ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก๋ง ตรงไหนฟะ?  (อ่าน 4495 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
รถเก๋ง ตรงไหนฟะ?
« เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:26:34 »
ไปเห็นข่าวนี้มา
"บิ๊กไบค์ซิ่งชนเก๋งที่พัทยา ชายเมืองเบียร์กระเด็นอัดรถทัวร์ดับคาที่"
http://www.thairath.co.th/content/611727

เข้าไปอ่านข่าว ปรากฏว่ารถคู่กรณีคือฟอร์ดเอฟเวอร์เรส   

RIP แด่ผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

Re: รถเก๋ง ตรงไหนฟะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:45:58 »
สงสัย ตีความตาม สี ของป้ายทะเบียน พื้นขาว ตัวหนังสือสีดำ 555555555555  :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 10:04:20 »
ตามที่ผมเข้าใจมา

คำว่ารถเก๋ง ในที่เข้าใจของคนไทยคือ เหมารวม ทั้ง รถเก๋งจริงๆ,SUV,PPV,รถตู้ alphard กับ vellfire

กระบะ ก็คือ กระบะ

commuter คือ รถตู้

เพราะงั้น เอฟเวอร์เรส ก็คือรถเก๋งนั้นแหละ  มันก็ รถ HB ที่คันใหญ่ขึ้นไม่กี่เท่านั้นแหละ  ;D ;D ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 12:58:34 »
รถเก๋ง

น. รถยนต์ที่มีหลังคาเครื่องบังแดดบังฝน มีทั้งชนิดติดตายตัวและเปิดปิดได้ ปรกตินั่งได้ไม่เกิน ๗ คน.

ครับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 16:04:03 »
ในเฟสก็เยอะนะครับ
เรียกPPV เป็นกระบะบ้าง เก๋งบ้าง รถตู้บ้าง ฮาๆ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 16:51:27 »
รถเก๋ง ในภาษาข่าวบ้านเราก็คงหมายถึงรถยนต์ทั่วๆไป ยกเว้นกระบะ แต่สื่อบางสำนัก ก้เรียกเป็นรถแวน ก็มีนะ
 :D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 16:58:14 »
พูดถึงเรื่องการเขียนข่าวของสื่อ มีสื่ออยู่รายหนึ่ง ผิดบ่อยมาก ผิดเป็นประจำ ชนิดครูภาษาไทยต้องโกรธจนเลือดขึ้นหน้าแน่ นั่นคือ ข่าวสดออนไลน์ ผมเจอหลายครั้ง สะกดผิดเยอะมาก และวันนั้นก็เจอ เขียนรุ่นรถผิดอย่างไม่ให้อภัย ผมเกือบจะตั้งเป็นกระทู้แล้ววันนั้น แต่พอดีไม่ได้ตั้ง วันนี้มีกระทู้ลักษณะนี้เลยขอแจมละกันคับ อดไม่ได้
ก็ดูสิคับ เขียนซีวิคเป็นแอคคอร์ด ตรูละเพลีย  :(

ปล. แต่ข่าวสดออนไลน์มันก็ข่าวบ้านๆจริงๆนะคับ เขียนโปรยข่าวนี่แบบ อื้อหือ กลิ่นน้ำเน่าหึ่งมาเชียว

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 18:24:16 »
พูดถึงเรื่องการเขียนข่าวของสื่อ มีสื่ออยู่รายหนึ่ง ผิดบ่อยมาก ผิดเป็นประจำ ชนิดครูภาษาไทยต้องโกรธจนเลือดขึ้นหน้าแน่ นั่นคือ ข่าวสดออนไลน์ ผมเจอหลายครั้ง สะกดผิดเยอะมาก และวันนั้นก็เจอ เขียนรุ่นรถผิดอย่างไม่ให้อภัย ผมเกือบจะตั้งเป็นกระทู้แล้ววันนั้น แต่พอดีไม่ได้ตั้ง วันนี้มีกระทู้ลักษณะนี้เลยขอแจมละกันคับ อดไม่ได้
ก็ดูสิคับ เขียนซีวิคเป็นแอคคอร์ด ตรูละเพลีย  :(

ปล. แต่ข่าวสดออนไลน์มันก็ข่าวบ้านๆจริงๆนะคับ เขียนโปรยข่าวนี่แบบ อื้อหือ กลิ่นน้ำเน่าหึ่งมาเชียว

เห็นข่าวนี้แล้วก็สะเทือนใจครับ เป็นรุ่นน้องที่มหาวิทยาลัย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 21:02:06 »
 เอฟเวอร์เรส สีบรอนซ์ทอง ----ผมไปหาดูรูป+คลิป หลายๆแหล่งข่าว
มองมุมไหน รถสีบรอนซ์เงิน แล้วโดนแสงไฟมากกว่าป่าวคับ ด้วยความเคารพ
R.I.P. ต่อผู้ประสบเหตุด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 21:35:24 »
จดทะเบียนรถเก๋ง เลยออกข่าวว่า เก๋ง มั้งครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 21:50:11 »
ผมอยากให้วิชาสื่อสารมวลชน หรือพวกนิเทศก์

ที่เขียนสคริปต์ข่าว หรืออ่านข่าว

ให้มีวิชาพื้นฐาน บังคับให้เรียนเลย
1. เคมี
2. ชีววิทยา
3. ยานยนต์

จะได้ไม่ผิด บ่อยๆ มันอาย ขายขี้หน้า คนทั่วโลก
หากรายงาน แล้วมันบอกถึงระดับสติปัญญา

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 12:58:28 »
ผมอยากให้วิชาสื่อสารมวลชน หรือพวกนิเทศก์

ที่เขียนสคริปต์ข่าว หรืออ่านข่าว

ให้มีวิชาพื้นฐาน บังคับให้เรียนเลย
1. เคมี
2. ชีววิทยา
3. ยานยนต์

จะได้ไม่ผิด บ่อยๆ มันอาย ขายขี้หน้า คนทั่วโลก
หากรายงาน แล้วมันบอกถึงระดับสติปัญญา

ถ้าต้องเรียน 3 วิชานี้ วิชาอื่นๆก็ต้องเรียน เช่น ฟิสิกส์ วิศวะ แพทย์ ฯลฯ เพราะแต่ละสาขาวิชาก็มีศัพท์เฉพาะกันไป
ผมว่ามีพื้นฐานแค่ อักษร ก็พอมั้งครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 13:40:48 »
เพิ่มวิชาจรรยาบรรณสื่อแบบข้นๆ ด้วยครับ

RIP

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:17:52 »

1. เคมี
2. ชีววิทยา
3. ยานยนต์

ถ้าต้องเรียน 3 วิชานี้ วิชาอื่นๆก็ต้องเรียน เช่น ฟิสิกส์ วิศวะ แพทย์ ฯลฯ เพราะแต่ละสาขาวิชาก็มีศัพท์เฉพาะกันไป
ผมว่ามีพื้นฐานแค่ อักษร ก็พอมั้งครับ

เฉพาะอักษรไม่พอครับ
ส่วนวิชาอื่นๆ เช่นฟิสิกส์ วิศวะ แพทย์ ฯลฯ มันเฉพาะและเกินตัวเกินไป

หากมีอาจารย์มหาวิทยาลัยในเวบเรา
ช่วยนำ 3 วิชาข้างต้น ไปใส่ใน มคอ.2 จะดีมาก