ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ฝรั่งเศส vs รถยนต์เยอรมัน  (อ่าน 5578 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
รถยนต์ฝรั่งเศส vs รถยนต์เยอรมัน
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 22:47:16 »
อยากรู้ว่ารถยุโรปนอกจากรถจากเยอรมันที่สุดยอดแล้ว
ยังจะพอมีรถยนต์จากประเทศอื่นในยุโรป หรือจากฝรั่งเศส
ที่เป็นเบอร์สองในอุตสาหกรรมยานยนต์ในยุโรป  คุณภาพของ
รถพอจะสู้เบอร์หนึ่งอย่างเยอรมันได้เปล่าครับ
ในแง่ประสิทธิภาพในการขับขี่ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง การออกแบบ
ความทนทาน เทคโนโลยีในการผลิต
คิดว่าห่างจากเยอรมันมากปะครับ

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
Re: รถยนต์ฝรั่งเศส vs รถยนต์เยอรมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 23:12:57 »
ไม่รู้ว่าข้อเท็จจริงยังไงนะครับ แต่สำหรับผมนะคงต้องยกให้ Volvo ครับ สวยงามจริง หลายๆคนอาจมองว่าแก่แต่ผมว่ามันเรียบและลงตัวมากๆครับ (ผมยังไม่แก่นะครับ)
นอกเหนือจากนั้นก็คงพวก Fiat and VW Audi ออดี้นี่นำมาเรื่องเทคโนโลยีจริงๆ กับเกียร์ DSG

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: รถยนต์ฝรั่งเศส vs รถยนต์เยอรมัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 23:16:33 »
ถ้า SAAB ยังอยู่

ผมยกให้เทียบกับเยอรมันได้สบายเลยครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 23:26:34 »
ปีก่อนไปเยอรมันมา สังเกตุจากรถยุโรปบนท้องถนน รองจากรถเยอรมันก็ฝรั่งเศสนี่แหละ Volvo นี่น้อยมากๆ

หลังๆอ่านรีวิวเมืองนอก ส่วนใหญ่รถจากค่ายRenault ทำคะแนนได้เยอะอยู่นะ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 10:59:39 »
รถเยอรมัน ผสมผสานความลงตัวหลาย ๆ อย่างได้ดีกว่ายุโรปรายอื่น ๆ ครับ
แต่ในปัจจุบัน ช่องว่างนั้น เริ่มแคบเรื่อย ๆ แล้วครับ
แต่ที่เราไม่รู้ ก็เพราะ รถยุโรปยี่ห้ออื่น ๆ
เจอตัวแทนเมืองไทย ก็อย่างที่เห็น ๆ กันอยู่ครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 14:05:11 »
ไม่รู้ว่าข้อเท็จจริงยังไงนะครับ แต่สำหรับผมนะคงต้องยกให้ Volvo ครับ สวยงามจริง หลายๆคนอาจมองว่าแก่แต่ผมว่ามันเรียบและลงตัวมากๆครับ (ผมยังไม่แก่นะครับ)
นอกเหนือจากนั้นก็คงพวก Fiat and VW Audi ออดี้นี่นำมาเรื่องเทคโนโลยีจริงๆ กับเกียร์ DSG

VW Audi  ของเยอรมันนี่ครับ

หลักๆ เลย  จำไม่หมด (ค้นจากอากู๋)
สวีเดน Volvo , Saab
อิตาลี Fiat , Maserati ferrari , Lanci, Alfa Romeo, Autobianch
ฝรั่งเศส  citroen  Peugeot, Renault  , Bugatti
อังกฤษ lotus , jaguar ,  Rolls-royce , Vauxhall ,Astonmatin, rover ,landrover, mini
สาธารณรัฐเชก skoda
สเปน Seat
มีอีก ฯลฯ

แต่ปัจบัน หลายๆ  ยี่ห้อ เปลี่ยนสัญชาติ เหลือหลักๆ ไม่กี่กลุ่ม

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 15:59:23 »
ถ้ารถเล็กๆ ผมว่าไม่ต่างนะ มันก็แค่ "รถใช้งาน" คันนึง ผมเฉยๆ

ฝรั่งเวลาจะออกรถใหม่ เขาดูอัตราเร่งและความเร็วปลายด้วยครับ
ในขณะที่บ้านเราไม่จำเป็นสำหรับความเร็วปลาย

เช่น โฟล์ค โปโล 1.4 ดีเซล ปลาย 200 นะครับ

ผมเคยขับเปอร์โย 206 คันเล็กๆ ธรรมดาๆ ในเยอรมัน
เหลือเชื่อครับ พวงมาลัย ความนิ่ง ดีกว่า C-Segment บ้านเราหลายคัน
ขึ้นออโต้บาห์น วิ่ง 130 แล้วยังต้องชิดขวาอย่างเดียว เนื่องจากถูกรถแรงๆทั้งหลายฉีกกระจุย

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:10:11 »
ปีก่อนไปเยอรมันมา สังเกตุจากรถยุโรปบนท้องถนน รองจากรถเยอรมันก็ฝรั่งเศสนี่แหละ Volvo นี่น้อยมากๆ

หลังๆอ่านรีวิวเมืองนอก ส่วนใหญ่รถจากค่ายRenault ทำคะแนนได้เยอะอยู่นะ
   ใช่ครับ ในอิตาลีผมว่ารถฝรั่งเศษเยอะใกล้เคียงกับรถอิตาลีเลยนะ  โดยเฉพาะเรโนลด์เยอะมากๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:18:30 »

คงมีแต่ renault ละครับ สำหรับรถฝรั่งเศส ที่พอเห็นได้บ่อยหน่อย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 15:18:17 »
Ford ไม่รู้สังกัดประเทศไหน ก็พอได้อยู่นะ โฟกัสเฟียสต้าในยุโรป

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 17:06:35 »
รถฝรั่งเศสทั้ง Renault, Citroen, Peugoet ส่วนมากที่ฝรั่งใช้กัน จะใช้รถเล็กๆ ครับ เช่น City Car, Compact Car  และทั่วไปถือว่าสมรรถนะดี นุ่ม หนึบ แต่จุดขายของรถฝรั่งเศสจริงๆ แล้วคือ Design ครับ

ส่วนรถเยอรมัน  ส่วนมากภายนอกจะดูแกร่ง แข็งๆ แต่ก็มีความคม และดุดัน   แต่สมรรถนะจะว่าไปจะแตกต่างกัน   นั่นคือรถฝรั่งเศสจะเป็นรถที่แลดูละเอียดอ่อน user-friendlyเยอะๆ คล้ายๆรถญี่ปุ่น  แต่การขับขี่ใกล้เคียงกับเยอรมันครับ   แต่ถ้าดูระยละเอียดลึกแล้ว  เยอรมันจะมีเทคโนโลยีเรื่องสมรรถนะที่โดดเด่นกว่า  ฝรั่งเศสก็สมรรถนะดี แต่ไม่ได้เป็นจุดขายหลักแบบที่รถเยอรมันทำกัน

ส่วนรถคันใหญ่ๆ  เช่น E-Class, S-Class, GLE  รถขนาดใหญ่ๆ มากๆ  ค่ายฝรั่งเศสไม่ค่อยมีครับ  ส่วนมากจะทำแต่รถคันเล็กๆ ไปจนถึงประมาณ compact