้ขับไม่ได้ใช้แต่ก็เพื่อนฟูงกันไม่มีเหตุผลจะโกหกว่ารถเสีย

ไวเทร็ค 3.2 ตัวก่อนไมเนอร์ใช้งานหนักเครื่องพังศูนย์ช่วยออกครึ่งนึงเปลี่ยนเครื่องใหม่แต่รุ่นพี่ผมก็ชอบมากเลยซื้อตัวไมเนอร์อีกคันเค้ายอมรับว่ารถมีปัญหาครับแต่เค้ารับตรงนี้ได้แลกกับการขับขี่ที่ดี
ที่ว่ารถยี่ห้อไหนก็เสียอันนี้พูดก็จริงครับมันมีเสียทุกยี่ห้อถ้ามันไม่มากเกินไปคนเค้ารับได้ครับถ้ารู้จักตามแก้ปัญหาแสดงความจริงใจต่อลูกค้าไม่ใช่รอให้โวยแล้วค่อยทำถามจริงๆนะครับถ้ารถดับกลางทางอย่างที่
เฟียสต้าเป็นแต่เปลี่ยนจากไทยเป็นอเมริกาเรื่องมันจัเป็นแบบนี้ไม๊ผู้บริโภคยังจะอวยค่ายรถไม๊ครับหรือหันมาใส่ใจลูกค้าด้วยกันไอ้ที่ว่าขับดีถ้าดับกลางทางมันก็ไม่ช่วยอะไรแล้วครับ

ฟอร์ดเป็นแบบนี้ครับปัญหาเยอะกว่ายี่ห้ออื่นหลายยี่ห้อแล้วยังวิเคราะห์ปัญหาช้ากว่าพวกเจ้าตลาดล่าสุดรถลูกพี่ลูกน้องผมเอง Everest ก็รอบเดินเบาสั่นแอร์มีกลิ่น
ผมเองถ้าจะซื้อกระบะผมก็จะยอมเสี่ยงกับฟอร์ดครับ wildtrak 3.2 ชอบมากแต่จะไม่มาอวยแบบนี้ดีก็ว่าดีครับไม่ดีก็ต้องบอกกันเราลูกค้านะครับไม่ใช่หุ้นส่วนบริษัท

ดันตรงกันข้ามกับผมแฮะ รอบตัวรวมทั้งตัวเอง 8 คันยังไม่มีใครเป็นอะไรหนักๆ ไม่เคยต้องเรียกยานแม่เลย อายุรถก็สามปีขึ้นกันแล้วทั้งนั้น  ;D

ออฟไลน์ recycleman

แต่สำหรับผมมันไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกหวือหวาอะไรมากมายขนาดนั้น แค่พอรู้สึกว่าในบางจังหวะมันขับดีกว่าค่ายอื่นอยู่ประมาณหนึ่งเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ kittiphat123

1. ช่วงล่างนิ่งมากกกกกก 160 km/h แบบประทับใจ คือผมว่าต่างจากมาสด้า 3 ผมบ้างแต่ไม่เยอะนัก ทั้งๆที่เป็นกระบะ จะมีเหมือนท้ายดิ้นนิดๆเวลาขับผ่านถนนที่ไม่เรียบ ที่เหลือจบมาก ขับ Dmax 2.5 ก่อน MC มานี่ผมแบบ โอ้โห ช่างต่างกันเช่นนี้

ขอบถามท่าน จขกท.หรือเพื่อนสมาชิกครับ ช่วงล่างของฟอร์ดเรนเจอร์ตัว ยกสูงขับ2 XLT กับช่วงล่างตัวไวแทรค
ต่างกันมากไหมครับ หรือว่าได้ฟิลลิ่งพอๆกัน ขอข้อมูลเพื่อช่วยในการตัดสินใจซื้อรถอยู่ครับ เคยตั้งกระทู้สอบถามรถ
PPV ไป (Mu-X) คิดไปคิดมา ซื้อรถกระบะน่าจะผ่อนสบายๆ และ มองถึงอนาคต เช่น การแต่งงาน การมีครอบครัว
จะได้ไม่เดือดร้อนตัวเองในภายหลังครับ รุ่นXLT ราคาประมาณ8แสนบาทครับ ถ้าดาวน์สัก5แสน มันจะได้ไหมครับ?
(ในรูปคือข้อมูลรายละเอียดคร่าวๆที่เซลล์ส่งมาให้ผมดูครับ มีสมาชิกท่านใด ได้ส่วนลด+ของแถม ดีกว่านี้ไหมครับ)
(สนใจหลังไมค์มาได้นะครับ เซลล์อยู่รังสิต-ปทุมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 05:56:43 โดย kittiphat123 »

PKS8

ตอนจะออก PPV ผมและแฟนชอบ Everest มากๆๆๆ

ตอนจะออก C Segment ผมและแฟนชอบ Ford Focus Ecoboost มากๆๆๆ

แต่พอมาคุยกับน้องชายที่ใช้ Fiesta รุ่นแรก ซื้อตอนรถคันแรก (นามสกุลเดียวกันได้ส่วนลด) มันบอกว่ารถดี ขับดีมาก แต่ถ้าย้อนกลับไปได้มันคงไม่ซื้อ และบอกผมว่าอย่าซื้อเลยฟอร์ด ดูยี่ห้ออื่นเหอะ เพราะมันเซ็งเรื่องเกียร์มากๆ เข้าไปแก้กระตุก 3รอบ ไม่หาย สุดท้ายถึงยอมยกเกียร์ลูกใหม่ให้ แต่ก็เสียเวลาไปเยอะ มาตอนนี้เจอเสียงกุ๊กๆที่ล้อ เข้าศูนย์ไป ช่างเอาสเปยร์หล่อลื่นมาฉีด ขับออกมาก็เป็นอีก เอาเข้าไปแก้ช่างก็ทำเหมือนเดิม มันจะไปหายได้ยังไง สุดท้ายช่างบอกเป็นแบบนี้ทุกคันแหละครับ มันพูดไม่ออกครับ ทุกวันนี้อยากขายทิ้งใจจะขาด แต่ติดรถคันแรก

ผมก็เลยไม่มีวาสนาได้ใช้ฟอร์ดซักที

JONNY

ถึงกระทู้ฟอร์ดทีไรเรียกวิจารณ์ได้ดีจริงๆ
ที่ผมเลือกขับโฟกัส ก็ไม่มีอะไรมาก แค่การขับขี่ที่ดีนี่เอง ช่วงล่างมั่นใจ พวงมาลัยมั่นใจ ที่สำคัญโครงสร้างต้องแข็งแรง เมื่อเกิดอุบัติเหตุ พลาดครั้งเดียว อาจไม่มีโอกาสได้ขับรถอีกก็ได้ ผมซื้อรถคำนึงสิ่งนี้เป็นอันดับแรก เลยไม่มีโอกาสใช้รถตลาดอีกเลย ผมยอมเลือกนะ ยิ่งรถสมัยใหม่ การปกป้องแข็งแรงดีกว่ารถสมัยเก่า เทคโนโลยีอาจมีมาก ไม่ว่ายี้ห้อไหน มันก็จุกจิกเหมือนกัน

ออฟไลน์ CJ.

Ford ขับดีมากจริงๆแหละ ช่วงล่างอะไรพวกนี้เฟิร์มนะ น่าประทับใจมากครับ

ไม่มีรถค่ายไหนไม่เสีย ใช่ครับ จะรถอะไรค่ายไหนยังไงก็ต้องมีวันเสียแหละ เห็นด้วย

เพียงแต่มันไม่ได้เสียตั้งแต่ป้ายแดง หรือขึ้นยานแม่ภายใน 3 วัน 7 วันเหมือน ford บางคันไงครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ kittiphat123

ถึงกระทู้ฟอร์ดทีไรเรียกวิจารณ์ได้ดีจริงๆ
ที่ผมเลือกขับโฟกัส ก็ไม่มีอะไรมาก แค่การขับขี่ที่ดีนี่เอง ช่วงล่างมั่นใจ พวงมาลัยมั่นใจ ที่สำคัญโครงสร้างต้องแข็งแรง เมื่อเกิดอุบัติเหตุ พลาดครั้งเดียว อาจไม่มีโอกาสได้ขับรถอีกก็ได้ ผมซื้อรถคำนึงสิ่งนี้เป็นอันดับแรก เลยไม่มีโอกาสใช้รถตลาดอีกเลย ผมยอมเลือกนะ ยิ่งรถสมัยใหม่ การปกป้องแข็งแรงดีกว่ารถสมัยเก่า เทคโนโลยีอาจมีมาก ไม่ว่ายี้ห้อไหน มันก็จุกจิกเหมือนกัน

นี่แหละ ผู้ใช้งานตัวจริง ...ขอเสริมความเห็นของท่านด้วยครับ ผมมีรุ่นน้องเป็นเภสัช ซื้อวีออสป้ายแดง(ตอนนั้นน่าจะปี2012-2013)
ขับใช้งานวันละไม่กี่กิโล แค่จากบ้าน มาเปิดร้านขายยา รถมีปัญหาแทบทุกเดือน จนสุดท้าย น้องทนไม่ไหว ต้องขายรถทิ้ง ทั้งที่กำลัง
เปลี่ยนเป็นป้ายขาวได้นิดเดียว แล้วมาออกรถกระบะBT-50Pro ทุกวันนี้ น้องแฮปปี้ดี รถไม่เคยมีปัญหางอแงแบบวีออสเลยครับ
ตามที่ท่าน กล่าวเลย ยี่ห้อไหนก็มีโอกาสเจอจุกจิก เจอแจ๊คพอตได้ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

จะว่าดีก็ดี แต่ก็มีจุดติมีพอควรนะครับ ผมว่าถ้าปรับให้เกียร์มันฉลาดๆ มากกว่านี้มันจะดีมาก ผมชอบเกียร์ New Fortuner 2.8 กว่าของ Everest 3.2+ ของผมซะอีก แบบไม่ไบแอสเลยนะครับ

กระทู้ฟอร์ด เราจะหรรษาอีกครั้ง

ก็หนึ่งในนั่นคือท่าน. จขกท นี่แหละฮะ ฟันธงรถฟอร์ดปัฯหาเยอะจะเสีย และจะมีปัญหาแบบเฟียสตร้า 5555+

และคนกลุ่มนั้นคือ "ผู้สันทัดกรณีฟอร์ด" ครับ รู้ละเอียดกว่าทุกคนละ 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 06:46:14 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

น้องที่ทำงานขับ FIESTA ได้ปีนึงโดนเปลี่ยนเกียร์เช่นกันครับ
น่าสะพรึงจริงๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
้ถ้าเป็นรถที่คนไม่ได้ใช้กล่าวถึงเลยไม่ได้ ก็นะ
มันเรื่องธรรมดาของโลกมนุษย์ ไม่ให้กล่าวถึงเลย คนบางคนก็น้อยใจอีก
ทำไมรถฟรอดไม่มีถามถึง พอเค้ามาถามถึงก็จ้องจะฉกกลับ
ถ้าถามถึงเรื่องดีก็ลอยเชียว พอกระแหนะจุดอ่อนบางคนถึงกับปรี้ด
มันเรื่องจริงไหมละครับ ที่เค้ากระแหนะขบกัดเอานะ มันเรื่องจริงไหม
ตัวรถมันดี แต่รถมันไม่ได้ขายแค่ตัวรถอย่างเดียว งานบริการด้วย
ถ้าคนในฟรอดมาอ่านก็เอาไปคิดใส่สมองคิดสิว่า
รถคุณดี แต่ปัญหามันมาจากตรงไหน ไปแก้สิ ไปแก้จุดนั้น
ไม่ใช่ต้องให้คนใช้รถต้องมาแจ้งพิกัดกันเองว่า เออ ตรงนั้นนะดีแก้ได้ ช่างเก่ง
ไปตรงนั้นนะ งานบริการดี ทำไมไม่ส่งคนไปดูละว่าที่คนเค้าชมกันนะ บริการดียังไง เก่งยังไง
แล้วเอาไอ้ที่อื่นที่คนไม่อยากเข้านะ ไปจัดการ ที่คนบ่นๆกันนะไปแก้ไข ทำไงให้คนบ่น
บางคนที่เห้นออกมาเม้นฟรอดนะ เค้าใช้ฟรอดจริงๆหลายคนด้วยในเว็บนี้นะ
ที่เจอปัญหาแล้วมาโพสก็ในเว็บนี้ด้วยแหละ
ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Newhang

ข้อดีผมรู้มานานแล้ว แต่ข้อเสียคุณก็ควรรู้มันเช่นกัน
ใครจะซื้อก็ซื้อแต่ชาตินี้ผมคงไม่ได้ซื้อมันอีกจริงๆครับ เข็ด

ไว้ไปลองใหม่ตอนที่ฟอร์ดขายได้แซงโตโยต้าค่อยเปิดตาดูอีกครั้ง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอนผมซื้อกระบะก็ชั่งใจอยู่นานเหมือนกันกว่าจะตัก 2.2WT ออกจากช้อยส์ได้ เก็บข้อมูลในคลับราวๆ 2 ปี ได้อะไรที่เป็คอะคาเดมิคกว่าในนี้มาก หมายถึงว่าไม่อวยจนเรนเจอร์กลายเป็นรถเทพ หรือด่าไม่ลืมหูลืมตา เพราะเอาเข้าจริงออฟชั่นให้มาเยอะก็จริงแต่มันก็เป็นธรรมดาของธุรกิจที่เค้าต้องไปลดต้นทุนอย่างอื่นแทน
สำหรับผมซึ่งใช้รถคันเดียว บอกตรงๆว่าไม่กล้าเสี่ยง ชอบหน่ะมันชอบ
**สงสารดีแม็กถูดเทียบช่วงล่างกับเรนเจอร์ เหมือนเค้าเซ็ตมาไม่ให้ขับเกิน 120 รึเปล่านะเจ้านั้น

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าได้ลองใช้งานแล้วเจอคันที่มีปัญหาจะสะพรึงงงงงงกว่านี้ครับ

อย่างคันน้องสาวผม

fiesta เครมเกียร์มาแล้ว  4 รอบ อีกไม่นานจะไปอีกรอบเพราะเริ่มกระตุกแล้ว
ไฟเอนจิ้นโชว์ประจำ เช็คโค้ทแล้วไม่มีอะไร ลบออก ขับไม่กี่วันขึ้นอีกแล้ว
แผงคอนโซลวิทยุสีเงินๆลอกออกเป็นขุยๆ
กระจกไฟฟ้าเลื่อนขึ้น-ลงได้ทีละ 1 นิ้ว จะลดกระจกรับบัตรทีกดซะเมื่อย
ปลั๊กจ่ายไฟที่จุดบุหรี่เสีย 2-3 รอบแล้ว ไม่ใช่ที่ฟิวส์ด้วย
ล่าสุดท่อยางหม้อน้ำขาดน้ำรั่วไฟเตือนความร้อนไม่ขึ้นขับไม่รู้เครื่องดับฝาสูบโก่ง
ปะเก็นฝาสูบ หัวเทียน ยางเบ้าหัวเทียน ไปยกชุดเลยครับ เพิ่งออกจากศูนย์ได้เมื่อวาน
รถอายุ 3 ปีกว่า 1 แสนโล เครมได้เฉพาะเกียร์ นอกนั้นควักกระเป๋าเองครับ

สะพรึงงงงงงงงงงงงงง !!!!!!!!!!
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ps000000

อันนี้ขึ้นกับประสบการณ์ของลูกค้าแต่ละคนครับ