ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เบรคอัตโนมัติ  (อ่าน 4758 ครั้ง)

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
รถที่เบรคอัตโนมัติ
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 06:37:50 »
พอดีเมื่อวานมีคนรู้จักขับๆรถอยู่เจอคนตาบอด+เมาเดินข้ามถนนตัดหน้าเลนชนเขาอยากรู้ว่าตอนนี้เมืองไทยมีรถที่เบรคอัตโนมัติกี่รุ่นแล้วเบรคให้ดรณีชนคนไหมครับ

ปล.ขับเขตเทศบาลไม่เกิน50กม/ชม

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: รถที่เบรคอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 07:18:34 »
ถึงกับชนคนให้วอลโว่ กับ E ใหม่ ที่นำเข้ากับเกรย์บางเจ้า

นอกนั้นมีแบบไม่ชนท้าย ยุคแรกๆก็ไม่เกิน 30 กม/ชม พวกโฟกัสก่อน mc แอคคอร์ดใหม่ด้วยนะรู้สึกไม่เกินนี้ ปาร์สปอร์ท ส่วนยุคใหม่ๆ เพิ่มเป็น 50 พวกวอลโว่ โฟกัสใหม่ เบนซ์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:20:58 »
มีแล้วก็ใช่ว่าทำงานตลอด100% นะครับมันมีโอกาสที่sensor กลายเป็นsenโง่ได้เหมือนกัน
เท่าที่ดูมามีแต่volvo ที่เป็นเจ้าเดียวที่ทดสอบกับeuroncap แล้วได้100%กลับมา
http://www.euroncap.com/en
แล้วก็ระบบมันถ้ากระชั้นชิดจริงๆใช่ว่ามันจะทำงานทัน ฉะนั้นสิ่งสำคัญคือสติครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 08:44:12 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:37:12 »
ส่วนใหญ่ที่มีๆกันตอนนี้ในรถบ้าน เซ็นเซอร์มันจับ วัตถุขนาดใหญ่อย่างเดียว อะครับ คแต่ไม่แน่ใจว่าวัตถุที่ว่าเนี่ยต้องเคลื่อนที่ในทิศทางเดียวกับรถไหม

ของมิราจ กับ PJS ไม่ค่อยมั่นใจ

ถ้าของพวกรภมาสด้า ทำงานที่ 10-35 กม./ชม. แล้ววัตถุต้องเคลื่อนที่ในทิศทางเดียวกันเรา
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:08:25 »
ระบบ Auto brake ของ Volvo เค้าดีจริงๆไวมากบางทีเจอกับไม้กั้นจ่ายตังทางด่วนเปิดช้ามันก็เบรคให้เอง ผมก็รอดจากการชนด้วยระบบนี้มาแล้ว 3 ครั้ง บางทีขับเพลินๆเจอคันหน้าเบรคกะทันหันก็ช่วยได้ดีครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:17:07 »
มีแล้วก็ใช่ว่าทำงานตลอด100% นะครับมันมีโอกาสที่sensor กลายเป็นsenโง่ได้เหมือนกัน
เท่าที่ดูมามีแต่volvo ที่เป็นเจ้าเดียวที่ทดสอบกับeuroncap แล้วได้100%กลับมา
http://www.euroncap.com/en
แล้วก็ระบบมันถ้ากระชั้นชิดจริงๆใช่ว่ามันจะทำงานทัน ฉะนั้นสิ่งสำคัญคือสติครับ.

จับวัตถุได้ยังกับเรด้าห์เครื่องบินขับไล่ตอนเตรียมล็อกออนข้าศึกจริงๆชอบๆๆ  :-* ถ้าต่อไปรถยนต์แสดงผลวัตถุที่จับได้บนกระจกแบบนี้เลยจะยิ่งเยี่ยม  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 11:05:54 »
เบรคชนคน ชนสัตว์ ชนมอไซต์  พวกนี้ ต้องเซตโปรแกรม การทำงานแยกต่างหากกับชนรถยนต์ครับ
รถเบรคอัตโนมัติ ในบ้านเรา ที่มีๆ กันอยู่  ไม่เบรค เบรคชนคน ชนสัตว์ ชนมอไซต์   ครับ จะเบรคเฉพาะวัตถุใหญ่ๆ เหมือนรถยนต์อะครับ

เท่าที่ทราบ  มีวอลโว่ นะครับ  ที่ มีระบบเบรคอัตโนมัติ  ครอบคลุม ทั้งรถยนต์  คน (ตรวจจับคนเดิน) สัตว์ มอเตอร์ไซต์ ครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 14:14:53 »
ระบบความปลอดภัยต้องยกให้วอลโว่เค้าจริงๆ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 22:52:47 »
มายืนยันครับว่า ระบบ auto break ของ volvo ใช้งานได้จริง จับได้กระทั่งคนหรือมอเตอร์ไซที่ตัดหน้า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 00:19:13 »
ลองดูโฆษณาจากบริษัทรถสิครับ ที่โฆษณาว่าเบรคแล้วหยุดสนิทได้แล้วไม่ชนมีกี่ยี่ห้อ เห็นส่วนมากเขียนไว้แค่ช่วยเบรค ไม่ได้บอกว่าเบรคหยุดจนไม่ชน

ที่เห็นบอกว่าเบรคแล้วไม่ชนมี วอลโว่ กับ ฟอร์ด เท่าที่ผมเห็นนะครับ ยังหาของฮอนด้ามันมิซซูบิชิไม่เจอ ถามเซลก็ตอบแบบอ้ำอึ้งไม่แน่ใจว่ามันจะชนหรือเปล่า
จากประสบการณ์ส่วนตัวของรถที่บ้าน มาสด้า เบนซ์ แล้วก็โตโยต้า เบรคอัตโนมัติชนครับแค่ช่วยชลอเบรค (โตโยต้ารุ่นนำเข้าจากญี่ปุ่น ไม่ได้ลองรุ่นผลิตขายในไทย)

ออฟไลน์ tTtTt

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:29:09 »
Mazda Cx 3 ที่ใช้อยู่สามารถเบรกเมื่อโดนมอไซค์ตัดหน้าในระยะกระชั้นชิดหรือวิ่งในทิศทางขวางกับรถเราได้ครับ แต่ถ้าคนเดินไม่เคยลอง และไม่อยากลองด้วย

เมื่อเช้าเพิ่งโดนมาหมาดๆตรงแยกราชประสงค์ มอไซค์ขับข้ามถนนมาบนทางม้าลาย แล้วไปอยู่ Blind spot พอดี ถ้าไม่มีเบรกอัตโนมัติคงสอยไปแล้ว  :'(

ออฟไลน์ tTtTt

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:30:39 »
ลองดูโฆษณาจากบริษัทรถสิครับ ที่โฆษณาว่าเบรคแล้วหยุดสนิทได้แล้วไม่ชนมีกี่ยี่ห้อ เห็นส่วนมากเขียนไว้แค่ช่วยเบรค ไม่ได้บอกว่าเบรคหยุดจนไม่ชน

ที่เห็นบอกว่าเบรคแล้วไม่ชนมี วอลโว่ กับ ฟอร์ด เท่าที่ผมเห็นนะครับ ยังหาของฮอนด้ามันมิซซูบิชิไม่เจอ ถามเซลก็ตอบแบบอ้ำอึ้งไม่แน่ใจว่ามันจะชนหรือเปล่า
จากประสบการณ์ส่วนตัวของรถที่บ้าน มาสด้า เบนซ์ แล้วก็โตโยต้า เบรคอัตโนมัติชนครับแค่ช่วยชลอเบรค (โตโยต้ารุ่นนำเข้าจากญี่ปุ่น ไม่ได้ลองรุ่นผลิตขายในไทย)

Mazda เบรกหยุดสนิทครับ คอนเฟิร์ม เพิ่งโดนมาเมื่อเช้าตามคอมเม้นด้านบน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2016, 15:32:50 โดย tTtTt »