ผู้เขียน หัวข้อ: ใครยังไม่เคยขับฟอร์ด ไม่ว่ารุ่นไหน ผมอยากให้ไปลอง แม่งโคตรสะพรึงงงง !  (อ่าน 21629 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
ที่จะสื่อคือ อย่า 2 มาตรฐานฐาน ค่ายอื่นคุณไปถล่มเขา เหล็กบางจัง แหลกเป็นชิ้นง่ายจัง ช่วงล่างห่วยจัง

พอมาค่ายนี้บอกเป็นเพราะความประมาท มัน 2มาตรฐาน คนเขาไม่ได้หมั่นไส้ตัวรถ แต่หมั่นไส้การ 2 มาตรฐานของคนอวย

ออฟไลน์ Lucky_suby

คนที่ใช้แล้วพอใจดี ก็มีนะครับ ที่บ้านใช้ Ranger มาแล้ว 2 คัน...คันต่อไปก็คงเหมือนเดิม ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

มันคงเป็นประสพการณ์เฉพาะคน แต่คนจ้องถล่มก็มีเยอะจริงครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

เชื่อว่าฟอร์ดในไทย กำลังทำงานอย่างหนักกับให้ความสำคัญกับชิ้นส่วนจากsupplier ที่ผ่านcriteria ใหม่มาระนะนึง

งานประกอบดูจากข้อมุลอยุ่ในระดับที่น่าพอใจ

การปรับไลนประกอบทั้งเก๋ง pickup,PPV ในford fac ทำได้เกือบครบแล้ว

ขอเรียนว่า policy ,  SOP แม้กระทั้ง WIในford fac นั้นเจ๋งไม่แพ้ใครหรอกครับ
ทุกอย่างapplyมาจากglobal

ผมมีความเชื่อมั่นว่า. หลังจากที่ฟอรดglobal เลือกที่นะสร้างโรงงานเองที่ระยองนี้เป็นการตัดสินใจที่สุดยอดแล้ว แก้ได้ตรงจุดอย่างมาก

เพียงแต่ต้องไม่ลืมว่าlot เดิมๆ ที่sourcing ให้AAT ประกอบนั้น ส่วนหนึ่งเกิดจาก  Qa,QC ด้วย
โรงงานAAT ผลิต เพื่อKPI ใน product delivery performance เป็นหลัก ., QA QC โรงงานAAT เก่งมีมาตรฐานแต่ ตัวเลขdelivery มันกดให้ต้องปล่อย สิ้นปีaatเฮ. แต่ฟอดจุก กับชิ้นส่วนที่ไม่qualify หรือแม่กนะทั้ง tier2,3 ที่หลุดบ้าง

ที่ผ่านมาเห็นผลในเชิงบวก  จากการตัดสินใจ ในทางเลือกที่จะทำให้การให้บริการที่ดีขึ้นใรผลิตภันที่ได้รับการยอมรับอย่างเป็นรุปธรรม
  และการที่ford ตัดสินใจมาทำเองทั้งหมดนั้น ทางกองเชีย กองแช่ง. ต้องรอดูกันครับ

ปล. วันนี้บ่นๆแค่นี้ก่อน  ไว้ว่างๆจะร่ายมกาพยฺอีกที
ขอบคุณสำหรับข้อมูลอินไซ้ด์ระดับนี้ครับ ขอถามนิดหนึ่งว่า Focus MC ที่เป็นอีโคบูสท์จะเปิดให้จองแล้วในตอนนี้ ตัวนี้ประกอบที่ใหนใช่โณงงานใหม่ในระยองหรือเปล่าครับ แล้วตัวเครื่องยนต์และตัวเกียร์ผลิตที่ใหนครับ คือสนใจตัวนี้มาก อาจจะรอดูรีวิวและดีเฟ็คสักครึ่งปี หากไม่มีอะไรน่ากังวลมากนักก็คงจะจองตัวนี้แหล่ะครับ อีกอย่างรอตัวสี่ประตูด้วยเพราะไม่ชอบรถห้าประตู

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ต้นมะขาม 2คน3คนโอบแบบนั้น รถสิบล้อก็เอาไม่อยู่

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เข้าดูเฉยๆ ไม่วายโดนแขวะแบบไร้สาระอีกแล้ว  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Untouchable

กระทู้ฟอร์ดทีไรมาไกลเป็นมหาภารตะทุกที...ข้อดีข้อเสียมีทุกยี้ห้อล่ะครับแตกต่างกันไป ถ้าฟอร์ดแย่ไปหมดปานนี้กลับอเมริกาไปนานแล้ว ค่อยๆปรับปรุงไปเรื่อยๆเอาใจช่วย  สู้ต่อไปลุงแซม

ออฟไลน์ mothsan

จริงบางส่วนครับ
ก่อนหน้านี้ ผมก็เคยไปลองขับ Ranger 2.2 ผมได้ยินมาว่าหลายคนบอกว่า ช่วงล่างดีมากเกินกระบะ แต่พอได้ลองขับก็สะพรึงๆ จริงๆ มันก็เด่งดึ๋งๆ เหมือนกระบะปกตินะแหละ แต่ดีกว่าทั่วไปนิดนึง

แต่ พอได้ลองขับ Fiesta Eco boost เท่านั้นแหละ สะพรึงเลย ขับดีมากกกกกก แรงดึง พวงมาลัย ช่วงล่าง โอเครเลย เป็นรถที่ขับสนุดมากเมื่อเทียบกับราคา ขับได้ประมาณ 70% ของรถ 116i ผมเลย ของเข้าดีจริงๆ เมื่อเทียบกับราคารถ
หลังจากนั้นไปลองขับ Mazda 2 1.3 และ 1.5 diesel ถึงกลับสะพรึงกว่า รถอะไร อืดมากๆ โดยเฉพาะตัว 1.2  ส่วนตัว 1.5 diesel ผมว่ามันเทียบกับ eco boost ไม่ได้เลยอ่ะ ขับมันส์และดึงสู้ไม่ได้เลย คงได้แค่ความประหยัด ในราคาที่แพงมากๆนะ สำหรับความคิดผม

Mazda ที่ผมลองมาหลายรุ่นล่ะ ทั้ง 3, 2 , CX5 ,CX3   ผมโอเครรุ่นเดียว คือ CX3 ชอบอัตราเร่งขับมันส์กว่า CX5 2.5 เยอะเลย
ส่วน Ford ได้ลอง Ford focus TDCI, DGI , ranger, Fiesta 1.6 ,Eco boost    ผมโอเครรุ่นเดียว คือ Eco boost
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 21:19:04 โดย mothsan »

ออฟไลน์ SM.

อันนี้ขึ้นกับประสบการณ์ของลูกค้าแต่ละคนครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
จริงบางส่วนครับ
ก่อนหน้านี้ ผมก็เคยไปลองขับ Ranger 2.2 ผมได้ยินมาว่าหลายคนบอกว่า ช่วงล่างดีมากเกินกระบะ แต่พอได้ลองขับก็สะพรึงๆ จริงๆ มันก็เด่งดึ๋งๆ เหมือนกระบะปกตินะแหละ แต่ดีกว่าทั่วไปนิดนึง

แต่ พอได้ลองขับ Fiesta Eco boost เท่านั้นแหละ สะพรึงเลย ขับดีมากกกกกก แรงดึง พวงมาลัย ช่วงล่าง โอเครเลย เป็นรถที่ขับสนุดมากเมื่อเทียบกับราคา ขับได้ประมาณ 70% ของรถ 116i ผมเลย ของเข้าดีจริงๆ เมื่อเทียบกับราคารถ
หลังจากนั้นไปลองขับ Mazda 2 1.3 และ 1.5 diesel ถึงกลับสะพรึงกว่า รถอะไร อืดมากๆ โดยเฉพาะตัว 1.2  ส่วนตัว 1.5 diesel ผมว่ามันเทียบกับ eco boost ไม่ได้เลยอ่ะ ขับมันส์และดึงสู้ไม่ได้เลย คงได้แค่ความประหยัด ในราคาที่แพงมากๆนะ สำหรับความคิดผม

Mazda ที่ผมลองมาหลายรุ่นล่ะ ทั้ง 3, 2 , CX5 ,CX3   ผมโอเครรุ่นเดียว คือ CX3 ชอบอัตราเร่งขับมันส์กว่า CX5 2.5 เยอะเลย
ส่วน Ford ได้ลอง Ford focus TDCI, DGI , ranger, Fiesta 1.6 ,Eco boost    ผมโอเครรุ่นเดียว คือ Eco boost
1.0 Ecoboost เคยลองครับ ไต่ความเร็วได้เนียนมาก ผมให้เฉียนมาสด้า3ถีบ ด้วยการเก็บเสียงดีกว่าตั้งแต่120ขึ้นไป มันเงียบกว่านิ่มกว่า ลองวันเดียวกันศูนย์ข้างกัน แถวบางนา12

ออฟไลน์ golf8023

เคยลองขับFiestaตัวแรกครับ เครื่อง1.6
สะพรึงไหม ก็สะพรึงกับช่วงล่างครับ หนึบ แน่น เกินตัวรถ
แต่ตัวEcoboostไม่เคยลอง
สุดท้ายแฟนไม่เอา เพราะนั่งแล้วอึดอัด

Fiesta1.5 Focus2.0 Ranger3.2WT ของคนแถวบ้าน ก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะครับ เห็นออกมาหลายปีแล้ว ขับไปโน่นนี่ทุกวัน
แต่Fiestaของรุ่นน้องที่รู้จักกัน ปัญหาเยอะมาก แล้วน้องเป็นเซลล์วิ่งรถทุกวัน ทนใช้อยู่3ปี ตอนนี้ขายทิ้งไปออกJazzตัวใหม่ น้อบอกว่าขายขาดทุนเยอะไม่เท่าไหร่ ไอที่ซ่อมๆไปเคลมได้มั่งไม่ได้มั่ง ควักกระเป๋าจ่ายเองบ้าง แถมค่าเสียเวลาตอนรถจอดแน่นิ่งที่0 คือเสียไปเยอะมาก น้องบอกเข็ดแล้ว ไม่เอาแล้วFord รถดีแค่ไหนปัญหาบานตะไทแบบนี้ก็ไม่เอา
คันไหนถ้ามีปัญหานี่จะจุกจิกมาก แต่คันไหนไม่มีปัญหาก็ไม่มีเลย เออ แปลกดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ AT

ผมได้ไปลองขับ เรนเจอร์ส่วนตัวชอบฟิวลิ่งการขับขี่ เลยจัดตัว 2.2 WT มา อยากขับเทียบทุกวันครับ รู้ว่าปัญหาของฟอร์ดคืออะไร แต่เพราะใจมันชอบอ่ะนะ อีกอย่างระบบภายในยังเล่นไม่หมดเลย ส่วนตัว MC ไม่เด้งเท่าตัวก่อนแล้วนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รถฟอร์ดขับดีครับ ทั้ง B, C Secment และกระบะ
แต่ก็เห็นใจสำหรับคนที่เจอปัญหาจริงๆ
ส่วนของผมโชคดีมาก ไม่เจอปัญหาอะไรเลยกับเกียร์เทพ
เข้าศูนย์เช็คตามระยะตลอด ถ้ามันจะมีปัญหา
ก็คงจะเป็นเพราะเสื่อมตามกาลเวลาแล้วช่วงนี้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ madboy

ฟอร์ดคงไม่ค่อยได้สนใจอะไรเท่าไหร่หรอกครับ ต่อให้ผู้คนก่นด่าและจิกกัดขนาดไหนก็ตาม เค้าได้กำไรในระดับที่เค้าพอใจ มันก็เพียงพอแล้วล่ะ  ;D

ยอมรับว่าฟอร์ดเป็นรถที่ดี แต่ก็มีเสียหลายอย่างเช่นกัน

ใช้ฟอร์ดแล้วรู้จักเพื่อนเยอะฮ๊ะ โดยเฉพาะ ช่าง  ;D

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ถ้าเจอคันที่ดี ก็ขับดี ดีจนมีคันที่2-3

อย่างบ้านผมใช้Ford ครั้งแรงคือRanger Opencab Hi Riderตัวแรก
มันโอเลย และไม่เจอปัญหาอะไร นอกจากโรคประจำคือบูชคันเกียร์+ซดประมาณ10โล/ลิตร(ดีกว่าคันเก่า สตราดา 2.5 ที่8โล/ลิตร) ส่วนที่เหลือปกติหมด เหมือนรถทั่วๆไป แต่ได้ราคา(มือ2)ถูกมากกกๆ
จนตอนนี้มี T6ตัวแรก(ซื้อมือ2 ให้พ่อใช้) เฟียสต้า1.4MT(มือ2 ขายให้ญาติๆไปแล้ว) เฟียสต้า1.6(มือ2 พี่สาวใช้+10ล้อสะกิดลงข้างทาง ขายซากไปแล้ว) กัสดีเซล(มือ2ให้พี่สาวใช้)
จนตอนนี้เก็บตังค์อยู่ ไม่Fiesta Ecoboost(มือ2) ก็ Focus Ecoboost(รอมือ2 ha ha ha+)

ส่วนศูนย์นี่ เนื่องจากผมซื้อมือ2+เคยเข้าศูนย์รามอินทรา(ศูนย์เดียวน่ะแหละ)  แล้วสะพรึงงงงง มาก เลยเข้าอู่นอกโลดด

ถ้าFord คุมquality งานประกอบ คุณภาพอะไหล่ให้ดีกว่านี้ ให้รักรถSlide น้อยกว่านี้ มันจะน่าใช้มากกก...

ออฟไลน์ 2k

ดราม่ากันซะแล้ว  :-X อยากให้ทั้งสองฝ่ายพึงระลึกไว้ว่าสินค้าต่างชาติมันไม่มีธรรมาภิบาลที่แท้จริงหรอกนะครับ จะเลือกใช้ปฏิบัติบัติกับมันยังไงอยากให้มีความสมดุลย์เหมือนหยิน-หยาง  :) ขาวมากไปมันก็ไม่ดีดำมากไปมันก็ไม่สมดุลย์ จะชอบจะเกลียดกันยังไงเอาให้มีความพอดี เมื่อไหร่ที่สมดุลย์ที่เหมาะสมนั้นหายไปไม่ว่าจะด้านขาวหรือดำบอกเลยว่าคนไทยฉิบหายกันหมดทุกคนไม่มีแบ่งแยกยี่ห้อหรอก  :-\  ส่วนตัวผมมองว่าฟอร์ดมันไม่ตายง่ายๆหรอกต่อให้คนจะก่นด่าแช่งยังไงก็ตาม เพราะที่ผ่านมาคนครหาว่ารถห่วยแตกมาหลายสิบปีแล้วแต่ยังไม่ล้มหายตายจากไปจากประเทศไทยเสียที ขนาดว่ามองกันเป็นรถไม่ดีตอนเฟียสต้ามาใหม่ๆก็ขายดีมากมาจนฟอร์ดสะดุดขาตัวเองล้มพลั่กใหญ่เพราะเรื่องเกียร์มีปัญหา  ;D คนไทยน่ะลืมง่าย ซึ่งก็เป็นเหมือนการปรับสมดุลย์หยินหยางอัตโนมัติในตัวเอง แต่อย่างที่บอกถ้าเมื่อไหร่ที่ขาวและดำมันมากพอดีเกินไปเกินจุดที่จะปรับสมดุลย์ได้ทันทุกคนเดือดร้อนแน่ๆ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ rapee001

จุกจิก แต่ก็คุ้มกับคุณภาพการขับขี่ล่ะครับ (มือ 2 นะ)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขอนอกเรื่อง.

รอหัวข้อนี้7000วิว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ฟอร์ด เลเซอร์ เทียร่า ยอมรับครับ สะพรึงจริงๆ ใครมาขับ ก็ชอบพวงมาลัยและการบังคับของมัน
ความนิ่มไม่ต้องพูดถึง แข็งครับ ขับต่ำกว่า 80 แทบอ๊วก ต้องวิ่งเร็วกว่านั้น ถึงจะ นิ่ง แน่น เฟิร์ม ขึ้น
ถามว่ามันสู้โฟกัสได้ไหม บอกเลยว่า ไม่ เอาแค่เฟียสต้า ช่วงล่างคานบิดธรรมดา ยังรู้สึกขับดีกว่าเวลาคลานในเมือง

เรี่ยวแรงไม่ต้องพูดถึง เหมือนว่าจะเกือบแรง แต่ก็ไล่รถใหม่ๆไม่ทันอยู่ดีครับ
อัตราสิ้นเปลือง ก็สะพรึงอีก กินน้ำมันครับ เกียร์ออโต้ วิ่ง 110 ซัดไป 3000 รอบ แต่ก็ดีนะ เพราะมันจี๊ดจ๊าดพอควร
ประกอบฟิลิปินส์ ไม่ค่อยเนี๊ยบเท่าไหร่

ล่าสุด ยัดห้าคน หาดใหญ่ไปภูเก็ต ขนข้าวสารอีกเกือบร้อยกิโล วิ่งเป็นร้อย เก็บได้ทุกโค้ง แต่รู้สึกได้ว่ามันดื้อแปลกๆ
กลับมาให้เพื่อนที่เป็นช่างเช็ค ลูกหมากกันโคลงขาดสี่ตัว โช๊ครั่ว
เช็คราคาศูนย์ สะพรึงอีกรอบครับ แพงกว่า เจ้าตลาดเกือบเท่าตัว เลยเบิกอะไหล่ไต้หวันใส่ จบ ได้ราคาเหมือนเจ้าตลาด

ผมซ่อมอย่างแรงที่สุดก็เพราะ ABS จับยาวเกินไป จนไปชนคันหน้า (ดู ABS Focus สิครับ สั้นนิดเดียว)
ราคาฝากระโปรง หม้อน้ำ รังผึ้งแอร์ พลาสติกกระจังหน้า ไฟหน้า และอะไรที่เป้นท่อนหน้าทั้งหลาย สะพรึงอีกรอบครับ แต่ก็จำเป็นต้องเบิก
เพราะมันหาของมือสองเชียงกงไม่ได้ไง

คุณภาพรถ จากวันนั้น ถึงวันนี้ แตกต่างกันเยอะมากครับ พัฒนาการเขาไกลมาก แถม อะไหล่มือสองเยอะขึ้น เพราะรถวิ่งเยอะขึ้น แม้จะไม่ถึงกับเกลื่อน แต่ก็หาได้ง่ายๆ ไม่เหมือนรถบางค่าย ที่วางอยู่บนแพลตฟอร์มเดิมมาตลอด ขายดีอีกต่างหาก มองในแง่ธุรกิจ กำไรเต็มๆ ถ้าผมเป็นเจ้าของค่าย ผมก็ชอบ

เดี๋ยวจะหาว่าผมอวย ไม่ใช่นะครับ เรนเจอร์ตัวเก่า ก็ลากแพลตฟอร์มมาเป็นสิบๆปีเหมือนกัน เอามาปรับๆโน่นนี่นั่น จนอาจจะดูไม่ออก

นอกจากนี้ ก็แค่ซ่อมตามอาการ ไม่เคยมีอะไรรุ่นแรง

แต่รถใหม่ๆ ทำไมข่าวว่ามีปัญหากันจังเลย ?
โฟกัสเพื่อนผม เปิดตัวปุ๊บ ถอยปั๊บ ใช้สักพัก เคลมเกียร์
เฟียสต้าเพื่อนผม ก็เคลมเกียร์ ทั้งสองคัน
โฟกัสอีกคัน ใช้ไม่ถึงปี เซ็นเซอร์ ABS เสีย
หรือจะโดนวางยามา ? เพราะเห็นคนโรงงานประกอบเคยประท้วงอะไรสักอย่าง

ที่ผมถามมาทั้งหมด ก็ไม่เคยมีปัญหากับบริษัท และก็ไม่เคยไปเคลมซ้ำอีกเลย

เพิ่มเติม ขำๆนะครับ
ขับฟอร์ดแล้วได้เพื่อนเป็นช่าง ดีจะตาย รถเสียก็ถ่ายรูปส่งไลน์ไปถาม ไปถึงอู่ก็มีอะไหล่มารอ ไม่มีเงินก็แปะไว้ก่อนได้ ฮาาา  :P

ยาวไปแล้วครับ ขอพิมพ์แค่นี้แหละ

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
ถ้าอะไหล่พี่โตดี ทน แล้วทำไมพี่ฟอด ถึงไม่ไปจ้างให้ซัพฯ ที่ทำอะไหล่ให้พี่โตทำให้ละครับ

ออฟไลน์ 6162002

ใครซื้อฟอร์ดสมัครโรดไซด์ แอสซิสแตนซ์ ไว้ด้วยก็ดี และควรมีรถสำรองไว้ใช้งานด้วย ล่าสุดไฟหน้าปัดขึ้น โทรจองคิว ถามกลับว่าไฟขึ้นเป็นสีอะไร พร้อมบอกใช้ไปก่อนได้ เพราะคิวว่างอาทิตย์หน้า(งานชุกจริงนะ) แต่ใครจะกล้าขับหละครับ

ป.ล. ผมไม่ได้ขับฟอร์ดแต่แอบได้ยินเพื่อนร่วมงานที่นั้งข้างๆโทรคุยกับ0โดยไม่ได้ตั้งใจ

เคยไฟขึ้นหน้าจอกลาง โทรไปศูนย์บอกให้รอคิวเหมือนกัน. แต่ผมขับเข้าไปเลยครับ บอกขอจอดไว้ศูนย์ไม่กล้าขับ
มีคิวเมื่อใหร่ค่อยทำ สรุปเคสนั้นเปลี่ยนครัช 3วันเสร็จ. ใช้fordใจต้องนิ่ง

เข้ามากด Like ประโยคนี้ครับ

" ใช้ Ford ใจต้องนิ่ง "  *-*

ออฟไลน์ Eddy5659

ดันครับดัน รถขวัญใจมหาชน เชิญซัดกันได้เต็มที่ หรรษากันต่อ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
ใช้ดีแล้วชมว่ามันดีเรียกว่าอวย
ไม่ได้ใช้ฟังคนรอบข้างด่าบอกว่ามันเป็นFact
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เข้าข่ายอวย ก็ผมพอใจจะให้ทำยังไงล่ะท่านผู้เชี่ยวชาญทั้งหลาย

ออฟไลน์ tvm

ดันครับดัน รถขวัญใจมหาชน เชิญซัดกันได้เต็มที่ หรรษากันต่อ 555+
หรรษาด้วยครับครับ 5555

ออฟไลน์ Pegasus7700

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 08:05:48 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ archian

Happy ครับ บ้านใช้ เฟียต้า MT   ไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์  ขับนิ่ง  โครงแข็ง  หมื่นห้าเข้า0  ประหยัดเวลาดี   บ้านผมคงได้ใช้รถปกติ   ก็ปกติดี