ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าSUBARU ไม่มีจุดยืนอย่างนี้ แล้วเราแค่ผู้บริโภค จะไว้วางใจในบริษัทและศูนย์ได้?  (อ่าน 13039 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
สนใจ มาเลื่อยๆ เพราะราคายั่วใจ
แต่ได้ไปลอง แล้ว กลับมาดู The clip & review
มันไม่ได้เร็ว และไม่ได้ประหยัด ที่สำคัญ ไม่ได้มีความจำเป็น ต้องใช้ AWD

ล่าสุดอ่าน ข่าวร้อนยิ่งกว่า อากาศช่วงนี้อีก ลดสองแสนซะงั้น
ที่ผ่านมา ขึ้นราคาเพื่อ?...?
ตามกระแส ขาใหญ่ที่ทยอยขึ้นกันไป T & H ใน D SEG คันละ ห้าหมื่น
เอาบ้าง แต่ลืมดูว่า อะไรเป็น อะไร?
และจากที่เพื่อนๆ ชอบตั้งกระทู้ ถามว่า รถแต่ละคัน กำไรเท่าไร
ที่แน่ๆ ของ SUBARU สองแสนUP

อนาคตจะ ไว้ใจได้ก่า ผ่อนที สี่ปี นะ
เดี๋ยวถ้าใช้ไป บอก อะไหล่ไม่มี ต้องรอของ สอง สาม หก เดือน แล้วจะทำยังงัย

เหมือนที่ว่า รักษาความดี งาม ของบริษัทไว้ ยากกว่า แค่ทำให้สินค้ารุ่นเดียวดังแล้วฟุบ
แล้วเราจะ ไว้วางใจได้ อย่างไร ที่จะซื้อ มา ใช้, ความน่าเชื่อถือสำคัญสุด ต้องฝากชีวิต ไว้ในSUBARU
หรือเมืองไทยเป็นประเทศที่เข้าง่าย-ออกง่ายในการ ดำเนินธุระกิจ ถ้าเสียก็แก้ตัวใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2016, 20:48:05 โดย yourturle »
One Day.

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
ราคาหายทีเดียว 2 แสน  อื้อหือ
ต่อ หาส่วนลดกันแทบตาย  สุดท้ายรอข้ามเดือนปุ๊ป  ลด 2 แสน

ออฟไลน์ DriveOnly

ใจเย็นครับ ตอนนั้นที่ขึ้นราคา set บ้านเราขึ้นไปทดสอบแนวต้านที่ 1420 จุด ก่อนจะยืนไม่ไหวร่วงมาที่ 1380 กว่าจุด ยังไรปัจจัยสนับสนุนต่อไป แต่ปิดตลาดวันนี้กลับมาบวกได้ ซึ่งไร้ทิศทางมากๆ โดยพรุ้งนี้จะกลับไปทดสอบ 1400 จุดอีกครั้ง ราคารถก็เลยขอพักฐานก่อน เดี่ยว set กลับขึ้นไปยืนได้ที่ 1400 จุด สัก 2-3 อาทิตย์ คงได้เห็นการขึ้นราคาอีกรอบแน่ๆๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมเพิ่งออกมาได้ 3 อาทิตย์ แต่ตัวเก่าราคาเก่านะครับ ส่วนตัวผมเฉยๆนะ เพราะตอนไปจองรถทำสัญญา ผมยังบอกเลยไม่เกินเดือนหน้า ลดราคาแน่นอน แล้วก็ลดจริงๆ (ถ้าซื้อหวยป่านนี้รวยไปแล้ว)

สำหรับผมมองว่าน่าจะดีด้วยซ้ำ เพราะลูกค้าคนอื่นจะได้จะได้สินใจได้ไม่ยาก และยิ่งมีคนใช้มากขึ้น ยิ่งเป็นผลต่อดีต่อลูกค้าเดิมซะอีกครับ คนรอบข้างผมมากกว่า 10 คนที่ซื้อเมื่อสามปีที่แล้ว ราคาน่าจะ 1.39 ล้านตัว 2.0 ธรรมดา ทุกครั้งที่เจอไม่มีใครบ่นอะไรเรื่องลดราคา มีแต่ยิ้มชมเพราะรถเค้าขับดีมากๆ ส่วนใหญ่วิ่งทางไกลทั้งนั้น 3 ปีวิ่งกันไป 7หมื่นเลยครับ

ส่วนผมเพิ่งเข้าศูนย์ได้สองครั้ง ครั้งแรก 1,000 โล ครั้งที่สองไปใส่ ค้ำ STi บอกเลยว่าประทับใจมากกว่าศูนย์ฮอนด้า กับมิตซู เยอะครับ โทรนัด 8.00 เอารถเข้าได้เลย 9.00 ยืนดูรถได้ ช่างคุยง่าย ได้ความรู้เยอะ

นี่ถ้าไม่ติดว่าต้องการรถที่ใหญ่จริงๆ ผมคงเอา Forster  แทนปาเจโร่ไปแล้วครับ ส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับการขับขี่มากกว่าสิ่งอื่น ยี่ห้อตลาดซื้อฮอนด้ามาครั้งเดียวคงไม่เอาอีกแล้วครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าไม่ลดแล้วขายไม่ออก อันนี้น่ากลัวกว่าลดราคาแล้วขายเทน้ำเทท่าอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2016, 21:05:47 โดย PKS8 »

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ off_033

คิดว่า..
XV ปีที่แล้วขายดีมาก คิดว่าอยู่ตัวขึ้นราคาซะเลย

มาปีนี้ XV mc ยอดหนืด  forester ยอดหน่วงๆ  เลยต้องกระตุ้นหน่อย

แต่ก็ดีอย่าง  จากที่ลดราคาผมหันกลับมามอง XV อีกครั้ง + ชำเลือง forester ตัวล่างด้วย

ส่วนคนออกไปก่อนคงได้แต่ทำใจ

ถ้าคนใช้เยอะๆเอาให้เกิดเหมือน mazda,ford  คงมีแผนอื่นมากกว่าลดราคามาจูงใจแน่นอน  ตอนนี้เน้นหาลูกค้าใหม่ก่อน(ยังกะโปรมือถือ)

ออฟไลน์ porcupine

นึกว่าลามราคาน้ำมันตลาดโลก ปลายปีมีอีกดอกแน่ หรือมีอีกหลายดอก ยิ่งกว่าลุ้นหวยอีก

ออฟไลน์ mozart

ถ้าผมเพิ่งซื้อมาไม่นานคงรู้สึกแย่ครับ ไม่ชอบอะไรแบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ jumpon77

เอาแบบนี้นะครับผมลองขับ foresterเมีอต้นเดีอนผ่านมาครับผมพอใจราคา foresterรุ่นล่างสุดครับแต่มีข้อเปรียบเทียบถ้าเอาXV ตัวท็อป ราคามันเท่าตัว forester 2.0iครับแต่เมีอเสาร์ที่ผ่านมาพีชายผมเค้าบอกผมว่าXVมันปรับราคาลงผมช็อคอะดิครับจริงๆๆในแหงของผู้บริโภคผมว่ามันเปนกำไรนะครับในส่วนคนที่ชีอก่อนหน้านันมีแน่ๆๆทีจะตั้งคำถามว่าเสียดายและเสียงด่าแน่นอนครับแต่ถ้าเปนผมจะชีอรถSUBARUผมเองก็จะชีอแน่ๆๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ FyGI

ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อรถใหม่ Subaru เร็วๆ นี้

เรื่องราคาที่แกว่งอยู่ตอนนี้ ถามว่ามีผลไหม ก็มีผลครับ
แต่ความชอบในคุณงามความดีของตัวรถมีมากกว่า

ถ้ารถคันต่อไป ไม่ใช่ Subaru ผมไม่จบเรื่องรถแน่ๆ

เรื่องศูนย์ เรื่องอะไหล่ เรื่องซ่อมผมเฉยๆ
เพราะเจอกับ Honda ศูนย์เยอะไปก็ไม่มีค่าอะไร
ถ้าไม่มีประสิทธิภาพในการบริการดีพอ

เพื่อนผมถอย XV 1.35 มาก็หลายคน ก่อนปรับราคา 998 ก็อีกเพียบ
หลายคนเห็นราคาที่ปรับก็ตกใจ มีบ่นบ้าง แต่ไม่ได้อะไรมากมาย
มันบอกดี จะได้มีเพื่อนบนท้องถนนเยอะขึ้น เดี๋ยวอะไหล่ก็เยอะตามขึ้นเอง

ผมว่า ตันจง พลาดตรงที่จับลดราคาลงเลย
แทนที่คงราคาเดิมแล้วเก็บไว้เป็น Margin ให้เซลล์เอาไว้เป็นโปรโมชั่นให้ลูกค้า จะดีกว่า
ไม่ทำให้ลูกค้าที่เพิ่งซื้อเสียความรู้สึก และไม่ทำให้ลูกค้าใหม่สับสนด้วย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมอยากให้ค่ายรถทำราคาให้ชัดเจนครับ

ไม่ใช่คิดจะขึ้นก็ขึ้น จะลงก็ลง

ทำแบบนี้เหมือนขายของเด็กเล่นเลย

คนซื้อก่อนก็ใจหายสิครับ

ฝาก Subaru ช่วยกรุณากำหนดราคาให้ไม่ผันผวนแบบตลาดหุ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Mike

คนซื้อ Subaru ส่วนใหญ่ ไม่คิดมาก ขนาดนี้ครับ ไปเข้ากลุ่ม XV Cafe Band แล้วคุณจะเข้าใจมากขึ้น
แต่ก็มีบ่นๆ เพราะอะไหล่ บางตัวก็ รอ สอง สาม หก เดือน หรือมากกว่า แล้วจะทำยังงัย? คำตอบคือรอ ไม่ก็เพิ่งตัวเองครับ

คนในคลับเข้ารักและชอบที่ตัวรถ ไม่ได้รักตันจง หรือศูนย์หรือช่าง

สำหรับบางคน ผมว่า Subaru  ไม่เหมาะจะเป็นรถคันเดียวของบ้าน
ศูนย์ Subaru  ยังต้องพัฒนาอีกเยอะ
สำหรับผมตอนนี้ ให้คะแนน ศูนย์ Subaru ติดลบ พอๆกับ Ford
แต่เสาร์-อาทิตย์นี้ ผมจะไปจอง XV 2.0i-P ละ หลังจากเล็งมานาน แล้วเขว่ไป CX-5 2.0s ตอน XV ดีดขึ้นไป 1.298 m
ตอนนี้ลงมาละ ก็เขว่กลับมา 55+
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
จำไว้เป็นบทเรียนเลยครับ ถ้าจะซื้อยี่ห้อนี้ รอสักสองปีค่อยซื้อ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Chris Evn

ระหว่างลดราคาอย่างเป็นทางการ

กับให้เซลล์ลดเป็นส่วนลดทีหลัง

ชอบแบบไหนกว่ากัน

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
น่าคิดนะครับ...

มันสามารถบอกได้ถึงอะไรหลายๆอย่าง
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ SM.

ทำแบบนี้บ่อยๆ คนซื้อจะติดนิสัย คือจะรอช่วงลดราคาแบบนี้ ถ้าไม่ลด ก็ไม่ซื้อ ไม่ต้องไปต่อรองกับเซลด้วย

ออฟไลน์ h0661036

กำลังซื้อน้อยก็ต้องลดราคาเพื่อกระตุ้นยอดขายเป็นธรรมดา     

อย่างเวลาซื้อพวกโทรศัพท์มือถือแพง ๆ  ราคาก็ตกแน่ๆ  ไม่เห็นจะมีใครด่าบริษัทไม่มีจุดยืน

คือถ้ามันไม่ติดว่าศูนย์ฯอยุ่ไกลบ้าน    ลดขนาดนี้ผมก็สนใจเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kan.kom

เอาจริงๆ นอกจากอินดี้ กับช่วงล่างแล้ว ซูไม่มีอะไรให้ขายได้เลย เป็นรองคนอื่นทั้งนั้น
ในเมื่อขายไม่ได้ก็ต้องลดราคา ยิ่งเก็บก็ยิ่งขายไม่ออก เงินจมเปล่าๆ
เร็วๆนี้ก็คงใกล้เปลี่ยนโฉมแล้วด้วยมั้งผมว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
กลไกตลาด มันทำงานของมันครับ

ออฟไลน์ min217

คนที่ซื้อ Subaru แปลว่าเขาชอบและรักในตัวรถนี้ เขาไม่สนศูนย์เขาพึ่งตัวเอง

ออฟไลน์ OHMMY

ผมมองว่าคนที่ตัดสินใจจะซื้อซูบารุ ยังไงก็มาทางนี้อยู่แล้ว ราคามีผลกระตุ้นต่อการตัดสินใจให้เร็วขึ้นเท่านั้นเอง
เหมือนต้องช้อนซื้อไว้ในขณะที่ราคาลง แค่คราวหน้าปรับราคาขึ้นอีก คนก็รู้ทันไม่ซื้อรอตอนราคาลงอีก ซึ่งจะมีอีกหรือไม่ก็ยังเป็นปริศนา

ออฟไลน์ AkE

ผมยังไม่เห็นว่ารถยี่ห้อนี้จุดเด่นคืออะไร ทุกอย่างงั้นๆหมด แถมซุยราคาแบบมั่วเละเทะดีจริงๆ ถึงจะเป็นตัวเทพๆแรงๆผมก้เห็นคู่แข่งก้ไม้แพ้หรอกนะ ถึงเป็นที่ญี่ปุ่นก้ไม่ใช่ระดับทอปอยู่ดี งั้นๆนะ ชอบก้ซื้อครับแต่ไม่มีไรโดดเด่น

ออฟไลน์ akewizard

บอกตามตรง....ผมเฉยๆมากกับการขึ้น-ลดราคารถของยี่ห้อนี้  ที่ผมได้มาขับก็เพราะมันลดราคานี่ล่ะ
กลับกัน ผมว่าดีซะอีกที่จะได้เห็นราคาที่แท้จริงของรถ ว่ามันสามารถขายได้ราคาถูกถึงขนาดไหน ผู้บริโภคจะได้ประโยชน์เต็มที่ก็ช่วงมันลดราคานี่ล่ะ

ส่วนเรื่องการตั้งราคาขาย  กับความน่าเชื่อถือของศูนย์ฯมันจะมีผลบ้างก็คงเป็นเรื่องของค่าบำรุงรักษาเวลาเอาเข้าศูนย์ฯว่าแพงเกินจริงหรือไม่
ก่อนเข้าศูนย์ผมจะเปิดเวปเชคราคาก่อนเสมอ ว่าอะไรที่ต้องเปลี่ยนบ้างและราคาเท่าไหร่  เทียบกับข้างนอกแล้วแพงเกินเหตุหรือไม่(ของในศูนย์ส่วนใหญ่แพงกว่าอยู่แล้วล่ะ)
ถ้าแพงกว่าไม่มากบางอย่างก็ service ในศูนย์ไป  บางอย่างแพงก็เปลี่ยนเองข้างนอก

จริงๆผมอยากจะแนะนำท่านอื่นๆ หากต้องการตัวเลข 0-100 หรือไม่ได้ need ระบบ Fulltime AWD ให้มองตัวเลือกอื่นดีกว่าครับ
ที่ๆผมชอบไปส่วนใหญ่ต้องใช้ขับสี่ยกสูง ถึงจะไปได้ (ผม Indy) ซึ่งตรงนี้รถรุ่นอื่นๆในระดับเดียวกันไม่มีคันไหนที่ให้ผมได้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประเด็นอีกอย่าง ซื้อไปแล้วจะรู้ได้ไงว่าไม่ลดกระหน่ำอีก
ซื้อไปเหมือนรอวันช้ำ ถ้าไม่เหลือๆจริงๆและไม่เสียดายเงิน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คิดซะว่า
ซื้อก่อนใช้ก่อนครับ 555

ซูบารุ คงดิ้นหนีตายมากกว่าครับ

ปีหน้า ก็ไมเนอร์เชนจ์
ก็ต้องปรับราคากันอีก
เป็นอย่างนี้ทุกยี่ห้อครับ

มือถือ ผมก็เหมือนกัน
แค่ปีเดียว ราคาหายไป ครึ่งนึง 555
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ redsun

ลดเอาลูกค้าปัจจุบัน

ส่วนรุ่นใหม่
ฝากความหวังไว้กับตัวรถและดีไซน์
หากไม่ได้ก๊อกสอง โปรโมชั่นเปิด

แต่วิธีนี้ต้องตีโจทให้แตก
ว่าลูกค้าจำนวนมาก สนใจโปรฯตรงนี้อยู่
ถ้าได้ไม่เยอะ รอบต่อไปจะมีปัญหามากกว่า

ออฟไลน์ Arturoz

• Newbie
  • *
คนติไม่ซื้อไม่เคยใช้ คนซื้อคนใช้ไม่ติ นานาจิตตังครับ ผมว่าถ้าคนชอบซุบารุส่วนใหญ่ไม่ค่อยหยุมหยิมหรอกครับ อยากได้อยู่แล้วราคาลงมาก้อซื้อสิครับ mindset ไม่เหมือนกับคนที่ใช้รถตลาดอยู่แล้ว มุมมองต่างกัน ให้ความสำคัญกันคนละเรื่องอยู่แล้ว
I am forever walking upon these shores,
Betwixt the sand and the foam,
The high tide will erase my foot-prints,
And the wind will blow away the foam.
But the sea and the shore will remain
Forever. -Kahlil Gibran-

ออฟไลน์ Auto

ผมว่าราคาขาย Subaru  ปัจจุบันมันไม่ได้น่าเกลียดอะไร   เพราะมันทำให้คนอีกหลายคมีโอกาสเป็นเจ้าของมันได้ง่ายขึ้นและอีกหลายคนมีโอกาสชำเลืองมองมันเป็นตัวเลือกในการซื้อแม้จะไม่ได้ซื้อมันก็ตาม              คนชอบเพราะมันเป็นรถที่ขับดีขับสนุก  คือชอบในข้อเด่น ๆ ของมันมากกว่าอย่างที่หลายคนบอก                    ถ้าจะให้กลับไปเป็นอย่างเดิมคือSubaru  ขายแต่รถนำเข้าญี่ปุ่นทั้งคัน ราคาแพงมากกกจนคนทั่วไปไม่มีโอกาส   เข้าถึงยากมากและไม่อยู่ในตัวเลือกการซื้อรถเลย   ผมว่าตลาด Subaru มันก็ไม่มีทางขยายตัวไปมากกว่านี้                    ส่วนเรื่องราคาขายต่อนั้นรถ Subaru ราคาขายต่อตกน้อยไม่ได้ร่วงแรงเหมือนรถยุโรป ทำให้ตลาดมือ2 มันไม่คึกคักเพราะราคามันใกล้เคียงกับการเอาเงินไปผ่อนป้ายแดง         รถอย่าง BRZ  เคยมีคนมาขายในเวปตลาดรถคันนึงราคาประมาณ 1.6 ล้านมาเร็วไปเร็วมาก       คนชื่นชอบ Subaru เองมีไม่น้อยระบบขับ 4wd    มันช่วยให้ขับสนุกและยึดเกาะถนนนดีขึ้น     อย่าอ้างว่าไม่ได้ใช้เพราะได้ลองใช้แล้วจะรู้สึกดีกว่ารถที่ไม่มี        แต่ก็เห็นด้วยเรื่องราคาที่มันมีการขึ้นลงบ่อยแกว่งไปมาทำให้ลูกค้าบางคนใจไม่นิ่งได้   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2016, 10:40:57 โดย Auto »

ออฟไลน์ yod artstu

ผมซ่อมรถเก่าจนชิน ซื้ออะไหล่เองทางเนตบ้าง
เลยเฉยๆสำหรับศูนย์เสรีไทย ที่เคยเข้า คือแน่นคิวยาวและงานบริการ
แต่สรุปว่า ไม่ผ่านครับ (คนเยอะไปพนักงานไม่พอ)
อนาคตเข้าอู่นอกแน่ๆครับ
รถมันดีขับเกาะจริงอย่างที่ร่ำลือ แต่ตัว N/A อืดครับ
แต่นอกจากนี้แล้วไม่มีอะไรเด่นเท่าไหร่
ส่วนตัวว่าราคาตอนนี้เหมาะสมแล้ว ซื้อก่อนใช้ก่อนครับ
เพราะลดเหลือ 998 เลยได้มีโอกาสลองใช้
ใครไม่ได้ชอบขับสี่ตลอดเวลา และค่อนข้างกินน้ำมันในเมือง มองข้ามได้เลยครับ

ถ้า XT ราคาลงมา 1.9 เมื่อไหร่ อาจเลิกมอง CX5 ตัว TOP
: )