ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม และพูดคุยเกี่ยวกับ หมวดป้ายทะเบียนรถยนต์  (อ่าน 3515 ครั้ง)

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
คือผมสงสัยเกี่ยวกับหมวดต่างๆของทะเบียนรถยนต์ครับว่า
แต่ละหมวดมีไว้สำหรับรถออะไร ประเภทไหนครับ
อย่างเช่น หมวด มX XXXX ก็ใช้กับแทกซี่ เป็นต้นครับ

แล้วอย่างหมวดอื่นๆที่ผมไม่เคยเห็นก็อย่างเช่น ซX XXXX หรือ ยX

รบกวนท่านที่มีความรู้มาแชร์ให้ฟังกันหน่อยนะครับ :D
ส่วยท่านใดมีความรู้ใดๆเกี่ยวกับทะเบียนรถทุกประเภท ก็เข้ามาแชร์กันนะครับ อยากมีความรู้ไว้ประดับหัวบ้างครับ ???

ขอบคุณครับ :-*

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ลองเข้าไปดูตามนี้ครับ (แค่คร่าวๆนะครับ ไม่นับรวมรถที่จดทะเบียนเมื่อหลายปีก่อน)
http://www.tabienrod.com/reserve/shownumber.html

ออฟไลน์ Mike

ตอนเรียนปี 4 เคยทำโปรเจค imange processing detect ป้ายทะเบียน ขอ font จากขนส่ง ก-ฮ
บางตัวเค้าไม่ให้เช่น ด เพิ่งมารู้ทีหลังว่า ด ใช้กับรถพระที่นั่งของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ครับ
แต่หลังๆมา ก็เหมือนจะเห็น ด ผ่านๆตา ไม่แน่ใจว่าเป็นรถทั่วไป หรือรถ สำนักพระราชวัง

ผิดถูกอย่างไร แก้ไข ชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 15:53:54 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ตอนเรียนปี 4 เคยทำโปรเจค imange processing detect ป้ายทะเบียน ขอ font จากขนส่ง ก-ฮ
บางตัวเค้าไม่ให้เช่น ด เพิ่งมารู้ทีหลังว่า ด ใช้กับรถพระที่นั่งของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ครับ
แต่หลังๆมา ก็เหมือนจะเห็น ด ผ่านๆตา ไม่แน่ใจว่าเป็นรถทั่วไป หรือรถ สำนักพระราชวัง

หมวด ด(แบบเก่า) และ ดส เป็นทะเบียนรถในส่วนของราชวังครับผม

ออฟไลน์ Dubee

หมวด ด(แบบเก่า) และ ดส เป็นทะเบียนรถในส่วนของราชวังครับผม

1ด-XXXX, ดส XXXX, ร.ย.ล. XXXX เป็นหมวดที่กรมขนส่งทางบกออกให้สำหรับรถที่สังกัดหน่วยงานสำนักพระราชวังครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ของต่างจังหวัดนะ
กX ขX ใช้กับรถเก๋ง และยังไม่เจอจังหวัดไหนไปไกลกว่าสองอักษรนี้ เชียงใหม่ตอนนี้อยู่ที่ ขอ อยู่ หมวดต่อไปไม่รู้จะใช้ ค หรือ ง ขึ้น เพราะ ค ไม่เคยใช้นำหน้าทะเบียนทุกประเภท
บX ผX รถกระบะ (กรุงเทพจะมีนำหน้าด้วย ป ด้วย)
นX รถตู้
ศX รถสำหรับคนพิการ? เหรอ แถวบ้านมี Scoopy พ่วงข้างแล้วใช้ทะเบียนหมวด ศข คันนึง ตัวหนังสือสีแดง(กรุงเทพเป็นหมวดของรถเก่ง)
สX ตุ๊กๆ(กรุงเทพเป็นหมวดของรถเก่ง)
ทX แท็กซี่
ตX รถแทรกเตอร์(กรุงเทพเป็นหมวดของรถกระบะ)
ดX รถในสำนักพระราชวัง/รถของหลวงทั้งหลาย เชียงใหม่เจอเยอะ
ฌX รถสถานทูต? ไม่รู้เรียกอะไรแต่ป้ายสีเขียวๆอะครับ(กรุงเทพใช้เป็นหมวดของรถเก๋ง)

หมวดอักษรที่ข้ามไป: ขบ(ไม่รู้ข้ามทำไม), หมวดนำหน้าด้วย ค, จน ชน ศพ สามตัวนี้ยกเว้นไปเถอะ
เห็นช่วงหนึ่งป้าย กทม มีหมวดอักษร ชป ชฟ แต่ก็ยกเลิกตัว ป ฟ เพราะดูยากเกินมั้ง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

กX ขX ใช้กับรถเก๋ง และยังไม่เจอจังหวัดไหนไปไกลกว่าสองอักษรนี้ เชียงใหม่ตอนนี้อยู่ที่ ขอ อยู่ หมวดต่อไปไม่รู้จะใช้ ค หรือ ง ขึ้น เพราะ ค ไม่เคยใช้นำหน้าทะเบียนทุกประเภท
บX ผX รถกระบะ (กรุงเทพจะมีนำหน้าด้วย ป ด้วย)
นX รถตู้
ศX รถสำหรับคนพิการ? เหรอ แถวบ้านมี Scoopy พ่วงข้างแล้วใช้ทะเบียนหมวด ศข คันนึง ตัวหนังสือสีแดง(กรุงเทพเป็นหมวดของรถเก่ง)
สX ตุ๊กๆ(กรุงเทพเป็นหมวดของรถเก่ง)
ทX แท็กซี่
ตX รถแทรกเตอร์(กรุงเทพเป็นหมวดของรถกระบะ)
ดX รถในสำนักพระราชวัง/รถของหลวงทั้งหลาย เชียงใหม่เจอเยอะ
ฌX รถสถานทูต? ไม่รู้เรียกอะไรแต่ป้ายสีเขียวๆอะครับ(กรุงเทพใช้เป็นหมวดของรถเก๋ง)

หมวดอักษรที่ข้ามไป: ขบ(ไม่รู้ข้ามทำไม), หมวดนำหน้าด้วย ค, จน ชน ศพ สามตัวนี้ยกเว้นไปเถอะ
เห็นช่วงหนึ่งป้าย กทม มีหมวดอักษร ชป ชฟ แต่ก็ยกเลิกตัว ป ฟ เพราะดูยากเกินมั้ง

ข้อมุลอัดแน่นมากครับ ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ Dubee

นX รถตู้
ทX แท็กซี่

เชียงใหม่ตอนนี้หมวด ขอ แปดพันเก้าพันกว่าละครับ คาดอีกในเดือนสองเดือนนี้คงขึ้นหมวดใหม่ละครับ ลองมาดูความเป็นไปได้ ก ไปแล้ว ข ไปแล้ว ค ควายไม่มาจะมาครับ หมวดต่อไปผมคงคิดว่ามาลงที่ตัว "ฆ" เป็นแน่ครับ เพราะทะเบียนรถส่วนบุคคลทางกรุงเทพฯก็มี ฆ ขึ้นครับ

ออฟไลน์ Mike

นX รถตู้
ทX แท็กซี่

เชียงใหม่ตอนนี้หมวด ขอ แปดพันเก้าพันกว่าละครับ คาดอีกในเดือนสองเดือนนี้คงขึ้นหมวดใหม่ละครับ ลองมาดูความเป็นไปได้ ก ไปแล้ว ข ไปแล้ว ค ควายไม่มาจะมาครับ หมวดต่อไปผมคงคิดว่ามาลงที่ตัว "ฆ" เป็นแน่ครับ เพราะทะเบียนรถส่วนบุคคลทางกรุงเทพฯก็มี ฆ ขึ้นครับ

ฆ อาจจะข้ามครับ
เดิมทีระบบเดิมหมวด xx จะไม่ใช้ ฆ เพราะ ใกล้เคียง ม ชวนให้สับสนได้ง่าย
แต่เนื่องด้วย ปริมาณรถจดทะเบียนมาก จากนโยบายรถคันแรก ทำให้ หมวด  xx หมดเร็วเกิดคาด และคลอดระบบใหม่ 1xx ไม่ทัน จึงเอา ฆ มาใช้แก้ขัด
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88