ผู้เขียน หัวข้อ: A250 CLA250 ค่าเซอร์วิสแต่ละศูนย์เท่ากันรึเปล่าครับ  (อ่าน 9175 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
ผมใช้ CLA 250 มาประมาณสามหมื่นกิโลนิดๆ เคยเข้ามาเช็คที่ศูนย์ตามระยะมาก็สามครั้ง
เคยอ่านผ่านๆในบอร์ดนี้ มีทั้งผู้ใช้ A 250 CLA 250 บอกว่าเข้าศูนย์เช็คระยะปกติแล้วค่าใช้จ่ายประมาณ 6-7 พันบาท
จากที่ผมเคยเข้าศูนย์เช็คระยะเซอร์วิส A (2 ครั้ง) และ B (1 ครั้ง) เสียค่าใช้จ่ายประมาณแตะหมื่นทุกครั้ง
ผมเลยสงสัยว่าค่าเซอร์วิสแต่ละศูนย์ไม่เท่ากันรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

Re: A250 CLA250 ค่าเซอร์วิสแต่ละศูนย์เท่ากันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 15:25:28 »
ใช่ครับแต่ละที่เสียไม่เท่ากันผมก็เปลี่ยนศูนย์ลองดูเช่นกันถึงรู้
แต่แพงต่างกันหน่อยครับไม่เกิน 1500-2000 จ้า
อย่างหลายๆคนในนี้บอกว่าเช็คครั้งแรก 6000-7000 ผมก็ไม่ทราบว่าที่ไหนนะ
เข้าศูนย์มา 2 ครั้ง มี 10000 ต้นๆตลอดเช่นกันเหมือนคุณ จขกท นั่นละครับ

Re: A250 CLA250 ค่าเซอร์วิสแต่ละศูนย์เท่ากันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 15:45:19 »
ใช่ครับแต่ละที่เสียไม่เท่ากันผมก็เปลี่ยนศูนย์ลองดูเช่นกันถึงรู้
แต่แพงต่างกันหน่อยครับไม่เกิน 1500-2000 จ้า
อย่างหลายๆคนในนี้บอกว่าเช็คครั้งแรก 6000-7000 ผมก็ไม่ทราบว่าที่ไหนนะ
เข้าศูนย์มา 2 ครั้ง มี 10000 ต้นๆตลอดเช่นกันเหมือนคุณ จขกท นั่นละครับ

ครั้งหน้าจะลองศูนย์อื่นดูบ้างครับ  :)

ออนไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 16:02:30 »
ผมดูจากรายการแล้วสงสัยเรื่องน้ำมันเบรค ปกติน้ำมันเบรคจะพร่องตามผ้าเบรคไม่ใช่เหรอครับ หมายความว่าผ้าเบรคเริ่มบางจนต้องเติมน้ำมันเบรคเพิ่มเหรอ ?

ส่วนกรองแอร์ Benz ขึ้นชื่อว่าเป็นชิ้นส่วนที่แพงโหดไร้สาระตัวหนึ่ง เห็นว่าเป็นกรองคาร์บอน เปลี่ยนกันเองข้างนอก 1,xxx เท่านั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 17:05:38 »
.
.
.
ผมว่าพวกเราไม่แปลกครับ
เพราะผมก็หมื่นต้นทุกครั้งเช่นกัน แต่พวกที่ 6-7 พันนั่นแหละที่แปลก

ใครที่เคยเข้าเช็คระยะสองรุ่นนี้แล้วได้ราคา 6-7 พัน
ผมรบกวนขอดูบิลพร้อมกับบอกศูนย์หน่อยครับว่าที่ไหน
จะเป็นพระคุณกับเพื่อนๆใรบอร์ด

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 17:36:59 »
ราคาไม่เท่ากันครับ และก็เป็นประเด็นกันมาตลอดถึงมาตราฐาน
ประก่อนหน้านี้มีเรื่อง C Class รุ่นเดียวกัน เช็ค Service A เหมือนกัน แต่บางที่คิดแพงกว่าที่อื่นมาก
ปัญหาคือของสิ่งเดียวกันแต่ละศูนย์คิดราคาไม่เท่ากัน และบางศูนย์ service A ต้องเปลี่ยน บางศูนย์ก็ไม่เปลี่ยน
ต้องลองเปรียบเทียบดูนะครับ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:14:32 »
ส่วนหนึ่งกี่ยวข้องกับระยะ กม. ของ Service A ที่เข้าใช้บริการหรือเปล่าครับ เพราะถ้าเป็นผม Service A วิ่งสัก 7,000 กม. ผมอาจจะสั่งเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง พวกกรองแอร์อะไรก็ยังไม่เปลี่ยน หรือถ้าเป็นเครื่องดีเซล (Hybrid) ตัวใหม่ก็มีค่าน้ำยา AdBlue อีกที่แตกต่างกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:56:19 »
ศูนย์ที่ผมซื้อให้ส่วนลด 25%
ถ้าไปทำที่อื่นได้ลด 15-20%
และผมบอกไม่เปลี่ยนกรอง
ก็ประหยัดไปได้เยอะอยู่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 19:03:15 »
ที่สงสัยก็คือ

Short test perform

กับ

Extra work

มันคือ อะไรเหรอครับ ?

น้ำมันเบรค ลิตรละพัน ... มันเทพกว่า ate super blue หรือ dixcel 5.1 อีกแฮะ แล้ว มันจำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยเหรอ ? ญี่ปุ่นเปลี่ยนกัน 6 หมื่นกม. เลยอ่ะ

ไล่พวกจุกจิกนี้ไปได้ ก็ลงมาอีกหลายพันนะ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 19:07:45 »
ตัดกรองแอร์ข้อสุดท้ายไป ก็จะทำให้ราคาพอๆ กับคนอื่นครับ
ผมก็ไม่รู้ต้องเปลี่ยนบ่อยแค่ไหน บางศูนย์บอกทุก 10,000 km
บางศูนย์บอก 20,000km บางที่บอกมีกลิ่นค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ Sgt. A

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 11:06:40 »
ของผมเซอร์วิสเอ 10,000 กิโล ประมาณ 4,400 บาทครับ แต่ครั้งแรกศูนย์ให้ฟรีเลยไม่ได้จ่ายเงิน  - -* ต้องไปค้นบิลดูว่ามีรายการอะไรบ้าง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 11:38:41 »
ราคาไม่เท่ากันครับ และก็เป็นประเด็นกันมาตลอดถึงมาตราฐาน
ประก่อนหน้านี้มีเรื่อง C Class รุ่นเดียวกัน เช็ค Service A เหมือนกัน แต่บางที่คิดแพงกว่าที่อื่นมาก
ปัญหาคือของสิ่งเดียวกันแต่ละศูนย์คิดราคาไม่เท่ากัน และบางศูนย์ service A ต้องเปลี่ยน บางศูนย์ก็ไม่เปลี่ยน
ต้องลองเปรียบเทียบดูนะครับ

ถ้าเป็นดังนี้ ผมสงสัยว่า เซอร์วิส A แต่ละศูนย์น่าจะเปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองไม่เท่ากัน
แสดงว่าศูนย์ที่ผมใช้ น่าจะจับเปลี่ยนมากกว่าที่อื่น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 11:43:41 »
ส่วนหนึ่งกี่ยวข้องกับระยะ กม. ของ Service A ที่เข้าใช้บริการหรือเปล่าครับ เพราะถ้าเป็นผม Service A วิ่งสัก 7,000 กม. ผมอาจจะสั่งเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง พวกกรองแอร์อะไรก็ยังไม่เปลี่ยน หรือถ้าเป็นเครื่องดีเซล (Hybrid) ตัวใหม่ก็มีค่าน้ำยา AdBlue อีกที่แตกต่างกัน

ของผมเข้าเซอร์วิสครั้งแรกประมาณหมื่นกิโลครับ ตามหน้าจอที่ขึ้นเตือนให้เข้ารับเซอร์วิส
ยอมรับว่า ทางศูนย์แจ้งมาต้องเปลี่ยนอะไรบ้างตามแพคเกจเซอร์วิส
ผมก็เลยเปลี่ยนตามที่เค้าระบุมาครับ เพราะคิดว่าเป็นสิ่งที่ต้องเปลี่ยนตามระยะทาง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 11:48:39 »
ศูนย์ที่ผมซื้อให้ส่วนลด 25%
ถ้าไปทำที่อื่นได้ลด 15-20%
และผมบอกไม่เปลี่ยนกรอง
ก็ประหยัดไปได้เยอะอยู่ครับ

กรองแอร์ผมเปลี่ยนรอบแรกตอนหมื่นกิโล
ตอนครบสองหมื่นกิโล เซอร์วิส B ยังไม่ได้เปลี่ยน
พอครบสามหมื่นกิโล รอบนี้ ศุนย์ระบุว่าต้องเปลี่ยน
และพอดีว่าแอร์ผมมีเสียงเหมือนใบไม้เข้าไปติดพัดลมแอร์
เลยเปลี่ยนกรองและเอาเศษใบไม้ออกจากระบบแอร์ออกมาด้วยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 11:58:31 »
ที่สงสัยก็คือ

Short test perform

กับ

Extra work

มันคือ อะไรเหรอครับ ?

น้ำมันเบรค ลิตรละพัน ... มันเทพกว่า ate super blue หรือ dixcel 5.1 อีกแฮะ แล้ว มันจำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยเหรอ ? ญี่ปุ่นเปลี่ยนกัน 6 หมื่นกม. เลยอ่ะ

ไล่พวกจุกจิกนี้ไปได้ ก็ลงมาอีกหลายพันนะ

Short test perform กับ Extra work
ผมก็ยังไม่ทราบว่าคืออะไร เหมือนกับเป็นการเก็บค่าใช้จ่ายค่าแรงแฝงแบบกินเปล่ากับลูกค้ารึเปล่า
ไว้รอบหน้าเข้าศูนย์จะถามดูครับ
ส่วนน้ำเบรคราคาโหดนั้น ศูนย์แจ้งว่าต้องเปลี่ยน ผมก็เลยสั่งเปลี่ยนไปเพราะคิดว่าถึงระยะที่ต้องเปลี่ยน
ก็ยอมรับครับว่าผมเองไม่ได้คิดในจุดนี้ว่าถึงระยะรึเปล่าที่จะต้องเปลี่ยน
และคิดเสมอว่ามาตราฐานการเข้าเซอร์ในศูนย์บริการ ระยะการเปลี่ยนถ่ายของเหลว
หรือเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะทางน่าจะเหมือนกันหมด ก็เลยไว้วางใจให้ศูนย์เปลี่ยนไปตามที่เจ้าหน้าที่แนะนำมาครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 12:03:17 »
ตัดกรองแอร์ข้อสุดท้ายไป ก็จะทำให้ราคาพอๆ กับคนอื่นครับ
ผมก็ไม่รู้ต้องเปลี่ยนบ่อยแค่ไหน บางศูนย์บอกทุก 10,000 km
บางศูนย์บอก 20,000km บางที่บอกมีกลิ่นค่อยเปลี่ยน

พอดีรอบนี้รถผม แอร์มีเสียงเหมือนใบไม่ไปติดในระบบแอร์
เลยให้เค้าเปลี่ยนกรองและเอาเศษใบไม้ออกมาด้วย
เสียงรบกวนแก้หายและแอร์เย็นขึ้นกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 12:19:26 »
short test perform จำเป็นต้องทำ เพราะเป็นการ star ไปจับที่รถ ว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่
-น้ำมันเบรคเบนซ์ไม่ได้เทพ แต่ ร้านทั่วไปไม่มีขาย(หมายถึงร้านที่ไม่ขายอะไหล่เบนซ์) เพราะใช้ dot 4+  ต้องหาร้านที่มียี่ห้ออื่นซึ่ง สามารถทดแทนได้ เช่น ate sl6 เป็นต้น  และการเปลี่ยน น้ำมันเบรค จริงๆ ใช้ไม่ถึง 350 ซีซี ด้วยซ้ำ แต่ มาคิดคุณ 1 ลิตร ก็นะ.....
-ส่วนกรองแอร์ ข้างนอก ก็ ราคาราว พันกลางๆ ได้  นี่ยังดี คุณไม่เจอ ก้านปัดน้ำฝน ราคา ราว สองพันปลายๆ นะ
- เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผมเคยทำ 5 พันนิดๆ เพราะผมเลือกช่วงมีโปร แถมน้ำมันเครื่องสองลิตร ก็รับได้นะ กับราคานั้น

ออฟไลน์ zocket00

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 12:38:48 »
พวกกรองๆทั้งหลายนี่บางทีศูนย์ก็พยายามจะให้เปลี่ยนซึ่งราคาก็อย่างที่เห็นอะครับแพงไร้สาระมากจริงๆอย่างที่ คห. บนๆพูด ผมก็ไม่เปลี่ยนแล้วไปหาเอาข้างนอกถูกกว่ามาก เลยเข้าทีเหลือไม่เกิน 6-7 พันบาทครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 12:51:49 »
short test perform จำเป็นต้องทำ เพราะเป็นการ star ไปจับที่รถ ว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่
-น้ำมันเบรคเบนซ์ไม่ได้เทพ แต่ ร้านทั่วไปไม่มีขาย(หมายถึงร้านที่ไม่ขายอะไหล่เบนซ์) เพราะใช้ dot 4+  ต้องหาร้านที่มียี่ห้ออื่นซึ่ง สามารถทดแทนได้ เช่น ate sl6 เป็นต้น  และการเปลี่ยน น้ำมันเบรค จริงๆ ใช้ไม่ถึง 350 ซีซี ด้วยซ้ำ แต่ มาคิดคุณ 1 ลิตร ก็นะ.....
-ส่วนกรองแอร์ ข้างนอก ก็ ราคาราว พันกลางๆ ได้  นี่ยังดี คุณไม่เจอ ก้านปัดน้ำฝน ราคา ราว สองพันปลายๆ นะ
- เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผมเคยทำ 5 พันนิดๆ เพราะผมเลือกช่วงมีโปร แถมน้ำมันเครื่องสองลิตร ก็รับได้นะ กับราคานั้น

ขอบคุณครับ เคยอ่านเจอว่ากรองแอร์ข้างนอกถูกกว่ามาก พอดีรุ่นที่ผมใช้ต้องถอดจากภายในรถบริเวณเก๊ะด้านหน้า
ไม่กล้าเสี่ยงถอดเลยยอมเปลี่ยนที่ศูนย์ครับ
เรื่องน้ำมันนี่ ที่ศูนย์ BMW ก็เป็นครับ ผมเจอเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็คล้ายๆกันคือจะคิดเกินลิตรที่เปลี่ยนจริง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 12:54:06 »
พวกกรองๆทั้งหลายนี่บางทีศูนย์ก็พยายามจะให้เปลี่ยนซึ่งราคาก็อย่างที่เห็นอะครับแพงไร้สาระมากจริงๆอย่างที่ คห. บนๆพูด ผมก็ไม่เปลี่ยนแล้วไปหาเอาข้างนอกถูกกว่ามาก เลยเข้าทีเหลือไม่เกิน 6-7 พันบาทครับ

ขอบคุณครับ ไว้ครั้งหน้าถ้าเข้าศูนย์ ผมคงต้องดูรายละเอียดมากกว่าครั้งนี้ครับ