ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำสำหรับการซื้อรถใช้งานที่ USA ด้วยครับผม  (อ่าน 6043 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆท่าน หายไปนานเลยครับกับบอร์ด พอดีต้องเตรียมตัวเรียนต่อ MBA ที่ USA อะครับ
พอดีไหนๆก็เหนื่อยกับการสอบเข้ามาอย่างยาวนาน ก็เลยอยากให้รางวัลตัวเองครับ
หารถดีๆใช้งานที่ USA เป็นเวลา 2 ปีเต็ม ยี่ห้อ P รุ่น C ครับ โดยจะซื้อเป็นรถ Certified จาก Dealer โดยตรงครับ เพื่อป้องกันปัญหาการเข้าซ่อม

แต่รบกวนสอบถามสำหรับท่านที่ทราบข้อมูลเกี่ยวกับการซื้อรถใช้งานที่นั่นด้วยครับ
ว่าทางผมเองต้องเตรียมเอกสารหรืออะไรบ้างครับ สำหรับการเป็นเจ้าของรถยนต์ที่นั่นครับ ส่วนเบี้ยประกันพวกนี้ราคาแพงมากมายขนาดไหนหรอครับ
รบกวนด้วยนะครับผม เหมือนคุ้นๆว่ามีท่านสมาชิกบางท่านในนี้อยู่ USA ด้วยครับ ประมาณว่าผมไม่อยากโดน dealer ที่นั่นโกงค่าต่างๆนาๆอะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ขึ้นอยู่ว่าไปรัฐไหนครับ
ไปด้วยวีซ่าอะไร น่าจะF1

1.พอไปถึง ก็ต้องทำใบขับขี่รัฐนั้นๆก่อน ต้องมีที่อยู่ชัดเจน แล้วก็ไปลงทะเบียนสอบข้อเขียน(ในคอม)
ผ่านแล้วสอบปฏิบัติ ได้ใบขับขี่

2.ซื้อรถไม่ยากเช็คราคากลางได้เลยจาก kbb.com จะมีราคาเทียบให้ดูในเนตก็ได้ แล้วลองวอคอินไปถาม
ราคาพวกนี้จะมีราคาลดพิเศษได้อีก

3.รถซื้อรัฐไหนก็ได้ต่างเมืองก็ได้ บางรัฐไม่เสียtax อย่างOregon แต่ต้องขนส่งข้ามรัฐหรือไปขับมาเอง

4. ทะเบียนก็จดที่DMV เมืองที่อยู่จะง่ายสุด

5. ประกันมีสองส่วน liability อันนี้เหมือนพรบ ไม่แพง
ส่วนประกันคุ้มครองตัวรถชั้นหนึ่งเค้ารียกว่าfull cover อันนี้ต้องใช้ข้อมูลประกอบต้้งแต่ อายุ เพศ ที่อยู่ อาชีพ นักเรียน ได้เกรดดีราคาถูกลงด้วย บ้านมีที่จอดรถมั้ย รถมีAbs airbag อุปกรณ์ต่างๆเอามาคำนวน
จริงๆสามารถลองเช็คคร่าวๆได้ตามเวป geigo ไม่รู้ยังมีมั้ย จริงๆแล้วไม่แพงไปกว่าเมืองไทยหรอกครับ และแนะนำว่าให้ทำดีๆไปเลยเพราะค่าซ่อมแพงมากๆ ส่วนที่ช่วยให้ค่าประกันถูกลงได้คือมูลค่า Deduct ที่เราต้องจ่ายขั้นต้นถ้าสูงก็ช่วยลดค่าประกันไปได้เยอะ ไอ้พวกลูกเห็บนี่ต้องทำนะครับ โดนกันมาเยอะแล้ว คนไทยไม่ชินแต่โดนกันจริงๆ

คชจ อื่นๆไม่มีไรมาก นอกจากค่าน้ำมัน พวกค่า เซอวิสรถใหม่น่าจะมีประกันอยู่นะ
ค่าน้ำมันก็ถูกสะใจ ค่าต่อทะเบียนก็ไม่ได้แพงอะไรมากเมื่อเทียบกับค่าครองชีพและส่วนต่างราคารถ

มาย้ำเรื่องปนะกันให้แจ้งออฟชั่นพวกของประดับตบแต่งให้ครบแต่เนิ่นๆ
พวกล้อแมก อะไรพวกนี้พร้อมยาง เพราะของพวกนี้ที่นั่นแพง ยางนี่แพงกว่าไทย
และถ้าอยู่เมืองมีหิมะต้องเลือกยางดีๆ ที่เหมาะกับสภาพถนน บางคนต้องมีสองชุด

ออฟไลน์ min217

• Full Member
ขอมารับรู้ข้อมูลดีๆที่มีประโยชน์ครับ

มาย้ำเรื่องปนะกันให้แจ้งออฟชั่นพวกของประดับตบแต่งให้ครบแต่เนิ่นๆ
พวกล้อแมก อะไรพวกนี้พร้อมยาง เพราะของพวกนี้ที่นั่นแพง ยางนี่แพงกว่าไทย
และถ้าอยู่เมืองมีหิมะต้องเลือกยางดีๆ ที่เหมาะกับสภาพถนน บางคนต้องมีสองชุด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ คุณ Ty ESC
ผมไปอยู่แถว California อะครับผม เรื่องสภาพอากาศก็คงจะดีหน่อยอะครับ
คงไม่เจอหิมะแน่ๆอย่างหนึ่งอะครับ ^^
ตอนนี้ผมดูคร่าวๆเวลาดูราคารถแล้ว มันจะเพิ่ม TAX จริงๆครับ sales เค้า quote มาให้คร่าวๆครับ
ยกตัวอย่างรถ $70,000
Sales Tax $6,300
DMV, Tax, and Fees $670

พอดีเคยมีคนไทยซื้อกับ dealer เจ้านี้เหมือนกันโดยใช้ International driving license ซื้อเอาอะครับ แล้วหลังจากนั้น 4-5 เดือนเค้าค่อยว่างไปทำ local driving license อะครับ

ที่เหลือก็จะเป็นส่วนของประกันใช่ป่าวครับผม
เป็นความรู้ใหม่เหมือนกันนะครับว่าเกรดเรียนมีผลต่อราคาประกันด้วยอะครับ  :o สงสัยต้องขยันหน่อยละ 555

ปัจจุบันคุณ Ty ESC ยังอยู่ที่ US หรือป่าวครับผม

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ scotch_fillet

อยู่ California ถ้าอยู่เมืองใหญ่ๆ
หน้าตาอาตี๋ขับรถดีๆ ระวังจิ๋กโก๋ไอ่แม็กไอ่เวียตดักรอไถ่เงินคาประตูรถเลยน่ะครับ
หลายปีก่อน เพื่อนผมโดนมาแล้ว จอดแถว USC
ขับP รุ่น 9 เจอเด็กเวียต รออยู่แถวรถบอกช่วยเฝ้ารถให้ขอทิปหน่อย

พวกนี้มันไม่กล้าเล่นกับเด็กฝรั่งหรือเด็กABC (American Born Chinese) เพราะพ่อแม่เขาอยู่แถวนั้น อาจมีเส้นมีสาย

แต่เด็กInternational Students นี้แหล่ะ ชอบบบบบ

แต่ถ้าคุณเป็นแนวABC ก็จัดเลยครับมือสองดีๆ ราคาไม่หนีBimmer MB มือ1 เลย

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
ลองเข้าเว็บขนส่ง California ดูครับ http://www.dmv.ca.gov/portal/dmv

ถ้าเป็นต่างชาติก็ควรนำ พาสปอร์ต ใบขับขี่อินเตอร์ หรือไม่ก็ไปทำใบขับขี่ก่อนนะครับ

ส่วนเบี้ยประกันสามารถไปกรอกข้อมูลในเว็บบริษัทประกันได้ครับ (รถ บุคคล ที่อยู่....)
แล้วพอกรอกเสร็จเว็บก็จะประมาณค่าเบี้ยประกันให้ครับ

ผมว่าลองเข้าไปกรอกข้อมูลในเว็บนี้ดูนะครับ
http://www.insurancequotes.com เว็บนี้จะเปรียบเทียบเบี้ยประกันจากหลายบริษัทให้ครับ
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ผมเคยไปเรียนครับ กลับมาจะสิบปีละ(เชี้ย ฟังแล้วแก่)

ถ้าCalifornia นี่ง่ายมาก สมัยไปแรกๆผมก็ใช้int driver ซื้อมือสอง
ทำใบขับขี่ ง่ายมากแต่Dmv คนโคตรเยอะคิวยาวเท่านั้นเอง
สมัยผมไป yellow pages ภาษาไทยมีเฉลยข้อสอบใบขับขี่ด้วย
ตอนนี้น่าจะหาได้ตามเวปก็อาจจะมี

ประเด็นคือคุณต้อง หาที่จอดรถที่ดีๆเลยครับ ถ้า อพาทเม้นมีโรงจอดคงต้องซื้อรายเดือน
จอดริมถนนข้างหน้าก็ทำได้แต่ทุกคนที่โน่นแทบจะต้องมีรถ แปลว่าคุณคงต้องวนบ่อยๆแถมต้องคอยจำวันstreet cleaningตื่นมาเลื่อนรถแต่เช้า ไม่งั้นตื่นมาโดนลากไปเก็บเฉย มันจะต้องจำทุกอาทิตย์เนี่ยแหละลืมทีโดนเลย

เรื่องรถแพงโดนไถ นี่เกิดจริง ยิ่งUSC แถวนั้นขาโหดพี่แมกก็เยอะ มีโดนแทงตายด้วย ทุบกระจกนี่เบๆไปเลย
ถ้าไปUCLaย่านนั้นก็ศิวิลัยหน้อย แต่ทุกอย่างแพง แต่ยังไงก็ยังมีพี่แมก อีกนั่นแหละ ถ้าออกมาไกลๆไปพวก ลองบีช อะไรงั้นจะไม่เหมือนในเมืองละ สบายกว่า แต่ต่อให้ไม่มีหิมะ ลูกเห็บยังมีนะครับ ฝนไม่ตกเป็นปีๆแต่มีลูกเห็บ แม่งเอ้ย กระจกแตกหลังคาบุบ เจอไปอ่วม

ผมไป เรียน Irvine อะครับผม ส่วนตัวคิดว่าปลอดภัยระดับนึงมั้งครับเพราะชานเมืองมากๆละ

ออฟไลน์ AkE

ข้อมูลน่าสนใจดีครับ ผมก้อยากทราบเรื่องแบบนี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CHANOM

Irvine แคมปัสสวยค่ะ เคยไปมาสอบรอบ ประทับใจทุกรอบ

ตอนเราซื้อรถสมัยอยู่ California นะคะ (ตอนนี้เราอยู่ Washington) แนะนำว่าให้ทำใบขับขี่ก่อน
การมี Drivers License No. และที่อยู่ใน Database เขา ทำให้การทำธุรกรรมง่ายกว่าค่ะ
ไม่ใช่แค่กับการซื้อรถ แต่กับการทำ Insurance ด้วยเหมือนกัน

Passport เราใช้แค่ตอนไปทำ Drivers License กับเปิด Bank Account ค่ะ

ค่าใช้จ่ายที่ List มาถือว่าถูกต้องนะคะ
แอบตกใจตรงค่า Licensing Fee เพราะเราเคยจ่ายแค่ $150 เอง
แต่เรตอาจจะต่างกันเพราะคนละรัฐค่ะ Emission ของ California เข้มงวดกว่า WA เยอะ

Insurance แนะนำให้ทำเป็น Multiple Accounts นะคะ
ทำ Renter's Insurance สำหรับที่พักไปด้วยเลย ส่วนลดเยอะกว่าเบี้ยประกัน Renter's ค่ะ

ยืนยันอีกคนว่าถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินก้อน เลือก Deductible สูงเข้าไว้ จะช่วยให้เบี้ยถูกลงได้ค่ะ
ส่วนตัวเราเอง เราเลือก $1000 ไปเลย ลดตรงไหนได้ ลด  ;D

ส่วนเรื่องเกรดไม่ต้องเครียดมากค่ะ เราคุยกับ Insurance Agent เรา
GPA 3.0 ก็ได้ส่วนลด Student Discount แล้วค่ะ

เบี้ยประกันอันนี้แล้วแต่ รถ ประวัติคนขับ และย่านที่อยู่เลยค่ะ
เราเริ่มจาก $260 ตอนอายุ 19 กับ Subaru WRX ตอนนี้จ่ายอยู่ที่ $130 กับ C-Class ค่ะ
เพื่อนสนิทเราใช้ Evoque จ่ายอยู่ที่ประมาณ $450/เดือนค่ะ (แต่ประวัตินางโชกโชนนิดนึง)

ประกันแนะนำ State Farm นะคะ เราว่าโอเคที่สุดแล้วค่ะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2016, 12:03:07 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ตอนหลังๆ นี่การทำใบขับขี่สำหรับนักเรียนต่างชาติจะค่อนข้างยุ่งยากขึ้นเรื่อยๆ ครับ (แต่ก็ขึ้นกับรัฐที่ไปทำด้วยนะครับ)

ต้องมีใบขับขี่ก่อนจะซื้อรถครับ ดังนั้นสิ่งแรกที่ควรไปจัดการคือ DMV ในบางมหาวิทยาลัย พวก International Student เค้ามีวิธีการไปทำเป็นคู่มือเลยก็มีครับ

เรื่องประกันนี่ ต้องดูครับว่า ท่านอายุเท่าไหร่ ถ้าต่ำกว่า 25 ปี ทำใจไว้หน่อยนะครับว่าค่าประกันมหาโหดมาก แต่ถ้าเกิน 25 คงไม่มีปัญหา

อยากจะบอกว่าอยู่โน่น ไม่ต้องใช้รถหรูอะไรมากมายหรอกครับ เพราะยังไงท่านก็อยู่แค่ 2 ปี เอารถบ้านๆ ขายง่ายๆ ดีกว่าครับ เพราะค่าประกันก็ถูกกว่าด้วย ถ้าอยากขับรถหรู แนะนำว่าไปเช่าเอาถูกสตางค์กว่าครับ แถมไม่ต้องบำรุงรักษา ที่สำคัญ ไม่ต้องปวดหัวเวลาขายด้วย

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมไป เรียน Irvine อะครับผม ส่วนตัวคิดว่าปลอดภัยระดับนึงมั้งครับเพราะชานเมืองมากๆละ

MBA UCI - Merage Scool of Business ป่าวคับ?  Wow เยี่ยมครับ!!! เก่งจริงๆที่เข้าได้
แซวหน่อย University of Chinese and Immigrants 555
ล้อเล่นน่ะครับแต่แถว Orange County เกาหลีจีนเยอะจริงๆครับ

อยู่แถวนั้นด้วยปลอดภัยครับ น่าอยู่ครับ

ออฟไลน์ IS2000

เรื่องค่าประกันถ้าอายุไม่มากและเพิ่งมีใบขับขี่ของที่นู่นต้องเตรียมใจนิดนึงแต่ขึ้นอยู่กับลักษณะของรถด้วย ถ้า Cayenne คงไม่โหดมากแต่ Cayman หรือ Carrera ซึ่งเป็นรถสปอร์ตคงเอาเรื่องน่าดู สมัยผมเรียนเคยมี Lexus IS300 ครับ ตัวรถราคา $32,000 ค่าเบี้ยถ้าจำไม่ผิดราวๆ$2,500 ต่อปี พอปีถัดไปเปลี่ยนเป็น Honda S2000 ที่ราคาเท่ากันแต่ค่าเบี้ยประกันสูงกว่าเกือบสองเท่าครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ V221

Wow น้องโบ๊ทจะไปเรียนต่อที่อเมริกาแล้ว ดีใจด้วยครับที่ได้เข้าUดีๆครับ แบบนี้จัดCorvetteไปเลยครับ ฟินชัวร์ ตอนน้องสาวผมไปเรียนที่นั่นก็ซื้อCamaroมือ2 ขับดีไม่มีปัญหาครับ
BMW 750E M SPORT

Wow น้องโบ๊ทจะไปเรียนต่อที่อเมริกาแล้ว ดีใจด้วยครับที่ได้เข้าUดีๆครับ แบบนี้จัดCorvetteไปเลยครับ ฟินชัวร์ ตอนน้องสาวผมไปเรียนที่นั่นก็ซื้อCamaroมือ2 ขับดีไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณมากนะครับพี่วี พี่วีสบายดีนะครับ ไม่ได้คุยนานเลยครับผม
จริงๆส่วนตัวผมเป็นคนขับรถ กลางๆอะครับ ไม่ค่อยชอบขับเร็วนักครับ 555
Corvette เลยอาจจะดูแรงเกินไปสำหรับผมอะครับ กำลังดู 991.1 ตัวปกติอยู่ครับ ราคามันลงมามากเลยครับตั้งแต่ตัวใหม่ออกมา 555
เจอรถ American 4 ประตูบางรุ่น 0-60mph ยังเร็วกว่าเยอะแยะเลยอะครับ  ;D