ผู้เขียน หัวข้อ: Xtrail & CX5 คันไหนใครดีและเด่นกว่ากันด้านไหนครับ  (อ่าน 9508 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
เท่าที่เห็นจะๆคือ Xtrail ให้ถุงลม 2 ลูก
แต่ CX5 ให้ 6 ลูกตั้งแต่ตัวเริ่มต้น

ออฟไลน์ xman2029

Re: Xtrail & CX5 คันไหนใครดีและเด่นกว่ากันด้านไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 17:36:00 »
xtrail มีเด่นกว่า cx-5 คือ ช่องแอร์หลังกับเบาะหลังที่เอนได้กว่ามากสำหรับรุ่นธรรมดา แต่รุ่น hybrid นี่ชันพอๆกันครับ กับ around view monitor แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
Re: Xtrail & CX5 คันไหนใครดีและเด่นกว่ากันด้านไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 17:37:22 »
ภายในเอ็กเทรลใหญ่กว่า แต่เป็นผมจะเอาcx5 ตอนนี้ใช้เอ็กเทรล ไฮบริด คงตอบได้ยาก ขัเนขอตอบตัวไฮบริดแทนแล้วกัน
ผมใช้X-Trail hybrid ตัวขับ4นะ ขอตอบแต่X-Trail hybridครับ
1.ด้านหลังที่เก็บของวางของ พื้นที่ไม่ได้เยอะอะไร แต่ตัวX-Trail hybridก็พับเบาะได้
2.X-Trail hybrid ไม่ได้ประหยัดอะไร ในเมืองกรุงเทพ จากมีนบุรีไปอโศก เฉลี่ยประมาณ10กิโลเมตรต่อลิตร ขับยังไงก็ไม่เคยเกิน13กิโลเมตรต่อลิตร
3.เบาะหลังชันนะ ปรับก็ไม่ได้ รถเล็กอย่างcity เบาะหลังยังนั่งสบายกว่า ช่วงล่างถือว่าดีเลย ไม่ย้วย(ผมใช้โหมดออโต้ขับ4อัตโนมัติ แต่ขับไปทั่ว ดูจากมาตรวัดดิจิตัล มันไม่เคยเปลี่ยนเป็นขับ4สักที ทำไมเนี่ย) แต่ถ้าเจอถนนขรุขระ เสียงดังจากใต้ท้องรถเข้ามาในรถพอสมควร น่าจะเป็นเสียงยาง แต่ถ้าเป็นถนนลาดยาง เสียงเงียบดีครับ ระบบความปลอดภัยให้มาครบ แต่ถุงลม4ใบ
4.ไม่รู้ว่าเชื่อถือได้แค่ไหน ผมก็เป็น1ในหนูทดลองครับ แต่ไฮบริดนิสสันมันทำงานได้ที่ทุกย่านความเร็ว แต่ทำแป๊ปเดียวก็หยุด ขับเกิน120 เวลาเท้าคงที่ไฮบริดก็ติด เวลาขับช้าๆแล้วเท้าคงที่ไฮบริดก็ติด เวลาจอดสนิทแล้วปล่อยไหลมันก็ติด แต่ทำไมมันไม่ประหยัดเท่าค่ายอื่น?
5.ค่าดูแล ผมยังไม่ครบหมื่นโล ยังบอกไม่ได้
ปล.1.พวงมาลัยไฟฟ้า เบามาก มากที่สุดกว่ารถทุกคันที่เคยขับ ขับความเร็วต่ำยังเบากว่ารถเล็กอีก เบากว่ายาริส เบากว่าแจ๊ส เบากว่าซิตี้ เบาแต่หน้ารถคมดี กะองศาเลี้ยวง่าย แต่ขับความเร็วสูง พวงมาลัยหนืดขึ้น อยู่ในเกณฑ์รับได้ ไม่หนักเท่าแคมรี่ แต่หนักกว่ารถรถเล็กที่ได้กล่าวมา
2.ระบบมอง4มุม ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในรถคันนี้ ส่วนระบบนำทางแผนที่ ห่วยมาก ใช้กูเกิ้ลจากมือถือยังดีกว่า

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 18:07:12 »
เคยขับ cx5 2.5 กับ x trail 2.5 ของเพื่อนทั้งคุ่ครับ ผมว่ามีอย่างเดียวที่x trail เด่นกว่าคือ daylight

แต่ช่วงล่าง x trail เวลาเข้าโค้งนี่ดีกว่าคิดนะครับจะดูนิ่งกว่าทางตรง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 18:50:48 »
ส่วนตัวนะ
 ซีเอ็กซ์ 5       ชอบขับสนุก  คนรอบข้างไม่ว่า ไม่บ่น..ไม่น่าผิดหวัง
 เอ็กซ์เทรล....  เน้นคนรอบข้างก่อนตัวเอง ..

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 18:55:14 »
Cx-5 2.2D กระฉับกระเฉง ตอบสนองดี อัตราเร่งมั่นใจ ขับสนุกเลย ถ้าคุณชอบขับรถมันคือรถที่น่าใช้ อัตราสิ้นเปลืองใช้งานจริงราวๆ14กม/ลิตร สิ่งเหล่านี้ดีกว่าXtrailเเน่นอน

เบาะหลังนั่งไม่สบายสักเท่าไร ห้องสัมภาระใส่ของได้ประมาณ c-segment

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 19:17:11 »
ถ้าขับคนเดียวไม่แคร์ใครผมไป cx5 แน่นอน ขับสนุกกว่าแต่ไม่สบายเท่า

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 19:39:03 »
ผมใช้ Xtrail 2.0v ใช้มาปีกว่าล่ะชอบมาก
1.เบาะคู่หน้านั่งสบายมากเบาะนุ่มแน่น ปรับไฟฟ้าคู่หน้า
2.แถว 2 พื้นที่วางขากว้างมากลงไปนั่งได้เลย เบาะสบาย ปรับเอนได้
3.มีเบาะแถว 3 เผื่ออีกแถว คนตัวสูงนั่งได้แต่ต้องปรับเลื่อนเบาะทุกแถวแบบเชร์กัน
4.มีแอร์หลัง
5.ประตูฝาท้ายไฟฟ้า
6.กล้อง around views monitor
7.ฟรีค่าค่าอะไหล่ดูแล 3 ปี 60,000 โล ถ่ายน้ำมันเครืาองฟรี
8.เบาะนั่งขึ้นง่ายสูงกว่ารถเก๋งนิดเดียว
9.พวงมาลัยเบาในความเร็วต่ำ ขับเร็วก็หนักขึ้น
10.ช่วงล่างผมว่าดีขับเร็วมั่นใจเลย
11.อัตราเร่ง ถ้าเหยียบแค่ครึ่งขันเร่งก็ไม่ค่อยพุ่งแต่ถ้าเหยียบเต็มเท้าก็พุ่งเอาเรื่อง

ปล.รุ่นนี้ขับเคลื่อน 4 ล้อนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 19:47:29 โดย ktonja »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 20:51:46 »
สองตัวนี้ แม้ผมจะชอบความกว้างของ X-trial
แต่ ผมยอมตัดในเลือก CX5 ที่ขับดีกว่า ไม่ว่าจะเป็น 2.0 หรือ 2.2
เพราะ
ผมไม่อยากได้ ฝาท้าย พลาสติค และคานใต้เบาะแถว 2 ไม่ชุบกันสนิม สนิมขึ้นตั้งแต่รถใหม่ ใน X-trial ผมรับไม่ได้
แต่ อยมรับว่ามันขับสบาย นั่งนุ่มกว่า CX5 อยู่

ออฟไลน์ gamaga

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 20:52:17 »
ใช้ X-trail 2.5 มาปีกะอีก 1เดือน

ที่ชอบมากคือกล้องรอบทิศทางใช้ประโยชน์ได้ดีมากและ ฝาท้ายไฟฟ้าใช้งานสะดวก เก็บเสียงได้ดีพอควร ถนนดีๆ 140 เริ่มมีเสียงลม

มีขับ 4 แบบเลือกได้ เอาไปลุยทางดินได้ วิ่งใกล้ๆขนได้ 6-7 คน  เบาะแถวหลังขยับเลื่อนเดินหน้าถอยหลัง ทำให้คนหลังนั่งสบาย และมีแอร์หลัง เปิด ปิด ได้

ล่าสุดผมขับจาก กทม ไป หาดใหญ่ ขาไปได้ 12.9 ขากลับได้ 13.09 กิโล/ลิตร วัดจากการเติมจริง ใช้ โซโฮออล์ 95 นั่งไป 3 คน ขับช่วง 100- 120 กิโลเมตร/ชม แต่
ถ้าขับในเมืองได้ 9-11 กิโล/ลิตร

เกียร์ CVT ขับไม่ค่อยสนุกๆเท่าไหร่ ออกแนวน่าเบื่อ

ผมเคยลอง cx5 2.5 ช่วงสั้นๆ  ผมว่าขับสนุกกว่า x- trail

ข้อติอีกอย่างของ x trail ผมว่าทำสีมาบางไปหน่อยโดนหินหน่อยก็สีหลุดแล้ว :'(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 22:15:15 »
Cx-5 2.2D กระฉับกระเฉง ตอบสนองดี อัตราเร่งมั่นใจ ขับสนุกเลย ถ้าคุณชอบขับรถมันคือรถที่น่าใช้ อัตราสิ้นเปลืองใช้งานจริงราวๆ14กม/ลิตร สิ่งเหล่านี้ดีกว่าXtrailเเน่นอน

เบาะหลังนั่งไม่สบายสักเท่าไร ห้องสัมภาระใส่ของได้ประมาณ c-segment

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 22:20:07 »
เน้นขับมันถุงลม 6 ใบ ไป cx5 ครับ
เน้นขับสบายๆ นิ่มแต่ไม่ย้วยก็ xtrail ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 22:30:03 »
ไม่ชอบภายในcx5
Xtrail ภายนอกไม่ชอบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 22:34:04 »
สองตัวนี้ แม้ผมจะชอบความกว้างของ X-trial
แต่ ผมยอมตัดในเลือก CX5 ที่ขับดีกว่า ไม่ว่าจะเป็น 2.0 หรือ 2.2
เพราะ
ผมไม่อยากได้ ฝาท้าย พลาสติค และคานใต้เบาะแถว 2 ไม่ชุบกันสนิม สนิมขึ้นตั้งแต่รถใหม่ ใน X-trial ผมรับไม่ได้
แต่ อยมรับว่ามันขับสบาย นั่งนุ่มกว่า CX5 อยู่
X-trial ฝาท้ายเป็นพลาสติกหรอครับ ทั้งแผ่นเลยหรือเปล่า? เดี๋ยวต้องไปเคาะๆ รถที่ทำงานดู

และที่ว่าคานใต้เบาะแถว 2 คือคานตรงไหนครับ จะไปดูเช่นกัน

ตอบ จขกท. สำหรับผมคู่นี้หนักใจมากเช่นกัน โชคดีว่ายังไม่ถึงเวลาเปลี่ยนรถ ก็โล่งไปครับ แต่เอาจริงๆ ณ ตอนนี้ คงขอลอง CX5 ครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 01:02:05 »
ใช้ x-trail 2.0v 4WD มาเกือบปีละครับ อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยที่ได้ประมาน 11-13 km./l.

มีครั้งนึงครับ ญาติมาเยอะกระเด็นไปนั่งเบาะแถว3 ผมสูง 175 ก็พอไหวครับสำหรับทางใกล้ๆ ::)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 06:54:17 »
CX5 มีออปชั่นล้ำๆในบางรุ่นย่อย

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 07:51:10 »
สนใจ xrrail ก็ควรรอดูตัวไมเนอร์ครับซึ่งน่าจะมาช่วงเดือนสิงหา กันยา

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 08:51:06 »
สนใจ xrrail ก็ควรรอดูตัวไมเนอร์ครับซึ่งน่าจะมาช่วงเดือนสิงหา กันยา

มาเร็วขนาดนั้นเลยหรอครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ noom2017

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:41:11 »
เคยมีปัญหานี้เหมือนกัน แต่เมื่อไปลองขับดู Feeling ต่างกันมากสัมผัสได้เลย เลือกไม่ยากครับ แต่ถ้าเป็นคนชอบขับรถไป CX5 จบครับ   

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:46:25 »
ภายในเอ็กเทรลใหญ่กว่า แต่เป็นผมจะเอาcx5 ตอนนี้ใช้เอ็กเทรล ไฮบริด คงตอบได้ยาก ขัเนขอตอบตัวไฮบริดแทนแล้วกัน
ผมใช้X-Trail hybrid ตัวขับ4นะ ขอตอบแต่X-Trail hybridครับ
1.ด้านหลังที่เก็บของวางของ พื้นที่ไม่ได้เยอะอะไร แต่ตัวX-Trail hybridก็พับเบาะได้
2.X-Trail hybrid ไม่ได้ประหยัดอะไร ในเมืองกรุงเทพ จากมีนบุรีไปอโศก เฉลี่ยประมาณ10กิโลเมตรต่อลิตร ขับยังไงก็ไม่เคยเกิน13กิโลเมตรต่อลิตร
3.เบาะหลังชันนะ ปรับก็ไม่ได้ รถเล็กอย่างcity เบาะหลังยังนั่งสบายกว่า ช่วงล่างถือว่าดีเลย ไม่ย้วย(ผมใช้โหมดออโต้ขับ4อัตโนมัติ แต่ขับไปทั่ว ดูจากมาตรวัดดิจิตัล มันไม่เคยเปลี่ยนเป็นขับ4สักที ทำไมเนี่ย) แต่ถ้าเจอถนนขรุขระ เสียงดังจากใต้ท้องรถเข้ามาในรถพอสมควร น่าจะเป็นเสียงยาง แต่ถ้าเป็นถนนลาดยาง เสียงเงียบดีครับ ระบบความปลอดภัยให้มาครบ แต่ถุงลม4ใบ
4.ไม่รู้ว่าเชื่อถือได้แค่ไหน ผมก็เป็น1ในหนูทดลองครับ แต่ไฮบริดนิสสันมันทำงานได้ที่ทุกย่านความเร็ว แต่ทำแป๊ปเดียวก็หยุด ขับเกิน120 เวลาเท้าคงที่ไฮบริดก็ติด เวลาขับช้าๆแล้วเท้าคงที่ไฮบริดก็ติด เวลาจอดสนิทแล้วปล่อยไหลมันก็ติด แต่ทำไมมันไม่ประหยัดเท่าค่ายอื่น?
5.ค่าดูแล ผมยังไม่ครบหมื่นโล ยังบอกไม่ได้
ปล.1.พวงมาลัยไฟฟ้า เบามาก มากที่สุดกว่ารถทุกคันที่เคยขับ ขับความเร็วต่ำยังเบากว่ารถเล็กอีก เบากว่ายาริส เบากว่าแจ๊ส เบากว่าซิตี้ เบาแต่หน้ารถคมดี กะองศาเลี้ยวง่าย แต่ขับความเร็วสูง พวงมาลัยหนืดขึ้น อยู่ในเกณฑ์รับได้ ไม่หนักเท่าแคมรี่ แต่หนักกว่ารถรถเล็กที่ได้กล่าวมา
2.ระบบมอง4มุม ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในรถคันนี้ ส่วนระบบนำทางแผนที่ ห่วยมาก ใช้กูเกิ้ลจากมือถือยังดีกว่า

สำหรับ XT-Hybrid ครับ
-เรื่องการทำงานของระบบ Hybrid ผมเคยเปิด Flow สังเกตดีๆ จะเห็นว่ามีบางช่วง ขับเร็วๆแล้วมันทำงานร่วมกันอยู่แม้ว่าเครื่องจะไม่ดับ เหมือนเป็นตัวเลี้ยงเครื่องให้ทำงาน smooth ไม่ต่างกับกด eco (ผมขับเท้าไม่เคยคงที่ ก็เลยต่างกันครับ)
-เรื่องช่วงล่าง ผมสังเกตว่าความหนึบ+นุ่มจะต่างกันในโหมด 2WD กับ AUTO โดยที่ 2WD จะเงียบกว่าพอควร ขณะที่ AUTO จะแจกน้ำหนักไปล้อหลังเล็กน้อยเวลาเข้าโค้งกับเวลาออกตัว ซึ่งทั้งสองโหมดจะมีผลต่อความนุ่มในน้ำหนักบรรทุกต่างๆกัน ลองเล่นดูครับ
-ที่วางของท้ายรถ จะสั้นกว่ารุ่นธรรมดาพับเบาะประมาณฟุตกว่าๆและเตี้ยกว่าเล็กน้อย แต่แถวสองกว้างกว่าเยอะ
-สำหรับ CX5 ผมไปดูรถจอดในโชว์รูมแล้ว แถวสองแคบกว่าเยอะ จึงไม่ได้ไปเทสท์ครับ

ปล. คหสต ล้วนๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 10:22:21 »
CX-5 คือรถที่เซ็ทช่วงล่างมาแน่นโดยตรง เพื่อการเกาะถนน อาจมีติดแข็งกระด้างบ้างเล็กน้อย
เด่นกว่าในด้านการขับขี่ที่เฉียบคม ประหยัดน้ำมัน ขับสนุก

Xtrail เป็นรถที่เซ็ทมานุ่มเป็นหลัก แต่ที่หนึบหนับได้ เพราะระบบช่วยเหลือพวก ATC ARC
เด่นกว่าในด้านการเดินทางที่ละมุนละไม เป็นหลัก

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 11:54:53 »
ไม่รอ Cx-4 เหรอครับ อุ๊ย ไม่น่ามาไทยนี่หวา

ผมรอปีหน้าถอยแน่ๆ CX-5 แต่ถ้า CX-4 มาอาจเบรครอดูออฟชั่น,ราคา

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:33:48 »
ผมชอบรถกว้าง เลือกx trail
กลางๆ

แต่cx5 mc น่าเล่นมากกกกก 1330000

Test drive ทั้งคู่แล้วเปรียบอีกที
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:48:41 »
เอาปลอดภัยไว้ก่อน CX-5

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 16:59:34 »
ถ้า CX5 ทำให้นั่งสบายกว่านี้ น่าจะ Perfect สุดๆ กับๆๆ เรื่องอะไหล่ที่ตอนนี้รอนานกว่ายี่ห้ออื่นเค้า
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 19:58:33 »
ถ้า CX5 ทำให้นั่งสบายกว่านี้ น่าจะ Perfect สุดๆ กับๆๆ เรื่องอะไหล่ที่ตอนนี้รอนานกว่ายี่ห้ออื่นเค้า

ผมไม่เคยใช้ mazda นะ  เรื่องอะไหล่รอนานไม่รู้  แต่รถ mc รอนานจริง ๆ :P

ออฟไลน์ amiyama

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 10:52:27 »
ตอบในฐานะที่เคยทดลองขับและจอง CX 5 2.5 แต่เลือก Xtrail 2.0 ครับ

Xtrail ตอบโจทย์ผมได้ดีกว่า เพราะ

- มี DRL (ที่สวยกว่า CX-5 ไม่นับตัว MC นะครับ เพราะตอนนั้นยังไม่ออก)
- มีแอร์หลัง - อันนี้กินขาดเลย
- นุ่มกว่า
- มีประตูหลังไฟฟ้า

CX-5

- อัตราเร่งแจ๋วกว่า
- เบาะแคบกว่า
- เครื่องเสียงดีกว่า

Xtrail อัตราเร่งเอาจริงๆก็ไม่ได้แย่อะไรมากครับ เพียงแต่ถ้าไปเทียบกับ CX-5 แน่นอนมันด้อยกว่า ผมชอบที่มันนุ่มนวล หนึบพอดีๆ ลงตัว ตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 12:22:43 »
ถ้าชอบขับรถ ไป CX-5 ถ้าขนสมาชิกไปกะรถบ่อยๆ  XTrail
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 13:00:58 »
เพราะ
X-trial ฝาท้ายเป็นพลาสติกหรอครับ ทั้งแผ่นเลยหรือเปล่า? เดี๋ยวต้องไปเคาะๆ รถที่ทำงานดู

และที่ว่าคานใต้เบาะแถว 2 คือคานตรงไหนครับ จะไปดูเช่นกัน

ตอบ จขกท. สำหรับผมคู่นี้หนักใจมากเช่นกัน โชคดีว่ายังไม่ถึงเวลาเปลี่ยนรถ ก็โล่งไปครับ แต่เอาจริงๆ ณ ตอนนี้ คงขอลอง CX5 ครับ
เป็นพลาสติคทั้งบานครับ (มีเหล็กแค่บานพับ) ถ้าชนมา ก็คงต้องเปลี่ยนทั้งบาน รวมกระจกด้วย
ส่วนคานใต้เบาะแถว 2 ในห้องโดยสารครับ ถ้ารื้อพรมออกจะเจอ เป็นคานขวางแนวรถครับ มันเป็นเหล็กชิ้นใหญ่ทั้งชิ้นที่เหมือนประกอบเพิ่มที่หลัง และก็ไม่ได้ทำการชุบอะไรทั้งนั้นครับ แบบปั๊มเหล็กได้มาไง ก็ประกบแบบนั้นเลย แป๊บเดียวสนิมก็ขึ้นแล้วครับ

arttie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 13:57:17 »
ใช้ X-trail 2.5 มาปีกะอีก 1เดือน

ที่ชอบมากคือกล้องรอบทิศทางใช้ประโยชน์ได้ดีมากและ ฝาท้ายไฟฟ้าใช้งานสะดวก เก็บเสียงได้ดีพอควร ถนนดีๆ 140 เริ่มมีเสียงลม

มีขับ 4 แบบเลือกได้ เอาไปลุยทางดินได้ วิ่งใกล้ๆขนได้ 6-7 คน  เบาะแถวหลังขยับเลื่อนเดินหน้าถอยหลัง ทำให้คนหลังนั่งสบาย และมีแอร์หลัง เปิด ปิด ได้

ล่าสุดผมขับจาก กทม ไป หาดใหญ่ ขาไปได้ 12.9 ขากลับได้ 13.09 กิโล/ลิตร วัดจากการเติมจริง ใช้ โซโฮออล์ 95 นั่งไป 3 คน ขับช่วง 100- 120 กิโลเมตร/ชม แต่
ถ้าขับในเมืองได้ 9-11 กิโล/ลิตร

เกียร์ CVT ขับไม่ค่อยสนุกๆเท่าไหร่ ออกแนวน่าเบื่อ

ผมเคยลอง cx5 2.5 ช่วงสั้นๆ  ผมว่าขับสนุกกว่า x- trail

ข้อติอีกอย่างของ x trail ผมว่าทำสีมาบางไปหน่อยโดนหินหน่อยก็สีหลุดแล้ว :'(

ผมก็ใช้ 2.5 อยู่ครับ ชอบครับขับสบาย ถ้าขับช่วงมอเตอร์เวย์นี่ขอบอกว่าฟินมาก ทุกคัน ขับไม่เกิน 120 ชับสบายมากๆครับ
ขับแล้วไม่เหนื่อยเลย มันเป็นรถที่ใช้ขับเดินทางไกลได้ดีจริงๆ นุ่มและแน่นในเวลาเดียวกัน
ถ้ายังนุ่มไม่พอลองเติมลม หน้า 30 หลัง 28 รถจะนุ่มมากๆครับ
ส่วนสีผมว่ามันหนากว่าฮอนด้าคันเก่านะครับ ตอนนี้ไปทำสีอยู่ ออกมาจะแรปกันสะเก็ดหินครับ
แม่บ้านชอบมากนั่งสบาย คุณลูกก็ชอบครับ เบาะหลังก็เอนได้มากกว่าปกติครับและเบาะรองนั่งก็เรียบไม่ชันเหมือนรถเก๋ง

ผมขับไม่เร็วครับ ไปกับครอบครัวตลอด ไม่เกิน 120 ปลอดภัยกว่าครับ :-*