ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet Camaro จัดว่าอยู่ในรถระดับไหน จอดที่จอด Supercar ได้ไหม  (อ่าน 13841 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
1. อยากทราบว่า Chevrolet Camaro ถ้าอยู่เมืองนอก จัดอยู่ในรถระดับไหนครับ
2. เข้าใจว่าไม่ใช่รถ Supercar แต่สำหรับประเทศไทย เค้าให้จอดที่จอดของ Supercar มั้ยครับ
3. หาที่จอดง่ายมั้ย ส่วนใหญ่ รปภ. จะมองว่าเป็นรถแพง โบกให้เข้าไปจอดหรือป่าว
4. สำหรับสายตาของคนไทย มองรถคันนี้ เป็นรถระดับไหนกันครับ
5. ถ้าเปรียบเทียบกับรถคู่แข่ง สามารถเปรียบเทียบได้กับ ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรบ้างครับ
6. หากซื้อมาใช้ในไทยซัก 15ปี อะไหล่หาง่ายมั้ย หากเกิดการชนจนต้องเปลี่ยนชิ้นส่วน รอนานมั้ย แพงมั้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2016, 12:56:19 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
มันไม่ใช่คำถามในเชิงข้อเท็จจริงอะนะ

คำว่าถุกแพง จะเมืองนอกเมืองไทยเมืองไหนก็แตกต่างกัน. 
รปภแต่ละห้างแต่ละคนต่างกัน. นิยามแต่ละห้างก็ต่างกัน

รอท่านอื่นตอบนะ

ส่วนผมไม่ได้สนใจสายตาคนอื่น.. และคันนี้หากมีโอกาส ก้อจัดแน่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ S6

รถสวยดีครับ มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง ไม่เหมือนใครดี

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
คู่แข่งมัสแตงเลยละมั้งนั่น มันรถหรูคันนึงเลยละ

ออฟไลน์ JeansZ

ภาพลักษณ์ประมาณ Nissan GTR / Toyota 86 ครับ เป็นรถสปอร์ตหรู ที่มาจากยี่ห้อรถธรรมดายี่ห้อหนึ่ง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
สำหรับผมได้แปลกตาครับ ไม่ได้หรูอะไรเลย เอาจริงๆ บีเอ็มยังหรูกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ตอบเป็นข้อๆนะครับ เอาความรู้สึกและที่พบเจอมาะกัน เพราะไม่รู้จะอ้างอิงข้อมูลจากไหนมาบอก

1 อันนี้ดูจากความรู้สึกเพื่อนคนต่างชาติที่มีต่อCAMAROตัวธรรมดา ก็คือ ระดับเดียวกับพวก Benz SLK BMW Z4 Audi TTs Cadillac Cts แต่ถ้าเป็นCAMAROตัวแรงจะขึ้นไปเทียบกับ SEDANหรูๆแรงๆ พวก E63 amg , M5 ปฏิกิริยาของเพื่อนชาวต่างชาติเวลาเจอก็แค่มองครับ ไม่ได้รู้สึกว๊าวอะไร แถมยังบอกว่าที่อเมิรกาตัวใหม่ๆไม่เท่ห์เท่าCAMAROยุคเก่าๆ

2 ผมเคยต่อท้ายCamaroตอนจะเข้าพรหมแดงพารากอน ยามให้เข้าครับ จอดคู่กับ Benz SLSเลย

3 อันนี้ไม่แน่ใจ แต่ถ้ายามดูรถเป็น ภาษีพวก Benz BMW ดีกว่าเยอะครับ

4 อันนี้จะนับรวมแค่กลุ่มๆนึงไม่ได้ แต่ผมว่าสายตาคนไทยคงไม่ได้มองเป็นSupercarอะไร แต่มองเป็นรถที่เท่ห์ น่าขับ รถในฝัน
อาจจะดูแรงกว่ารถสปอร์ตธรรมดา

5 ถ้าจะเปรียบต้องดูที่ ขนาด CC.ของเครื่องยนต์ กำลังแรงม้า แรงบิด ถ้าเทียบกับฝั่งเยอรมันจะไม่ใช่มวยถูกคู่เท่าไหร่ ถ้าคู่แข่งจากเมกันด้วยกันก็ Mustang  CTS-V 

6 ไม่เคยใช้ครับเลยไม่รู้จริงๆว่าเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ไม่ใช่CAMARO ก็ปวดหัวละครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าใน กทม ก็คงด้อยกว่า Super Car นิดหน่อย

แต่ถ้า ตจว รถที่หรูที่สุด มีแค่ 2 แบบเท่านั้น คือ Toyota Fortuner และ Benz อะไรก็ได้ ที่เป็นตัวถัง Saloon หรือ Coupe

ออฟไลน์ kimmeng21

ที่รู้ๆมา ในเมกา เริ่มต้นประมาณ $25,000

ตีเป็นเงินไทย ประมาณ 8-9 แสน  ราคาแพงกว่า mini นิดหน่อย อาจจะพอๆกับ bmw ซีรีย์ 3 ตัวเริ่มต้น

ผมจึงคิดว่า camaro คือ sportcar ของ เซฟโลเลต

ซึ่งถามว่าเรียก supercar ได้มั้ย ผมว่ามันไม่ได้ใกล้เคียงเลยคับ

ยอมรับว่าสวย แต่ถ้าอยู่เมืองนอกมันก็คือรถทั่วๆไปที่ใครๆก็หาซื้อได้

จอด supercar พาราก้อนได้น่ะคับ เคยเห็นอยู่

รปภ.บ้านเราก็คงคิดว่ารถหรู ถ้าดูจากทรงตัวรถ

สายตาคนไทยก็ พวก 420 e coupe ประมาณนี้แหละคับ ถ้าคนพอมีความรู้เรื่องรถ

ถ้าเปรียบเทียบกับรถคู่แข่ง หาตัวเทียบกับรถที่ราคาเท่าๆกันในไทยตอนนี้ไม่ได้คับ

เพราะที่เมืองนอกราคามันถูกกว่า ตัวที่ขายในไทยราคา 4 ล้านอยู่เยอะมาก

หากซื้อมาใช้ในไทยซัก 20ปี อะไหล่หาง่ายมั้ย อย่าว่าแต่ 20 ปีเลยคับ ตอนนี้ ถ้าต้องเปลี่ยนประตูข้าง รอสั่งของส่งของมากี่เดือนดีกว่า

เพราะเพื่อนผมใช้ vw beetle ตัวปัจจุบัน รอประตูข้าง ประมาณ 6 เดือนได้

ปล.ความเห็นส่วนตัวผมแอนตี้รถที่แพงโดยภาษีคับเพราะผมรู้สึกเสียเงินไปกับอะไรไม่รู้ไม่ได้แพงเพราะมูลค่าจากตัวรถ

ปล.2 ถ้าจะเอา camaro ข้ามไป chevrolet corvette เลยดีกว่าคับ คุ้มค่าเงินกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2016, 13:07:03 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ localgame

1. เหนือกว่ารถบ้านทั่วไป ประมาณBenz Bmw บ้านเราหละมั้ง เคยมีประสบการณ์ที่บ้านเคยไปเช่าmustang ขับที่อเมริกา จอดติดไฟแดงมีคนเดินมาถ่ายรูปกับรถด้วย เข้าใจว่าน่าจะเป็นนักท่องเที่ยวไม่ใช่คนท้องถิ่น(เดาเอานะ) ตามความรู้สึกเหมือนเป็นรถที่เหนือกว่ารถบ้านนิดหน่อย Camaro ก็น่าจะประมาณเดียวกัน เพราะเป็นคู่แข่งกัน
2. บางทีก็เห็นจอดอยู่โซนsupercar เข้าใจว่ารถมีน้อย เวลาเจอที่เลยดูเด่น
3. ผมว่า 50/50 รปภ บางคนอาจจะให้จอดบางคนอาจจะไม่ให้ต้องตราดาวเท่านั้น
4. คนเล่นรถจะมองว่ารถสปอตทั่วไป ถ้าผู้หญิงหรือคนไม่เล่นรถอาจจะมองเป็นsupercar
5. Ford mustang ในแง่ของราคาและสมรรถณะ ถ้าราคาอย่างเดียวก็พวกSLK Z4 TTS
6. อะไหล่หายาก คิดว่าเกรย์ที่จะสต็อกอะไหล่เจ้านี่ไว้แทบจะไม่มี อาจจะมีเจ้าใหญ่ๆที่นำเข้ารถอเมริกาโดยเฉพาะ หรือ เกรย์แถวพระราม9เจ้านึง ราคาแพงแน่ รออะไหล่น่าจะซัก1-2เดือน

ออฟไลน์ SM.

ขึ้นกับ รปภ. ล้วนๆเลยครับ เรื่องที่จอด

ผมเจอประจำ S-Class / 7-series ต้องวนหาที่จอดเอง แต่ XJ ได้จอดที่รถหรู ทั้งๆที่มันก็ segment เดียวกัน

ถ้าเป็นบางห้างที่ไม่มีการแบ่งแยกที่จอดรถ ก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

รปภ. ส่วนใหญ่ไม่รู้จักครับ

ออฟไลน์ ps000000

รปภ. บางคน ไม่ต้องดูโพยเลย ผมนี่ทึ่ง ป้าแกดู เป็นคนบ้านๆ จำรุ่นแม่นมาก ว่ารุ่นไหนจอดได้บ้าง (Super Car)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มันโดดเด่นในไทย เพราะมันไปโผล่ใน Transformer และหาดูยากบนถนนแค่นั้นครับ
ส่วนราคาก็แพงเพราะภาษีนำเข้า เนื้อแท้มันไม่ได้ Exclusive หรือ Premium อะไรเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Mike

ถ้าอยากซื้อมาเพื่อหาที่จอดดรถง่าย ก็ซื้อไปเถอะครับ รปภ แยกไม่ออกหรอก
ขนาด Cayman ยังจอด ณ Supercar Parking lot พารากอนได้

ไม่งั้นก็ซื้อของให้เป็น Top spender ครับ ได้ที่จอดฟรีทั้งปี ขับ Ecocar ไปก็จอดได้
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

MacH1

• บุคคลทั่วไป
พวก Muscle/Pony car ดูเด่นกว่าพวกรถยุโรป Bimmer กับ Mercedes แน่นอนครับ

ในราคาเดียวกัน คุณจะได้แค่ยุโรปตัว entry level เครื่องเบนซินบล็อกเล็ก เรี่ยวแรงไม่มี เผลอๆเป็นดีเซลอีก ตัวอย่างก็พวก Bimmer 420i, 420d  Mercedes E-coupe 250cdi 

ออฟไลน์ YenChar

สายตาคนไทย โครตดูดีเลย มันแปลกตา มันไม่เหมือนใคร

พูดตรงๆ M5 M3 หรือ Brabus AMG มันก็คือ MB BMW ธรรมดาๆ
ในสายตาคนที่ไม่เล่นรถ จะมีใครรู้ว่ามันแรงระดับไล่ Supercar ได้สบายๆ
แต่พอเป็น Muscle car มันได้รับอิทธิพลจากหนังมามาก มันเลยดูไฮ
ทั้งๆที่เอาจริงๆ ราคามันเทียบ M5 ไม่ได้เลย แต่มันเท่กว่ามาก

อารมณ์เหมือน ขับอิมหน้าหมูแต่ถูกมองเป็นโคโลล่าเก่าๆ
พออีกคนขับ MRS ดูดีเหมือนพอร์ช

ออฟไลน์ kittiphat123

Super Car คืออะไร ในความคิดของคุณ? รถแรง?(กระบะโม500-1000แรงม้าก็ได้)
ราคาแพง?(บางคันแต่งไปแต่งมาราคาแพงกว่าตัวรถหลายเท่า) แล้วเขามีมาตราฐานอะไรว่านั่นคือSuperCar?

ออฟไลน์ wa330

ไทย ดูเหนือกว่า 420 E-coupe จอด supercarได้แน่นอนคับ
ยามเน้นคันที่น่าให้ทิปคับ คนแก่ๆขับW140ยังจอดได้เลยคับ

ออฟไลน์ Drgozy

• Newbie
  • *
Super Car คืออะไร ในความคิดของคุณ? รถแรง?(กระบะโม500-1000แรงม้าก็ได้)
ราคาแพง?(บางคันแต่งไปแต่งมาราคาแพงกว่าตัวรถหลายเท่า) แล้วเขามีมาตราฐานอะไรว่านั่นคือSuperCar?

ผมว่านิยามมันชัดเจนอยูแล้วนะ super car

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
1. เมืองนอก camaro จัดอยู่ในหมวด pony/muscle car ครับ ราคาเริ่มต้นประมาณ 900,000 บาทไทย ใครๆก็ขับกัน

2.ผมคิดว่าจอดที่ supercar ได้ครับเคยเห็นจอดอยู่ในพารากอน

3.อันนี้แล้วแต่วิจารณญาณ รปภ.

4.สำหรับคนไทยผมคิดว่าเห็นเป็นของแปลก ขับไปไหนเด่นแน่นอน

5.คู่แข่งตรงๆของ camaro คือ mustang กับ challenger ครับ
   ถ้าจะเทียบกับรถยุโรปคงประมาณ Audi TT, Cayman  อะไรทำนองนั้นครับ

6.อะไหล่อาจจะต้องสั่งมาจากอเมริกาซึ่งเวลาก็อาจจะนานหน่อยครับ

2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ CJ.

ขึ้นกับ รปภ. ล้วนๆเลยครับ เรื่องที่จอด

ผมเจอประจำ S-Class / 7-series ต้องวนหาที่จอดเอง แต่ XJ ได้จอดที่รถหรู ทั้งๆที่มันก็ segment เดียวกัน

ถ้าเป็นบางห้างที่ไม่มีการแบ่งแยกที่จอดรถ ก็ว่าไปอย่าง

จริงตามนี้ครับ ขึ้นกับรปภ.จริงๆ XE ยังได้จอดแต่ 3 series ก็ขับวนไปครับ

ส่วน camaro ไม่ใช่ supercar แต่ก็เห็นได้จอดนะครับ อย่างที่บอกว่าขึ้นกับรปภ.
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ภาพลักษณ์สำหรับไทยนี่ผมว่าเข้าขั้นซูเปอร์คาร์เลยครับ

ออฟไลน์ rapee001

ผมว่านิยามมันชัดเจนอยูแล้วนะ super car

เอาง่ายๆ super car คือรถที่มีทั้งภาพลักษณ์ สมถนะ และความโดดเด่นที่เหนือกว่ารถทั่วๆไปในยุคสมัยที่ผลิต

ออฟไลน์ Slow But Sure

สายตาคนไทย โครตดูดีเลย มันแปลกตา มันไม่เหมือนใคร

พูดตรงๆ M5 M3 หรือ Brabus AMG มันก็คือ MB BMW ธรรมดาๆ
ในสายตาคนที่ไม่เล่นรถ จะมีใครรู้ว่ามันแรงระดับไล่ Supercar ได้สบายๆ
แต่พอเป็น Muscle car มันได้รับอิทธิพลจากหนังมามาก มันเลยดูไฮ
ทั้งๆที่เอาจริงๆ ราคามันเทียบ M5 ไม่ได้เลย แต่มันเท่กว่ามาก

อารมณ์เหมือน ขับอิมหน้าหมูแต่ถูกมองเป็นโคโลล่าเก่าๆ
พออีกคนขับ MRS ดูดีเหมือนพอร์ช

ประโยคนี้โดนมากเลย

"อารมณ์เหมือน ขับอิมหน้าหมูแต่ถูกมองเป็นโคโลล่าเก่าๆ
พออีกคนขับ MRS ดูดีเหมือนพอร์ช"

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
ที่เมกา Camaro กับ Mustang นี่เป็น รถ sport coupe ธรรมดานะครับ ราคาไม่แพง (แต่รุ่นใหม่ๆก็แรงพอสมควรนะ) ถ้าไปแข่งก็อาจเป็นพวก Genesis coupe, 4 series หรือ C-coupe (มั้ง)

แต่บ้านเราถ้ารถดูแพงหรือ รถแปลกๆ รปภ โบกให้หมดแหละครับ แต่พวก BMW M หรือ AMG sedan หมดสิทธิ์ครับ 555 ถึงจะเป็นรถแท้ก็เถอะ รปภ ไม่รู้หรอก พวก 4 series หรือ C/E-coupe ก็เหมือนจะจอด supercar ไม่ได้นะ  :-\
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ IS2000

ในไทยถือว่าเป็นรถแปลกครับเพราะหาได้ยากและรูปทรงเด่นแปลกตา เผลอๆผมว่าจอดที่ supercar ได้ง่ายกว่ารถสปอร์ตญี่ปุ่นแนว GT-R หรือ Fairlady Z รวมไปถึงรถคูเป้ Benz, BMW
แต่ในฐานะที่โตมาจากถิ่นของรถพวกนี้ Camaro, Mustang หรือพวก Dodge Challenger หรือ Pontiac Firebird จะเหมือนรถซิ่งญี่ปุ่นในสายตาของคนบ้านเราครับ เด็กวัยรุ่นอเมริกันที่หาเงินเก็บเองหรือพ่อแม่ซื้อรถคันแรกให้จะอยากขับ Mustang หรือ Camaro (ถ้าไม่ไปสายรถญี่ปุ่น) ตัว V6 นี่ราคาแทบไม่ต่างจากรถ D-Segment ที่ขายกันในบ้านเราเลยแต่ได้ความเท่ห์กว่ากันเยอะ และปัจจุบันเครื่อง V6 ก็เกิน 300 ม้ากันแล้ว ส่วนถ้ามีงบสูงกว่าจะเล่นตัว V8 กันครับ ซึ่งถ้าให้ผมเทียบก็คงประมาณ 370Z, STi, EVO X ครับ แต่บ้านเค้าคนที่ซื้อรถพวกนี้จะไม่ค่อยข้ามไปเล่นรถยุโรปหรือพรีเมี่ยมญี่ปุ่นเท่าไหร่
ส่วนคนที่เป็นแฟนรถ Domestic แล้วมีงบเยอะก็จะหารุ่นพิเศษมาเล่นกันอย่าง Camaro Z28 หรือ Shelby Mustang พวกนี้ข้ามไปเล่น M หรือ AMG ได้สบายๆครับแต่คนที่อนุรักษ์นิยม Muscle car ก็ยังมีเยอะ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ seamonkey

ตอนไปฝึกงานที่ US เห็น Mustang บ่อยมากครับ เรียกได้ว่าเห็น C200 320 ในไทยเท่าไรก็เห็น pony car ได้ประมานนั้นเลยครับ ราคาก็ไม่แพงด้วยไม่แปลกที่คนจะซื้อเยอะ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ตอบสำหรับเมืองไทยนะครับ รถพวกนี้เป็น muscle car ประชาชนทั่วไป รปภ มองว่าเป็นรถสปอร์ต แต่เอ๊ะ คันมันใหญ่จัง เหมือนรถ vin diesel แถมเสียงท่อดุดัน โบกๆๆๆ เอากรวยออก จอดได้เลยพี่ รปภ ให้ราศีดีกว่ารถ benz bmw แน่ๆครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126