ผู้เขียน หัวข้อ: รู้...ว่ารำคาญรถขับช้าแช่ขวา แต่ตอนแซงซ้ายขับไม่ต้องเร็วมากก็ได้ ผมเสียว ??  (อ่าน 9333 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
รำคาญพวกช้าแช่ขวาเช่นกันครับ แช่แบบไม่สนโลก กระพริบไฟก็แล้ว กดแตรเบาๆก็แล้ว ถ้าไม่รีบมากพอแซงซ้ายแล้วกลับมาอยู่หน้าคันนั้นเสร็จผมก็ปล่อยคันเร่งเลยครับแล้วเค้าจะค่อยๆซ้ายไปเอง (แต่ไม่กดเบรคนะครับ อันนั้นมารยาททราม) จากนั้นก็เร่งทำความเร็วกลับไป ยอมรับว่าไม่ดีแต่ผมคิดว่าอย่างน้อยก็ทำให้1คันบนท้องถนนเข้าใจว่าเค้าช้าแช่ขวาอยู่ซึ่งเดือดร้อนคนอื่น

ปล.แม้จะเร็วแค่ไหนแต่ถ้าเลนกลางว่าง/โล่งผมก็ไม่เคยคิดจะแช่ขวาครับ และหมั่นมองกระจกหลังเมื่ออยู่เลนแซงเสมอ

ผมเคยคิดจะทำแบบนั้นเหมือนกันครับ  แต่ก็รู้สึกว่าเราไม่ได้มีหน้าที่ไปสั่งสอนใคร  อย่างมากอาจจะหลบขึ้นทางซ้ายและบีบแตรสั้นๆเตือนแทน

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมคนนึงครับ.  ชอบขับแช่120เลนขวา. เวลาดึกมอเตอเวย์ไปสุวรรณถุมิกลับบ้านทุกคืน
เพราะ นานๆทีจะมีคนขับเร็วกว่า120. และรถส่วนไหญ่speed พอๆกันทุกเลนครับ
มาเป็นแผงหน้ากระดาน.

ส่วนถนนกาญจนนา ผมไม่นิยมใช้ หากเคยใช้ก้อไม่ทำคงามเร้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 11:05:15 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mamaman

ผมคนนึงครับ.  ชอบขับแช่120เลนขวา. เวลาดึกมอเตอเวย์ไปสุวรรณถุมิกลับบ้านทุกคืน
เพราะ นานๆทีจะมีคนขับเร็วกว่า120. และรถส่วนไหญ่speed พอๆกันทุกเลนครับ

ส่วนถนนกาญจนนา ผมไม่นิยมใช้ หากเคยใช้ก้อไม่ทำคงามเร้ว

ดึก ๆ ไม่มีใครว่า หลอกครับ เพราะไม่มีรถ
แต่ลองนึกสภาพ ช่วงรถเยอะ นำขบวนขับ 100 แช่ ขวา โดยรถบัส รถทัวร์
กลายเป็นว่าผมขับ 100 ซ้ายสุด ก็ต้อง เจอกับ รถบรรทุก รถพ่วงทางซ้าย

ช่วงรถ ซ้าย รถพ่วง ขวา รถบัส ขับกัน 100 นิด แต่มอเตอร์เวย์ มันได้ 120  ตกลง มัน ทางด่วนรึนี่ 

ออฟไลน์ kongmanu

• Newbie
  • *
"ขับกันตามใจฉัน" ถนนมี 3 เลน วิ่งมันด้วยความเร็วเท่าๆกัน ทั้ง ซ้าย - กลาง - ขวา คนมาหลังจะแซงก็ไม่รู้จะแซงเลนไหนดี เพราะพี่ท่านวิ่งกันคนละเลนในความเร็วพอๆกันเลย แทบเป็นหน้ากระดาน บางทีรอจนเจอช่องแล้วค่อยแซงเอาครับ ใจร่มๆหน่อย แต่เจอบางคัน "แรงจัด" แซงไหล่ทางเลยครับ ก็หวาดเสียวไปหน่อย ถ้าเป็นถนนระบบปิดก็ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นถนนบ้านๆ ก็เสี่ยงนะ หมุ หมา กา ไก่ เศษวัสดุต่างๆ ซาเล้ง ฯลฯ อาจไปโดนเอาได้

บางครั้งเราขับขวา ว่าเร็วแล้ว 120+ แต่เจอคันหลังมาเร็วมาก ดูทรงว่าเค้าคงแซงซ้ายเราแน่ๆ ตีหลบซ้ายให้ไม่ทันก็ "เปิดไฟกระพริบขวา" เป็นสัญญาณให้เค้าแซงออกซ้ายไปเลยอย่างชัดเจน พอเป็นมารยาทว่าเราไม่กั๊กเลน เป็นการสื่อสารที่ดีกว่ามาวัดใจกันว่าคันหน้าจะตีซ้ายให้รึป่าว หรือคันหลังจะแซงซ้ายเอาเอง มาวิ่งเพรสซิ่งให้อารมณ์เดือดรุ่มร้อนกันเปล่าๆ

ปรับใช้ตามสถานการณ์เอาครับ แล้วแต่จังหวะ ขับบนพื้นฐานไม่ประมาท ปลอดภัยทั้งสองฝ่าย

ออฟไลน์ Auto

คนที่ขับแช่ขวาอยากให้เข้าใจนิดนึงนะครับว่าไม่ใช่ช้าแช่ขวา   แล้วโดนด่าอย่างเดียว 
พวกที่ขับเร็วแแช่ขวาก็โดนด่าได้  มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้เหมือนกัน     เลนขวาสุดควรมีไว้แซงไม่ใช่ขับตามกัน  ถ้าเลนขวาสุดแซงกันอย่างเดียวแล้วเข้าซ้ายรถมันจะไม่ติดครับ          อีกทั้งอย่ามั่นใจว่าตัวเองขับเร็ว120-140   km/h แล้วตัวเองจะแช่ขวาให้คนอื่นได้นะครับ            ผมขับ 160 km/h แช่ขวาบนถนนสายเอเชียมาแล้วและมีคนแซงผมมาแล้วหลายคันด้วย    บนถนนนี้มีคนเร็วกว่าเราอีกเยอะ   แซงขวาแล้วโปรดกรุณาเข้าซ้ายเถอะ อยากเร็วกว่าคนอื่นค่อยออกขวาแล้วแซงใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 09:19:17 โดย Auto »

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
สมัยนี้พวกบ้าๆเยอะ อย่างขับ70 ยิงยาวเลนขวา ทั้งที่ถนนซ้ายก็ไม่ได้แย่
ไอ้พวกแบบนี้ต้องแซงแบบเนียนๆ ค่อยๆ แซงซ้ายไปแต่เบียดให้ใกล้ๆคันที่แช่ขวา
ไม่ต้องปาด ไม่ต้องบีบแตรไล่ ไม่ต้องแลบไฟใส่
เจอแบบนี้ หลายคันยอมลงซ้ายให้หลังโดนแซงนะ สงสัยจะรู้ตัว
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ mamaman

คนที่ขับแช่ขวาอยากให้เข้าใจนิดนึงนะครับว่าไม่ใช่ช้าแช่ขวา   แล้วโดนด่าอย่างเดียว 
พวกที่ขับเร็วแแช่ขวาก็โดนด่าได้  มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้เหมือนกัน     เลนขวาสุดควรมีไว้แซงไม่ใช่ขับตามกัน  ถ้าเลนขวาสุดแซงกันอย่างเดียวแล้วเข้าซ้ายรถมันจะไม่ติดครับ          อีกทั้งอย่ามั่นใจว่าตัวเองขับเร็ว120-140   km/h แล้วตัวเองจะแช่ขวาให้คนอื่นได้นะครับ            ผมขับ 160 km/h แช่ขวาบนถนนสายเอเชียมาแล้วและมีคนแซงผมมาแล้วหลายคันด้วย    บนถนนนี้มีคนเร็วกว่าเราอีกเยอะ   แซงขวาแล้วโปรดกรุณาเข้าซ้ายเถอะ อยากเร็วกว่าคนอื่นค่อยออกขวาแล้วแซงใหม่

ใช่ ครับจะขับเร็วแค่ไหน ถ้า ถนนว่างๆ ก็ อย่าอยู่ขวาแช่ครับ
เลนขวา มีไว้แซง แซงเสร็จกลับเข้าเลน ปกติ 
ถ้าทุกคนทำแบบนี้ คงดี

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
คำว่าเร็วของแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน

เอาง่ายๆครับ เมื่อคุณขับแช่ขวา แล้วพบว่าทางข้างหน้ามันโล่ง ถ้าคุณเข้าซ้ายได้ คุณก็ควรเข้าครับ

จะมาบอกขับเร็วเท่านั้น เท่านี้ ก็ว่าเร็วแล้วนี่ เลยทึกทักแช่ขวาเอง แต่เลนขวาข้างหน้ามันโล่ง มันก็คือคุณกำลังขับช้าแช่ขวาละครับ

คุณว่าเร็วแล้ว แต่คนอื่นเร็วกว่าคุณอีกย่อมมีอยู่แล้ว รวมถึงเร็วกว่าผมด้วยเช่นกันย่อมมีอีกมาก

ถ้าคุณคิดได้แบบนี้ เมื่อว่างก็เข้าซ้าย ปัญหาที่คุณจะเจอพวกปาดซ้ายขวาแล้วรถเสียหลักมาเกี่ยวรถคุณก็จะไม่เกิดครับ บางคนซิ่งไม่รู้จักลิมิตรถตัวเองจะพาคนอื่นซวยไปอีก

เมื่อเป็นเช่นนี้ก็ปล่อยให้พวกซิ่งนั่น ตรงไปหาจุดจบเค้าเอาข้างหน้าหน่ะดีแล้วครับ คุณก็อยู่ในเลนที่ปลอดภัย

ถ้าทุกคนปฏิบัติตามนี้ ดูสภาพการจราจรและรู้ว่าตัวเองควรจะอยู่เลนไหน มันก็จะไม่เกิดปัญหาที่ขับเร็วแซงซ้ายหรือขับโยกเปลี่ยนเลนไปมาให้หวาดเสียวเล่นหรอกครับ

ไม่รู้สิผมจะรู้สึกกดดันหากมีรถที่เร็วกว่ามาจี้ผม ผมเลยคิดว่ามองกระจกให้รอบด้าน และใช้ความเร็วให้เหมาะสมกับเลนที่ตัวเองอยู่จะดีกว่าครับ

แต่พูดไปก็เท่านั้นครับ มันก็ยังมีพวกทู่ซี๊ทึกทักไปเองว่า ข้าขับเร็วแล้ว ข้าอยู่เลนขวาได้ ใครจะทำไม ผมละเพลียย!!

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ SM.

บางคนชอบคิดว่าตัวเองขับเร็วแล้ว เลยแช่ขวา บางคนคิดว่าขับความเร็วตาม กม. แล้ว เลยแช่ขวา

ผมว่าขับเท่าไหร่ก็ตาม ถ้าเห็นคันหลังมาไวกว่า ก็หลบเค้าไปเถอะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมยังเห็นด้วยหลายกรณีที่พูดๆกันมา
แต่บางสถานการณ์ บางถนน ช่วงถนน บางสภาพการจราจร. การแช่ขวานั้นที่พูดๆกัน อาจจะเป็นการแซงขวาตามปกติทกับระยะทางค่อนข้างยาว  ที่ตาเห็นว่า คันนั้น"กำลังแช่" แต่คันนั้น อาจจจะ"กำลังแซง"และไม่น่าจะมีกฏหมายไหนห้ามแซงขวายาวๆ
     โลกความจริงบางคนยังนึกไม่ออก. ลองนึกสภาพถนนมอเตอเวน์ช่วงกำลังมุ่งไปสนามบินสุวรรณภุมิ. บางช่วงเวลา
ทุกช่องจราจร. วิ่งด้วยความเร็วสูงพอกัน. มาเป็นหน้ากะดาน รีบจัดทุกคัน มีระยะเว้นในระยะที่การจะแซงขวาแล้วจะกลับมาซ้ายคุณจะต้องขับรถเก่งและคงสนุกกับการขับขี่ครั้งนี้แน่ๆ มันไม่ง่ายและปลอดภัยสักเท่าไร
     ยิ่งมาลองจินตรนาการดูว่าหากทุกคันในช่วงเวลานั้นๆทำแบบนี้ทุกคัน.   คงเป็นช่วงถนนที่มีการขัขี่หรรษา น่าหาโดรนRecordมาลงyoutube

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 14:44:26 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
ผมว่ากรณีของ จขกท ไม่ใช่แซงซ้ายเฉยๆ นะครับต้องเรียกว่าแซงซ้ายปาดขวามากกว่าครับ ผมใช้เส้นกาญจนาภิเษกประจำครับจะมีรถซิ่งมุดซ้ายปาดขวาแซงไหล่ทางเยอะมากส่วนใหญ่จะเป็น กระบะกับ PPV คือแซงแบบไม่ปลอดภัยและหวาดเสียวด้วยครับ สำหรับเส้นกาญจนาภิเษกผมว่ารถมันเยอะมากถนนมี 3 เลนรถเต็ม 3 เลน ซ้ายสุดรถพ่วง 10 18 ล้อวิ่งกัน 60-70 เลนกลางวิ่งกัน 80 เสียส่วนใหญ่ เลนขวาวิ่ง 100 แล้วส่วนใหญ่แถวยาวสุดลูกหูตาครับ เจอแบบนี้ผมแนะนำว่าขับๆ ตามไปและทำใจครับอย่าพยายามมุดเลยมันอันตรายถ้าโล่งแล้วค่อยวิ่งเร็วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

สายเอเซียนี่ วิ่งท็อปสปีดกันเป็นปกติเลยครับ แล้วเหมือนกับวิ่ง 100 แซง 80 ยังไงยังงั้น 180 ยังถูกแซงเลย หรือบางทีได้แค่ขับตามๆกันไปหลายๆคัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SLuang

สรุป สั้นๆ  ง่ายๆ  ปฏิบัติตามกฏ พยาม อย่าอยู่เลนขวา เมื่อแซงเสร็จ ก็กลับเข้าเลนเลย

เหมือน  ถนนออโต้บาห์น    อย่าแซงขวา ถ้าจะแซงให้แซงซ้ายอย่างเดียว (เขาขับพวงมาลัยซ้าย)  อย่าประเมินความเร็วรถคันหลัง จากกระจกมองหลัง เมื่อเห็นรถมา จงหลบเข้าขวา เพื่อให้เขาแซง

เราก็ทำตรงข้ามกับเขา