ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Nissan เข้าซื้อหุ้นของ Mitsubishi จริงตามข่าว คิดว่าอนาคตของจะเป็นอย่างไรคับ  (อ่าน 7287 ครั้ง)

ออนไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/nissan-take-control-mitsubishi-motors/

จากข่าวนี้ ผมรู้สึกอย่างกับว่า นิสสันตรงใจปล่อยข่าว เรื่องอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เพื่อปิดดีลนี้เลยคับ ;D

ไม่รู้ว่านิสสันจะซื้อหุ้นของ มิตซูบิชิได้ไหมนะคับ

แต่ก็อยากให้ซื้อได้

ผมว่า มิตซูบิชิ เก่งเรื่องรถเล็กมากกว่านิสสัน ทำรถที่เบาและแข็งแรงได้ แบบ Mirage เทียบกับ March ครับ

กระบะ และ suv ก็ชำนาญ

ผมว่าอนาคตถ้าจะเป็นหน้าที่กันทำ ให้มิตซูบิชิทำรถเล็กกว่า B-seg ลงไป
กับกระบะและ SUV

ส่วนนิสสันก็ไปทำรถที่เหลือ แจ๋มมากครับ

คิดอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ mamaman

Mitsubishi เก่งเรื่องลดต้นทุนแบบสุดโต่ง โดยไม่สนใจคุณภาพรถครับ 55555

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ผมว่า LancerEX Nismo จะมา ^ ^

ออนไลน์ e:smart Hybrid

Mitsubishi เก่งเรื่องลดต้นทุนแบบสุดโต่ง โดยไม่สนใจคุณภาพรถครับ 55555

ผมว่านิสสันก็เก่งเรื่องลดต้นทุนนะคับ

จนทำให้อะไหล่ไม่ทน 555

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member

ผมว่านิสสันก็เก่งเรื่องลดต้นทุนนะคับ

ผมว่าเก่งหมดทุกยี่ห้อตลาดในไทยล่ะ

ออฟไลน์ min217

อ้าวฮา

ออฟไลน์ min217

ผมว่าเก่งหมดทุกยี่ห้อตลาดในไทยล่ะ
เห็นด้วยย่างยิ่งครับ จะเจ้าตลาดหรือรองเจ้าตลาด ก็หาวิธีลดต้นทุนทั้งนั้น

ออฟไลน์ ps000000

เตี้ยอุ้มค่อมป่ะ ????

ขำๆ นะครับ อิๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เตี้ยอุ้มค่อมป่ะ ????

ขำๆ นะครับ อิๆ

นิสสันไม่เตี้ย แต่มิตซูน่ะค่อมแน่นอน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ deathsheep

ถามหน่อยครับ   สมมุติว่ามีการแชร์platformกันเกิดขึ้น  แล้วบังเอิญ Lancer Evoกลับมาจุติใหม่นี่จะมาในplatformอะไรของ นิสสันครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

แลนเซอร์  แรลลี่อาร์ทนิสโม่ลิมิเต็ด  ::) ::) ::) ::) ::)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รอดูอย่างเดียวครับว่าซื้อแล้วจะทำให้เกิดผลิตภัณฑ์อะไรที่ทำให้เข้ามาแข่งขันในตลาดได้ดีขึ้นหรือไม่ แน่นอนว่าต้องตลาดโลก

ออฟไลน์ Arm

ถามหน่อยครับ   สมมุติว่ามีการแชร์platformกันเกิดขึ้น  แล้วบังเอิญ Lancer Evoกลับมาจุติใหม่นี่จะมาในplatformอะไรของ นิสสันครับ
renault-nissan cmf ครับแต่คงต้องแก้เรื่องความแข็งแรงกันหน่อย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รอชมครับ ขอให้แบรน์ดแข็งแกร่งต่อสู้ต่อไปนะ

ออฟไลน์ O_o"

เข้าแค่ซื้อในส่วนของกิจการรถยนต์ใช่มั้ยครับ ไม่ทั้งหมดของ Mitsubishi

ออฟไลน์ pee1818

เข้าแค่ซื้อในส่วนของกิจการรถยนต์ใช่มั้ยครับ ไม่ทั้งหมดของ Mitsubishi

ถ้าทั้งหมดของมิตซูนี้น่าจะใหญ่นะครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

ถ้าทั้งหมดนี่ เป็นไปไม่ได้ครับ  เพราะมันใหญ่มาก
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าไม่ได้โกงจริง ใครก็ทำอะไรไม่ได้ แต่ถ้าโกงจริงคู่แข่งก็โจมตีได้

สังเกตุได้จากก่อน fortuner ออก มีการวิ่งทดสอบอัตราสิ้นเปลืองคู่กับ mux แต่พอเปิดตัว ไม่มีคำไหนที่บอกว่าประหยัด ทั้งที่มี eco powerให้เลือก
แต่ถ้า toyotaกล้าเขียน แล้วisuzuทดสอบแล้วไม่จริง isuzuอาจจะให้ตรวจสอบได้ แล้วในญี่ปุ่นร้ายแรงเหมือนโกง eco sticker ทำนองนั้น

กรรมตามสนองจริง เพราะต้องจ่ายเงินให้นิสสันและลูกค้าด้วย  และเป็นกับรถหลายรุ่น  จริงๆนิสัยแบบนี้ ผมว่าในไทยก็โกง เพราะฐานส่งออกใหญ่ และสำคัญ แต่แค่ไม่มีใครเรียกร้องและตรวจสอบเฉยๆ

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าซื้อทั้งหมดต่อไปเราคงจะได้เห็นแอร์และตู้เย็นยี่ห้อนิสสันก็เป็นได้

ออฟไลน์ rapee001

พูดง่ายๆ Mitsu บ้านเค้าก็คือ CP บ้านเราล่ะครับ มีเอี่ยวทุกที่ (ธนาคาร,อสังหา,เครื่องเขียน,พลาสติก,เคมี,เครื่องจักร,ยานยนต์,ขนส่ง,เหมืองแร่,กองทัพ,ฯลฯ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 17:00:44 โดย rapee001 »

ออฟไลน์ H3T

รถ Plug in ที่มีประสิทธิภาพขึ้น ต้นทุนต่ำลง
เทคโนโลยีขับเคลื่อนของ Mitsu ส่งผลมาถึง Nissan

ออฟไลน์ tierak

รถ Plug in ที่มีประสิทธิภาพขึ้น ต้นทุนต่ำลง
เทคโนโลยีขับเคลื่อนของ Mitsu ส่งผลมาถึง Nissan

ไม่แน่นะครับ ลูกครึ่งอาจออกมาดีกว่าลูกเพรียวๆ ก็ได้ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ O_o"

ตอนนี้ตกลงกันเรียบร้อย Nissan ถือหุ้น 34 % ของ Mitsubishi Motors
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 20:38:34 โดย O_o" »

ออฟไลน์ tierak

ถ้าทั้งหมดของมิตซูนี้น่าจะใหญ่นะครับ

มิตซูฯ เป็นกลุ่มทุนใหญ่มากครับ เครื่งจักร รถยนต์ ธนาคาร ประกันภัยฯลฯ  แต่ทุกธุรกิจก็บริหารแยกกันอยู่แล้ว

ตามข่าวก็บอกครับว่า มิตซูฯ เฮฟวี่ฯ ถือหุ้นในมิตซูฯ มอร์เตอร์ฯ เท่าเดิม แปลว่าไม่เข้ามาอุ้ม คงทำนองเลี้ยงไม่รู้จักโตเลยไม่ช่วยเลี้ยว หรือปล่อยให้ช่วยเหลือตัวเองหรือผเชิญชะตากรรมเองบ้าง

ออฟไลน์ golf8023

เราอาจได้เห็น  Lancer GT-R  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Impulse

ไม่หวังเยอะครับ ผมว่าพอทรงๆกันเหมือนเดิม Mitsu ไม่ได้ดีขึ้นหวือหวา เพราะก่อนหน้าก็ร่วมมือกันแล้วผลประโยชน์ก็ออกทาง Nissan มากกว่า คงต้องชม Nissan ว่าได้ของพอใช้ไปทางดีในราคาถูกครับ

ออฟไลน์ masuoka

จะอยู่กันได้กี่ปีครับ มาลุ้นกัน 8)

ออฟไลน์ SM.

ในเมืองไทย น่าจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากมายครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

Sylphy Evolution

ใส่เครื่อง 4B11T

ออฟไลน์ pee1818

http://www.headlightmag.com/nissan-take-mitsubishi-34-perc/

"แม้กระทั่ง Carlos Ghosn ยังต้องยอมรับว่า Mitsubishi มีประสิทธิผลในการ
ทำงานดีกว่า Nissan โดยเฉพาะตลาดเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่ Mitsubishi ทำ
ได้ดีมากจากการขายรถเอสยูวีรุ่นใหม่"

จากท้ายข่าวที่ให้สัมภาษณ์ มีสิทธิ์เห็นปาเจโร่แปะตรานิสสันหรือเปล่าครับเนี้ย