ผู้เขียน หัวข้อ: ลองทดสอบอัตราเร่ง 0-100 Toyota Altis 1.8 ESport ตอนกลางวันอากาศร้อนๆ  (อ่าน 12405 ครั้ง)

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
รอบกวาดได้ CVT มาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอออสโบคืนชีพได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ a14

ไหนๆก็ทำคลิป กับท็อปสปีดแล้ว ทำไมไม่ลองทำคลิป 0-200 ดูเลยล่ะครับ

คนเชียร์อุตส่าห์บอกแรงเท่า civic turbo แล้ว อีกนิดก็เท่า v40 แล้ว ได้รู้ไปเลยว่า สมรรถนะตัวนี้ดีแค่ไหนเทียบกับคู่แข่ง
มีคนอื่นทำไว้ 0-210 ดูเล่นๆ ได้ครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ porrytop

• Newbie
  • *
0-100  8วิ ต้น
80-120  6-7วิ
จัด Mazda2  ดีเซล แล้วremap
ประหยัด ขึ้นลื่นไหล

ออฟไลน์ SM.

อัตราเร่งแค่นี้เหลือๆครับ ใช้ในชีวิตประจำวันได้สบาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แค่นีก็พอแล้วครับ ถ้าไม่ใช่พวกเท้าหนัก เหยียบกระจายตลอด
หรือขับรถที่แรงๆกว่านี้มาก่อน

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
พันแปด NA บล็อกนี้ของพี่โตไม่ธรรมดาเลยจริงๆ 8)
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ประมาณ 9 วินาที ท่ามกลางอากาศร้อนๆ
แรงเหลือแหล่แล้วครับ เมื่อเทียบกับรถบ้านๆ ตลาดๆด้วยกัน

ใน 100 คันบนถนน จะมีสักกี่คัน ที่แรงกว่านี้

ยิ่งถ้าเจอคนขับ ที่มีฝืมือด้วยละก็ ไม่ต้องตามเลย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ mamaman

สรุปแรงจริง พอใช้ เหลือสำหรับรถทั่วไป

ออฟไลน์ Alcatraz

ไหนๆก็ทำคลิป กับท็อปสปีดแล้ว ทำไมไม่ลองทำคลิป 0-200 ดูเลยล่ะครับ

คนเชียร์อุตส่าห์บอกแรงเท่า civic turbo แล้ว อีกนิดก็เท่า v40 แล้ว ได้รู้ไปเลยว่า สมรรถนะตัวนี้ดีแค่ไหนเทียบกับคู่แข่ง
มีคนอื่นทำไว้ 0-210 ดูเล่นๆ ได้ครับ

ถ้าเอาตามคลิปที่แปะไว้ 0-200 ใช้เวลาประมาณ 46 วินาที เทียบกับ civic turbo ทำได้ราว 30 วินาที และ v40 ทำได้ต่ำกว่า 30 วินาที

46 วิ กับ 30 วิ ห่างกันเกือบครึ่งนะ แล้วมันจะแรงเท่าซีวิคไปได้ยังไง

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

เค้าทำมาดีจริง ๆ เครื่องแค่ 1.8 ไล่ฟัดกับ 2.0 ค่ายอื่นสบายเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ถ้าเอาตามคลิปที่แปะไว้ 0-200 ใช้เวลาประมาณ 46 วินาที เทียบกับ civic turbo ทำได้ราว 30 วินาที และ v40 ทำได้ต่ำกว่า 30 วินาที

46 วิ กับ 30 วิ ห่างกันเกือบครึ่งนะ แล้วมันจะแรงเท่าซีวิคไปได้ยังไง
ตามไปดูคลิปน้าแจ่ม Civic Turbo 0-100 ได้ราว 9 วิไม่ต่างกันมาก
แต่ 0-200 ประมาณ 33 วินาที
จริงๆ แค่ตัวเลขแรงม้าแรงบิดในหน้ากระดาษก็ไปคนละชั้นแล้ว
แต่ต้องยอมรับว่า 1.8 Na + CVT ของโตต้า ไม่ธรรมดาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2016, 13:32:01 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nut_SK

มายืนยันและนอนยันครับ

ยังไงก็สู็ Civic Turbo , Nissan 1.6 Turbo , Ford 1.5 eco ,Mazda 3 ไม่ได้แน่ๆครับ5555

ปล. Civic 1.8 CVT ผมว่ายังไม่หนีกันเท่าไหร่ (ดูจากตัวเลข ของ HR-V) ได้เลยครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ alpha14

(ผมว่ามันจะปลิวซะก่อนนา200เนี่ย)

ออฟไลน์ Ex_machina

ในคลิปนี้มันเครื่อง 1.6 ครับ ไม่ใช่เครื่อง 1.8
บอกไว้ในรายละเอียดของคลิป

ออฟไลน์ mamaman

0-100 ALtis CVT  อาจใกล้เคียง RS Turbo
แต่พอ ไปดู คลิป RS Turbo ติดบูสแล้ว จาก 100-200 ไวมากๆ เลย

สรุป 1.5 RS Turbo กินนะครับ เว้นแต่ ถ้าระยะ 10 กิโล นี่ไงก็เห็นแต่ตูด RS ละ ไปตามกันที่ 210 มั้ง

ออฟไลน์ Matlab

ตัวเลขในอัตราเร่งของ hlm ก็มีบอก อันติ๊ด 1.8 อยู่หัวแถวในอันดับที่ 4 ที่ 9.57 วินาที แต่ที่ชอบคือประหยัดเป็นเลิศจริงๆ 16.22 km/l ไม่ต้องเถียงกัน เดี๋ยวรอแค่ว่า 1.5 turbo มันจะอยู่ตรงไหนแค่นั้น ส่วนตัวมองแล้วไม่หนีกัน เพราะมองเหตุผลของเครื่อง 1.5 มันเป็นเทรนของ downsizing (ลดขนาดของเครื่องยนต์เดี๋ยวหาว่าผมกระแดะ) ลดขนาดลงมาแต่ประสิทธิภาพ ถ้าเทียบกับ 2.0 เดิมถือว่าเหนือกว่า เอาตามที่เขาเครมกันมาละกัน

ออฟไลน์ aobness

หือ ลองวิ่งทาบเลยครับเดี๋ยวรู้ ถถถถ

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
ใช้1.8e อยู่ครับ ตัวที่แรงที่สุดในอนุกรม1.8 เพราะเบากว่าเพื่อน555 ใช้มา 110,000 km แล้ว มานั่งยัน นอนยัน ตีลังกายันเลยครับ ว่าสู้ civic turbo rs ไม่ได้ ที่เข็มไมล์กวาดเร็วเพราะมันเพี้ยน 7 ครับ เจอ mazda 3 sky ถ้า mazda กดก่อนก็เหนื่อยอะครับ ไล่ทันแต่นานหน่อย
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16