ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยนี้จำเป็นต้องเบาะหนังจริงๆหรือ  (อ่าน 11954 ครั้ง)

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
Re: สมัยนี้จำเป็นต้องเบาะหนังจริงๆหรือ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 14:08:04 »
ไม่ชอบเบาะผ้าที่มันดูดกางเกงอ่ะครับ
แล้วเราไม่ต้องดูแลเค้ามากครับ เพื่อนจะมานั่งรถก็ไม่ต้องไประวังอะไรมาก
เป็นมิตรกับผู้ใช้ ให้ความสวยงาม และสัมผัสที่สบาย
ตากแดดร้อนจริง แต่ไม่ได้จอดบ่อย ไม่ได้เดือดร้อนกับเบาะร้อนอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ ps000000

Re: สมัยนี้จำเป็นต้องเบาะหนังจริงๆหรือ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 14:39:24 »
ผม REVO 2.4E ผมว่าจะเก็บตังก์ไปหุ้มหนังครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 15:23:03 »
เบาะหนังเหรอครับ เคยขับรถไปทำธุระ ต้องจอดตากแดด แล้วกลับเข้ามานั่งสิครับ

ยังก่ะมีระบบทำความร้อนที่เบาะ  >:( >:( >:( จับพวงมาลัยรถที เหมือนจับตัวถังรถเวลาตากแดด

ออนไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 15:55:42 »
เนี่ย เช็ดอ้วกรอบที่สามในอาทิตย์
เบาะหนังแค่เช็ดๆเอาสบู่อ่อนๆเช็ดก็หายเหม็น

เบาะคาร์ซีทผ้านี่ผมต้องถอดออกมาซัก
รอบที่สามแล้ว โคตรทรมานเหม็นอ้วกเหม็นนมบูดมากๆ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 17:10:56 »
ผมเลือกหนังเพราะชอบ รสนิยม และเป็นโรคภูมิแพ้  แล้วก็ตัดปัญหาเรื่องเบาะเป็นคราบครับ หนังAlcantaraที่ว่าดีๆ เวลาขับมีเหงื่อออกปล่อยไว้นานๆไม่ดูแลก็มีกลิ่นอับๆครับ   และที่ไม่เลือกเบาะผ้าเพราะเวลาไปไหนกับแฟนแฟนชอบเอาน้ำหวานๆขึ้นมากินบนรถ และผมเองก็ติดสูบบุหรี่บนรถ กลิ่นติดเบาะผ้ามันเหม็นครับ เลยตัดปัญหาการดูแลรักษาเบาะไป อีกอย่างรถสมัยนี้ส่วนใหญ่ก็เป็นเบาะหนังหมดแล้วนะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 17:32:21 »
ถึงต้องปลูกฝังเลยหรอครับ ไม่เกี่ยวเลย เบาะผ้าสบายมั้ยสบาย แต่ฝุ่นเยอะคือเรื่องจริง แล้วขับรถไม่ใช่ขับอย่างเดียว มีซื้อของกินมากินด้วย
แล้วมันหกทีนึงเบาะผ้ามันเปลี่ยนสีมั้ย ถ้าไม่เปลี่ยนค่อยว่ากัน

สมับก่อนได้เบาะกำมะหยี่ ดีกว่าเบาะผ้า น้ำไม่ขังถ้าแบบนั้นไม่ว่าเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 18:22:31 »
ส่วนตัว เบาะผ้าไม่ชอบครับ เหตุผล หลายๆคนตอบหมดแล้ว ผมก็เช่นกัน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 18:49:20 »
ตามที่หลายๆท่านว่าครับ เบาะหนังในรถมีข้อดีกว่าเบาะผ้าเยอะ แต่ถ้าจำเป็นหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง ....... แล้วเวลาคุณนอนใส่รองเท้าที่ไปเดินย่ำมาจากข้างนอกถอดข้างๆเตียงหรือเอาน้ำขนมไปกินบนที่นอนหรือเปล่าครับ เอามาเปรียบกันซะงั้นอะ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 18:53:46 »
เบาะผ้านี่คือนรกของคนใส่ยีนส์ raw เลยนะครัย

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 20:01:17 »
คำว่าเบาะหนัง

ก็ไม่ใช่หนังแท้ทุกจุด เบาะคนขับริมๆ ขาดทุกคัน   

ในโบวชัวร์บอกหนังแท้

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 20:02:29 »
อันนี้แล้วแต่ความชอบ เบาะหนัง กึ่งแท้และแท้ ดูแลง่ายดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 22:31:33 »
มีเด็กๆ โดยสารไปด้วย ยังไงก็เบาะหนังครับ

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 00:14:25 »
นิยมกันมาตั้งแต่ยุครถม้าแล้วครับ 55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 01:07:19 »
ยังไงก็หนังอ่ะครับ จะแท้เทียมยังไงก็ดีกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 01:58:26 »
ดีคนละอย่างครับ ถ้าคุมเรื่องความสะอาดและฝุ่นได้เบาะผ้าน่าใช้ครับ benz w202 ผ้าสีดำผม20ปีแล้วยังใหม่ๆเลยครับเหมือนมันทนการเสียดสีดีกว่าด้วย ส่วนhonda freed เลือกผ้าเพราะนั่งกระชับกว่าชดเชยกับเบาะที่สั้นและทรงที่นั่งอุ้มน้อย
จะว่าไปในbenz w140 ก็มีเบาะกำมะหยี่เป็นoption ที่แพงกว่าเบาะหนังแท้

ออฟไลน์ min217

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 02:47:59 »
ตามทั่เข้าใจว่าส่วนใหญ่ออกรถต้องการรุ่นเบาะหนัง
กันซะแทบทุกคน เบาะผ้ามันไม่ดีขนาดนั้น
ฝุ่นเยอะอมฝุ่น ไม่สวยขนาดนั้นเลยหรือเปล่า
เพราะที่บ้านก็ไม่ได้มีเตียงมีโซฟาหนังทั้งหลังเหมือนกัน
ก็อยู่ได้ไม่ได้มีฝุ่น เด็กไม่เห็นจะมีภูมิแพ้อะไร
บางทีการตลาดกันมากจนถูกปลูกฝังคำว่า เบาะหนัง
จนเกินไปหรือเปล่าครับ

แล้วคุณเอาเบาะ เอาเตียงที่บ้านไปวางไว้ข้างที่จอดรถที่มีแต่ฝุ่นไหมหล่ะครับ เอาตรงไหนคิดนี่ เอาเบาะบ้านมาเทียบกับเบาะรถ เบาะรถนี่เจอสารพัดเลยนะ เปิดส่งคนข้างที่เค้าปิ้งไก่แบบนี้ คนเอาของขึ้นมากินแล้วหกแบบนี้ ห่วย
เห็นด้วยครับ ยิ่งถ้ามีเด็กต้องเบาะหนัง และถ้าคนที่เป็นภูมิแพ้ขึ้นมานั่งพักเดียวเกิดอาการทันที ในกรณีแพ้ฝุ่นไร ไม่เกี่ยวกับการปลูกฝังหรอกครับ น่าจะเกี่ยวกับประโยชน์และความชอบ

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 09:06:15 »
คือเทียบประมาณบางท่านในรถนี่ ต้องเนี้ยบสวย
เป็นห่วงภูมิแพ้ความสะอาดหาเหตุผลเพื่อเพิ่มรุ่นสูงขึ้น
แต่ในบ้านกลับไม่ค่อยให้
ความสำคัญประมาณนี้ครับไม่ได้จะเปรียบว่าอันไหนทำให้เกิดภูมิแพ้ไม่เกิดแต่อย่างใด คนที่แพ้จริงๆเด็กพวกนี้เข้าใจได้อยู่แล้วครับมันคือความจำเป็น
แต่อย่างในบ้านมันก็มีฝุ่นเหมือนกัน
อย่างโซฟา ผ้าม่าน ลองสะบัดลองตบดูผมว่าฝุ่นมันก็
ไม่แพ้ในรถสักเท่าไหร่  หรืออย่างเดินทางเครื่องบินบ่อยๆแล้วเป็นภูมิแพ้ด้วย ก็ต้องนั่งชั้นประหยัดที่เป็นเบาะผ้าไม่ได้เลยหรือเปล่า ผมว่ามันก็ขึ้นกับการดูแลด้วย บนเครื่องนี่เลอะอ๊วกกันประจำอยู่แล้ว
ผมก็เห็นเรานั่งกันไปนั่งกันมาได้ปกติดี ผ้าห่มบางทียังมี
reuseเอาของขามาใช้แล้วมาให้เราใช้เลย

คือไม่ได้บอกว่าอย่าไปเสียเงินกับหนังเลย คือถ้าชอบ
มีงบก็ซื้อใช้จบครับ
เพียงแต่แค่สงสัยบางท่านที่อยากได้ความสะอาดไร้ฝุ่นในรถ แต่ที่บ้านนี่ดูแลเหมือนอย่างในรถกันหรือเปล่าประมาณนี้ ส่วนตัวก็ใช้ทั้งผ้าทั้งหนัง
ลูกก็มี ในรถผมเองก็ดูแลเหมือนๆในบ้าน ความสะอาดต่างๆ คือเบาะผ้าถ้าดูแลดีๆผมว่ามันก็คุ้มอยู่ก็แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 10:50:34 »
ชอบเบาะหนังมากกว่า
เพราะทำความสะอาดง่ายกว่า ดูเรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 11:16:14 »
ผมยังไงก้ได้เลยครับ จะวัสดุไหนก้ได้แต่ตราบใดที่อยู่ไทยผมขอให้เป็นสีเข้มสีดำครับ เพราะความสกปรกของประเทศเราระดับเทพเลยครับ

ถ้าผมอยู่ตปทที่สะอาดๆผมจะใช้เบาะรถสีขาวเลย 555

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 16:50:41 »
ข้อเสียของเบาะหนังแท้ คือ ใช้ไปนานๆ หนังจะขาดไปตามรอยตะเข็บ ต้องรื้อเย็บใหม่
อีกข้อคือ เวลาใส่เข็มขัดขับรถ เข็มขัดจะไปถูให้หนังลอก จนเห็นหนังชั้นใน อาจดูไม่สวย

แต่ส่วนตัว ผมชอบกำมะหยี่ยุค 90 มากกว่าเบาะหนัง มันนุ่มเป็นธรรมชาติ มันไม่ลื่น แต่มันอมฝุ่น

เบาะผ้าคงออกแบบมาไม่ให้มันอมฝุ่นมากเท่ากำมะหยี่
แต่ถ้าเราดูแลรักษารถดีๆ เบาะอะไร ก็ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 03:07:38 »
ใช้เบาะหนังคือเราต้องฆ่าวัวเพื่อเอาหนังมาใช้ ส่วนใช้เบาะผ้าลดการฆ่าสัตว์ครับ หรือจะใช้เบาะหนังเทียมผสมกับผ้าก็ได้
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT