ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง ซีวิคตาเหยี่ยว กับ วีออสตัวแรก คันใหนดีครับ  (อ่าน 8054 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
เพื่อนมาปรึกษาเรื่องรถมือสองผมไม่มีความรู้เท่าไหร่เลยมาขอข้อมูลครับ สองคันนี้มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างครับ หรือจะแนะนำรุ่นอื่นก็ได้ครับ งบ 200,000-250,000

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายตอนซ่อม civic ครับดีกว่าขับสบายกว่าแต่จะจุกจิกเยอะกว่า vios ครับ ข้อดี vios คือราคาอะไหล่ถูกความคล่องตัวตอนที่อยู่ในเมืองสูงกว่า

ออฟไลน์ tvm

คุ้มด้านต้นทุน ซ๋อมบำรุง คุณภาพการขับขี่เบื้องต้น ความทนทาน วีออสตัวแรกโลดครับ
สำหรับผม รับไม่ได้แค่เรื่องเบาะเท่านั้น

เอาขับสบายหน่อย สวยหน่อย ดูแลมากขึ้นนิดนึง ก็ซีวิคครับ

ออฟไลน์ blade

• Full Member
เคยมีตัวเลือกแบบนี้เหมือนกัน  สุดท้ายลงที่ Vios
เพราะ
รถเก่ายังไงก็ต้องซ่อม ซึ่ง Vios อะไหล่ยังไปได้อีกไกล เพราะยังใช้ของปัจจุบันได้
ที่สำคัญรูปทรงมันยังร่วมสมัย  กลมๆปล่องๆ เหมือนรถสมัยนี้ ซึ่ง Civic ทรงมันดูล้าสมัยแล้ว กระโปรงหน้าแบนๆ วิ่งมาเจอเสา A ชันๆ ตูดรถเหลี่ยมๆ

ออฟไลน์ SM.

Vios น่าจะเสียเงินน้อยกว่าครับ แต่ Civic ES ตัวนี้ ผมว่ามันสวยจริงๆเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
วิออสตัวแรกจะได้เปรียบกว่าเก๋งแทบทุกรุ่นตรงที่ เครื่อง 1nz เพิ่งปลดระวางไปเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา เพราะนั้นอะไหล่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ก็ยาวไปๆหายห่วง ที่บ้านก็มีคันนึง ไม่มีปัญหาอะไรจุกจิกครับ งานประกอบภายในก็แทบไม่มีเสียงก๊องๆแก๊งๆเลย เคยคว่ำมา 1 ครั้งเมื่อปีก่อน ขนาดอยู่บ้านนอกต่างอำเภออู่หาอะไหล่ได้ใน 3 วัน (คานหลัง ไฟท้าย ไฟหน้า กระจกหลัง กันชนหน้า ช่องไฟตัดหมอกหน้า) ถ้าจะเล่นแนะนำให้เอาตัวท็อป เป็นไปได้เอาท็อป+sporty จะสวยมากๆ ทุกวันนี้เวลาเจอผมก็ว่ามันยังสวยอยู่(ของตัวเองรุ่นกลาง)
ส่วนซีวิคตาเหยี่ยวผมว่ามันสวยกว่า(รุ่น mc) กว้างกว่าน่ะ เรื่องใช้งานไม่รู้ ไม่เคยใช้ ไม่เคยนั่งครับ

เรื่องการขับขี่ พวงมาลัย ช่วงล่าง สองตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ CJ.

เชียร์ vios ครับ เครื่องอยู่มานานอะไหล่มากมาย ซ่อมง่ายขับคล่อง และประหยัดเงินกว่าด้วย

การขับขี่เคยได้ยินว่า vios นี้การขับขี่ใช้ได้อยู่นะครับ

ส่วน civic ตัวนี้ เพื่อนผมที่บ้านมี ecar ด้วย เค้าบอก ecar ขับมันกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

เชียร์ vios ครับ เครื่องอยู่มานานอะไหล่มากมาย ซ่อมง่ายขับคล่อง และประหยัดเงินกว่าด้วย

การขับขี่เคยได้ยินว่า vios นี้การขับขี่ใช้ได้อยู่นะครับ

ส่วน civic ตัวนี้ เพื่อนผมที่บ้านมี ecar ด้วย เค้าบอก ecar ขับมันกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ซีวิคเก็บเสียงไม่ดี และ เครื่องรอบสูงกว่าที่ความเร็วเท่ากัน  เอาวีออส..สดกว่า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Auto

Vios  ตัวแรกสิครับ รถทำมาีดีกว่าวีออสรุ่นหลัง  ๆ  จัดเป็นรถสมบูรณ์มากที่สุดแ้ล้ว      แฟนผมใช้อยู่ปี 2005 เกียร์ออโตตั้งแต่ป้ายแดง  ไม่มีจุกจิกอะไรเลยซ่อมศูนย์ตลอดแค่เช็ครถตามระยะเท่านั้น   รายการเปลี่ยนมีแค่ของเหลวตามระยะ ผ้าเบรคโช๊ค เท่านั้นเอง  อะไหล่ซ่อมราคาก็ถูก  พอรับได้ ตอนนี้ราคามือ 2 มันถูกมากแค่แสนกว่า ทำให้ตัดใจขายไปออกรถใหม่ไมไ่ด้รถใช้ดีอยู่เลย  ราคาขายก็ต่ำนิดเดียวเลยเก็บไว้ใช้งานต่อดีกว่า
  เทียบกับซีวิคแล้วด้วยเงื่อนไขเหล่านี้ซิวิคไม่น่าสู้ได้ 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอนนี้ราคามือ 2 มันถูกมากแค่แสนกว่า ทำให้ตัดใจขายไปออกรถใหม่ไมไ่ด้รถใช้ดีอยู่เลย  ราคาขายก็ต่ำนิดเดียวเลยเก็บไว้ใช้งานต่อดีกว่า
เหมือนกันครับ ของที่บ้านก็ไม่น่าได้ถึงแสน สู้เก็บไว้ใช้งานเองดีกว่า ขับไปตลาด ขับใกล้ๆชิลๆ เพราะผมว่าเกียร์+เครื่องยนต์ไม่ได้แย่เลย รูปร่างหน้าตาไม่ได้เชย งานประกอบภายในผมว่าดีกว่าวิออส ซิตี้ รวมถึงอีโคคาร์ สมัยนี้อีก

ออฟไลน์ renew

ประสบการณ์ตรงจากผู้ใช้ Civic นะครับ
     จุกจิกกว่า vios แน่ๆครับ แต่คนใช้เยอะอาการต่างๆ ช่างเคยเจอมาแล้ว จุกจิก แต่ไม่หนักอะไร
การขับขี่ ถ้าใด้ตาเหยี่ยวแท้ ผลิต 2004 ขึ้นไป ลบข้อติเรื่องกระเด้งหลังไปเกือบหาย แต่เหลือนิดหน่อย
ความเร็วสูงเชื่อใจใด้ โดยรวมดีกว่า vios มากอยู่ (ที่ทำงานผมใด้ขับ vios บ่อยๆ)
     เรื่องรูปทรงนานาจิตตัง แต่วัยรุ่นชอบนะรุ่นนี้ สวยเฉี่ยวสไตล์ Honda เทียบกับ vios คงไม่ค่อยยุติธรรม
รถมันคนละเซกเมนท์กัน แนวทางการออกแบบ Toyota ตามที่เห็นๆกันอยู่
     จากคำถามเข้าใจว่าคนซื้ออยากใด้ ตาเหยี่ยวนะแต่กลัวเรื่องซ่อม การขับขี่ อย่ากลัวเลยครับ เอาที่อยาก
ใด้ดีกว่า มันไม่ใด้หนักกว่าเท่าไรเลย

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
ขับมาทั้งสองคัน vios ดีกว่าครับ พวงมาลัยดี ขับคล่อง อะไหล่ถูก ทนทาน

ออฟไลน์ UpToGu

ขอแชร์ประสบการณ์ตรง ที่บ้านใช้ vios รุ่นJ โฉมนี้ครับ
- การขับขี่ (ใส่แม็ก+ยาง 195/55/r15) ช่วงล่างเดิมๆ ความเร็วต่ำพอใช้ได้ ออกแข็งนิดหน่อย ในความเร็วสูง 100-140 สบายเลยครับ
- น้ำหนักพวงมาลัย(ใส่แค่ rigid collar) ในความเร็วต่ำ หนักดีครับ ในความเร็วสูง พอได้ครับ
- การดูแลรักษา อะไหล่ถูกมากครับ ที่บ้านใช้มา 10 ปี โช้คเดิม สปริงเดิม เครื่องเดิม ใช้มาแสนกว่าโล ยังขับดีอยู่เลยครับ ไม่มีงอแง

โดยรวมถือว่า เป็นรถที่น่าใช้มาก ดูแลรักษาถูก คันที่บ้านผม คาดว่าคงใช้ไปอีกอย่างน้อย 10 ปีครับ ส่วนcivic ตาเหยี่ยว ไม่เคยขับครับ

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
เน้นประหยัด อะไหล่ถูก ไป Vios

เน้นแต่ซิ่ง รอบสูงจี๊ดๆไป Civic
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ arte

ใช้ Civic ES 2005 อยู่ครับ 10 กว่าปี 250,00km ช่อมหนักสุดก็ลูกปืนคอมแตก หาของเชียงกง  มาใส่ และก็ประเกนฝาครอบวาวล์ซึม เปลี่ยนใหม่ สองเคสนี้ช่างนอกศูนย์ โดยรวมคิดว่าพอใจมากครับการซ่อมบำรุง ถ้า Vios จุกจิกน้อยกว่านี้ นับถือเลยจริงๆ ข้อเสียคือ เด้งๆ เก็บเสียง ถึงชั้นแย่ และน่าจะแย่กว่าวิออส แต่เบาะหลังนั้งสบายกว่าวีออสครับ เคยนั่งของพี่ชายกลับต่างจังหวัด ทรมารมาก ถึงได้ Civic มา

ออฟไลน์ redsun

เลือกดูดีไป CIVIC ตาเหยี่ยว
ตัว TOP ล้อแม็กจะเป็นลาย 5 ก้าน (ใหญ่ๆ) เบาะหนัง AIRBAG VTEC (1.7)
เบาะนั่งพอใช้ได้
( TOP อีกหน่อย เป็นตัว RS รุ่นพิเศษ จะเป็นเบาะผ้าลายพิเศษ
   แต่เจ้าของอาจจะสั่งเป็นหนังก็เป็นได้ รายละเอียดปลีกย่อยเฉพาะ ฯลฯ

TOP สุดของรุ่นนี้ เป็นตัว K20A ฝาดำ เครื่อง 2.0 ลิตรครับ )

เลือกซ่อมประหยัด ขับโอเค ไป VIOS
ตัว TOP ควรเลือก Minor change ตาหยดน้ำ
IVORY เบาะหนัง ลายไม้ AIRBAG ไมล์ดิจิตอล
แต่เบาะมันเล็กไปสำหรับผม

วิ่งทางตรงความเร็วสูง(เดิมทั้งคู่) VIOS เชื่อใจได้มากกว่า
บอกไว้เลย

ปล.
คหสต. CIVIC EK ขับดีกว่า ES อีกนะ (แต่มันอายุเยอะแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2016, 20:15:08 โดย redsun »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่เคยใช้ Civic ES ตอนนี้เคยขับตอนป้ายแดงนู่น แต่ที่บ้านผมมี Vios S 2003
ขับดี ซ่อมถูก ประหยัดน้ำมัน เสียตรงเบาะไม่สบาย และแคบ
เลือกดูดีไป CIVIC ตาเหยี่ยว
ตัว TOP ล้อแม็กจะเป็นลาย 5 ก้าน (ใหญ่ๆ) เบาะหนัง AIRBAG VTEC (1.7)
เบาะนั่งพอใช้ได้
( TOP อีกหน่อย เป็นตัว RS รุ่นพิเศษ จะเป็นเบาะผ้าลายพิเศษ
   แต่เจ้าของอาจจะสั่งเป็นหนังก็เป็นได้ รายละเอียดปลีกย่อยเฉพาะ ฯลฯ

TOP สุดของรุ่นนี้ เป็นตัว K20A ฝาดำ เครื่อง 2.0 ลิตรครับ )

เลือกซ่อมประหยัด ขับโอเค ไป VIOS
ตัว TOP ควรเลือก Minor change ตาหยดน้ำ
IVORY เบาะหนัง ลายไม้ AIRBAG ไมล์ดิจิตอล
แต่เบาะมันเล็กไปสำหรับผม

วิ่งทางตรงความเร็วสูง(เดิมทั้งคู่) VIOS เชื่อใจได้มากกว่า
บอกไว้เลย
ตัวก่อนไมเนอร์ก็มีนะครับ ปี 2004 จะแบ่งเป็น S Sporty ตัว S เบาะผ้าสีเทาดำ กับชุดแต่งรอบคัน
และ S Ivory, S Dark Gray ตัว S Ivory ภายในครีม ได้เบาะหนังเบจ ลายไม้ หรูไม่เบา
สำหรับรถเล็กสมัยนั้น ส่วน S Dark Gray คือตัวท็อป S ดั้งเดิมตอนเปิดตัวในปี 2003
ตัวไมเนอร์ตาหยดน้ำ ล้อปัดเงา มาปี 2005
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2016, 20:17:18 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

ถ้าเลือก VIOS โฉมแรก
อยากให้เลือกปี 2006 ตัว TOP ประมาณนั้นครับผม

ขอบคุณ คุณNONT4477
สำหรับข้อมูลด้วยครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2016, 20:23:12 โดย redsun »

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ renew

เลือกอะไรแวะมาบอกกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Teera

ไม่มีแะไรที่ Vios สู้ได้เลย นอกจากซ่อมถูก
รถมันคนละ class ครับ

ออฟไลน์ Joii

โจทย์เดียวกับผมเมื่อสองปีก่อนเลย ถ้าได้ vios minor change รุ่น s sporty ผมจะรีบเอาครับ เพราะหน้าตาล้วน ๆ ถ้าไม่ได้ผมเอา civic ตาเหยี่ยวปีใหม่สุด รุ่นพิเศษ rx ยิ่งดี เพราะหน้าตาล้วน ๆ เช่นกันครับ 555 แต่รุ่นนี้ราคาขายต่อสูงกว่ารุ่นปกติเยอะอยู่ ผมเคยได้ขับได้นั่งประจำ รถน้า civic es no vtec ปี 2004 ก่อนตาเหยี่ยว เหยียบพุ่งดีครับ ขนาดไม่ใช่รุ่นวีเทค เสียงเครื่องก็สนุก นั่งหลังเด้งโคตร รถใช้งานอยู่เก้าปี ใช้แบบไม่ค่อยรักษา สตาร์ทปุ๊บไปปั๊บ เกียร์พีอาร์เอ็นดีเหยียบปืด ช่วงล่างรูดประจำ เคยมีปัญหาแอร์ไม่เย็นได้วิ่งหาร้านครั้งเดียว ไม่เคยซ่อมหนักซ่อมใหญ่อะไรเลย มีแค่เข้าศูนย์เช็คระยะ งงจริง ๆ แต่คนรับไปดูแลต่อเริ่มได้ซ่อมตั้งแต่ปีแรกว่างั้น 5555

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่รู้สึกว่า ตาเหยี่ยวขับดีกว่า วีออสนะ

ออฟไลน์ thdeann

เคยใช้ ES 2.0 และ vios MT รถ Office
ผมคิดว่า vios น้ำหนักพวงมาลัยแย่สไตล์ โตต้า
เกียร์ทดมาต้นจัด ปลายหมด
ช่วงล่างเบาหวิว

ผมคิดว่าหา 1.7 RX ได้ MT แจ่มสุดครับ

ออฟไลน์ beercs

Vios ตัวแรกนี่ขับดีเลยทีเดียวนะ  ถ้าสภาพดี ๆ นะ  เครื่องยนต์ก็เรี่ยวแรงดี  สรุป เชียร์ Vios ครับ  civic รุ่นนี้มันเด้ง ๆ