ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์แบบบนี้เกิดขึ้นได้อย่างไรครับ (มีคลิป)  (อ่าน 4733 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์

คือมาเร็วแล้วเหิน ลมเข้าใต้ท้องหรอครับ

ออฟไลน์ MCZ

• Jr. Member
  • **
  • I'M C-HR
น่าจะเสีย Downforce อย่างรุนแรงครับ ทำไมรถไม่มีแรงกด
W205TH
Mercedes AMG Petronas Formula One Team

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ใต้ท้องปิดเรียบ เลยโดนลมยกได้ง่ายด้วยป่าวอะครับ

(ใต้ท้องราบเรียบยังกับรถเด็กเล่นเลยครับ 555)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
มันมีหลายคลิปผมลองไล่ๆเปิดดู รถวิ่งมาเร็วแล้วเป็นเนินเสร็จแล้วลงเลย รถคันที่นี้พอถึงเนินปุ๊บก็เหินเลยอย่างที่เห็น แต่ผมสงสัยเหมือนกระทู้ข้างบนว่าทำไมต้องปิดท้องรถหมดแบบนั้น มันก็เหมือนจานร่อนดีดีนี่เอง ลองกดหยุดดูตอนมันเหินดูครับปิดเรียบหมดเลย

ออฟไลน์ alpha14

อาจเป็นได้ อย่างที่ความเห็นบนๆว่าไว้ ความเร็วสูงใต้ท้องปิดเรียบ เจอลมตีผิดจังหวะหน่อยอาจลอยได้ เหมือนแข่งเรือสปีดโบ้ทส์เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยเห็นคลิปเก่ากว่านี้ ขับตามกันมา 2 คัน แล้วคันหลังเหิร หน้าลอยตีลังกา
ซึ่งเกิดจากลมวนยกตัวที่ผ่านมาจากใต้ท้องคันหน้า
แต่เคสนี้อธิบายยากกว่า ทำไมสูญเสียดาวน์ฟอร์ซขนาดนั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AIMU

น่าจะเหมือนเคส M-B CLK GTR

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
ปิดใต้ท้องเรียบเพื่อลดลมหมุนวนใต้ท้อง ทำให้ลม Flow ดีขึ้นลดแรง Pulling force

ส่วนที่เหินอาจเป็นเพระรถคันนี้มี down force น้อย ประกอบกับวิ่งลงเนินด้วยความเร็วสูง จึงทำให้มีโอกาสหน้าลอยได้ครับ

ใีคลิบมาให้ดูเล่นๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2016, 19:48:06 โดย ight »

ออฟไลน์ ps000000

นึกถึงสมัยเล่นรถบังคับ rc car

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
ใต้ท้องปิดเรียบ เลยโดนลมยกได้ง่ายด้วยป่าวอะครับ

(ใต้ท้องราบเรียบยังกับรถเด็กเล่นเลยครับ 555)

ดูแรกๆนึกว่ารถบังคับ555
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ SM.

ปิดใต้ท้องเรียบเพื่อลดลมหมุนวนใต้ท้อง ทำให้ลม Flow ดีขึ้นลดแรง Pulling force

ส่วนที่เหินอาจเป็นเพระรถคันนี้มี down force น้อย ประกอบกับวิ่งลงเนินด้วยความเร็วสูง จึงทำให้มีโอกาสหน้าลอยได้ครับ

ใีคลิบมาให้ดูเล่นๆครับ

??? ??? ??? ??? สุดยอดเลย
ทุกส่วนของ F1 car มีผลต่อการขับขี่ทั้งนั้น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เคยได้ยินมาว่าตอนรถวิ่งเร็วๆแล้วถ้าใต้ท้องรถเป็นแผ่นๆแบบมีช่องจัดการพวก air flow และมีระยะความสูงจากพื้นน้อย จะมีแรงดูดใต้ท้องรถกับพื้นถนนอะครับ ทำไว้เพื่อเพิ่ม down force ให้รถเกาะถนนมากขึ้นในความเร็วสูงๆ คุ้นๆว่าได้ยินครั้งแรกใน F1 กับอีกครั้งตอนฟังรีวิว Nissan GTR 

และที่บินแบบนั้นได้เพราะเกิดจากการที่ใต้ท้องรถมีระยะห่างจากถนนมากเกินไปอาจเป็นเพราะโดดเนินหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ทำให้แรงดูดกลายเป็นลมหอบรถขึ้นไปแทนอะครับ  เคยเห็นในทีวีครั้งนึง F1 ของมาร์คเวบเบอร์วิ่งกำลังจะแซงคันหน้าด้วยความเร็วสูงแต่ปีกหน้าไปโดนล้อหลังของคันหน้า เท่านั้นล่ะครับบินอย่างที่เห็นในคลิปนี้เลย

ออฟไลน์ PAN

ตรงช่วงนี้ของสนามจะเป็นถนนเนินขึ้นภูเขาแล้วถนนก็จะระนาบ180องศาเลย แล้วก็เข้าโค้ง ผมเล่นเกมในสนามนี้บ่อยมาก ตรงจุดนี้ถ้าไม่เหยีบเบรคตอนช่วงพื้นปรับองศา รถจะลอยเลยครับ เสียแทรกชั่น ยิ่งรถแข่งพวกนี้ใต้ท้องเรียบ พอรถลอยนิดนึงแล้วพอลมมาก็เลยปลิวแบบนี้แหละครับ