ผู้เขียน หัวข้อ: (แชร์) Michelin Pilot Sport4 ยางสปอร์ตใหม่ Michelinเทียบตัวเลขสมรรถนะมาให้เลย  (อ่าน 23082 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ผมไปเจอมาครับ เป็นยางสปอร์ตของ Michelin รุ่นใหม่ Pilot Sport 4 จาก Michelin UK นะครับ

ยาง Michelin Pilot Sport 4 
ขึ้นชื่อตระกูล Pilot Sport หมายถึงเป็นยางตระกูลสปอร์ต เน้นสมรรถนะ สำหรับผู้ชอบการขับขี่สปอร์ต มีขนาดสำหรับล้อ 17 และ 18 นิ้วครับ

แต่ครั้งนี้ทาง Michelin เอง ทำตัวเลขสมรรถนะออกมาเทียบกับค่ายคู่แข่งทั้งหลายเลย  ได้แก่
1. Bridgestone S001 (รุ่นนี้คนไทยที่ชอบสมรรถนะ และใจสปอร์ตยอมจ่ายแพง ก็น่าจะคุ้นเคยพอสมควร)
2. Continental Sportcontact5 (ยาง OEM ติดรถรถหรูเยอรมันทั้งหลาย แต่คนไทยจำนวนมาก นึกว่าค่ายนี้ทำยางระดับประหยัด เห็นบางท่านเอาไปเทียบกับพวก Maxxis, Deestone, etc แต่ที่จริงค่ายนี้ทำยางพรีเมียมด้วยครับ และทำตลาดใหญ่มากๆ เลย เพียงแต่มีโรงงานในอาเซียน และทำรุ่นประหยัดทั้งหลาย พอนำมาขายในไทยเลยมีราคาถูก แต่นี่ไม่ใช่แบรนด์ระดับล่าง)
3. Dunlop Sport Maxx RT
4. Goodyear Eagle F1 Aymmetric2
5. Pirelli PZero
(ยางสปอร์ตชื่อชั้นระดับท็อป ราคาแพง เป็นยางติดรถจากโรงงาน เช่น BMW ซีรี่7, BMW M5, Lamborghini Huracan, เป็นต้น
6. Hankook V12 EV02 K120  (อันนี้โดยส่วนตัวเซอร์ไพรส์นิดๆ เพราะปกติราคา Hankook รู้สึกจะต่างกับค่ายอื่นพอสมควร(รวมถึงยางสปอร์ต) แต่ Hankook ตระกูล V12 ก็ขึ้นชื่อเรื่องสมรรถนะดีอยู่แล้ว ทาง Michelin ก็ไม่ประมาท จับมาเทียบใส่ตัวเลขให้เห็นกันจะๆ )

โดยการทดสอบออกมา วัด 4 ค่าคือ
1. Tyre Wear = การสึกหรอของยาง (แต่วัดออกเพื่อโชว์ว่า Pilot Sport 4 สามารถใช้งานได้ระยะทางมากกว่าคู่แข่ง)
2. Braking on wet roads = ระยะเบรคบนถนนเปียก
3. Braking on dry roads = ระยะเบรคบนถนนแห้ง
4. Fuel Economy = อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน

ผมสรุปผลคร่าวๆ นะครับ คือ
1. การสึกหรอของยาง 
Michelin Pilot Sport4   หลังทดสอบ  มีระยะการใช้งานที่มากกว่าคู่แข่งเกือบทุกรุ่น  แพ้เพียงรุ่นเดียว ก็คือ Goodyear Eagle F1 Aymmetric2 ที่มีระยะการใช้งาน มากกว่า Pilot Sport4 อยู่ 1,103 mile = 1175 km

2. การเบรคบนถนนเปียก
Michelin Pilot Sport4 มีระยะแบรคบนถนนเปียกสั้นกว่าคู่แข่งทั้งหมด  รองลงมาที่ใกล้เคียง Pilot Sport4 ที่สุดคือ Continental Sportcontact5 ที่ใช้ระยะเบรคมากกว่า Pilot Sport4 อยู่ 0.3 เมตร  จากระยะเบรคของ Pilot Sport4 = 25.54 เมตร
ถ้าเทียบ Pilot Sport4 กับ Bridgestone S001 ตัวเลขจาก Michelin บอกว่า S001 ใช้ระยะเบรคบนถนนเปียกมากกว่าถึง  2.63 เมตร   จาก 25.54 เมตรของ Pilot Sport 4 นั่นหมายความว่า S001 ใช้ระยะทางยาวกว่า ประมาณ 10%

3. การเบรคบนถนนแห้ง
Michelin Pilot Sport 4 มีระบะเบรคบนถนนแห้งสั้นกว่าคู่แข่งทั้งหมด  รองลงมาคือ Continental Sportcontact5 ที่ใช่ระยะทางมากกว่า Pilot Sport4 = 0.48 เมตร (จากระยะเบรคของ Pilot Sport 4 = 33.48 เมตร

4. อัตราสิ้นเปลือง
ส่วนนี้ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ  ขออภัยด้วยครับ

เห็นแล้วน่าสนใจมากๆ  แต่ก็สงสัยว่าเอาตัวเลขมาวัดแบบนี้ ทางคู่แข่งทั้งหลายยอมรับเหรอ
เพราะตัวเลขที่นำเสนอมา Michelin Pilot Sport4 แลดูเหนือกว่าคู่แข่งทั้งหมดเลย 

ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่มีรายละเอียดชี้แจงว่าใครเป็นผู้ทดสอบ และทดสอบจากสภาวะไหน แต่ตัวเลขนี้มากจากเว็บไซต์ Michelin UK เองครับ

เทียบกับ Bridgestone S001

เทียบกับ Continental Sportcontact5

เทียบกับ Dunlop Sport Maxx RT

เทียบกับ Goodyear Eagle F1 Aymmetric2

เทียบกับ Pirelli PZero

เทียบกับ Hankook V12 EV02 K120

ที่มา
http://www.michelin.co.uk/tyres/michelin-pilot-sport-4#sl

ออฟไลน์ Harem

ถ้าราคาเท่า ps3 จะแหล่มเลยครัย

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปันข้อมูล
น่าสนใจครับยางตัวใหม่นี้แต่ไม่รู้ราคาจะแรงกว่า s001 แค่ไหน :)

ออฟไลน์ sukhontha

...หากเทียบกับรถคันเดียวกัน เติมลมเท่ากัน  ได้ผลมาแบบนี้  ผมเชื่อ  แต่ถ้ารถคนละคัน  ผมไม่แน่ใจว่าจริงไหม...

ออฟไลน์ PunTam

ขอบคุณครับ ถ้าราคาน่าฟังแบบ PS3 ผมว่าขายดีเหมือนเดิมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
ไม่มี 15 ใช้ V12 EVO2 ต่อไป

ออฟไลน์ AkE

อ้าวสงสัยผมจะได้ ps4 สินะ 555

ออฟไลน์ Smith686

Re: (แชร์) Michelin Pilot Sport4 ยางสปอร์ตใ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 20:20:27 »
       ชอบ Michelin อยู่แล้ว  แต่สงสัยเรื่องราคา และจะมีขายในประเทศไทยเมื่อไร

ออฟไลน์ IS2000

วันนี้ผมเห็นร้านยางที่นึงมีขายพอดีครับ เป็นแบบนำเข้ามาเอง ทางร้านแจ้งว่าทาง Michelin น่าจะนำเข้ามาช่วงปลายปี
ราคาอยู่แถวๆ RE003 และถูกกว่าตัว Super Sport พอสมควรครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ dipdc

• Jr. Member
  • **
ถ้าราคาใกล้เคียง RE003 ถือว่าเด็ดเลย

อยากลอง Vredestein Ultrac Vorti เหมือนกัน แต่เห็นราคาแล้วสู้ไม่ไหว รถยุโรปใช้กันเยอะเลย
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ Alcatraz

เบรคได้สั้นกว่า ไม่ได้แปลว่าเกาะถนนกว่า ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

รุ่นนี้ผมหวังไว้แค่ เกาะได้เท่าๆ re003 แต่นุ่มและเงียบกว่า ps3 เดิมนิดหน่อย ราคาแพงกว่า re003 ไม่เกิน300ต่อเส้น ชุดต่อไปเจอกันแน่

ออฟไลน์ Smith686

Re: (แชร์) Michelin Pilot Sport4 ยางสปอร์ตใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 21:35:56 »
วันนี้ผมเห็นร้านยางที่นึงมีขายพอดีครับ เป็นแบบนำเข้ามาเอง ทางร้านแจ้งว่าทาง Michelin น่าจะนำเข้ามาช่วงปลายปี
ราคาอยู่แถวๆ RE003 และถูกกว่าตัว Super Sport พอสมควรครับ
   RE003 ราคาถูกกว่า Pilot Sport3 อีกนะครับ

ออฟไลน์ SM.

สุดยอดเลย ข้อมูลดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zapdos191

กำลังรอเลยครับ

ผมอยากรู้เหมือนกัน ขออนุญาตถามในกระทู้นี้นะครับ ไม่อยากขึ้นกระทู้ใหม่ เวลาที่เมืองนอกออกยางใหม่มาแล้ว เอาง่ายๆเลย ตอนนี้มี Michelin Pilot Sport 4 กับ Goodyear Asymetrical 3 อีกตัว ผมก็รอทั้งสองตัวนี้เหมือนกัน จะเข้าไทยเมื่อไหร่ครับ ห่างจากการเปิดตัวที่เมืองนอกอีกนานไหม

ขอบคุณครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ HHHsung

เท่าที่ใช้ PS3 อยู่ก็พอใจมากแล้วคนับ ตอนนี้ก็เพิ่งเปลี่ยนรอบที่ 2 แล้วด้วย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าราคาใกล้เคียง RE003 ถือว่าเด็ดเลย

อยากลอง Vredestein Ultrac Vorti เหมือนกัน แต่เห็นราคาแล้วสู้ไม่ไหว รถยุโรปใช้กันเยอะเลย
เฮียหมู ย่านลำลูกกาเอามาขาย ร้าน avt ลองหาใน FB ดูครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ IS2000

Re: (แชร์) Michelin Pilot Sport4 ยางสปอร์ตใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 23:16:02 »
   RE003 ราคาถูกกว่า Pilot Sport3 อีกนะครับ

ครับวันนี้ผมเข้าไปหายาง 255/35r18 ตัว PS4 แพงกว่า RE003 เส้นละ 800 ครับ แต่ถูกกว่า S001 และ PSS เส้นละ3 พันกว่าบาท แต่ราคานี้เป็นของทางร้านยางเองนะครับ ราคาจาก Michelin คงไม่ต่ำกว่าตัว PS3 (แต่ PS4 จะเป็นยางสปอร์ตแนว PS2 มากกว่ายาง touring แบบ PS3)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอามาแทนPS3 หรือเอามาเสริมทัพครับ

ออฟไลน์ pee1818

เทียบกับอาซิม 2  เบรคดีกว่านิดนึง แต่ราคาน่าจะแพงกว่าพอควร ตอนนี้น่าจะเทียบกับอาซิม 3 นะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Sp3 ใช้ดีครับ  ว่าแต่มาแทนsp3?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22