ผู้เขียน หัวข้อ: ชั่วโมงนี้ระหว่าง sylphy turbo 990k แรงกว่า vs civic turbo แรงน่อยกว่า 1099k พี่น้องจะเลือก?  (อ่าน 10999 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

Sylphy ครับ 300 คันแค่นี้ก็พอแล้วที่จะเลือก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
ถ้าตามตัวเลือก เอาซีวิค
Sylphy turbo ชั่วโมงนี้ต้องเอาชุดแต่ง Nismo มาลุยแล้วหละครับ ไหนๆเครื่องแรงแล้วก็ทำหน้าตาให้สมกับสมรรถนะหน่อย

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าคนทั่วไป  ส่วนมาก เลือก ฮอนด้าอยู่แล้วครับ

ถ้าเป็นผม  เลือกซิลฟี....

แต่ในความเป็นจริง  ไม่เลือกทั้งคู่...

ออฟไลน์ Pegasus7700

ตีนหนัก ขับโหด >>>> Focus

เน้นใช้งาน ขับสบาย มีผู้โดยสาร >>>> Civic

เน้นใช้งานสุดๆ >>>> Altis

ไม่เหลือที่ว่างให้ซิลฟี่เลย ถ้าไม่เอางบและความสวยงามที่สายตาแต่ละคนไม่เหมือนกันมาเกี่ยวข้อง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ recycleman

ความแรงและราคาต่างกันไม่ได้เยอะอะไรมากนัก ไม่น่าเป็นปัจจัยต่อการตัดสินใจเท่าไรครับ ยังไงก็เลือกซีวิคเพราะสดใหม่กว่าเยอะ

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
ล้านกว่านี่ผมไม่เอาแล้วsegmentนี้
ไม่รู้จะแรงกันไปถึงไหน เอานั่งสบายๆ
ดูภูมิฐานขยับไปแอคคอร์ต เทียน่า
ตัวต่ำสุดดีกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตีนหนัก ขับโหด >>>> Focus

เน้นใช้งาน ขับสบาย มีผู้โดยสาร >>>> Civic

เน้นใช้งานสุดๆ >>>> Altis

ไม่เหลือที่ว่างให้ซิลฟี่เลย ถ้าไม่เอางบและความสวยงามที่สายตาแต่ละคนไม่เหมือนกันมาเกี่ยวข้อง
ผมว่าข้อ 2 Sylphy ทำได้ดีไม่แพ้ Civic นะ อย่างน้อยผู้โดยสารเบาะหลังไปต้องเอาสีข้างไปถูแผ่นพลาสติก

ละก็ตอบ จขกท คู่นี้ถ้าใช้เป็นรถคันเดียว Civic น่าจะเหมาะกับชีวิตประจำวันมากกว่า ทั้งอัตราสิ้นเปลือง และการซ่อมบำรุง และอะไหล่ในอนาคต
ถ้าเป็นรถคันที่ 2 Sylphy มันแรงกว่าและ Rare item กว่าเห็นๆ แถมได้ Sunroof ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2016, 23:04:14 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
ผมผ่านจุดนี้มาโดยไม่ยากเลยครับ ซิลฟี่ ถูกกว่าCivic RS ที่ผมเลือก 2 แสน
และยังแถมประกันชั้น1 ดอกเบี้ย0% ของแถมล้นมือ เสนอขนรถมาส่งที่บ้านให้อีก
ส่วนoption ผมชอบCivicมากกว่า ดีกันคนละอย่าง
ผมจบที่Civic RS ได้ใน2 นาที หลังจากเจอโปรซิลฟี่แรงๆที่Motor show :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CIVIC ครับ สดใหม่ สวยกว่า

ออฟไลน์ Darkart

ชม.นี้ Civic ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

FC สิครับ สวยกว่า สดกว่า

แต่ถ้าซิลฟี่มาแบบ Nismo นี่ ผมว่าไม่แน่นะครับ มีคนสนใจเยอะแน่ๆ

ออฟไลน์ palma

FC สิครับ สวยกว่า สดกว่า

แต่ถ้าซิลฟี่มาแบบ Nismo นี่ ผมว่าไม่แน่นะครับ มีคนสนใจเยอะแน่ๆ

สมมุติ Sylphy Nismo package ราคา 2 แสน รวมตัวรถ 9.9 แสน(ยังไม่ลด) รวมๆ 1.19 แสน (คงลดได้อีก) จะดูน่าสนใจขึ้นไหม?

ถ้า nismo package ถูกกว่านี้ก็ยิ่งดี
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
หลังจากลองขับทั้งคู่เสร็จ
ผมว่า Sylphy เป็นรถที่คุ้มกว่า แต่ Honda ทำรถมาได้ตรงจริตผมมากกว่าในเรื่องเบาะนั่งและการขับขี่
ถ้าใครถาม ผมก็บอกว่าถ้าเอาคุ้ม ไป Sylphy แต่ถามว่าทำไมชอบ Honda ก็บอกได้ว่า
เป็นเรื่องของการตอบสนองของเกียร์ Honda ขับแล้วรู้สึกดึงกว่าสนุกกว่าทั้งที่จับเวลาแล้วแพ้

กับอีกเรื่องคือรูปทรงซึ่ง Sylphy มันเกิดมาก่อนนานมาก และ Honda ใหม่ทำทรงออกมาไม่สวย
แต่เห็นแล้วรู้สึกอยากมองโดยเฉพาะด้านท้าย

ส่วนเรื่องแรงเครื่องไม่ใช่ประเด็นหลักในการเลือกสำหรับผม Civic เอาไปใส่ Racechip ใส่ท่อ
แค่ 2 อย่างก็ฆ่า Sylphy Turbo ได้ ในขณะที่ Sylphy Turbo ก็ไปใส่กล่องจูนเพิ่มเพื่อ
ขยับหนีได้อีกเหมือนกัน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MUK

ผมใช้รถ 10 ปีขึ้นไป ผมเลือก Civic ครับ
แต่ถ้าจะเอา Civic จริงๆ ผมก็ยังจะเลือกตัว เกือบล่างสุดครับ
แต่ว่า ยังไงสองตัวเลือกนี้ ผมก็ยังยอมจ่ายเพิ่มไปเอา Civic ครับ