ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] มอเตอร์ไซค์ตัดหน้าฟอร์จูนเนอร์ ชนเข้าเต็มๆ  (อ่าน 15784 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ผมสงสัยมากว่าถ้ายูเทิร์นตรงกับปากทางแบบนี้ สามารถวิ่งตรงตัดถนนสองสามเลนมาได้เพื่อยูเทิร์นเลยหรือครับ มันไม่ใช่ต้องเลี้ยวซ้ายวิ่งไปหาจุดกลับรถข้างหน้าหรอกหรือครับ เห็นชนกันแบบนี้บ่อยมากก

ผมเองก็เคยเจอแบบนี้ วิ่งมา 60 ถนน 4เลน ตอนแรกย้อนศรมาแล้วอยู่ดีดีก็พุ่งออกมา เลยกดแตรลั่นเบรคหัวทิ่ม แล้วมันก็ข้ามไปกลับรถในที่ที่เขากั้นไว้แต่มันมีช่องเล็กๆ แล้วก็ขี่ออกไปแบบไม่แยแส มันน่านัก

อย่าว่าแต่เจอบ่อยครับ ผมเจอประจำครับ เกือบตลอด
พอถึง ยูเทริน อย่าคิดว่า มีรถแค่ฝั่งเดีวครับ มาทุกทิศทางเลย
เจอจนรู้ว่า หน้า ยูเทริน ห้ามแซงครับ ให้วิ่งซ้าย หรือกลาง
วิ่งขวา เจอปักหัว มาประจำ
นอกนั้น ยังเคยเจอ ไม่ยูเทริน ขับข้ามฝัางไปเลยก็มี
เจอ รถยนต์ ตรง ทะลุ แบบ มอไซด์ก็มี

ขับรถประมาทไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
ถ้าเจอแบบนี้แล้วผมถอยทับให้ตายไปเลย จะผิดมากขึ้นไป จ่ายแค่ค่าทำศพอย่างเดียว แล้วไม่ลำบากคนใช้รถใช้ถนนในอนาคตด้วย เพราะผมได้ฆ่าทิ้งไปอีกตัวนึงแล้ว
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่เต็มนี่ครับ ถ้าเต็มคงลอยลิ่วหรือไม่ก็เละติดกระจังหน้า

ออฟไลน์ 2k

ถนน6 เลนโล่งๆ จะต้องขับเท่าไหร่ละครับ
ดูจากคลิปผมไม่คิดว่าฟอร์มาไวจนเป็นความเสี่ยงหลักที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ
สาเหตุหลักของอุบัติเหตุ คือเจ้ารถเครื่องมักง่ายนั่นแหละ
ดูจากคลิปถ้าไม่ตายคงกลับมา 100%ยาก ซ้ำยังซวยคนอื่นอีก

ไม่มีใครบอกว่า FTN เป็นต้นเหตุนะครับ
แต่ สามารถ ลดความ รุนแรง หรือ อาจเบรค ทัน หากขับ ตามกฏหมาย ที่งที่อีกฝ่าย ไม่ทำตามกฏหมายได้

นั่นล่ะครับใจความสำคัญของการจราจรเลย  :) คนอาจจะจำกฏหมายบนท้องถนนจำป้ายได้ไม่หมดแต่ตราบใดที่มีความพยายามที่จะระวังไม่ประมาท การเฉี่ยวชนก็จะลดลงหรืออาจจะไม่เกิดขึ้นเลย  :) แม้ในประเทศที่เจริญแล้วคนส่วนใหญ่บนท้องถนนก็หนีไม่พ้นทำผิดกฏจราจรเพราะจำไม่หมดอยู่ดี ตำรวจจราจรเลยต้องมามีบทบาทตรงนี้ สิ่งที่เค้าต่างจากคนใช้รถในไทยคือส่วนใหญ่มีเจตนาขับขี่ให้ถูกต้องไม่ทำให้ใครเดือดร้อน แต่ในไทยกูจะขับของกูใครจะทำไมอ่ะ สุดท้ายก็ชนตูมหรือไม่ก็ทะเลาะกันบนท้องถนนเพียงเพราะบีบแตรเตือนกันให้ระวัง กรณีนี้ก็เหมือนเทากับเทามาเจอกันเลยลงท้ายกลายเป็นดำ  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ถนน6 เลนโล่งๆ จะต้องขับเท่าไหร่ละครับ
ดูจากคลิปผมไม่คิดว่าฟอร์มาไวจนเป็นความเสี่ยงหลักที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ
สาเหตุหลักของอุบัติเหตุ คือเจ้ารถเครื่องมักง่ายนั่นแหละ
ดูจากคลิปถ้าไม่ตายคงกลับมา 100%ยาก ซ้ำยังซวยคนอื่นอีก

ไม่มีใครบอกว่า FTN เป็นต้นเหตุนะครับ
แต่ สามารถ ลดความ รุนแรง หรือ อาจเบรค ทัน หากขับ ตามกฏหมาย ที่งที่อีกฝ่าย ไม่ทำตามกฏหมายได้

+1 ครับ
ถ้ายังคิดกันแบบนี้อยู่ ก็ไม่แปลกใจที่อบัติเหตุบ้านเราจะยังมีเยอะต่อไป

แม้อีกฝ่ายจะประมาท(มาก) แต่ไม่ได้หมายความว่าเราจะไม่ประมาทเสมอไปนะครับ นั่นมันไม่ใช่ตรรกะ เหตุอาจเกิดจากความประของทั้งสองฝ่าย

ออฟไลน์ Darkart

ความมักง่าย ของมอเตอร์ไซค์ ขี่ตัดข้ามเลนถนนมากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
คำว่าประมาทร่วม เป็นคำโบราณแล้ว สมัยก่อนไม่มีกล้อง ต่างคนก็ต่างพูดเอาแต่ตัวเอง ตำรวจมันก็ใช้คำนี้เพื่อโบ้ย งาน เอาตัวเองรอด ให้งานน้อยลง

แต่เดี๋ยวนี้มีกล้อง มันชัดเจน พวกคุณตำรวจ ช่วยเปลี่ยนทรรศนะคติ ต่อคนขับรถยนต์/มอไซต์ ได้แล้ว

ถ้าดูอะไรชัดเจนแบบนี้ แล้วยังไม่รู้ถูกผิด เลิกเป็นตำรวจได้แล้ว

ออฟไลน์ S6

เคยเจอมาแบบคันที่อยู่ในคลิป 2 ครั้ง คันที่วิ่งเลนขวาผมมา มองไม่เห็น รถผมเลนกลางบังมุมสายตาเขาอยู่
และแบบชนเองเหมือนคันฟอร์จูนเนอร์ 2 ครั้ง ทั้ง 2 ครั้ง ตำรวจให้ผมไม่ผิด เป็นฝ่ายถูกครับ แต่..ทั้ง 2 ครั้ง โชคดีมากที่ ตำรวจยืนอยู่ตรงนั้นพอดี เห็นเหตุการณ์พอดี ตีเป็นว่า รถมอเตอร์ไซด์เปลี่ยนเลนกะทันหัน, แต่ถ้าไม่เห็น เขาอาจจะมองว่า เราขับรถโดยประมาท รถเปลี่ยนเลนมาแล้ว เราประมาทไปชนเขา

กล้องที่ถ่ายไว้นี้ เป็นประโยชน์กับรูปคดีนี้เป็นอย่างมากครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ขออนุญาตสมน้ำหน้า เค้าก็ห้ามกลับอยู่แล้วยังจะลับกลับ ตัดถนนมาอีก >:(
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ HLRx

ขอชมคนขับ fortuner ครับ สติดีมาก ไม่ตกใจหักหลบ กดเบรคอย่างเดียว
เหตุการณ์แบบนี้ เจอมือใหม่อาจตกใจหักหลบ กระโดดข้ามเลน ไปชนกะอีกฝั่ง วินาศสันตะโรได้เลย ที่สำคัญ มอไซค์ คันต้นเหตุ ก็ขับแว้นส์หนี ไปแบบ ชิล ชิล

ออฟไลน์ countryman

• **
ขับมักง่ายกันแบบนี้แหละ พาคนอื่นเขาเดือนร้อนมันตายเองของมันจะไม่ว่าเลย
ตอนน้าผมชนเหตตการณ์เป็นคล้ายๆแบบนี้เลย ไอ้แก่แถวนั้นแหละขับย้อนศรจะเข้ายูเทิร์น น้าเห็นแล้ว แต่แกอยู่เลนขวาชิดเกาะกลาง
แกก็ไม่คิดว่ามันจะตัดเข้ามา สรุปรดจากคันเลนซ้ายมาโดนแกชนเต็มๆ ตายครับตาย
น้าผมจ่ายไปแปดแสน กับเสียเวลาขึ้นศาลอีกหนึงปี รวมๆแล้วหมดไปเป็นล้าน โคตรเสียเวลาทำมาหากินเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Natural selection is working!

แต่เคยเคสอากรณีศึกษา มีอาจารย์ในมหาลัยที่ผมเคยศึกษาอยู่ แกเจอแบบนี้ล่ะครับ แต่แกขับแค่ 70-80(กล้องหน้ารถมี gps ระบุความเร็วตลอด) ตรงทางหลวงห้ามจังหวัด แล้วแกเจอแบบในคลิปคือมีชาวบ้านขี่มอไซตัดหน้าแต่คนตัดหน้าตายคาที่ครับ แล้วแกโดนข้อหาขับรับโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย แต่แกยอมไม่ได้เพราะถ้าโดนข้อหานี้จะโดนให้ออกจากมหาลัย ตอนหลังแกจ้างทนายฟ้องร้องขึ้นศาลจนชนะ สุดท้ายศาลให้ครอบครัวคนตัดหน้าแกกับเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ให้ข้อหาแกชดใช้ค่าเสียหายกับค่าเสียเวลาให้แกด้วยครับ
สุดยอดครับ ถ้าถูกจริงๆ ทำตามขั้นตอน ก็ยังคงถูกอยู่ดี

ออฟไลน์ bravo

ขอชมคนขับ fortuner ครับ สติดีมาก ไม่ตกใจหักหลบ กดเบรคอย่างเดียว
เหตุการณ์แบบนี้ เจอมือใหม่อาจตกใจหักหลบ กระโดดข้ามเลน ไปชนกะอีกฝั่ง วินาศสันตะโรได้เลย ที่สำคัญ มอไซค์ คันต้นเหตุ ก็ขับแว้นส์หนี ไปแบบ ชิล ชิล

พ่อของเพื่อน ขับรถไม่เกิน 100 กม./ชม.(ไม่ใช่เขตชุมชน)
 เจอมอไซค์ตัดหน้า แกหักหลบ ลงข้างทาง
มอไซค์ ตัวต้นเหตุ ไม่แม้แต่จะจอดดู
ทั้งที่ควรจะเข้ามาช่วยเหลือ เรียกรถฉุกเฉินมาสักหน่อย ก็ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โคตรซวยเพราะพวกมักง่าย

ออฟไลน์ mamaman

อ่านๆ มา เราจะ สาปแช่ง ไอ้พวกมักง่ายพวกนี้ยังไง
เราก็ยังจะเจอ มัน อยู่ บนถนนครับ ไม่มีวันหายไปแน่ๆ

ดังนั้น ป้องกันตัวเองกันเถอะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คำว่าประมาทร่วม เป็นคำโบราณแล้ว สมัยก่อนไม่มีกล้อง ต่างคนก็ต่างพูดเอาแต่ตัวเอง ตำรวจมันก็ใช้คำนี้เพื่อโบ้ย งาน เอาตัวเองรอด ให้งานน้อยลง

แต่เดี๋ยวนี้มีกล้อง มันชัดเจน พวกคุณตำรวจ ช่วยเปลี่ยนทรรศนะคติ ต่อคนขับรถยนต์/มอไซต์ ได้แล้ว

ถ้าดูอะไรชัดเจนแบบนี้ แล้วยังไม่รู้ถูกผิด เลิกเป็นตำรวจได้แล้ว

ทุกวันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ ว่าคลิปที่ภาพชัด เสียงชัด จะเอาผิดคนร้ายได้ มันขึ้นอยู่กับว่าคนร้ายเป็นใครด้วยครับ อิอิ

มาเข้าเรื่องกันต่อ

คือเราต้องปรับตัวให้เข้ากับเพื่อนร่วมทางครับ (ถึงไม่อยากจะเรียกว่าเพื่อนก็เถอะ)

เพราะอุบัติเหตุลักษณะนี้จะเกิดขึ้นอีกแน่นอน ดีไม่ดีอาจจะเกิดขึ้นกับเราเมื่อไหร่ก็ได้ครับ

ผมเป็นคนชอบดูคลิปอุบัติเหตุมาก ๆ ดูบ่อยจนสามารถสรุปได้ว่า

อุบัติเหตุส่วนใหญ่มักเกิดจากการประมาททั้งสองฝ่ายครับ

กรณีฟอร์ชนมอไซอันนี้ มอไซประมาทมาก ๆ และฟอร์ประมาทนิดหน่อย

แต่ก็เกิดอุบัติเหตุจนขึ้นจนได้สิน่า

ออฟไลน์ FastButSlow

• **

เห็นด้วยครับ ชื่นชมคนขับ FTN ที่มีสติไม่หักหลบออกข้างๆ แล้วกระโดดข้ามเลนไปอีกฝั่ง

ออฟไลน์ Untouchable

ประเทศไทยมีเหตุการณ์แบบนี้เยอะมากครับที่ไม่มีคลิป