ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา Mini Cooper Coupe , Audi TT , CLA มือสอง เอาตัวไหนดีครับ  (อ่าน 4906 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vage

• Jr. Member
  • **
Audi TT 2008-2010
Mini Cooper Coupe (โฉม Coupe ที่ดูสปอร์ต)
Benz CLA

มือสองเห็นว่าราคาไล่ๆกัน 1.3-1.6 เลยอยากปรึกษาว่าเอาตัวไหนดีครับ

1. หน้าตาตัวไหนจะเก่าก่อนกัน
2. ราคาตัวไหนตกกว่า

คัดมาแล้ว 3 ตัวนี้ ชอบเท่ากันหมด เลยเน้นไปทางราคาตก กับใช้ตัวไหนไปนานๆ4-5ปีดูเก่าน้อยสุด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: ปรึกษา Mini Cooper Coupe , Audi TT , CLA มือสอง เอาตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 16:47:26 »
คิดว่าหน้าตา mini อยู่ได้ยาวมาก จนคลาสสิคไปเลย

นอกนั้นไม่ทราบ แต่ส่วนตัวผมคงเลือก mini

น่ารักดีครับ เหมือนหนูน้อยใส่หมวกกันน็อค
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bubball

Re: ปรึกษา Mini Cooper Coupe , Audi TT , CLA มือสอง เอาตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 17:01:51 »
Mini Coupe  ครับ

ส่วนตัวมองเหมือนท่าน CartoonJ. ครับ คือหน้าตาและรูปทรงของ mini ที่ผ่านมานั้นเปลี่ยนแปลงไปไม่มาก
คิดว่าเมื่อเวลาผ่านไปอีกหลายปี เมื่อย้อนกลับมามองมันก็ยังคงให้อารมย์ mini 2 ประตู หลังลาดที่สวย classic เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 17:49:34 »
    CLA250 แรง สวย

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 17:53:06 »
TT มือสอง ราคาน่าจะนิ่งๆแล้วมั้งครับ ตกอีกไม่เกิน20 % นับจากที่ซื้อ มือสองตอนนี้ ที่น่าห่วงคงเป็นเรื่องซ่อมบำรุง เพราะมันมีหลายที่มาหลายแหล่งหลายสเปค อะไหล่บางตัว มันแตกต่างกันตามแหล่งตลาดที่ขาย ถ้าจะซื้อต้องเช็คให้ดีก่อนว่าเจ้าของเดิม ซื้อจากผู้นำเข้าที่ไหน เอารถมาจากตลาดไหน สเปคอะไรรุ่นอะไร ดูแค่ปีจดทะเบียนไม่ได้  เรื่องหน้าตาผมว่ามันโอเคจากนี้อีก5 ปียังสวยอยู่ ตัวใหม่รุ่นMK3 ก็คนขับไม่เยอะเท่าMk2 ทำให้รุ่น Mk2 ยังดูไม่ตกรุ่นมากเพราะไม่มีรุ่นใหม่มาเปรียบเทียบ แต่ผมสังเกตว่ารุ่น Mk2 นี่หายไปจากท้องถนนเยอะกว่าช่วง4-5 ปีก่อนมากๆ ไม่รู้หายไปไหนกันหมด

Mini - ด้วยความที่หน้าตามันคล้ายๆกันมันเลยดู "ไม่เก่าตกรุ่น" แต่จะบอกว่า "คลาสสิค" ก็คงไม่เต็มปากสำหรับรถรุ่นใหม่ๆ แต่มันก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ รวมถึงยังมีตัวแทนจำหน่ายที่ดูแลได้ในระยะยาว ราคามือสอง เท่าที่เฝ้าดูก็ตกมาจากมือหนึ่งมาระดับนึงแล้วก็นิ่งๆ ขยับไม่มาก ถ้าจับมือสองโอกาสเจ็บตัวก็ไม่มาก ถ้าไม่ต้องซ่อมหนัก ค่าเสื่อมไม่น่ากลัวเท่าค่าซ่อม กับค่าแต่ง

CLA - มือสองไม่มีข้อมูลไม่ได้ ติดตามครับ แต่ก็น่าจะเป็นไปตามรถเบนส์ทั่วๆไปสมัยนี้ ราคาก็ตกตามปรกติจับมือ2เบนส์ ซื้อง่ายขายไม่ยาก โดยเฉพาะรุ่นที่ไม่ใช่ไฮบริด ที่เริ่มจะเหลือน้อย จะหนักมากอีกทีก็ตอนมีรุ่นใหม่ออกมา ถึงจะลงเยอะอีกสเตป แต่กว่าCLA จะตกรุ่นผมว่าคงมี3-4 ปีนับจากนี้เพราะตอนนี้ยังไม่มีแม้แต่ spy shot จากวันที่เห็นspy shot คงมีอีกปี ครึ่งกว่าจะเปิดตัวแล้วมีอีก ครึ่งปีถึงจะเห็นบนถนนเมืองไทยและบวกไปอีกอย่างต่ำครึ่งปีถึงปีนึง กว่าจะมาผลิตในไทย

ในคำถามที่ถาม หลังจากใช้ไป4-5ปีใครดูเก่า น้อยสุด ไป มากสุด
 มินิ (เพราะหน้าตาเหมือนกันไปหมด) - CLA (เพราะยังไม่มีรุ่นใหม่ออกมา) - TT(เพราะมันตกรุ่นแล้วตอนนี้)

ราคาตก

TT (เพราะตกมามากแล้ว และรุ่นใหม่ออกมาแล้วราคานิ่งแล้ว) - มินิ (ราคามือสองนิ่งกว่า เบนส์) - CLA (ราคามือหนึ่งยังลดไม่เยอะแต่พอปลายอายุน่าจะมีการลดราคาเทขายกดราคามือสองอีกรอบ แถมรถทือสองตอนนี้ยังมีไม่เยอะในตลาดมือสอง ราคายังแอบสูงอยู่ พอถึงจุดหนึ่งที่เริ่มเก่าจะมีรถมือสองเข้ามาฟลัดราคาลงอีกจากวันนี้)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 17:57:15 »
ขับหล่อทั้ง 3 คันเลย

เป็นผมคงจะคิดหนัก

ผมคงต้องถามแฟนดู ว่าชอบคันไหน

หรือต้องถามน้อง ๆ สาว ๆ ดูว่าชอบคันไหน

ผมก็จะเอาคันนั้นครับ 555

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 18:59:30 »
mini ผมว่าอยู่ยาวสุด เพราะมันเป็นทรงนี้มาหลายปีมากกกก และด้วย target ของมินิเองก็คงไม่ฉีกไปจากนี้แล้ว

TT น่าจะรองลงมา เพราะไม่โหลในไทยภายในปรับน้อย ภายนอกดันเป็นช่วงเปลี่ยนของดีไซน์พอดี จากทรงกลมเป็นเหลี่ยม แต่ผมว่ามันก็ยังสวยในสายตาผมนะ อาจจะเพราะเห็นไม่บ่อย

cla ออกมาหลังสุด แต่ขึ้นชื่อตราดาว เปลี่ยนบ่อยละเปลี่ยนเยอะ cla สำหรับผมถือเป็น facelift ที่แทบจะไม่เปลี่ยนแล้ว แต่โมเดลหน้าคงปรับสภาพครั้งใหญ่ตามที่ค่ายนี้ทำ

เรื่องราคาตกผมคงไล่ TT-mini-cla ตามลำดับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 19:31:08 »
Cla ไปเร็วสุดครับเครื่องจากเป็นซีดาน
TT ก็น่าจะไปเร็วเหมือนโฉมที่แล้ว
ถ้าซื้อมาเก็บและขับเล่นวันหยุดก็ mini coupe ครับ

แต่ถ้าเอามาใช้ชีวิตประจำวันต้อง cla อย่างน้อยก็มีหลายประตู และซ่อมบำรุงน่าจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 20:16:07 »
mini ครับ ;)

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 20:42:31 »
 TT แรงโหด ตอนนี้อยากได้มาก  :'(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 21:51:41 »
TT ราคาคงร่วงพอตัว แต่หน้าตาคงอยู่ได้นานครับ ค่ายนี้เปลี่ยนโฉมที เหมือนไม่เปลี่ยน

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 00:00:18 »
Cla
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 00:09:22 »
Mini coupe อาจจะได้รถcollectible น่ะครับ
เหมือนเคยอ่านมาว่าโฉม coupe ไม่น่าจะได้ไปต่อในgen นี้
พอไม่มีรุ่นใหม่ออกมาก็จะไม่ตกรุ่นแน่นอนครับ;)

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 00:32:14 »
หน้าตาดูไม่ตกรุ่น mini > TT > cla

เรื่องราคา TT > mini > cla

ส่วนเรื่องการขับขี่ เนื่องด้วยส่วนตัวเป็นคนชอบเทสรถรุ่นที่ใหม่ๆ จากที่เคยขับมาทั้งสามรุ่นทั้ง รถเพื่อน รถเทส

ส่วนตัวผมขอยกให้ TT ครับ  ช่วงล่างหนึบ การบังคับได้ดั่งใจสั่ง เครื่องยนต์พอไปวัดไปวาได้ ยิ่งถ้าได้เป็น TTS นี่สุดๆ

ที่พูดมาทั้งหมดนี้เป็นแค่คหสต.นะครับ สุดท้ายนี้แล้วขึ้นอยู่กับเราชอบคันไหน เลือกคันนั้น ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็วๆนะครับ
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 01:41:51 »
1.ตอบลำบากมากเพราะ TT, Mini ทรงมันคล้ายๆกันไม่ค่อยเปลี่ยน ดูไม่ค่อยตกยุค
   CLA ก็สวยล้ำมากๆ แต่ถ้าให้เลือกคงตัวนี้
2.มินิตกที่สุด ถึงจะเป็นคูเป้แต่ค่ายนี้ราคามือสองตกกระจายอยู่ ส่วนTTรถสปอร์ตราคาแข็งอยู่ล่ะ CLAเบ้นยังไงก็ดีกว่ามินิ

ถ้าให้เลือกผมชอบ Cooper Coupe

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 16:18:28 »
สามตัวนี้ คงเลือกMini

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 01:14:39 »
เลือก มินิ ด้วยคน อย่างน้อยมีศูนย์ฯซ่อมจริงๆจังๆ คิดอะไรไม่ออก ยังพอจับเข้าศูนย์ฯได้ (ค่าแรงหรือค่าอะไหล่ค่อยว่ากัน) แต่ทุกวันนี้อู่นอกที่ทำแต่ มินิ โดยเฉพาะก็มี หน้าตารถแบรนด์นี้มันก็เปลี่ยนจากนี้ไปได้ไม่มากแล้ว สังเกตจากตลาดมือสองดู ยังมี R53 บางคันตั้งราคาขายเกือบๆเท่า R56 ปีแรกๆด้วยซ้ำ หรือลองถามคนทั่วๆไป ยังแยก R53 กับ R56 ไม่ออกเลย ซึ่งมันเป็นตัวบอกได้แล้ว รถมือสองสภาพดีๆน่าจะยังพอหาได้อยู่ เพราะคนที่ใช้มีหลายกลุ่ม กลุ่มวัยรุ่นแต่งกระจาย กลุ่มใช้เดิมๆ เป็นต้น

ส่วน TT เป็นรถเกรย์ซะเยอะ ส่วนตัวถ้าเล่นรุ่นนี้ก็คงต้องจิ้มไปที่ TTs เท่าที่ทราบมา จะเล่นรุ่นนี้ต้องเริ่มตั้งแต่สืบข้อมูลว่าจดเป็น TTs มั้ย เลี่ยงภาษีรึป่าว คือเริ่มก็มีเรื่องปวดหัวแล้ว หลังจากนั้นก็ต้องหาอู่ข้างนอกอีก ไม่มีศูนย์ฯซ่อมเป็นเรื่องเป็นราว และมือสองส่วนใหญ่เท่าที่สังเกตดู หาแบบเดิมๆไม่โมฯเลยแทบไม่มี แต่เรื่องสมรรถนะใน 3 ตัวเลือกนี้ ให้ TT เป็นอันดับหนึ่ง

CLA ผมว่าน่าสนใจน้อยสุดในกลุ่มในเรื่องภาพลักษณ์ภายนอก เพราะมันเป็น 4 ประตู (ถึงจะมีเอกลักษณ์ในเรื่องหลังคาเตี้ยก็ตาม) แต่ราคาขายต่อในอนาคต เชื่อว่าเบนซ์จะมีราคาขายต่อดีกว่าออดี้

สรุปแล้ว
- เอาราคาขายต่อตกน้อยสุด ดูเก่าช้าสุด = Mini
- เอาสมรรถนะเป็นหลัก = TT
- เอากลางๆ ภาพลักษณ์ภายนอกของตัวรถไม่เด่นมาก แต่ราคาขายต่อในอีก 5 ปีไม่น่าเกลียด = CLA

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2016, 01:17:37 โดย GaB »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 14:04:24 »
เปนผมเลือก มินิ เลยครับ ลองมาคง TT

แต่มินิ จุกจิกมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก(ยิ่งรุ่นนี้ ไฟโชว์ทั้งวัน) แต่ก็น่าเก็บครับ หาไม่ได้แล้ว :'(

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 17:03:44 »
ผมชอบ มินิ นะ อิอิ ถ้าเน้นรถน่ารักๆ แต่ไม่อยากขับอีโค่คาร์ราคาถูกๆ มินิก็ดูหล่อๆ วัยรุ่นๆเลย

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 17:14:29 »
มินิอีกเสียงครับ