ผู้เขียน หัวข้อ: มีแอพอะไรไหมที่บอกถนนไหนวิ่งไม่เกินเท่าไหร่?  (อ่าน 3189 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ต้องออกต่างจังหวัดไปกับเพื่อนๆ ไม่มีผู้ใหญ่ไป กลัวๆหน่ะครับ ใบจับความเร็วเก่าบานเลย ยังไม่ได้จ่ายต่อภาษีไม่ได้ อิงตามเลขทะเบียนบ้านเก่านู้นน ไม่มีใครว่างรับ อยุ่ต่างจังหวัดนต้องรอเคลียร์ ไม่อยากหาเหาใส่ตัวแล้ว แนะนำทีครับ

ปล. นนทบุรี บางบัวทอง มุ่งหน้าลงกระจวบอาทิตย์หน้า รถคงไม่น่าติดมากนะ แนะนำเส้นทางด้วยก็ดีครับ มือใหม่ไปกับเพื่อนๆ ไม่มีผู้ใหญ่ไป

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: มีแอพอะไรไหมที่บอกถนนไหนวิ่งไม่เกินเท่าไหร่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 09:10:53 »
บางเส้นเจอใบสั่งเพราะจำกัด 60 กม/ชม อึ้งเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: มีแอพอะไรไหมที่บอกถนนไหนวิ่งไม่เกินเท่าไหร่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 11:22:08 »
ถ้ากลัวแค่กล้อง มีแค่ช่วงถนนพระราม 2 วิ่งได้ 110 และช่วงเขาย้อย นอกนั้นไม่มีกล้อง หลังจากนั้นอาจมีดักซุ่มแต่ไม่เป็นไรเพราะเช็คบิลตรงนั้น

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 11:29:31 »
ถ้าในมือถือ ผมใช้ sygic ครับ จะมีเตือนจุดตั้งกล้องจับความเร็ว และความเร็วที่กำหนดในแต่ละเส้นทาง หากวิ่งเกินกว่าความเร็วที่กำหนดก็จะมีสัญญาณเตือน เตือนบ่อยๆจนปิดเสียงเตือนซะเลย เพราะบางเส้นทางผมวิ่งเกินกว่าที่กำหนด บางเส้นกำหนดให้วิ่ง 60 ใครจะวิ่งได้ครับ มันช้าเกินไปทั้งๆที่ทางโล่ง ถ้าทางโล่งผมวิ่งประมาณ 110 ไม่เกิน 120 หรือตามสภาพถนน และการจราจร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 11:35:28 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 11:39:45 »
ข้างทางมีป้ายบอกครับ ไม่ต้องใช้แอพก็ได้ ใช้เซนต์ (เซย่า) ขับไปครับ

แต่ถ้าแอพบอกได้ว่าแยกไหนหรือเส้นไหนมีกล้องหรือเปล่าอันนี้น่าเล่นครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 11:45:45 »
Here Map ของ Nokia ครับ จะมีเสียงเตือนเวลาที่เราขับความเร็วเกินกำหนดและบอกความเร็วที่แท้จริงที่เราขับ  แต่ที่สำคัญอย่าขับแช่ขวาก็ไม่โดนใบสั่งแล้วครับ จะขับความเร็วที่เท่าไหร่ก็แล้วแต่ 

ฟรีดาว์นโหลดสำหรับ Google Play Store โหลดมาไว้ใน Tablet วางไว้หน้าคอนโซลใช้เป็น Navigator ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 11:57:14 โดย G.K »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 16:15:22 »
Sygic เหมือนกันครับ เป็นทOffline Map
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ a14

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 19:06:17 »
       อ่านแล้วพอเข้าใจเรื่องที่ถาม แต่ไม่เข้าใจเรื่องที่เล่า ขับรถไป ตจว. แล้วทำไมต้องกังวลที่ไม่มีผู้ใหญ่ไปด้วย? แล้วสรุปโดนใบสั่งเก่าหลายใบแล้วต่อทะเบียนได้หรือเปล่า? ตอนนี้รถทะเบียนขาดเหรอ?
       ตอบคำถามเรื่องแอปนะ ไม่ต้องสนใจหรอก ขับรถใช้ความเร็วตามกฏหมายกำหนดก็จบ อย่าวิ่งแช่ขวาเพราะกล้องส่วนใหญ่จับความเร็วรถที่วิ่งเลยขวา ผมโดนมาแล้วเฉพาะปีนี้ 12 ใบ ยังไม่ได้จ่าย ส่วนใหญ่โดนที่ 121 -150 แต่เคยแกล้งวิ่งผ่านกล้อง ที่ 180 + ไม่โดนซะงั้น สงสัยอยู่เหมื่อนกันว่าจริงหรือไม่ ที่ว่าเกิน 180 แล้วกล้องไม่จับ ใครเคยโดนกล้องจับที่ความเร็ว 180 + ช่วยแชร์ด้วย ได้หายข้องใจครับ ส่วนเส้นทางจากนนทบุรีลงภาคใต้ ถ้าเลี้ยงรถติดก็วิ่งไปทางบางเลน นครปฐม ราชบุรี เส้นทางบรรจบกันที่แยกวังมะนาว จากนั้น ภาคใต้ก็มีเส้นทางหลักเส้นทางเดียวครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 19:29:42 »
ตามกม.ที่ผมจำได้นะ

ทางด่วน 120

ทางทั่วไปยกเว้นทางด่วน ห้ามเกิน 90

ในเขตชุมชน 60
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 23:06:44 »
พระรามสองขาเข้ากทม มีกล้องใหม่ ก่อนถึงปั๊ม ปตท โรงแรมนาราคอร์ท
และเลยโรงแรมไปไม่กี่โล ก่อนเข้าด่านฯ มีกล้องทุกเลน

ถ้าขาออก ก่อนออกปากท่อ เกาะกลางร่มรื่น มีดักยิงบ่อยๆครับ

: )

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 04:59:31 »
ขอบคุณครับ ปกติไปไหนมีพ่อไปดเวยอะครับ พ่อเค้ารู้ทาง รู้ว่าแยกไหนควาระวังอะไร มันตรายสำหรับผมหัดขับแค่ปีเดียว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 07:23:36 »
ระวังก็ส่วนระวัง อันตรายที่คุณว่ามันเรื่องพวกจุดกลับรถ ทางร่วมทางแยก มากกว่าไหม
มันไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องขับเร็วเลยครับ คนไทยไม่ได้สนใจการจำกัดความเร็วบนถนนเท่าไหร่หรอก
ทางร่วมทางแยกคุณก็ดูป้ายเอาครับว่าตรงไหนจุดกลับรถ ตรงไหนจะมีไฟแดง ฯลฯ

ทางลงประจวบถ้าจะมีช่วงไหนที่แนะนำให้ระวังมากๆ ก็คือเส้นช่วงตั้งแต่เลยชะอำลงไปจนเลยหัวหินนั่นแหละ
ที่เกาะกลางกว้างๆ แล้วจะมีอยู่ 3-4 แยกที่ออกแบบมาเสร่อๆ คือ ไม่มีไฟแดง หรือมีไฟแดงแต่ไม่ใช้
แถมกว้างมากจนกลับรถได้เป็นสิบๆ คันพร้อมกันแน่ๆ จากทั้ง 4 ทาง ตรงนั้นคุณต้องระวังเอาเอง ใช้สกิลตาสับปะรดเอา

แต่ก็ไม่เกี่ยวกับจำกัดความเร็วอยู่ดี เห็นไหม?

ผมขับลงหัวหินออกเช้าๆ จากแถวปทุมธานีตีสี่ครึ่ง ถึงหัวหินเจ็ดโมงนิดๆ ก็ไม่ได้ขับเร็วมาก และไม่ได้โดนใบสั่ง
แค่วิ่งกาญจนาภิเษกตะวันตกยาวๆ มาชะลอตัวนิดๆ ตรงพระราม 2 ช่วงมหาชัย พอเลยนั้นก็กดยาวเลย
พระราม 2 ไม่มีอะไรกังวลมาก เพราะแยกกลับรถช่วงต้นๆ เขาปิดไปเยอะละ มาเปิดอีกทีช่วงบางโทรัด

ลองขับละกันครับ ช่วงไหนไม่ชัวร์ก็ขับเลนกลางให้เจ้าถิ่น รถขนปลา เขาแซงไป

Edit เพิ่ม: ที่พิมพ์มาทั้งหมด ตอนขับที่ว่า ขับรถรุ่นเดียวกะรถคุณนั่นแหละครับ
ถ้าอีกสองคันผมขับเร็วกว่านี้เยอะ แต่เฉพาะเวลาทางโล่งๆ เห็นไกลๆ นะ รถมันสูงกว่าเจ้ามีนาพอดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 07:26:12 โดย แมวดราม่า »
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 13:08:30 »
ขอบคุณครับ ปกติไปไหนมีพ่อไปดเวยอะครับ พ่อเค้ารู้ทาง รู้ว่าแยกไหนควาระวังอะไร มันตรายสำหรับผมหัดขับแค่ปีเดียว

อย่ากังวลไปครับ  ขับรถไม่ใช่เรื่องยากคุณทำได้อยู่แล้ว  ผมขับรถเป็นสามเดือนก็ขับขึ้นเขาค้อแล้วครับ  สมัยนั้นไม่มีจีพีเอสต้องดูแผนที่เอา  ผมทำได้คุณก็ทำได้ครับ  ขอให้เชื่อมั่น  ขับรถเที่ยวเป็นเรื่องสนุก  ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 15:44:48 »
ขับรถสิ่งสำคัญที่หลายๆ คนมองข้ามคือ การมองรอบข้างครับ

ป้ายถนนจะบอกความเร็วที่กำหนดอยู่แล้ว เช่นในช่วงนี้ก่อสร้างต้องลดความเร็วลง ซึ่งถ้าเป็นคนช่างสังเกตจะมีป้ายให้ชัดเจนอยู่แล้ว

ยิ่งออกต่างจังหวัด ถ้าขับรถกลางวันอย่าแช่ขวา ขับไม่เกิน 100 ก็เกือบจะไม่โดนจับแล้วครับ เพราะความเร็วในบางช่วงจะให้ 90 ถึง 110 ถ้าเราขับอยู่กึ่งกลาง ส่วนมากเค้าก็ไม่จับหรอก ขับรถไม่เร็วมาก ไม่ต้องเครียดหักหลบใคร มองถนนไกลๆ ปลอดภัยขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 22:35:56 »
app อะไรก็ช่วยไม่ได้หรอกครับ ถ้าเค้าอยากจะจับจริงๆ พยายามขับอย่าให้เกินดีกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 08:24:04 »
เมื่อก่อนใช้ Garmin กับ Windows Phone รุ่นเกือบสิบปีแล้ว มีเตือนครับ