ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยาง runflat เป็นยางธรรมดาล้อเดียวได้ไหมครับ  (อ่าน 3743 ครั้ง)

ออฟไลน์ twelve

• Newbie
  • *
ยางล้อหลังซ้ายแก้มฉีก เป็นยางrunflatที่ติดมากับรถแต่แรก ยางล้อหลังมีขนาด 245/35 R18
จะเปลี่ยนยางrunflatเป็นยางธรรมดาแค่ล้อเดียวได้รึเปล่าครับ หรือว่าควรเปลี่ยนสองล้อหลัง หรือว่าควรเปลี่ยนทั้งสี่ล้อครับ รถพึ่งวิ่งมา 5xxx โล แล้วมียางยี่ห้อไหนรุ่นไหนแนะนำรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: เปลี่ยนยาง runflat เป็นยางธรรมดาล้อเดียวได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 21:01:08 »
เปลี่ยนยาง ต้องเปลี่ยนเป็นคู่ซ้าย-ขวา เป็นอย่างน้อยนะครับ ให้ลายเดียวกันด้วยนะครับ แต่ถ้าให้ดีที่สุดก็เปลี่ยนทั้ง4ล้อ

ออฟไลน์ CJ.

Re: เปลี่ยนยาง runflat เป็นยางธรรมดาล้อเดียวได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 21:12:06 »
เปลี่ยนยาง ต้องเปลี่ยนเป็นคู่ซ้าย-ขวา เป็นอย่างน้อยนะครับ ให้ลายเดียวกันด้วยนะครับ แต่ถ้าให้ดีที่สุดก็เปลี่ยนทั้ง4ล้อ

ตามนี้ครับ ทางที่ดีอย่างน้อยต้องคู่ซ้ายขวา
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 22:07:15 »
ส่วนตัวคิดว่าอาจจะทำให้รถเสีย balance รึเปล่าครับถ้าเปลี่ยนแค่ ข้างเดียว หรือ คู่เดียว

เพราะยาง run flat มันแข็งกว่ายางทั่วๆไปทำให้ระยะยุบตัวของแต่ละข้างต่างกันมากขึ้น....ทีนี้พอความเร็วสูงๆผมว่าน่าจะมีผลนะครับ

ถ้าเป็นผมผมเปลี่ยน run flat เส้นใหม่ใส่ดีกว่าครับ 5,000 โลดอกยางล้อเดิมๆน่าจะยังไม่สึกมากครับ

อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ อาจจะไม่มีผลก็ได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 22:57:33 »
เปลี่ยนน่ะเปลี่ยนได้ครับ อย่างน้อยสุดก็ควรที่จะใช้ขนาดที่เท่ากัน แต่เปลี่ยนยางควรเปลี่ยนเป็นคู่ (ซ้าย-ขวา) เป็นอย่างน้อยครับ ไม่งั้นรถจะสูญเสียความสเถียรภาพลงเป็นอย่างมาก เพราะยางแต่ละรุ่น แต่ละลาย จะมีบุคลิกที่แตกต่างกันออกไป

อย่างที่ผมเจอเมื่อล่าสุดก็เปลี่ยนยางคู่หน้าไปคู่นึง ขับแล้วความมั่นใจลดลงเลย เพราะคู่เดิมมันกินซ้ายน้อยหน่อย คู่ใหม่กินซ้ายมากหน่อย ระยะการไหล(กลิ้ง)ก็ไม่เท่ากัน พอสลับยางก็ต้องมาปวดหัวตั้งศูนย์กันใหม่อีก ยิ่งคุยกับช่างไม่รู้เรื่องยิ่งไปกันใหญ่

ถ้าคุณเปลี่ยนแค่ล้อเดียวจะยิ่งมีผลเสียครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 08:23:46 »
ยางต่างชนิด หรือต่างยี่ห้อ หรือต่างรุ่น
มีคุณสมบัติต่างกันครับ มุมสลิปของยางก็ต่างกัน
ไม่ควรผสมยางแบบที่ว่าเข้ากับชนิดอื่น
ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ให้เปลี่ยนเป็นคู่ ใช้คู่ใหม่เป็นล้อหน้าครับ

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 16:11:05 »
เปลี่ยนล้อที่เสียล้อเดียวดีกว่าครับเป็นแบบเดิม เดี๋ยวเปลี่ยนคนละแบบมาแล้ว ขับไม่ดีต้องไปเสียเงินเปลี่ยนอีกสามล้อให้เหมือนกันมันจะเปลืองไปกันใหญ่

ออฟไลน์ twelve

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 08:03:47 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเข้ามาตอบนะครับ
ยาง Runflat ราคาสูงมาก คนขายบอกเส้นละหมือนกว่าบาท
สรุปเปลี่ยนสองล้อหลังเป็นยางธรรมดาไป เส้นละห้าพันสองเส้นหมือนนึง (คนขายแนะนำ Dunlop sp sport lm704)
แต่เปลี่ยนขนาดเป็น 235/40/18 เพราะของเก่า245/35/18 ใช้แล้วรู้สึกว่าแข็งไปหน่อย
ส่วนล้อหน้า225/40/18 ไม่ได้เปลี่ยน