ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ Vios 2016 พวงมาลัยดีขึ้น ช่วงล่างดีขึ้นเพราะ Skyactiv รึเปล่า  (อ่าน 6735 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เห็นคนไปลอง Vios ใหม่บอกพวงมาลัยดีขึ้นมาก รวมถึงช่วงล่างก็ดีขึ้น เป็นผลพวงจากเทคโนโลยี Skyactiv รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ O_o"

กำลังงงกับคำถามครับ toyota ไปเอาเทคโนโลยี Skyactiv มาใช้ตอนไหน

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
กำลังงงกับคำถามครับ toyota ไปเอาเทคโนโลยี Skyactiv มาใช้ตอนไหน

ข่าวเรื่อง Mazda ร่วมมือกับ Toyota ไงครับ แถมมีข่าวว่า Toyota Yaris ที่อเมริกาก็ยกเอา Mazda ลงมาใส่ทั้งยวง

Vios รุ่นนี้คงยังไม่อยู่ในแผนความร่วมมือมั้งครับ ถ้ามี อาจจะเป็นลักษณะที่วิศวกรของมาสด้ามาแชร์เรื่องการเซ็ทพวงมาลัยมากกว่าจะเอา Skyactiv มา

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จขกท. น่าจะหมายถึงการร่วมมือกันระหว่างโตโยต้ากับมาสด้าน่ะครับ..
ที่มาจากการเซ็นสัญญาแลกเปลี่ยนเทคโนโลยีกันของทั้งสองค่าย
ที่ BT50 ตัวต่อไปอาจใช้ Platform ร่วมกับ Hilux

ส่วนตัวผมว่า Vios Minor ยังไม่น่าจะได้ใช้เทคโนโลยี Skyactive นะครับ
ที่มันดีขึ้นก็คงเป็นเพราะโตโยต้าปรับปรุงเองนี่แหล่ะ
ดังนั้นจึงยังไม่น่าจะเกี่ยวกับ Skyactive
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่เกี่ยวนะครับ
Mazda 2 ที่แปลงใส่หน้าโตต้าแล้เป็น Yaris Sedan ไม่เกี่ยวอะไรกับบ้านเราเลย
และเทคโนโลยีของเจ้านั้น ไม่ได้ยกมาใช้กับรถรุ่นอื่นแน่นอน
เรื่องการปรับปรุงพวงมาลัย ช่วงล่าง การขับขี่
โตต้าเค้าทำเองเป็นอยู่ละครับ แต่ยี่ห้อนี้ไม่ชอบทำให้ดีแต่แรกแค่นั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mamaman

ไม่เกี่ยวนะครับ

Skyactiv เป็น ชื้อโปรเจคนะครับ

Vios ก็ยังคงเป็น Vios

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
อาจจะปรับปรุงมาใหม่ตอนไมเนอร์น่ะครับ

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าตัวนี้ นะใช่เต็มๆเพราะเอา mazda 2 จับมาเปลี่ยนหน้าเอง ขายแค่ในตลาด US

ออฟไลน์ SM.

ไม่น่าเปลี่ยนอะไรมากมายนะครับ การเอาช่วงล่างทั้งดุ้นของคนอื่นมาใส่ คงต้องแก้อะไรกันมากมายเลย

ออฟไลน์ akewizard

Toyota จะเซตรถ Vios ให้พวงมาลัยกับช่วงล่างเหมือน Mazda2 ก็ทำได้ครับ...แต่ไม่ทำ  เพราะรถเขาทำขายกลุ่มลูกค้าหลากหลายวัยตั้งแต่วัยรุ่นเริ่มทำงาน ไปยันสุภาพสตรีและผู้สูงวัย
เลยต้องเซตให้พวงมาลัยเบาๆ ช่วงล่างนิ่มๆไว้ก่อน

ออฟไลน์ rtong

Vios รุ่นแรกก็ทำได้ดี
แต่รุ่นถัดมาเน้นเอาใจคนส่วนใหญ่มากขึ้น
จึงเน้นเบานุ่มมากกว่า
Toyota จะทำก็ทำได้   แถมยังมีทรัพยากรบุคคล
ทุนทรัพย์เหลือๆ

ออฟไลน์ -Brian

โตโยต้าทำรถขับดีๆได้ครับ เช่น Vios 2003 ขับดีไม่แพ้ fiesta mazda2 เลย แต่หลังจากนั้นไม่รู้อะไรเข้าฝัน ดันทำรุ่นถัดมาห่วยลงซะงั้น
เหมือนกับที่ mazda ก็สามารถทำรถกว้างๆนั่งสบายได้ แต่ไม่ทำ เพราะขัดกับอุดมการณ์ของบริษัท

ออฟไลน์ alpha14

Toyota จะเซตรถ Vios ให้พวงมาลัยกับช่วงล่างเหมือน Mazda2 ก็ทำได้ครับ...แต่ไม่ทำ  เพราะรถเขาทำขายกลุ่มลูกค้าหลากหลายวัยตั้งแต่วัยรุ่นเริ่มทำงาน ไปยันสุภาพสตรีและผู้สูงวัย
เลยต้องเซตให้พวงมาลัยเบาๆ ช่วงล่างนิ่มๆไว้ก่อน
เห็นด้วยครับ แต่ผมว่าความจริงtotaควรทำรุ่นtrdออกมาพร้อมๆกันกับรุ่นstandartนะผมว่า พวกชอบซิ่งแมนๆจะได้ตัดไปซื้อรุ่นนี้เลยไม่ต้องมารอแต่งเติ่งออกทะเลกันไป แล้วtrdก็มาช้าเกินเขาขายกันไปบานแล้ว

ออฟไลน์ Sammy_

จริงแล้ว Toyota จะทำให้ ช่วงล่างเทพ ก็ได้นะครับ แต่เพราะมันถูกกำหนดมาให้เป็นแบบนี้ รถ Toyota ถึงเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ archian

ตลาดทางนู้นต้องดิ้นสู้แบบนั้นมั้งครับ

ส่วนบ้านเราติดลมบน  คงไม่มีแบบนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เกี่ยวเลยครับ
แต่ถ้าบอกว่าเซ็ทมาให้ดีขึ้นเพราะคู่แข่งดีกว่าอันนี้ก็ไม่แน่
แต่ด้วยนิสัยของค่ายนี้แล้วผมว่าไม่ใช่ 555+

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มันมาเกี่ยวกันได้ยังไงคับผมคิดไม่ออก  :-\

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้านึกเล่นๆ

เครื่องวีออส 1NZ แต่ได้ช่วงล่าง และ พวงมาลัยของมาสด้า 2

และเป็นเกียร์ธรรมดาด้วย

คงเป็นอะไรที่สนุกมากครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ไม่เกี่ยวกันเลยซักนิด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้านึกเล่นๆ

เครื่องวีออส 1NZ แต่ได้ช่วงล่าง และ พวงมาลัยของมาสด้า 2

และเป็นเกียร์ธรรมดาด้วย

คงเป็นอะไรที่สนุกมากครับ
ลองตามหาวีออส 2003 ตัวบริทนีย์เกียร์ธรรมดาสิครับ
ใกล้เคียงสิ่งที่คุณว่ามาที่สุดละ หาคันที่ไม่โทรมมาปั้นต่อ รับรองว่าได้ตำนานคันนึงที่ราคาสุดถูก
(ถ้าเป็นไปได้หากเจอตัวเทอร์โบสภาพเดิมๆจะสุดยอดมาก)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mamaman

ไม่เกี่ยวเลยครับ
แต่ถ้าบอกว่าเซ็ทมาให้ดีขึ้นเพราะคู่แข่งดีกว่าอันนี้ก็ไม่แน่
แต่ด้วยนิสัยของค่ายนี้แล้วผมว่าไม่ใช่ 555+

ผมก็ว่างั้นครับ
ไอ้ที่บ่นๆ กัน ช่วงล่าง นิ่ม ย้วย ห่วย
ผมไม่เห็น แม่ กับ น้องผม และ สาวๆ ทั้งหลายเค้าบ่นกันเลยครับ