ผู้เขียน หัวข้อ: ใครยังไม่เคยขับฟอร์ด ไม่ว่ารุ่นไหน ผมอยากให้ไปลอง แม่งโคตรสะพรึงงงง !  (อ่าน 21763 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ใครซื้อฟอร์ดสมัครโรดไซด์ แอสซิสแตนซ์ ไว้ด้วยก็ดี และควรมีรถสำรองไว้ใช้งานด้วย ล่าสุดไฟหน้าปัดขึ้น โทรจองคิว ถามกลับว่าไฟขึ้นเป็นสีอะไร พร้อมบอกใช้ไปก่อนได้ เพราะคิวว่างอาทิตย์หน้า(งานชุกจริงนะ) แต่ใครจะกล้าขับหละครับ

ป.ล. ผมไม่ได้ขับฟอร์ดแต่แอบได้ยินเพื่อนร่วมงานที่นั้งข้างๆโทรคุยกับ0โดยไม่ได้ตั้งใจ

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
คิดสิๆ ลอจิกง่าย รถดี ขายมานาน ทำไมขายไม่ดี.......

มีปัญหา แก้แล้วจบ ใครจะบ่น คิดดีๆ ครับ

ออฟไลน์ O_o"

เริ่มยาวแล้วกระทู้ ford  :D :D :D :D

ออฟไลน์ 0%

ผมว่า จขกท ไปไม่เป็นละครับ 555

มีความสะพรึงแต่คนละแบบ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
สำคัญที่สุดอันดับหนึ่งของผมในการซื้อรถคือ part ต้องดีมีคุณภาพ
ลำดับถัดมาคือศูนย์
ถ้าศูนย์ดีแต่ part ไม่ดี แก้ยังไงก็ไม่มีวันจบ แล้วสุดท้ายจากศูนย์ดีก็จะกลายเป็นศูนย์ไม่ดี เพราะแก้ไม่จบ
ช่างดีก็อยากลาออก เพราะเปลี่ยน part ใหม่มากี่ทีๆ ก็ไม่หาย สุดท้ายช่างดีลาออกเหลือแต่ช่างไม่ดี
ยิ่งแย่เข้าไปอีก เพราะช่างไม่ดี แค่เดาอาการเสียของรถก็มั่วก็ผิดแล้ว

ทุกสิ่งอย่างสำคัญที่ต้นน้ำครับ

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
เห็นคำว่าสะพรึงนึกถึง volvo ที่ใช้เกียร์ฟอร์ด เครื่องฟอร์ดนี่
 สนิทรถสไลด์มาก
ท่าทำ defect เบาๆหน่อย รถมันจะโอเคมาก :)

ออฟไลน์ Activehybrid

แสดงว่า จขกท. ยังไม่รู้ ว่าFocus 2.0 GDi คือรถที่พวงมาลัย ช่วงล่าง เทพที่สุดในรถราคาไม่เกิน2ล้าน

ดีกว่าแม้กระทั่งBMW คุณแพนเคยวิเคราะห์ไว้

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=32378.0;wap2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 10:50:13 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ porcupine

1. ช่วงล่างนิ่งมากกกกกก 160 km/h แบบประทับใจ คือผมว่าต่างจากมาสด้า 3 ผมบ้างแต่ไม่เยอะนัก ทั้งๆที่เป็นกระบะ จะมีเหมือนท้ายดิ้นนิดๆเวลาขับผ่านถนนที่ไม่เรียบ ที่เหลือจบมาก ขับ Dmax 2.5 ก่อน MC มานี่ผมแบบ โอ้โห ช่างต่างกันเช่นนี้

ขอบถามท่าน จขกท.หรือเพื่อนสมาชิกครับ ช่วงล่างของฟอร์ดเรนเจอร์ตัว ยกสูงขับ2 XLT กับช่วงล่างตัวไวแทรค
ต่างกันมากไหมครับ หรือว่าได้ฟิลลิ่งพอๆกัน ขอข้อมูลเพื่อช่วยในการตัดสินใจซื้อรถอยู่ครับ เคยตั้งกระทู้สอบถามรถ
PPV ไป (Mu-X) คิดไปคิดมา ซื้อรถกระบะน่าจะผ่อนสบายๆ และ มองถึงอนาคต เช่น การแต่งงาน การมีครอบครัว
จะได้ไม่เดือดร้อนตัวเองในภายหลังครับ รุ่นXLT ราคาประมาณ8แสนบาทครับ ถ้าดาวน์สัก5แสน มันจะได้ไหมครับ?
(ในรูปคือข้อมูลรายละเอียดคร่าวๆที่เซลล์ส่งมาให้ผมดูครับ มีสมาชิกท่านใด ได้ส่วนลด+ของแถม ดีกว่านี้ไหมครับ)
(สนใจหลังไมค์มาได้นะครับ เซลล์อยู่รังสิต-ปทุมครับ)

สะพรึงดอกเบี้ยมากกว่า เงื่อนไขเดียวกัน โตโยต้า ดอกเบี้ยอย่างมาก 2.7% หาดีๆ มี 2.29% สะพรึงมากครับ ไหนยังต้องกลัวสะพรึงกับเรื่องอื่นๆ ที่จะตามมาอีก

ออฟไลน์ beercs

สำหรับคนที่ใช้แล้วไม่มีปัญหา  มันเป็นความจริง  แต่สำหรับคนที่ใช้แล้วมีปัญหามันก็เป็นความจริงอีกเหมือนกัน   ดูสถิติจากเว็บนี้  ประมาณ 50 % เลยทีเดียว  สำหรับผมที่ไม่เคยใช้  มันก็ทำให้หวั่นใจอยู่เหมือนกัน 

ออฟไลน์ Untouchable

ผมอยากให้ผู้บริหารฟอร์ดมาอ่านกระทู้นี้จัง คงช่วยเบิกเนตรเห็นสัจธรรมที่แท้จริงของฟอร์ด

สำหรับท่านสมาชิกที่ใช้ฟอร์ดแล้วหาศูนย์ดีๆลองไปศูนย์ถนนกัลปพฤกษ์ดูน่ะครับ ผมไม่ได้สัมผัสมากับตัวน่ะครับ แต่พี่ที่เป็นพนักงานบริษัทผมเข้าที่นี้ประจำเค้าบอกก็ใช้ได้และเพื่อนผมบ้านมันอยู่ปิ่นเกล้าก็มาเข้าที่นี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ข้อดีมีให้สะพรึง

ข้อเสียยิ่งมีให้สะพรึงมากกว่า

หลายๆปัจจัย เลยทำให้มันน่าสะพรึงยึ่งยวดขึ้นไปอีก   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รุ่นXLT ราคาประมาณ8แสนบาทครับ ถ้าดาวน์สัก5แสน มันจะได้ไหมครับ?
(ในรูปคือข้อมูลรายละเอียดคร่าวๆที่เซลล์ส่งมาให้ผมดูครับ มีสมาชิกท่านใด ได้ส่วนลด+ของแถม ดีกว่านี้ไหมครับ)
ถ้าจะดาวน์ 5 แสน ผมเชียร์ให้อัพขึ้นไปเอา 2.2WT เถอะครับ เพราะเรนเจอร์ที่ไม่ใช่ WT ลองนั่งกางสเปคแล้วมันไม่ได้มีอะไรที่น่าสนใจไปกว่ารีโว่/ดีแม็กซ์เลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 11:37:39 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมก็แอบอยู่ในคลับฟอร์ดหลายๆรุ่น ผมเห็นแล้วแหละครับ ว่าปัญหาเยอะมาก แล้วแบบแต่ละอย่างไม่ใช่เบาๆ หนักทั้งนั้นแล้วเยอะด้วย

ตอนท้ายเลยยังไม่ฟันธงว่าเอาแน่ แต่เข้ารอบสุดท้ายในใจผมแน่ๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ที่สะพรึงคือ รถกระแสดีมาก แต่โรงงานก็ยังผลิตออกมาทีละนิดเหมือนไม่อยากขาย  :'(

ออฟไลน์ tierak

เรื่องปัญหาของตัวรถ คนไม่เคยเจออาจไม่เข้าใจ
แต่พวกไม่เคยใช้แล้วจ้องถล่มก็ไม่เบา

เรื่องปัญหาของตัวรถ คนไม่เคยเจออาจไม่เข้าใจ
แต่พวกไม่เคยใช้แล้วจ้องถล่มก็ไม่เบา
+1 ชอบๆ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ muying

ฝ่ายขายยังน่าสะพรึงเลยครับ

ของลองตัวห้าประตู  เอาสี่ประตูมาให้ลองเฉย

ผม, คันนี้เป็นสี่ประตูนี่ครับ  ผมขอลองเทสตัวห้าประตูน่ะ
เซลล์, แต่คันนี้เบาะปรับไฟฟ้าน่ะคะ
ผม, วฟหกาด่ฟวเ้จไำร่วหฟกาด ;D

ออฟไลน์ toffyearn

ผมว่า ผู้บริหารฟอร์ด รู้ปัญหานะ แต่เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องทุน ความใส่ใจ กับพัฒนาการน่ะคับ
มีทุนแล้วใส่ใจจะลงทุนกับเรื่องอะไรก่อน แน่นอนสำหรับฟอร์ดก็คือเรื่องสมรรถนะ ความถูกใจลูกค้าครับ ก็ได้สมใจคับ
ส่วนเรื่องอื่นเมื่อลงทุนน้อยกว่าแล้วก็กลายเป็นเรื่องพัฒนาการที่ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป
อย่างโตโยต้ามองย้อนกลับไปหลายสิบปีก่อน ก็ใส่ใจเรื่องการผลิต แม่พิมพ์ defect ของเสีย ไม่ได้เก่งเรื่องวิจัยพัฒนาตัวรถเป็นหลัก
คนญี่ปุ่นเค้าบอกผมว่าเป็นการทำงานของสไตล์ shyubu (ภาคกลาง) ไม่หวือหวา แต่มีคุณภาพ มีมาตรฐาน น่ะคับ

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
ฟอร์ด ผมประทับใจตั้งเเต่เรนเจอร์ กระจังหน้าเเปดรูล่ะครับ 2001 เป็นรถองค์การโทรศัพท์ก่อนแปรรูปเป็น tot
เป็นเเค่คนนั่งข้าง เเต่รู้สึกมั่นใจ เเน่นเฟิร์ม สาดโค้ง ยะลา_เบตง หนึบมาก ปัจจุบันเจ้าคันนั้นก็ยังใช้งานใด้ดี 600000 โล ไม่เคยมีปัญหาใหญ่ 
 ปัจจุบันผมใช้ ev3.2+ My16 กับ RG T6 Wt 3.2 ตัวเเรก ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ใช้งานหนักด้วยนะครับ โดยเฉพาะ Rg เฉียด 200k กีโล กับเส้นทาง ยะลา-เบตงทุกวัน
  เเต่ๆๆ ..... ผมมีโครงการจะถอยกระบะสำหรับบรรทุก เเละจ่ายตลาดให้ลูกน้อง ผมเอา toyota กับ isuzu ครับ 55555555555 ไม่มีเทคโนโลยีที่ซับซ้อน เน้นขับอย่างเดียว ซ่อมง่าย เคลมใว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 13:50:43 โดย AWD17 »
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ยังไม่เคยลองเลยครับ พอดีรถที่เค้าทำมายังไม่ตรงความต้องการของผม

ออฟไลน์ Staples

คือไม่ว่าจะค่ายไหน บางทีไม่ต้องเบรคเขาก็ได้นะ ผมว่า จขกท รู้ ว่าฟอร์ดรถมันก็มีเสีย มีขึ้นรถยก ผมว่า จขกท รู้แน่ๆ
เลยเขียนไปว่า อยากให้ Ford Thailand ทำทุกอย่างให้มันดีกว่านี้
ไม่ต้องไปโพสหรอกว่าฟอร์ดมันเสีย เขารู้แน่ๆ
บางทีผมก็สงสัยนะ ว่าพวกไม่เคยใช้ แล้วจ้องจะถล่มๆ หนะได้ประโยชน์อะไรขึ้นมา
โอเค ผมอาจไม่ได้พูดแบบนี้กับยี่ห้ออื่น เพราะวันนี้ว่าง เปิดมาเจอกระทู้นี้ เลยตอบแบบนี้ละกัน
พอชมรถค่ายไหนทีไร ต้องมีคอมเม้นมาแนวๆ จิกกัดค่ายนั้นทุกที ตลกดี ได้ส่วนลดจ่ายค่ายตรงข้ามเหรอครับ เลยทำ

ออฟไลน์ pongsak_877

ตัวถังแข็งจริงๆครับ ก็ว่ากันไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 14:50:10 โดย pongsak_877 »

เชื่อว่าฟอร์ดในไทย กำลังทำงานอย่างหนักกับให้ความสำคัญกับชิ้นส่วนจากsupplier ที่ผ่านcriteria ใหม่มาระนะนึง

งานประกอบดูจากข้อมุลอยุ่ในระดับที่น่าพอใจ

การปรับไลนประกอบทั้งเก๋ง pickup,PPV ในford fac ทำได้เกือบครบแล้ว

ขอเรียนว่า policy ,  SOP แม้กระทั้ง WIในford fac นั้นเจ๋งไม่แพ้ใครหรอกครับ
ทุกอย่างapplyมาจากglobal

ผมมีความเชื่อมั่นว่า. หลังจากที่ฟอรดglobal เลือกที่นะสร้างโรงงานเองที่ระยองนี้เป็นการตัดสินใจที่สุดยอดแล้ว แก้ได้ตรงจุดอย่างมาก

เพียงแต่ต้องไม่ลืมว่าlot เดิมๆ ที่sourcing ให้AAT ประกอบนั้น ส่วนหนึ่งเกิดจาก  Qa,QC ด้วย
โรงงานAAT ผลิต เพื่อKPI ใน product delivery performance เป็นหลัก ., QA QC โรงงานAAT เก่งมีมาตรฐานแต่ ตัวเลขdelivery มันกดให้ต้องปล่อย สิ้นปีaatเฮ. แต่ฟอดจุก กับชิ้นส่วนที่ไม่qualify หรือแม่กนะทั้ง tier2,3 ที่หลุดบ้าง

ที่ผ่านมาเห็นผลในเชิงบวก  จากการตัดสินใจ ในทางเลือกที่จะทำให้การให้บริการที่ดีขึ้นใรผลิตภันที่ได้รับการยอมรับอย่างเป็นรุปธรรม
  และการที่ford ตัดสินใจมาทำเองทั้งหมดนั้น ทางกองเชีย กองแช่ง. ต้องรอดูกันครับ

ปล. วันนี้บ่นๆแค่นี้ก่อน  ไว้ว่างๆจะร่ายมกาพยฺอีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 14:52:37 โดย Pegasus7700 »

ออฟไลน์ joesamui

ขอแชร์ประสบการณ์บ้างนะครับ

ผมใช้ lancer ex 2.0 อยู่ แต่ได้มีโอกาศใช้ชีวิตอยู่กับ focus 2.0 gdi รถของป้าอยู่หนึ่งอาทิตย์
คือเป็นรถที่ขับสนุกมากอยู่ด้วยแล้วมีความสุข ทุกอย่างผมให้ชนะ ex หมด ช่วงล่างมั่นกว่า พวงมาลัยคมกว่า อุปกรณ์ครบ
จะมีที่ติแค่อย่างเดียวคือเกียร์กระตุกตอนออกตัวแบบแตะคันเร่งเบาๆ ถ้ากดเต็มจะไม่เป็น แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง เหมือนแค่เกียร์มันงงว่าจะใช้เกียร์ 1 ต่อ หรือว่าไปเกียร์ 2 ดี
แต่ก็ไม่เห็นป้าผมบ่นอะไร อาจจะเพราะขับอย่างเดียวไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์และไม่ได้เสพสื่อ นอกนั้นดีหมดทุกอย่าง
ดีขนาดที่ว่าคนรู้จักกี่คนต่อกี่คนจะซื้อ ex มือสองผมแนะนำให้เอา focus หมดทุกคน เพราะรถทุกวันนี้ไม่ว่าจะญี่ห้อเทพแค่ไหนก็มีปัญหาด้วยกันทุกรุ่น

ออนไลน์ off_033

ใครซื้อฟอร์ดสมัครโรดไซด์ แอสซิสแตนซ์ ไว้ด้วยก็ดี และควรมีรถสำรองไว้ใช้งานด้วย ล่าสุดไฟหน้าปัดขึ้น โทรจองคิว ถามกลับว่าไฟขึ้นเป็นสีอะไร พร้อมบอกใช้ไปก่อนได้ เพราะคิวว่างอาทิตย์หน้า(งานชุกจริงนะ) แต่ใครจะกล้าขับหละครับ

ป.ล. ผมไม่ได้ขับฟอร์ดแต่แอบได้ยินเพื่อนร่วมงานที่นั้งข้างๆโทรคุยกับ0โดยไม่ได้ตั้งใจ

เคยไฟขึ้นหน้าจอกลาง โทรไปศูนย์บอกให้รอคิวเหมือนกัน. แต่ผมขับเข้าไปเลยครับ บอกขอจอดไว้ศูนย์ไม่กล้าขับ
มีคิวเมื่อใหร่ค่อยทำ สรุปเคสนั้นเปลี่ยนครัช 3วันเสร็จ. ใช้fordใจต้องนิ่ง

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
คือไม่ว่าจะค่ายไหน บางทีไม่ต้องเบรคเขาก็ได้นะ ผมว่า จขกท รู้ ว่าฟอร์ดรถมันก็มีเสีย มีขึ้นรถยก ผมว่า จขกท รู้แน่ๆ
เลยเขียนไปว่า อยากให้ Ford Thailand ทำทุกอย่างให้มันดีกว่านี้
ไม่ต้องไปโพสหรอกว่าฟอร์ดมันเสีย เขารู้แน่ๆ
บางทีผมก็สงสัยนะ ว่าพวกไม่เคยใช้ แล้วจ้องจะถล่มๆ หนะได้ประโยชน์อะไรขึ้นมา
โอเค ผมอาจไม่ได้พูดแบบนี้กับยี่ห้ออื่น เพราะวันนี้ว่าง เปิดมาเจอกระทู้นี้ เลยตอบแบบนี้ละกัน
พอชมรถค่ายไหนทีไร ต้องมีคอมเม้นมาแนวๆ จิกกัดค่ายนั้นทุกที ตลกดี ได้ส่วนลดจ่ายค่ายตรงข้ามเหรอครับ เลยทำ

จริง

promt

• บุคคลทั่วไป
เข้ามาเพราะสพรึง

ออฟไลน์ Volta

ช่วงปี 2011-2012 ผมได้ลอง fiesta , Ranger t6
ผลคือประทับใจในช่วงล่างมันมากเลยครับ อ็อพชั่นก็เยอะ
จนตัดสินใจซื้อมาใช้

กับ Ranger ตอนไปลองนี่ คิดว่ามันต้องเด้งๆ แข็งๆแน่ แต่ไม่ใช่  ช่วงล่างมันเรียกได้ว่าปฎิวัติความรู้สึกที่มีต่อกระบะไปเลย เหมือน suv ช่วงล่างดีๆคันนึง 
สุดท้ายผมก็ซื้อตัว open cab ส่วนพี่ชายก็ซื้อตัว double cab ไปใช้

ล่าสุดที่ลองก็ everest 2.2 ก็ยังประทับใจในช่วงล่าง และการตบแต่งภายใน คิดว่ามันคือที่สุดของ ppv แล้วล่ะ

ทุกวันนี้ถึงจะไม่ได้ใช้ fiesta แต่ก็ยังคิดถึงช่วงล่างและพวงมาลัยแน่นๆของมันอยู่เสมอครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

รุ่นXLT ราคาประมาณ8แสนบาทครับ ถ้าดาวน์สัก5แสน มันจะได้ไหมครับ?
ถ้าจะดาวน์ 5 แสน ผมเชียร์ให้อัพขึ้นไปเอา 2.2WT เถอะครับ เพราะเรนเจอร์ที่ไม่ใช่ WT ลองนั่งกางสเปคแล้วมันไม่ได้มีอะไรที่น่าสนใจไปกว่ารีโว่/ดีแม็กซ์เลย

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองเอาไปพิจารณาคิดดูครับ แต่ตัวWTได้ส่วนลด10000เองครับ ไม่มีป.1แถมด้วยครับ T_T

ตอนนี้ผมก็เข้าใจแล้วว่า มีทั้งคนชอบและคนเกลียด ขนาดเอารูปมาถล่มฆ่ากันให้ตายกันเลยทีเดียว แล้วไม่เอารูปของทุกค่ายมาลงด้วยละครับ
ว่ามันก็เละได้ทุกค่ายทุกคันน่ะถ้าติดประมาท เจตนาคือจงใจมาถล่มเขาจริงๆ ผมก็ไม่เข้าใจ ทำไปเพื่ออะไร?ทำไปแล้วได้อะไร?ที่ดีๆกลับเข้ามาในชีวิต?