ผู้เขียน หัวข้อ: ~~??~~ ทำไมรถตำรวจทางหลวงถึงใช้ ACCORD ~~??~~  (อ่าน 19962 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
~~??~~ ทำไมรถตำรวจทางหลวงถึงใช้ ACCORD ~~??~~
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 21:20:42 »
คืออยากรู้อ่ะครับ เพราะเห็นรถตำรวจทางหลวงสีแดงเลือดนกทีไร ส่วนมากก็ ACCORD ทั้งนั้น นานๆจะเจอ Cefiro A33 กับ TEANA สักครั้งอ่ะครับ

ขอบคุณครับ ^_^

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
Re: ~~??~~ ทำไมรถตำรวจทางหลวงถึงใช้ ACCORD ~~??~~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 21:31:22 »
ผมคิดว่าคงเหมือน การประมูลของหน่วยงานๆทั่วไปล่ะมั้ง

ใครราคาดี เงื่อนไขสวย ก็ได้ไป

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ~~??~~ ทำไมรถตำรวจทางหลวงถึงใช้ ACCORD ~~??~~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 21:31:44 »
เดา... :D..เพราะว่า ACCORD แรง เหมาะสำหรับวิ่งทางไกลครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 21:35:10 »
ก็คิดว่าข้อเสนอชนะคู่แข่งครับ
เหมือน ทอ.ไทยซื้อกริฟฟ่อนแหละ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 22:30:04 »
สงสัยอยู่เหมือนกัน ครับ ถ้าเมื่อนานมาเเล้วที่จำความได้ จะเป็น
Toyota ST191
 nissan cefiro  a32 V6 2000
 Toyota camry acv40 สำหรับตำรวจทางหลวง ตอนเเรกมีให้เห็นอยู่พอสมควรเเต่พอสักระยะเห็น น้อยกว่า a32 อีก หายไปไหนหมด
 Honda accord 2.4 I vtec ทั้งเก่าเเละใหม่ เยอะมาก สงสัยคงความเร็วปลายทำได้ดี

keanetona

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 00:19:02 »
ก็คิดว่าข้อเสนอชนะคู่แข่งครับ
เหมือน ทอ.ไทยซื้อกริฟฟ่อนแหละ

และ ทบ.ไทย ซื้อปืนกล TAVOR TAR-21 ของอิสราเอล แทนที่จะซื้อปืนอเมริกัน

นี่ JAS39 กริปเปน (กรีฟอน ในภาษาอังกฤษ) ที่กองทัพอากาศไทยซื้อมาทดแทน F5 ที่แก่ชราเต็มทน (ได้ยินมาว่าแม้แต่อเมริกาที่เป็นผู้ผลิตF5 ยังไม่ได้เอาไปใช้ นอกจากใช้ฝึกสอนในโรงเรียน top gun และ ได้ถ่ายหนังเรื่อง top gun ด้วย โดยเอาสีดำทาแล้วเนียนว่าเป็นมิก)

นี่ TAVOR TAR-21

ปล. พอดีลงข้อความที่ชวนให้คนงงว่า JAS39 กริปเปน ผลิตที่อเมริกานั้น มันเกิดจากที่ผมลงข้อความให้สับสน จริงๆแล้ว กริปเปน ผลิตที่สวีเดน ส่วนที่ผมเขียนไว้ว่า "อเมริกาที่เป็นผู้ผลิต ยังไม่ได้เอาไปใช้" หมายถึงเครื่องบิน F5 ครับ ที่ผลิตเพื่อส่งออกเพียงอย่างเดียว แต่หลังเวียดนามใต้แตก ก็ยังเหลือเครื่องบิน F5 ที่จะผลิตส่งเวียดนามใต้เหลืออยู่ จึงนำมาใช้ในโรงเรียนฝึกบิน top gun ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2010, 12:32:10 โดย keanetona มุขแป้กจริงๆ »

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 01:01:47 »
^
^
^
 บข.20 ของ ทอ. หรือ jas 39 Gripen ไม่ใช่ของอเมริกานะครับ เป็นเครื่องบินของ บริษัท ซาบ เเห่งสวีเดน ซาบเดียวกับ รถยนต์เเหละครับ

เเต่คนละบริษัทเเม่กันกับรถยนต์ เเละอเมริกาก็คงไม่มีซาบเข้าประจำการในโรงเรียน Top Gun หรอกครับ มีเเต่ ETPS ของอังกฤษ ที่เป็น รร.การบิน

ที่มี Gripen เข้าประจำการ

www.gripen.com

Gripen ของไทยครับ

ส่วนเรื่อง รถตำรวจทางหลวง ก็คงต้องใช้รถสมรรถนสูงกว่าหน่วยอื่น ก็เลยต้องใช้รถเจ๋งๆ

สมัยก่อนก็เป็น โฮเด้นครับ ฮุนได เซฟิโร่ เดี๋ยวนี้ก็มีเเต่ เเอคคอร์ด ครับ

นี่ครับเเอคคอร์ 2.4 ของตร.ทางหลวง ถ่ายเก็บไว้นานเเล้ว ตัว 2.4 มี30+-5 คันครับ เเละก็มีตัว 2.0ด้วย   

เคยผ่านไปเเถวๆกองบัญชาการ ตร.ทางหลวง ยังเคยเ้ห็นรถตำรวจ S-class w140 กับ Discovery 1 เลยครับ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ JuDars

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 01:07:09 »
ต้องรถขบวนเสด็จครับ ไปเจอรถแล้วแบบว่า e300 530i แต่ล่ะคันอัดได้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ sejuro321

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 01:32:56 »
เข้ามายืนยันครับว่า gripen เป็นของสวีเดน ส่วนอเมริกา เสนอf16 [ไม่แน่ใจบล็อคไหน] เข้าประมูล แต่ก็แพ้ ซาบ อาจด้วยเพราะ ทางซาบเขาถ่ายทอดเทคโนโลยีบางส่วนให้ด้วยและค่าบำรุงรักษาถูกว่า f16 ทอ.ไทยเลยเลือกgripen แต่แอบเสียใจได้มาแค่ 1ฝูง

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 01:37:29 »
อ่านแล้วสะดุ้งว่ากริพเพน ผลิตโดยเมกา -*-

คุ้นๆว่าสวีเดน ?? จำได้ว่าที่ประมูลชนะนี่เพราะว่ากริพเพนยื่นข้อเสนอ ระบบการรบทางอากาศแบบสมบูรณ์แบบ

มีการแถมเครื่อง SAAB 340 เรดาร์ลอยฟ้าให้ด้วย (แต่เป็นเครื่องใช้แล้วนะ)

เข้าเรื่องคือเรื่องรถ ตร

ผมว่าเป็นเรื่องของการประมูลมากกว่า

วันนี้ผมขับรถข้ามพระราม 8 สวนกับ Hyundai Sonata ตร. น่าจะเป็นรถ ตร กลางนะครับ สีขาว ติดไซเรนสีแดงเบอเร้อเลย

สวยจับจิตมากๆ  :o

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 03:29:06 »
 เอาคลิปรถขบวนที่โพสไว้มาให้ดู เท้าหนักกันทั้งนั้นเลยฟังจากเสียงเครื่อง

เเต่ภาพไม่ชัดถ่ายจากกล้องโทรศัพท์

[youtube]WkVYdztAdgs&feature[/youtube]

เข้ามายืนยันครับว่า gripen เป็นของสวีเดน ส่วนอเมริกา เสนอf16 [ไม่แน่ใจบล็อคไหน] เข้าประมูล แต่ก็แพ้ ซาบ อาจด้วยเพราะ ทางซาบเขาถ่ายทอดเทคโนโลยีบางส่วนให้ด้วยและค่าบำรุงรักษาถูกว่า f16 ทอ.ไทยเลยเลือกgripen แต่แอบเสียใจได้มาแค่ 1ฝูง

F 16 ที่อเมริกา เสนอ เป็น C/D บล็อก 50/52+ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2010, 03:39:33 โดย BMTA »
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:41:37 »
ปัจจุบันรถของหน่วยงานราชการ "ส่วนใหญ่" จะเป็นการเช่าระยะยาวแทนการซื้อมาเป็นทรัพย์สินของทางราชการ ซึ่งมีข้อดีคือบริษัทที่ให้เช่าจะต้องดูแลทั้งเรื่องการบำรุงรักษารถ และการขายซากรถเมื่อครบสัญญาเช่า (ทางหน่วยงานนั้นๆ จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องการบำรุงรักษา และเมื่อรถถึงอายุต้องจำหน่ายออกก็จะไม่ยุ่งยาก)

ปกติจะเปิดประมูลเป็นรอบๆ โดยอาจจะประมูลด้วยการเปิดซองแบบทั่วๆ ไป หรือเป็น e-auction ตามข้อกำหนดของแต่ละหน่วยงานครับ ซึ่งจะกำหนดทั้ง Spec. รถ, อุปกรณ์ต่อพ่วงที่ต้องมี, สีรถ (อย่างของทางตำรวจทางหลวงก็จะต้องทำสีเลือดหมู-เหลือง) เป็นต้น

ของตำรวจทางหลวงรอบนี้บริษัทที่เสนอราคาค่าเช่าและเงื่อนไขที่ดีที่สุดเสนอเป็น Honda Accord พอรถชุดนี้ครบสัญญา (อาจจะ 3 หรือ 4 ปี) ก็จะเปิดประมูลใหม่ รอบหน้าบริษัทที่ประมูลได้อาจจะเสนอรถให้เช่าเป็น Toyota Camry Hybrid หรือจะเป็น Nissan March ก็ได้ครับ ถ้าไม่ผิด Spec.

ส่วนเรื่องที่หลังๆ เห็นแต่ Accord ก็อาจจะเป็นเรื่องของการ Lock Spec. จากผู้ใช้ หรือหน่วยงาน ให้บริษัทที่นำเสนอราคาต้องใช้รถรุ่นนี้เท่านั้นก็ได้ครับ อันนี้แล้วแต่มุมมอง

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 09:29:52 »
ตามspec ที่ท่าน ตำรวจทางหลวงบอกไว้

รถของตำรวจทางหลวงต้องมีขนาดเครื่องยนต์เกิน 2000 cc ขึ้นไปเท่านั้นนะครับ น้อง march คงหมดสิทธิ์ ^^

แต่อนาคตคิดว่า จะต้องปรับเปลี่ยนspec  เป็นไม่ตำกว่า 2400 cc ในอนาคต

keanetona

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 09:33:13 »
^
^
^
 บข.20 ของ ทอ. หรือ jas 39 Gripen ไม่ใช่ของอเมริกานะครับ เป็นเครื่องบินของ บริษัท ซาบ เเห่งสวีเดน ซาบเดียวกับ รถยนต์เเหละครับ

เเต่คนละบริษัทเเม่กันกับรถยนต์ เเละอเมริกาก็คงไม่มีซาบเข้าประจำการในโรงเรียน Top Gun หรอกครับ มีเเต่ ETPS ของอังกฤษ ที่เป็น รร.การบิน

ที่มี Gripen เข้าประจำการ

www.gripen.com

Gripen ของไทยครับ

ส่วนเรื่อง รถตำรวจทางหลวง ก็คงต้องใช้รถสมรรถนสูงกว่าหน่วยอื่น ก็เลยต้องใช้รถเจ๋งๆ

สมัยก่อนก็เป็น โฮเด้นครับ ฮุนได เซฟิโร่ เดี๋ยวนี้ก็มีเเต่ เเอคคอร์ด ครับ

นี่ครับเเอคคอร์ 2.4 ของตร.ทางหลวง ถ่ายเก็บไว้นานเเล้ว ตัว 2.4 มี30+-5 คันครับ เเละก็มีตัว 2.0ด้วย   

เคยผ่านไปเเถวๆกองบัญชาการ ตร.ทางหลวง ยังเคยเ้ห็นรถตำรวจ S-class w140 กับ Discovery 1 เลยครับ

ครับ ผมลืมบอกไป ว่า กริปเปน เป็นของประเทศสวีเดน และ เคยเป็นบริษัทเดียวกันกับบริษัทรถยนต์ แต่ขายกิจการส่วนรถยนต์ให้ GM โดยยังเหลือส่วนของรถบรรทุกไว้

และ เท่าที่เล่น Ace Combat มาทุกภาค กริปเปน แจ๋วกว่า F16 เสียอีก

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 09:36:04 »
ซิ่งงดีครับข้างบน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 09:50:02 »
เห็นบางคันเป็น 3.5 V6 เลยครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 11:00:26 »
จริงๆ ใช้รถแรงๆ หนะถูกแล้วครับ

เวลาส่งมอบพื้นที่ตามขวบนเสด็จกัน จะได้อัดตามทัน

อย่างพวกรถกระบะ ของตำรวจท้องที่นี่ อัดกันไม่ค่อยทันขบวนอ่ะครับ
เวลาส่งมอบพื้นที่กัน รถคันหลังที่ตามขบวน จะช้าเพราะต้องรอให้ตำรวจท้องที่ตามขบวนให้ทัน
เพื่อปิดท้ายขบวนหนะครับ

ที่รู้ เพราะผมเคยขับตามขบวนเสด็จ ตั้งแต่กรุงเทพ ยันหัวหินหนะครับ

จะชนกันตายเพราะตำรวจท้องที่ อัดกระบะไล่ขบวนไม่ทันนี่แหละครับ
แซงไปก่อนก็ไม่ได้

ออฟไลน์ jinda

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 00:08:41 »
ของหลวงนี่เขาจะต้องกำหนดสเปคก่อนครับว่า  ต้องการลักษณะไหนบ้าง  แล้วมาตรวจดูผ่าน ก็เข้าไปประมูลกัน ไม่ว่าด้วยวิธีซื้อหรือแบบเช่า
ทีนี้สมัยก่อน  เป็นสิบปีมาแล้ว  ที่นายตำรวจใหญ่ ที่คุมทางหลวง(ปัจจุบันเกษียณ) ผู้เป็นกรรมการตรวจสเปค  เขาจะให้บริษัท ฯ เอารถมาขับลองดูในสนามกันเลยครับ   หลายรูปแบบ   เอาแบบว่าขับมาเร็วๆแล้วหักเบรคกระทันหันแล้วไม่คว่ำนี่ถือว่าผ่านเข้าไปแข่งประมูลต่อกันได้  หากคว่ำคัดออก   ก็เป็นที่มาของรถที่ใช้จะเป็นรถที่คุณภาพสูงจริงๆ วิ่งเร็ว การทรงตัวดี  แบรคดี    เพราะรถตำรวจทางหลวงจะเป็นรถนำขบวน VIP ตั้งแต่ระดับสูงสุด  จนถึงผู้นำประเทศ   อาคันตุกะ  ฯลฯ  การคัดเลือกจำเป็นต้องเน้นเป็นพิเศษ 
นึกดูหากรถนำวิ่งนำอยู่ 160 แล้วแหกโค้งนี่คงดูไม่จืด

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 09:12:06 »
ผมว่าขนาดนี้ก็ok แล้ว

ไปไต้หวันมา ตำรวจขับ ซีรี่5 เห็นแล้วโจรไหนจะกล้าขับหนี เหอๆ :D

ออฟไลน์ l3ee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 22:00:19 »
ถ้าใช้ camry hybrid สงสัยต้องปลดล็อกต้อง ความเร็วสูงสุดก่อน ตำรวจทางหลวงคงเหยีบกันเกินนั้นแน่ๆ  :D

ออฟไลน์ ??????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 11:06:10 »
ที่ว่าทำไมรถตำรวจทางหลวงถึงใช้ Honda Accord
ผู้ที่ยื่นซองประมูล จริงๆก็มีหลายเจ้าน่ะครับ
ซึ่งผู้ที่ชนะการประมูลเมื่อปี 2552 ก็คือ บริษัทพระนครฮอนด้า ครับ
ซึ่งส่งมอบ Accord ไปทั้งสิ้น 35 คัน เมื่อ ก.ค.ปีที่แล้ว