ผู้เขียน หัวข้อ: ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...  (อ่าน 12862 ครั้ง)

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
Re: ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 23:22:55 »
ใหญ่กว่าไว้ก่อนครับ โดยเฉพาะด้านกว้าง ระยะห่างของคู่ล้อ

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
Re: ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 23:46:53 »
ลองไปขับดูสิครับ ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้น

ตอนออกผมก็ลองทั้งคู่ แฟนชอบ CX3  ผมชอบ XV

พาที่บ้านไปดู ไปช่วยนั่งช่วยวิจารณ์ด้วย 

แฟนก็ติ XV ว่าภายในไม่มีไรเลย ชอบแบบ CX3 แต่ผมชอบภายในแบบ XV เรียบๆ ไม่เหมือนของเล่นดี  ส่วนภายนอกและขนาดทุกคนพอใจ XV มากกว่า

จริงๆถ้าจะเทียบผมจะไปเทียบ CX5  แต่ก็มี forester ที่ผมว่าน่าสน แต่แฟนอยากได้ขนาดไม่ใหญ่มากเลยพอแค่นี้ไม่ลองละ  XV จบ

มติเอกฉันท์ ทั้งรูปร่างหน้าตา การขับขี่พอใจ XV > CX3     

แฟนปลื้มนะ ก็มีมาเล่าให้ฟังบ่อยๆ ว่า แม่ครัวบอก รถเขาเท่ห์จัง  คนขับรถก็ชมว่ารถสวย รถซุบารุผมชอบมาตั้งนานแล้ว 555

ขับแถวๆ สีลม กินน้ำมันประมาณ 8 โลลิตรกว่าๆนะครับ ออกตวจ.จะประหยัดหน่อย 12+   

เท่าที่ผมขับมา ช่วงล่างก็ใช้ได้นะ ในฐานะรถเดิมๆ ไม่ได้ปรับแต่งอะไร ดูดถนนดี ถ้าเปลี่ยนยางดีๆอีกคงใช้ได้  ส่วนตัวยังไม่ชอบ feel พวงมาลัย xv เท่าไหร่นะ (ชอบพวงมาลัยของ Camry Hybrid top มากกว่า ไม่รู้เกี่ยวกับรถสูงและยางด้วยหรือเปล่า)  ช่วงล่างหลังซับแรงกระแทกดี แต่นั่งหน้าก็ไม่ได้สบายเท่าซีดานนุ่มๆ ความเร็วต่ำๆยุกยิกนิดหน่อย ความเร็วสูงแน่นดี

ขับสี่มีความดีงามแน่นอน บนสภาพถนนปกติจะรู้สึกได้เวลาเข้าโค้ง  Camry ตัวปัจจุบันผมว่าช่วงล่างก็ใช้ได้ก็ยังมี under หน้าแถ กับ XV ถือว่าเกาะโค้งดีกว่าแบบรู้สึกได้  ลองขับดูก็จะรู้ Limit รถเองครับ ไม่ต้องกลัวหลุดโค้งไม่ต้องผ่อน แต่ก็ต้องผ่อนเพราะข้างหน้าเขาผ่อน  การคอนโทลง่ายดี หักหลบมุดปาดสบาย  พวงมาลัยหนักพิเศษเวลาถอย  ไม่ได้หนักเวลาขับมากมายอะไร  ช่วงล่างนุ่มไปนิดเวลาเบรคแล้วยวบพอควร หัวทิ่มได้บ่อยๆ เพราะเท้าหนัก  ระวังคนนั่งจะด่าเอา   

อัตราเร่งขึ้นช้าหน่อยแต่ถ้าขึ้นแล้วไปได้ไวครับ ไม่ได้อืดมาก แต่ก็ไม่ได้ดึงแบบรถ hybrid หรือจูนกล่อง E85  คร่าวๆ ประมาณนี้ ไปลองเองเลยครับ  เลือกที่ชอบ 

CX3 แค่ลองขับ ไม่มโนวิจารณ์ละกัน 

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 23:59:57 »
ผมใช้ XV อยู่ครับ

อยากบอกกับคนที่ว่า ขับ 4 ไม่จำเป็น ผมยอมรับว่า ถ้าเป็นของแบรนด์อื่นหน่ะใช่ครับ

แต่ถ้าเป็นขับ 4 XV ตลอดเวลานั้นมันทั้ง แน่น หนึบ ไม่โคลง ไม่แข็ง แถมเวลาจั๊มคอสะพานดูเหมือนมันดูดถนนด้วย
ขับ 4 แบบนี้มันไว้สำหรับเดินทางทุกสภาพถนนจริงๆครับ ถ้าวันนึงคุณ ต้องขับรถผ่านพายุฝนที่ตกหนักมากๆ หรือฝนแรกที่ถนนเปียกลื่น มีน้ำขัง หรือแม้กระทั่งต้องหักหลบ รถมอไซค์ ที่มันขึ้นมาจากข้างทางโดยไม่ดู หรือหักหลบรถที่แซงไม่พ้น(2เลน)

คุณใช้รถขับ 2 ถึงแม้จะมีระบบช่วยเหลือ มันก็แตกต่างจากขับ 4 แท้+ระบบช่วยเหลือมากเลยนะครับ (อาจถึงขั้นประสบอุบัติเหตุหนัก กลายเป็นเรื่องเล่าเมื่อถึงจุดหมายปลายทาง)

อีกอย่างรถถ้าหากไม่มี DEFECT จากโรงงาน XV เป็นรถที่ทนมาก รวนยาก ฉะนั้น การเข้าศูนย์ส่วนมากก็เป็นเช็คระยะครับ
ผมว่ามันก็เวอร์ไปนิดนะ ผมขับรถมา 18 ปี ไม่เคยใช้รถขับ 4 แต่เคยลองรถขับ 4 ทั้ง XV ,VITARA, WRX
เจอฝนตกแรกถนนลื่น ฝนตกหนักแต่ขับถึง 180 ก็เคย
ผมก็ยังไม่เป็นไร และไม่เคยมีอุบัติเหตุเพราะรถผมเป็นแค่ระบบขับ 2 นะ
คืออยากจะบอกว่า XV มันขับ 4 ก็จริง แต่ก็เป็นติ่งนึงของ Subaru นะ ไม่ได้เหมือนกับ WRX ขนาดนั้น ยังเทียบกันไม่ได้

ผมได้ลองขับทั้ง XV และ CX3 ในถาพรวมผมชอบ CX3 มากกว่านะ แรงกว่า  ภายในก็แคบต่างกันไม่เยอะหรอก ที่เก็บของก็ไม่ค่อยต่างกัน

ถ้าเป็น Forester
หรือ Outback ค่อยน่าซื้อหน่อยสำหรับ Subaru
ผมว่าไม่เวอร์นะครับ ผมขับรถมา 30 กว่าปีใช้ขับสองมาตลอด พอปีนี้เป็นครั้งแรกที่ได้ขับ4 บวกความปลอดภัย สามารถพูดได้ว่าดีกว่าครับดีจริงๆ
ส่วนเบาะหลังบอกได้เลย CX3 ตกม้าตาย

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 00:23:50 »
ผมใช้ XV อยู่นะครับ ที่พิษณุโลก มีศูนย์แล้ว ดีใจ
ส่วนตัว ผมไม่ชอบหน้าตาและขนาดของ CX3 มันดูไม่ค่อยลงตัวและดูเป็น hothatch มากกว่าจะมองเป็น SUV กลับไปชอบหน้าตาพี่ CX5มากกว่าCX3 แต่ ความงามเป็นเรื่องส่วนบุคคลจริงๆ ครับ ก่อนซื้อเห็น XV แล้วมองตามมากกว่า CX5
ผมใช้งาน ตจว ขับไกลๆ ยาวๆ ไป กทม ไปเชียงใหม่ ขึ้นเขาไปเพชรบูรณ์บ่อยๆ รู้สึกดี ช่วงล่างให้ความรู้สึกมั่นคงดี รู้สึกหนักแน่นกว่า C-coupe ตัวเก่าของแฟนแต่ผมว่ามันอาจจะเพราะหนักกว่ามั้ง แต่ถ้าใช้ใน กทม รถติด คงมอง CX3 มากกว่า XV มันขับแบบขยับๆติดๆ ไม่สบายเอาเสียเลย แต่เอาจริงๆ ผมว่าผมอยู่ใน กทม คงไปซื้อ mazda2 มากกว่าCX3 และคงไม่มอง XVเลย
ความแรง ต้นนี่ ห่อเหี่ยว ไม่รู้จะอมอะไรหนักหนา แต่กลางกับปลายใช้ได้ดีครับ CX3 คงแรงกว่าแบบไม่ต้องสืบ
ข้างในความกว้างนี่ XV ก็ C-segment ดีๆ นี่เอง สำหรับผม ไม่อึดอัดนะ นั่งสี่คนที่บ้านบ่อย แต่มันอืดลงมาก
ถ้าราคาใกล้เคียงกันแบบสองตัวนี้ รุ่นย่อยแบบนี้ คงตัดสินใจยาก เมื่อสองสามวันก่อน ไปศูนย์เห็นน้องเซลคุยกันว่าตัวเก่า มีลดเหลือ 850,000 ผมคงเอา XV แบบไม่ต้องคิด เพราะเอาจริงๆ คุณความดีของ XV มันอยู่ที่การขับขี่มากกว่า option  :) ที่เพิ่มมาตามราคา
สำหรับผมการใช้งานแบบทุกวันนี้คงXV >>CX3ครับ ตอนนั้นเทียบกับ CX5 ก็ชนะมาด้วยราคานั่นเอง แต่คงรอปีหน้า เผื่อลดมาอีกแสน เบื่อตันจง

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 07:30:32 »
ขอ XV ดีกว่า

ขับเร็วไม่ได้ขับบ่อยๆ แต่ความแคบของเบาะหลังนี่รับไม่ได้จริงๆ
คือ เครื่องมันแรงและประหยัด แต่ถ้าขับไม่เกิน 130 ยังไง XV ก็ตอบโจทย์ได้อยู่แล้ว

ขนาดแฟนผมสูง 160 เข้าไปนั่งใน Cx3 ยังอึดอัดเลย แผงประตู เบาะ หลังคา มันบีบมาหมด
แต่พอนั่ง XV เอาจริงๆมันก็ไม่ได้กว้างกว่าอัลติส ซีวิคเลย แค่โปร่งกว่ากันเล็กน้อย

แล้วแต่ชอบอะครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 07:38:38 »
นอกประเด็นครับ  Subaru เห็นบ่อยมากในญีปุ่่นครับ ทุกรุ่น หนาตามาก มากกว่า mazda เสียอีก หมายถึงบน Toll road นะครับ

ในประเด็นเลือก XV ครับ

XV ในราคาที่ลดแบบตอนนี้ ทำให้น่าสนใจมากทีเดียว ปกติก็สนใจไปทางการขับขี่ที่ดี มากกว่าเรื่องสวยงามอยู่แล้ว เพราะใช้งานบนทางหลวง ตจว.เป็นหลัก ครับ

คันต่อไปอาจเป็น XV ถ้ายังราคาดีแบบนี้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 07:57:39 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SINGHA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:09:45 »
CX-3 ครับ ความชอบส่วนตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:11:46 »
ลดราคาแบบนี้ XVสิครับ ชอบขับขึ้นเขาหน้าฝน ศูนย์มีใกล้บ้าน
จริงๆมันแล้วแต่คนนะ
ถ้าวิ่งในเมืองทางหลวงปกติยาวๆ รถเล็ก คล่องก็ cx3
ถ้าขึ้นเขา ขับบนเขาในหน้าฝน มีลุยนิดๆ ก็ XV
คำตอบมันแล้วแต่คนละครับ ว่าขับสี่มันจำเป็นไหม และมีศูนย์ใกล้ตัวไหม จะใช้ระยะยาวไหม
.....
ความสวย ผมว่า ถ้าไปเรื่อยๆ XV อาจจะจืดช้ากว่าก็ได้นะ ดูอิมรุ่นเก่าๆ สิ ยังดูโอเคอยู่เลยนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:12:15 »
ผมบ้า option ขอไป cx3

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:49:18 »
สำหรับผมไม่ต้องคิดเลย จิ้มไปที่ XV ทันทีครับ
CX3 ผมลองนั่งด้านหลัง รู้สึกอึดอัดมาก XV กว้างและโปร่งกว่าเห็นๆ
ได้รถขับสี่ที่พอลุยได้บ้าง ในราคานี้ สำหรับผมคุ้มมากๆครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:52:30 »
คู่นี้ จิ้ม CX3  สดกว่า ใหม่กว่า

คนส่วนมาก ก็ใช้รถขับ 2 กันทั้งนั้น จะทางเปียก ทางฝุ่น ขึ้นเขา ก็ไปกันได้หมด มันก็ไม่ได้อันตรายอะไรนิคับ    ... ถ้าต้องมี ขับ 4 แล้วจั้มคอสะพานแล้วรู้สึกเฟริม  ...แล้วจะไปจั้มมันทำไมละคับ ?    ก็ขับธรรมดา ๆ  ไม่ต้องไปมุด ไม่ต้องไปหักเลี้ยวตอนความเร็วสูง เข้าโค้งความเร็วธรรมดา ๆ ทางลื่นก็ขับให้มันช้าลง  แค่นี้ก็ปลอดภัยเหมือนกันแล้วหรือป่าว
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:16:13 »
CX-3 ครับ สวยกว่า ดูเฉี่ยวกว่าเยอะ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:21:47 »
เป็นผมเอา XV ครับ ขับมันส์กว่า ช่วงล่างไว้ใจได้มากกว่า ได้ขับ 4 ด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:24:52 »
ทรง cx3 สวยครับ แต่เล็กไปครับ ถ้าขับคนเดียวก็เครขับ
มาสด้า ช่วงล่างก็ดีครับ ดีกว่ารถตลาดแถบทุกรุ่น
ถ้าใช้งานไม่ได้สมบุกสมัน ไม่ลุยเกินไป cx3 ก็พอครับ สวย เกียร์ดี ภายในสวยกว่า

แต่ถ้า ชอบเดินทางไกล ขับเร็วสัก 130-150 เปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูงบ่อยๆ
ชอบเข้าโค้ง  เข้าป่าลุยเบาๆ แนวเที่ยวๆ หรือใช้ในเส้นทางที่มีความเสี่ยงในการขับขี่
โดยมีเหตุการณ์ที่เราไม่คาดถึง ต้องใช้ความสามารถของรถช่วย
ผมว่า ไป XV

ที่คนบอกว่า ภายใน cx3 มีลูกเล่นมากกว่า ผมว่า ไม่น่าใช่นะ
มีแค่จอ ทีเป็นวิทยุ มีฟังชั่นเกี่ยวกับรถไหม ไม่มีนะ หมุนเปลี่ยนไปมา ได้ มีแค่นั้น

XV มีจอ แสดงค่าต่างๆ เพียบ ความร้อน เวลาที่วิ่งมา ชมที่วิ่งมา เปอร์เซ็นเหยียบคันเร่ง ค่าเฉลี่ยการใช้น้ำมันทุกๆช่วงเวา เป็นกราฟ และอื่นๆ

เรื่องความแรง cx3 จิ๊ดจ๊าดในช่วงแรก เพราะเป็นเกียร์ออโต้
XV  อาจจะอืดอาด แต่เมื่ออยู่ในความเร็วที่ต่อเนื่อง ไม่ได้อืด
ยิ่งถ้าใช้คู่กันกับ แพดเดิ้ลชิพ ขับมันมาก สองคลิกลงมา

เรื่องศูนย์ สำหรับผม ผมไม่ได้วิ่งเข้าศูนย์ทุกวัน แต่ผมอยู่กับรถทุกวัน ผมว่าศูนย์ ไม่ใช่ปํญหาใหญ่

อุบัติเหตุ ป้องกันก่อนดีกว่า

มันต้องไปลองขับครับ ว่าชอบแบบไหน
ขับหล่อๆในห้าง ไป cx3
ขับหล่อๆในป่า ต่างจังหวัดไป xv

TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:51:06 »
สำหรับผมน่ะ ถ้าออกจตว บ่อยๆ ผมจิ้มๆ xv โดยไม่ลังเลเลย ถึงผมจะติ่งมาสด้าน่ะ
แต่ถ้าขับในเมือง ผมไม่เอา cx3 ผมขอ mazda2 ดีเซลครับ 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:53:49 »
คู่นี้ จิ้ม CX3  สดกว่า ใหม่กว่า

คนส่วนมาก ก็ใช้รถขับ 2 กันทั้งนั้น จะทางเปียก ทางฝุ่น ขึ้นเขา ก็ไปกันได้หมด มันก็ไม่ได้อันตรายอะไรนิคับ    ... ถ้าต้องมี ขับ 4 แล้วจั้มคอสะพานแล้วรู้สึกเฟริม  ...แล้วจะไปจั้มมันทำไมละคับ ?    ก็ขับธรรมดา ๆ  ไม่ต้องไปมุด ไม่ต้องไปหักเลี้ยวตอนความเร็วสูง เข้าโค้งความเร็วธรรมดา ๆ ทางลื่นก็ขับให้มันช้าลง  แค่นี้ก็ปลอดภัยเหมือนกันแล้วหรือป่าว
  คิดแบบนี้รถอะไรก็ไปได้หมดละครับ  ข ับเก๋งกับขับ MPV  ขึ้นเขายังต่างกันเลย อารมณ์ไงครับ  มันคนละฟิลลิ่งกัน   ความสนุกความตื่นเต้น ความมั่นใจต่างกัน ในการขับขี่    คือรถคันนึงไม่ได้เกิดมาเพื่อใช้งานอย่างเดียวมันมีเหตุผลอื่นมารองรับด้วยทำให้เหตุผลในการเลือกซื้อต่างกัน    อย่างการเข้าโค้งแรง ๆ   คนขับรถทั่วไปไม่ทำเพราะนั่นหมายถึงหลุดโค้งเอาง่าย ๆ          แต่ถ้าเป็นคนขับ Subaru 4wd    การขับมันดูดติดถนนพอเข้าโค้งได้แรง  คนขับมั่นใจว่ามารถยัดโค้งได้แรงกว่านี้อีกโดยที่รถไม่หลุด        นั่นละความแตกต่างบางทีเงินซื้อได้ก็จ่ายไปเถอะ  เพื่อครอบครัวคนที่อยู่ข้างหลังและความสบายใจ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 10:31:59 »
ถ้าความต้องการของคุณชัดเจน......ตัวเลือก 2 ตัวนี้จะเลือกไม่ยากเลย

ถ้าชอบรถออกแนว Sport ออกตัวดี อัตราเร่งดี เลี้ยวคล่อง ทรงตัวดีที่ความเร็วสูง ไม่เน้นนั่ง 4 คนเดินทางไกล ไปหา CX-3 ได้เลยครับ
แต่ถ้าชอบรถเก๋ง ยกสูง ขับสี่ ลุยได้บ้าง วิ่งทางเรียบก็ดี วิ่งเร็วแล้วยังทรงตัวดี ภายในนั่ง 4 คนเดินทางไกลแล้วก็ยังพอได้ ออกตัวดีเหมือนรถทั่วไป ........แล้วถ้าคนใช้ INDY ด้วย ก็ไปหา XV ครับ

ระบบขับเคลื่อนพื้นฐานของ XV ไม่ได้ต่างกับ WRX มากอย่างที่หลายคนคิดนะครับ  เพราะถ้า Subaru ใส่ขับสี่โง่ๆมาให้ XV กับ Forester รับรองได้ว่า....ขายไม่ออกหรอก (ลองคิดถึงต่างประเทศที่เอา XV ไปขายแล้วขับไปติดหล่มหิมะ คงตลกน่าดู) และ Subaru ก็คงไม่ทำด้วย เสียชื่อแบรนด์หมด

ในรุ่น Impreza XV Forester และ Outback จะแบ่งกำลังไปล้อหน้าต่อล้อหลัง 60:40 และในบางเวลาสามารถถ่ายกำลังส่วนใหญ่มาไว้ที่ล้อหน้าได้ด้วยในกรณีที่ล้อหลังหมุนฟรี
ในขณะที่พวก WRX และ Levorg GTS จะมีตัวช่วยอื่นๆเพิ่มมาเช่น Torque Vectering ถ่ายกำลังลงล้อซ้าย-ขวาได้เวลาเข้าโค้งช่วยให้เกาะมากขึ้น
ส่วนพวก Traction control ,Hill start access it และพวกระบบช่วยทรงตัวทั้งหลายแหล่ มันมีในทุกรุ่นอยู่แล้ว แล้วเขาทำให้สะดวกด้วยการรวมเข้าเป็นระบบเดียวกันหมด (VDC) ส่วนบางรุ่นจะมี X-Mode เพิ่มมาให้เอาไว้ลุยหนักๆ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 10:41:28 »
XV สวยกว่า ใหญ่กว่า สูงกว่า ลุยได้มากกว่า
แต่ CX3 มี SENCEมากกว่า ขาดท้าวแขน :-X
One Day.

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 11:01:15 »

อยากบอกกับคนที่ว่า ขับ 4 ไม่จำเป็น ผมยอมรับว่า ถ้าเป็นของแบรนด์อื่นหน่ะใช่ครับ

แต่ถ้าเป็นขับ 4 XV ตลอดเวลานั้นมันทั้ง แน่น หนึบ ไม่โคลง ไม่แข็ง แถมเวลาจั๊มคอสะพานดูเหมือนมันดูดถนนด้วย
ขับ 4 แบบนี้มันไว้สำหรับเดินทางทุกสภาพถนนจริงๆครับ ถ้าวันนึงคุณ ต้องขับรถผ่านพายุฝนที่ตกหนักมากๆ หรือฝนแรกที่ถนนเปียกลื่น มีน้ำขัง หรือแม้กระทั่งต้องหักหลบ รถมอไซค์ ที่มันขึ้นมาจากข้างทางโดยไม่ดู หรือหักหลบรถที่แซงไม่พ้น(2เลน)

คุณใช้รถขับ 2 ถึงแม้จะมีระบบช่วยเหลือ มันก็แตกต่างจากขับ 4 แท้+ระบบช่วยเหลือมากเลยนะครับ (อาจถึงขั้นประสบอุบัติเหตุหนัก กลายเป็นเรื่องเล่าเมื่อถึงจุดหมายปลายทาง)

อีกอย่างรถถ้าหากไม่มี DEFECT จากโรงงาน XV เป็นรถที่ทนมาก รวนยาก ฉะนั้น การเข้าศูนย์ส่วนมากก็เป็นเช็คระยะครับ
ผมว่ามันก็เวอร์ไปนิดนะ ผมขับรถมา 18 ปี ไม่เคยใช้รถขับ 4 แต่เคยลองรถขับ 4 ทั้ง XV ,VITARA, WRX
เจอฝนตกแรกถนนลื่น ฝนตกหนักแต่ขับถึง 180 ก็เคย
ผมก็ยังไม่เป็นไร และไม่เคยมีอุบัติเหตุเพราะรถผมเป็นแค่ระบบขับ 2 นะ
คืออยากจะบอกว่า XV มันขับ 4 ก็จริง แต่ก็เป็นติ่งนึงของ Subaru นะ ไม่ได้เหมือนกับ WRX ขนาดนั้น ยังเทียบกันไม่ได้

ผมได้ลองขับทั้ง XV และ CX3 ในถาพรวมผมชอบ CX3 มากกว่านะ แรงกว่า  ภายในก็แคบต่างกันไม่เยอะหรอก ที่เก็บของก็ไม่ค่อยต่างกัน

ถ้าเป็น Forester หรือ Outback ค่อยน่าซื้อหน่อยสำหรับ Subaru

ไม่เคยเป็นเจ้าของแล้วบอกว่าความเห็นคนที่มีประสงค์การตรงแถมเป็นเจ้าของรถว่าเวอร์ มันไม่ตลกไปหน่อยหรอ แค่ลองขับนิดๆหน่อยๆกับบอกอย่างกับผู้เชี่ยวชาญขนาดนั้น

มีครูฝึกชาวญี่ปุ่มชื่อ Masaki Nishihara มาสอนที่เมืองไทยพูดไว้ประมาณว่า "ไม่ว่าขับรถมากี่ปีไม่ไดัการันตีฝีมืออะไร มันอยู่ที่การฝึกฝน" จะขับรถมา 18 ปี ก็ไม่ได้แปลว่าจะฝีมือเทพมากจากไหน (เห็นด้วยครับผมขับรถเป็นตั้งแต่ปี32สมัยเรียนปวช1รวมแล้วก็28ปี ขับมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อทั้งรถเก๋งกะบะทั้งลองขับ รถญาติรถพี่ รถเพื่อน รถพ่อ 9ล9 รวมถึงรถตัวเองมาจนถึงวันนี้เวลาต้องขับรถคันอื่นหรือรุ่นใหม่ๆยังต้องใช้เวลาปรับตัวครับยอมรับว่าวันสองวันไม่สามารถรู้นิสัยรถได้ครบถ้วนหรอกครับ ยิ่งถนนเมืองไทยยุคนี้ที่คับคั่งเหลือเกินทำให้ต้องเกร็งทุกครั้งที่ขับรถใหม่ๆรวมถึงต้องเรียนรู้ระบบช่วงล่างและเกียร์ ขนาดน้ำหนักของรถและสมรรถนะสูงสุดของตัวรถให้ชินซะก่อน กระนั้นคงต้องใช้รถนานกว่าแค่คำว่า"เคยลองขับ"นะครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 11:28:09 »
คู่นี้ผมไม่ลังเลเลยที่จะไปซื้อ XV ทั้งที่เป็นแบรนด์รอง เพราะเน้น performance อยู่แล้วทั้งสองค่าย ยังไง XV ก็ดีกว่า กว้างกว่า CX-3 ที่ส่วนตัวคิดว่า ไม่คุ้มค่าที่จะเสียเงินเป็นล้าน เพื่อเอาภายในและพื้นที่เท่ากับรถราคา 5 แสน

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 11:38:27 »

ถ้าเป็น Forester หรือ Outback ค่อยน่าซื้อหน่อยสำหรับ Subaru

ภายในแคบต่างกันไม่เยอะ !!!!!!

ป๊าดติโทะ  แยกไม่ออกจริงๆแหละครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 11:48:25 »
ผมเลือก XV ขับ 4 Full Times แถมเครื่องยนต์สูบนอน มี STi และ WRX เป็นไอดอล อิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 12:12:33 »
อยู่จังหวัดที่มีศูนย์ผมไป XV ไม่คิดมากเลย แต่ถ้าต้องมาอยู่จังหวัดที่เวลาเช็คระยะต้องไปเป็น 200-300 KM คงเลือก CX3 2.0 ท็อป

แต่ถ้าอยู่กรุงเทพ ผมไป XV อยู่ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 12:13:59 »
ผมว่าตัวรถ XV น่าใช้กว่าคับ คันใหญ่กว่ามาก

CX-3 เล็กมาก เผลอๆ March ผมภายในยังใหญ่กว่าเลย

แต่ถ้าผมขับคนเดียวหรือมีคนนั้งไม่เกิน 3 คน

ผมคงไปที่ CX-3 มากกว่า เครื่องแรงกว่า ศูนย์เยอะกว่า ;)

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 12:57:40 »
ซื้อ XV ใช้ยาวๆ แล้วเอาเครื่อง FA20Turbo มาใส่ฮะ :3

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 13:28:49 »
CX-3 ได้ความสดใหม่ ดูโฉบเฉี่ยว เมื่อวานผมขับตามท้าย สวยดีนะ แต่ ภายในดูอึดอัดจริงๆ
เพื่อนผมมีช้อย MZ3 กับ CX-3 สรุปว่าเพื่อนจอง MZ3 ไป รูปทรงภายนอกกินกันไม่ขาด
แต่เรื่องภายในcx-3มันแคบกว่ากันมาก ทั้งๆที่มิติรถก็ไม่ได้ต่างกันมาก แต่ไม่รู้ทำไม เข้าไปนั่ง
ในCX-3แล้ว มันอึดอัด ขับๆไปชวนให้เวียนหัวพิกล (นั่งเบาะหลังนะ)

ในตัวเลือก CX-3กับXV ถ้าสำหรับผมแล้ว เลือก CX-3ครับ ชอบความสดใหม่ ความประหยัดน้ำมัน
ผมยังไม่มีครอบครัว คิดว่าCX-3 น่าจะเหมาะกับผมมากกว่า เข้ากับไลฟ์สไตล์ของผมมากกว่า ขับกับแฟน2คน80-90%
ถ้านั่งกันหลายๆคน คงเอาเก๋ง Cเซกเม้นท์ดีกว่าครับ อีกอย่างผมยังเป็นห่วงราคาที่ขึ้นๆลงๆของซูบารุอยู่ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 13:45:03 »
ไม่เลือกทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 14:49:15 »
ไม่เลือกทั้งคู่ครับ

+1 ถ้าผมซื้อรถในปีนี้ คงไม่เลือกทั้งXVและCX-3 ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 14:55:55 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 20:07:53 »
xv ครับ

cx3 ไม่มีที่พักแขนซ้าย ผมไม่เอาอะเมื่อย >:(

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 20:47:33 »
ขอเลือกเจ้าอินดี้ครับ XV