ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องกล้องติดรถหน้าหลัง ครับ ตอนนี้รุ่นไหนน่าใช้คับ  (อ่าน 4552 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
อยากขอคำแนะนำว่า ตอนนี้กล้องติดรถ ที่ถ่ายได้ทั้งหน้าและหลัง

ตอนนี้รุ่นไหนน่าใช้คับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ min217

• Full Member
รอด้วยครับว่าจะติดเหมือนกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YAWA

• Newbie
  • *
รอฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member

ออนไลน์ mr_paisit

• Newbie
  • *
-ถ้าหมายถึงตัวเดียวมีกล้องหน้าหลัง(ในห้องโดยสาร) ก็ Transcend Drivepro 520 Dual Lens เป็นทั้งกล้องหน้า-หลัง FullHD ราคาประมาณ 7xxx บาท
-แต่ถ้ากล้องหน้า-หลังแยกกัน เน้นประหยัดหน่อยก็ Dcam D2 Plus ตัวนี้คุณภาพไฟล์กล้องหน้าถือว่าชัดเลยแหละเทียบกับตัวแพงได้เลย กล้องหน้า FullHD-หลัง 720P ราคาประมาณ 3990 บาท บันทึกเป็นไฟล์ในกล้องหน้า(แยกไฟล์หน้า-หลังคนละไฟล์)

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นแบบ Hi end แนะนำ Vico vacation รุ่น marcus 5 ครับ

ออฟไลน์ wa330

แนะนำแบบราคาถูกพอใช้ได้บ้างละกัน
หน้า G1Wตัวใหม่คาปา พันกลาง
หลัง G30C ไม่เกิน350
รวมเมมไม่เกินสองพัน

ออฟไลน์ ps000000

กล้องหน้า ซื้อรุ่นที่มีออปชั่น ขายึดแบบ รัดกับขากระจกมองหลัง ก็จะดีกว่า จุ๊บยางดูดกระจกครับ

กล้องหลังคงต้องแบบดูดกระจกอย่างเดียว

(มีสองแนวทาง ติดกล้องหน้าหลัง แยกกันอิสระ หรือ รุ่นที่ โยงสายกล้องหลัง ควบคุมและบันทึกที่กล้องหน้าตัวเดียว)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
กล้องหน้า ซื้อรุ่นที่มีออปชั่น ขายึดแบบ รัดกับขากระจกมองหลัง ก็จะดีกว่า จุ๊บยางดูดกระจกครับ

กล้องหลังคงต้องแบบดูดกระจกอย่างเดียว

(มีสองแนวทาง ติดกล้องหน้าหลัง แยกกันอิสระ หรือ รุ่นที่ โยงสายกล้องหลัง ควบคุมและบันทึกที่กล้องหน้าตัวเดียว)

แนะนำรุ่นหน่อยสิครับ แบบที่ยึดกับกระจกมองหลังน่ะครับ ผมว่าแบบนี้ไม่หลุดแน่นอน

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ผมสั่งมาจากเวป aliexpress ตามลิงก์ครับ
http://www.aliexpress.com/item/A11-Car-Rearview-Mirror-Bracket-Holder-Mount-For-Dashcam-G1W-G1WH-LS330W-LS400W-G0732-P/32417088607.html
แต่ตอนลอราคาเหลือ 1.95 $ เท่านั้น
ขาพวกนี้ต้องดูจุดยึดกล้องนะครับมันมีหลายแบบ ว่าใช้กับของเราได้ไหม
ถ้าซื้อในไทยลองดูเวป
http://www.thaidvrs.com/category/10/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9B%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C
ซึ่งร้านนี้ก็ดีครับ มีกล้องให้เลือกด้วย
ปล.ผมแค่เคยซื้อขากับเจ้านี้ครั้งหนึ่งครับ ตอนนั้น 200 บาท ตอนนี้ 150 บาท

แนะนำรุ่นหน่อยสิครับ แบบที่ยึดกับกระจกมองหลังน่ะครับ ผมว่าแบบนี้ไม่หลุดแน่นอน

ออฟไลน์ min217

ขอบคุณากครับ

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ที่ใช้อยู่สองยี่ห้อครับคือ Lukas กับ VicoVation ส่วนตัวว่า Lukas เสถียรกว่านะครับ  กล้องทั้งสองตัวเดินสายต่อเข้ากล่องฟิวส์รถเหมือนกัน ทำให้สามารถเป็นกล้องวงจรปิดตอนดับเครื่องได้  VicoVation จะชอบปิดตัวเองบ่อยๆเมื่อเจออากาศร้อนตอนจอดตากแดด  อีกอาการคือรีสตาร์ทเองบ่อยมาก  แต่พอฟอร์แมตการ์ดก็หาย  ต่างจาก Lukas ที่เสถียรมากๆ แทบไม่ต้องดูแลอะไรเลย    ส่วนภาพจากกล้องทั้งสองตัวอยู่ในขั้นดีมาก  Lukas จะให้ภาพที่สบายตากว่า  ส่วน VicoVation จะให้ภายที่คมมาก  มีประโยชน์หากต้องการดูทะเบียนรถในภาพ

ออฟไลน์ Kuro

ลองดูBlacksysนะครับ ผมใช้อยู่กล้องหน้า-หลัง ;)

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
ใช้กล้องจีนก็ไม่ได้เลวร้ายะไร
เวลาจอดตากแดดก็หาม่านบังแดดมาคลุม
ไม่ให้แดดส่องโดนกล้องโดยตรงก็ปลอดภัยแล้ว
ผมใช้ของanytekแบบกระจกมองหลัง
กล้องหน้าคุณภาพพอได้แต่หลังมืดๆนี่ยังไม่ดี
แต่ก็เอาไว้แค่เป็นหลักฐานผมว่าก็พอได้
แต่ได้ความสะดวกและราคาย่อมเยาว์