ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก ppv หน่อยครับ  (อ่าน 8127 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือก ppv หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 14:34:59 »
สวัสดีครับพี่ๆ ผมมีเรื่องจะมาปรึกษาเกี่ยวกับการเลือกรถครับ
โจทย์คือ  เลือก PPV มาแทนรถคันเก่า (TOYOTA SPORT Rider) ที่อายุ 10 กว่าปีแล้ว ตอนนี้ผู้เข้ารอบสุดท้าย 2 รุ่น คือ fortuner 2.8 sigma 4 (ไม่ใช่ TRD) และ pajero sport ตัว gt premium คำถามคือ
 1. ตัวไหนขับทางไกลแล้วเมื่อยน้อยกว่าครับ (500 km.)
 2. คุณพ่อขับรถค่อนข้างเร็ว ช่วงล่างตัวไหนมั่นใจกว่าครับ
 3. ทั้ง 2 รุ่นควรได้ส่วนลดเท่าไหร่ครับ(เงินสดกับเงินผ่อนได้ส่วนลดต่างกันมั้ยครับ)
 4. Defect ของทั้งสองรุ่น มีอะไรบ้างครับ
 ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ปล.ตั้งกระทู้ครั้งแรก ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ช่วยเลือก ppv หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 14:52:35 »
ช้อยนี้ผมเอา fortuner ครับ defect น้อยกว่านะถึงตอนนี้ แต่พูดจิงๆ ขับเร็วผมนี่อยากให้ EV มากๆเลย ไม่ก้ไปฟอ trd ก้ได้

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 14:52:59 »
ขอตอบในฐานะเจ้าของฟอร์จูนตัว 2.8 4wd มา3เดือนกว่าๆ...ถ้ารถเดิมๆผมว่าช่วงล่างหลังเเข็งไปครับ..กระเทือนมากความมั่นใจก็พอมีเเต่ไม่มาก..เกิน140ไม่โอเครครับ..ส่วนตัวผมเปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมดถึงจบขับดีคนละเรื่อง..ถามว่าขับเดิมๆขับได้ไหม..ได้ครับ..เเต่ก็เเล้วเเต่บุคคลครับ...ผมก็เท้าหนัก..จึงขอเเนะนำซื้อมาโปรดทำช่วงล่างครับ...เรื่องส่วนลดผมไม่ได้ครับเเต่ผมได้ประกัน+จดทะเบียน+พรบ+ฟิลม์+ของเเถมจุกจิกอีก5-6อย่างซื้อสดครับ..สุดท้ายไปลองขับเลยครับจะได้รู้ความต้องการของท่านเอง
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 14:55:24 »
รีบถอยไหมครับ ถ้าไม่รีบถอยรอดต้นปี 2017 Nissan PPV ครับ

อาจจะมีเซอไพร์เปิดตัวครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:13:56 »
รีบถอยไหมครับ ถ้าไม่รีบถอยรอดต้นปี 2017 Nissan PPV ครับ

ข่าวจากใหนน้อทีนี้???

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:19:19 »

ข่าวจากใหนน้อทีนี้???

http://carsnewupdate.blogspot.com/2016/05/nissan-np300-navara-ppv-codename-p60a.html

อยู่นี้  ;D

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:26:33 »
ถ้า2ตัวนี้ ผมไปจูนแบบไม่ลังเลครับ

แต่ถ้ามีevด้วย  อันนี้ก็ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:33:19 »
ดีเฟ็ค ของ ฟอร์ใหม่ (บางคัน) น่าจะคล้ายๆ ของรีโว่ ครับ

ท่ออินเตอร์รั่ว
สนิมช่วงล่าง
เพลาขับ4มีปัญหา
ไฟหน้าติดเร็วเกิน
เสียงเครื่องดังเข้าห้องโดยสาร (ฟอร์ดังกว่ารีโว่)
 ฯลฯ

จำไม่ได้ ไปดูในคลับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:38:49 »
ผมเลือกฟอร์จูนครับ..
Defect ปาเจโร่ยังแก้พวงมาลัยดิ้นไม่ได้
บางคันเป็นน้อย บางคันเป็นมาก แล้วแต่ดวง
ระวังเรื่องอินเตอร์ซึม เฟืองท้ายหอน กินน้ำมันเครื่อง
ถ้าไม่เจอก็โชคดีไป..

ส่วนฟอร์จูนเนอร์ Defect ไม่ใช่ว่าไม่มี
ก็มีบ้างเล็กๆน้อยๆ แต่ไม่ค่อยเยอะเท่า

ผมจึงเลือกฟอร์จูนเนอร์ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 16:05:38 »
ให้เลือกผมก็ยังเลือกปาเหมือนเดิมครับ
ผมชอบเกียร์ตัวนี้ ยิ่งใช้ยิ่งชอบ
แต่ถ้ามีเอเวอร์เรสในตัวเลือก ผมไปเอเวอเรสนะ  :)

ดีเฟค พวงมาลัยคนอื่นเจอ แต่ผมยังเฉยๆ แอร์เย็นเกิน เย็นจนสั่น
เสียงพัดลมไฟฟ้าดังมาก พอเปิดแอร์ขับรถมันมีเสียงจากเสียงพัดลมไฟฟ้ามันเป็นเสียงหอน ต้องเปิดเพลงกลบ
การเก็บเสียงในห้องโดยสารไม่ดีเท่าไหร่ น่าจะทำได้ดีกว่านี้ สไตร์มิตซูจริงๆเรื่องการเก็บเสียง

คุณงามความดีของมันเนี่ย ผมชอบเจ้าเกียร์ตัวนี้ที่สุด เวลาขับมันทำให้มั่นใจดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2016, 16:16:00 โดย sith(สิทธิ์) »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 16:13:31 »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 17:30:43 »
ข้อนี้ ผมว่า FTN เหมาะสุดครับ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 17:34:56 »
ไฟหน้าติดเร็วเกิน

Forturner กับ Revo ก้านไฟหน้าเขาไม่มีให้ปิดอ่ะ มีแต่ Auto อ่อเลยถามดูเขาบอกว่า ปรกติ ผมก้เลย...รอ MC ก็แล้วกันเผื่อมันมี (แต่มันควรจะมีนะ) :'(
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 18:13:08 »
ขอตอบแต่ข้อ1

เมื่อยเนี่ยะ   ขึ้นกับสรีระและอุปทานส่วนบุคคล
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 19:51:31 »
Fortuner ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 20:26:10 »
ดีละครับที่ไม่มีเอเวอร์เรต ผมลองนั่งเบาะหลังดู รู้สึกว่ามันดันๆหลัง นั่งไม่สบายเท่า PJS&FTN เลย แม้กระทั่งเรนเจอร์ยังรู้สึกเบาะหลังนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 21:22:21 »
เป็นโจทย์ที่ยากมากๆ ผมเองก็ชอบทั้งสองรุ่น ชอบออฟชั่น pjs มากกว่า แต่เสียตรงที่ไม่มีฝาท้ายไฟฟ้ากับระบบขับ 2 wd ออฟชั่นเต็มเท่านั้น

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 21:33:48 »
คันเก่า SPORT Rider คันใหม่ FTN โลดดด
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ min217

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 00:11:28 »
สวัสดีครับพี่ๆ ผมมีเรื่องจะมาปรึกษาเกี่ยวกับการเลือกรถครับ
โจทย์คือ  เลือก PPV มาแทนรถคันเก่า (TOYOTA SPORT Rider) ที่อายุ 10 กว่าปีแล้ว ตอนนี้ผู้เข้ารอบสุดท้าย 2 รุ่น คือ fortuner 2.8 sigma 4 (ไม่ใช่ TRD) และ pajero sport ตัว gt premium คำถามคือ
 1. ตัวไหนขับทางไกลแล้วเมื่อยน้อยกว่าครับ (500 km.)
 2. คุณพ่อขับรถค่อนข้างเร็ว ช่วงล่างตัวไหนมั่นใจกว่าครับ
 3. ทั้ง 2 รุ่นควรได้ส่วนลดเท่าไหร่ครับ(เงินสดกับเงินผ่อนได้ส่วนลดต่างกันมั้ยครับ)
 4. Defect ของทั้งสองรุ่น มีอะไรบ้างครับ
 ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ปล.ตั้งกระทู้ครั้งแรก ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :)
ขับทางไกลสบายทั้งคู่ อยู่ที่การปรับที่นั่ง แต่เบาะ PJS นั่งสบายกว่านิดเดียว
ถ้าขับเร็วถ้าเป็นคุณพ่อชอบนุ่มๆ ไป PJS ตึงตังหน่อย FTN  แต่ถ้าคนที่คุณรักและอยากทะนุถนอมให้นั่งแถวสองและสาม ไป PJS ถ้าอยากให้คนที่ไปด้วยเวียนหัว มึนงง หรือขอเปลี่ยนเป็นคนขับแทน เช่น ผม ไป FTN
ส่วนลด FTN ประกัน ค่าจดทะเบียน พรบ. อื่นๆ( ต้องถามหลานอีกที)
         PJS เงินสด 10,000 ค่าจดทะเบียน พรบ ประกัน+ตกแต่งสามชิ้น( ได้อยู่แล้ว) อื่นๆ
Defect ไม่มีทั้งคู่ PJS วิ่ง 11,000 กม. ประมาณ 4 เดือน FTN น่าจะ 6-7 เดือน
เลือกตัวไหนก็ได้ครับกรณีเป็นคนขับ แต่ผู้โดยสารแถวสองสาม (แฟน หลาน ลูกของหลาน) เลือก PJS

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 00:42:58 »
ให้เลือกผมก็ยังเลือกปาเหมือนเดิมครับ
ผมชอบเกียร์ตัวนี้ ยิ่งใช้ยิ่งชอบ
แต่ถ้ามีเอเวอร์เรสในตัวเลือก ผมไปเอเวอเรสนะ  :)

ดีเฟค พวงมาลัยคนอื่นเจอ แต่ผมยังเฉยๆ แอร์เย็นเกิน เย็นจนสั่น
เสียงพัดลมไฟฟ้าดังมาก พอเปิดแอร์ขับรถมันมีเสียงจากเสียงพัดลมไฟฟ้ามันเป็นเสียงหอน ต้องเปิดเพลงกลบ
การเก็บเสียงในห้องโดยสารไม่ดีเท่าไหร่ น่าจะทำได้ดีกว่านี้ สไตร์มิตซูจริงๆเรื่องการเก็บเสียง

คุณงามความดีของมันเนี่ย ผมชอบเจ้าเกียร์ตัวนี้ที่สุด เวลาขับมันทำให้มั่นใจดี

ชอบเกียร์ตัวนี้เหมือนกันครับ ขับแล้วแบบฟิน
คันผมพวงมาลัยยังไม่เจอนะ ที่เหลือก็ตามนั้นเลยครับ แอร์เย็นมากจริงๆ

เก็บเสียงเวลาเลย 120 เข้าขั้นแย่เลยละ เหมือนตัวเตือนว่าขับเร็วไปแล้ว เสียงลมตีแบบ อื้อๆ

ช่วงล่างค่อนข้างนุ่มนิ่ม นั่งสบาย แต่ไม่นิ่มเท่า Mu-x (ผมว่านี่นิ่มสุดใน PPV ละ) ความเร็วสูงขาดความมั่นใจไปพอควร

ระบบเตือนตอนเปลี่ยนเลนดีมาก ส่วนระบบเบรคอัตโนมัติ บางทีทำงานซี้ซั้วมาก (ขับในเมือง) เช่น คอสะพานเบรค ตอนจะแซงบางทีเบรค-ในเมืองบางทีรถชิดๆเกินไป
ส่วนเซ็นเซอร์รอบคัน รถติดๆ ดังเกือบจะตลอด (มอไซผ่าน)

ลมล้ออัดมาจากศูนย์ 60 มั้ง พวงมาลัยเอียงซ้ายไปตั้งศูนย์เอง ขี้เกียจทิ้งรถไว้ศูนย์
ช่างลืมน๊อตตัวเมีย หรือ มันหลุด ก็ไม่รู้ ไว้ตัวที่ฝากระโปรงหลัง เลี้ยวทีกรุ้งกริ้ง (เปิดจุ๊กยาง ค่อยๆ เขี่ยออกไปละ)

FTN - ไม่ได้ซื้อ ลองขับเท่านั้น

ภายในวัสดุผมว่า FTN ดีกว่าพอตัว ช่วงล่างก็แน่นกว่าหน่อย แต่ก็ยังดีดหน่อยๆ

ปล. ถ้าให้เลือกใหม่ตอนนี้ ขับ 2 ผมเลือก mu-x 1.9
ถ้าขับ 4 ราคาไม่ใช่ปัญหาและบ้านมีรถสำรองเลือก eve (ผมไม่ได้เลือกเพราะ ผู้สูงวัยมีปัญหาในการขึ้นลงอย่างมาก)
ถ้าเทียบกับ FTN ก็เลือก PJS เหมือนเดิมครับ

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 07:37:04 »

ชอบเกียร์ตัวนี้เหมือนกันครับ ขับแล้วแบบฟิน
คันผมพวงมาลัยยังไม่เจอนะ ที่เหลือก็ตามนั้นเลยครับ แอร์เย็นมากจริงๆ

เก็บเสียงเวลาเลย 120 เข้าขั้นแย่เลยละ เหมือนตัวเตือนว่าขับเร็วไปแล้ว เสียงลมตีแบบ อื้อๆ

ช่วงล่างค่อนข้างนุ่มนิ่ม นั่งสบาย แต่ไม่นิ่มเท่า Mu-x (ผมว่านี่นิ่มสุดใน PPV ละ) ความเร็วสูงขาดความมั่นใจไปพอควร

ระบบเตือนตอนเปลี่ยนเลนดีมาก ส่วนระบบเบรคอัตโนมัติ บางทีทำงานซี้ซั้วมาก (ขับในเมือง) เช่น คอสะพานเบรค ตอนจะแซงบางทีเบรค-ในเมืองบางทีรถชิดๆเกินไป
ส่วนเซ็นเซอร์รอบคัน รถติดๆ ดังเกือบจะตลอด (มอไซผ่าน)

ลมล้ออัดมาจากศูนย์ 60 มั้ง พวงมาลัยเอียงซ้ายไปตั้งศูนย์เอง ขี้เกียจทิ้งรถไว้ศูนย์
ช่างลืมน๊อตตัวเมีย หรือ มันหลุด ก็ไม่รู้ ไว้ตัวที่ฝากระโปรงหลัง เลี้ยวทีกรุ้งกริ้ง (เปิดจุ๊กยาง ค่อยๆ เขี่ยออกไปละ)

FTN - ไม่ได้ซื้อ ลองขับเท่านั้น

ภายในวัสดุผมว่า FTN ดีกว่าพอตัว ช่วงล่างก็แน่นกว่าหน่อย แต่ก็ยังดีดหน่อยๆ

ปล. ถ้าให้เลือกใหม่ตอนนี้ ขับ 2 ผมเลือก mu-x 1.9
ถ้าขับ 4 ราคาไม่ใช่ปัญหาและบ้านมีรถสำรองเลือก eve (ผมไม่ได้เลือกเพราะ ผู้สูงวัยมีปัญหาในการขึ้นลงอย่างมาก)
ถ้าเทียบกับ FTN ก็เลือก PJS เหมือนเดิมครับ

ถ้าความเร็วไม่เกิน 130 ผมใช้โหมด 4H แทนครับ มันมั่นใจกว่าเยอะ ถ้าขับสองมันจะเสียวๆขาดความมั่นใจ
มันไม่ใช่นึกไปเองนะครับ ผมลองหลายรอบละ ช่วงทดลองผมใช้ขับ2ที่ 120-140 เทียบกับใช้โหมด 4H ที่ 120-140
อาการแตกต่างกันชัดเจน มันดูดพื้นขึ้น จากที่มันหวิวๆ เหมือนจะปลิวไปกับสายลม มันรู้สึกดูดถนนชัดเจน
แต่ผมไม่เคยขับเกิน 140 เลย ตั้งแต่ใช้คันนี้ อารมย์ความเร็วเกินนั้นไม่ขออธิบายนะครับ  เพราะความเร็วมาตรฐานผมส่วนใหญ่อยู่ที่ 120-130
เบรคอัตโนมัติมันใช้งานได้จริง บางทีมันทำงานดีเกินจริงๆ 555 ถ้าขับในเมืองปรับไปใกล้สุดครับ
ดีเฟคอีกเรื่องคือ 0 เจอศูนย์ดีก็ดีไป เจอ 0 ประเภทตอบแบบโรบอท น่าเบื่อ
พวกชอบตอบว่า เป็นกันทุกคัน เป็นปกติ ดังทุกคัน เป็นกันทุกคน ตอบแต่แบบนี้น่าเบื่อนะ
เป็นแล้วหาทางแก้สิ อย่าให้มันเป็นเสียงปกติ อย่าทำให้เสียงที่มันผิดปกติ กลายเป็นดังปกติ เหอะ  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2016, 07:39:58 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 07:42:37 »
ขับเร็วนี่ PJS มั่นใจกว่าครับ

ผมขับ FTN ทุกวันนี้ 130-140 นี่คือสุดๆของมันแล้ว
แต่ยอมรับว่าเก็บเสียงดี

เหมือนต้องเลือกว่าจะเอาขับดีแต่ภาพรวมในองค์ประกอบของรถเฉยๆ
หรือเอาภาพรวมดีแต่ขับขี่ยังไม่ดีเท่าไหร่

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 08:02:32 »
ถ้าใช้ยาวเหมือนคันที่แล้วคงต้องจิ้มไปที่Toyotaแน่ๆครับ ช่วงล่างปรับปรุงกันได้อยู่แล้วครับ Ironman Westcoast Procomp RanchoรับรองมีสำหรับFortunerเยอะแยะ หลายรุ่นให้เลือกทั้งหนักแน่น นุ่มหนึบ ตามใจชอบเลยครับ
BMW 750E M SPORT

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 08:05:50 »
ผมยังเลือกปาเจโร่เหมือนเดิมครับ ขับสนุกกว่าเยอะครับ คุณอาผมที่ออกฟอร์ตัว Top ไปมาลองขับยังบอกเลยเครื่อง เกียร์ขับสนุกกว่าฟอร์มากครับ

ช่วงล่างตอนแรกผมก็คิดว่าจะเปลี่ยนโช้คสักชุดนึง แต่เอาจริงๆทุกวันนี้ผมขับทางธรรมดา ราชพฤกษ์-345 140-150 แล้วทางด่วน บางปะอิน-ประชาชื่น 160-170 ทางตรงๆ ก็ไม่เลวร้ายอะไรครับ เพียงแต่เวลาโยก หรือเข้าโค้งแรงๆต้องเบาลงพอสมควรแค่นั้นเองครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นผมขับระบบ H4 อย่างเดียวเลยครับ เคยลอง H2 แล้วมันหวิวๆลอยๆแปลกๆครับ

ส่วนถ้าย่องในเมืองก็นุ่มสบายดีนะครับ ฝาท่อ ตะเข็บถนน เก็บเสียง เก็บแรงสะเทือนได้ดีมากแล้วครับ แต่เจอถนนช่วงที่เป็นคอนกรีต ก็เด้งสะเทือนตามที่มันจะเด้งครับ ฟอร์ก็ไม่ได้นุ่มเท่าไหร่นะครับ

ส่วน Defect ผมไม่เจออะไรเลยที่เค้าเจอกันครับ เจออย่างเดียวคือถ้าเปิดเซ็นเซอร์ถอยทิ้งไว้ เวลาย่องในเมืองมันชอบเตือนเวลาเข้าใกล้คันหน้ามากไปแค่นั้น ต้องคอยปิดเวลาถอยรถเสร็จครับ ที่ปิดถาวรเลยคือระบบช่วยเบรคครับ น่ารำคาญมากครับ เบรคทีตกใจหัวทิ่มเลยครับ

โดยรวมผมประทับใจมากกว่าฟอร์นะครับ ส่วนเอเวอร์เรสขอไม่พูดถึงเพราะไม่เคยมีฟอร์ดอยู่ในตัวเลือกเลยครับ

ออฟไลน์ Neokv

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 08:16:09 »
มันก็มีข้อดีข้อเสียทุกยี่ห้อ ไม่มีผิดถูกอยู่แล้ว
ใช้คันไหนก็มีเวปคลับทุกค่าย เอาที่เราชอบจบ
ส่วนตัว
1 Ftn ลงตัวสุดเพราะ เบาะกว้าง บรรทุกคนสบายสุด
   แถว3นั่งได้นานสุดในกลุ่ม ปรับเอนได้
2 Pjs เกียร์ดี แต่ภายในวัสดุไม่ค่อยดี คอลโซลเกียร์
    อาจจะติดขา ลองขับแล้วนุ่มยวบนิดๆ เบาะสองปรับ
    ถอยเดินหน้าไม่ได้
เอาคร่าวๆแค่นี้ผมไปftn นอกนั้นพวกการขับขี่ ช่วงล่าง
มันก็ต้องทำทุกรุ่าถึงจะจบแบบสบายใจ แต่ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการขับ ยังไงก็อย่าขับเร็วจะดีกว่า สมัยนี้มันเกิดสิ่งไม่คาดฝันได้ทุกเมื่อด้วยความห่วยใย

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 08:20:01 »
pjs หน้ากลัวตรงปัญหาพวงมาลัย สั่น เห็นในคลัปเริ่มเป็นกันเยอะขึ้น มิตซู ก็ยังไม่ยอมแก้สักที หรือถ้าแก้แล้วช่วยบอกด้วยนะครับ

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 08:41:03 »
pjs หน้ากลัวตรงปัญหาพวงมาลัย สั่น เห็นในคลัปเริ่มเป็นกันเยอะขึ้น มิตซู ก็ยังไม่ยอมแก้สักที หรือถ้าแก้แล้วช่วยบอกด้วยนะครับ
แก้ได้แล้วครับ
1.จากศูนย์เอง อันนี้ไม่ทราบว่าแก้ยังไง เห็นว่าอัดจารบีตัวใหม่(น่าจะมีอย่างอื่นด้วย) รอข้อมูลเหมือนกันครับ
2.จากช่างนอก ประมาณล็อคแกนพวงมาลัยให้เป็นชุดเดียวกัน แต่ขยับเข้าออกไม่ได้

ออฟไลน์ monsterjeff

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 09:06:27 »
 :) :)
>>>> พอกัน ไม่ได้แตกต่างขนาด camry vs PPV ยังไงก็ต้องเซ้ทช่วงล่างใหม่ ความเหนื่อยหายไปแยะ

>>>> พอใช้ทั้งคู่ หาร้านเก่งๆแนะนำ เพื่อให้เข้ากับนิสัยการขับของเราและถนนที่ใช้ อย่าคาดหวังแบบว่าดีทุกอย่าง
           เลือกได้ทั้งนิ่มหนึบ นิ่มมาก นิ่มคนนั่งไม่มึนหัว จะขึ้นสวรรค์เลย โดยเฉพาะพวกมีกรรม จับความรู้สึกเก่งๆ แต่แน่ๆดีกว่าติดรถแน่นอน

>>>> ไม่รู้ครับ ไม่แน่นอน ขึ้นอยู่กับว่าเดือนนั้น dealerตรงนั้น  ที่ท่านเดินไปถามอยากขายรถมากแค่ไหน ซึ่งมี factor หลายตัว ไม่ขอยาวละกัน
           ถึงแม้ว่า margin กลางจะตัวเดียวกัน

>>>> ตามข้างบนหรือข้างล่างที่ตอบเลย ของผมยังไม่เจออะไร

ส่วนปัจจัยอื่นไม่ได้พูดถึง ซึ่งก้สำคัญซึ่งผมใช้ในการตัดสินใจเช่นกัน  ยังไงก็ลองไปบวกลบดูครับ ก็แค่เมันหนึ่งของคนที่ใช้หนึ่งในสองคันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2016, 09:27:04 โดย monsterjeff »

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 09:55:44 »
ทั้ง 2 ค่าย ต้องมาทำช่วงล่างใหม่หมดแบบฟลูเซ็ตครับ จะทำให้ขับแบบมีความมั่นใจขึ้นแต่ไม่ประมาทนะครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 20:03:06 »
แก้ได้แล้วครับ
1.จากศูนย์เอง อันนี้ไม่ทราบว่าแก้ยังไง เห็นว่าอัดจารบีตัวใหม่(น่าจะมีอย่างอื่นด้วย) รอข้อมูลเหมือนกันครับ
2.จากช่างนอก ประมาณล็อคแกนพวงมาลัยให้เป็นชุดเดียวกัน แต่ขยับเข้าออกไม่ได้
โอ้ว ขอบคุณครับ จะได้ให้เพื่อนเอาไปทำสักที ขับให้มันทีไรเครียดตลอด