ผู้เขียน หัวข้อ: เทียบสเปครถมีบ้านเทอร์โบ ในบ้านเราคิดว่าตัวไหนแรงและขับมันส์สุดครับ  (อ่าน 6484 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
ช่วงนี้บ้านเรามีรถบ้านเทอร์โบ ออกมาหลายคันเลย คิดว่าคันไหนขับมันส์ สนุกที่สุดกันครับ
Civic turbo
Sylphy turbo
Mg 5 turbo
Preve turbo
Mg 6 turbo
Ecoboost
Focus turbo
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เท่าที่ไปขับมา Focus Ecoboost ขับมันส์สุดครับ คือมันทั้งแรง ทั้งช่วงล่างดี พวงมาลัยดี เบรคดี เพอร์เฟ็คครับ เรื่องการขับขี่อันดับ 1 จริงๆ

ซีวิคช่วงล่างยังไม่เท่า แรงพอๆ กัน
ซิลฟี่ช่วงล่างกับพวงมาลัยรถบ้าน ถึงจะแรงกว่า
เอ็มจีช่วงล่างดีแต่อัตราเร่งพอๆกับ NA
โปรตอนนี่ไม่รู้ แต่ผมคิดว่าสู้รถอย่างโฟกัสไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขาดรถพ่อบ้าน CX5 ตัว 2.2 คันนั้นก็มีโบนะ (แซวเล่น) ขับสนุกจริงๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่เคยขับทั้งหมดครับ แต่คิดเอาว่าเป็น Focus ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

เข้ามาเก็ยความบันเทิง ไม่เคยลองทั้งหมดเลย 555

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าเน้าเอาขับมันส์สุดในงบระดับนี้ ซีรอคโคมือ2  คนที่ได้ลองถึงจะรู้ รถขับหน้าบ้าอะไรดริฟได้ แรงดึงทำเอาคุณร้องออกมาได้ง่ายๆ

เหมือนผมจะตอบไม่ตรงคำถาม แต่ในเมื่อ จขกท เน้นเอามันส์ผมจึงตอบแบบนี้

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าเน้าเอาขับมันส์สุดในงบระดับนี้ ซีรอคโคมือ2  คนที่ได้ลองถึงจะรู้ รถขับหน้าบ้าอะไรดริฟได้ แรงดึงทำเอาคุณร้องออกมาได้ง่ายๆ

เหมือนผมจะตอบไม่ตรงคำถาม แต่ในเมื่อ จขกท เน้นเอามันส์ผมจึงตอบแบบนี้

+1 ด้วยคนครับ GTI+ ซีรอคโค มือ 2 เหนือกว่าตัวเลือกทั้งหมดที่กล่าวมาแบบ คนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ mothsan

ขาด Fiesta Ecoboost 
2 1.5 Diesel อีกคัน

ดูอาการ แล้วผมว่า Focus คงมันส์สุด
แต่ถ้ามือสอง สีประตูบ้านๆ ก็
Golf GTI
Im WRX STI

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าดูจากสเปคผมว่าfocusครับ(ไม่เคยขับตัวเทอร์โบ)

ออฟไลน์ Ty ESC

Vote ให้ Cx5 2.2ครับ

ขับมันส์ รูดแหลก
คือถ้าถนนเมืองไทยเรียบๆคงขับคันอื่นมันส์กว่า
เจอถนนเมืองไทย เอาคันนี้แหละรูดยาวๆ เจอหลุมเจอหลังเต่าอัดไปเลย
สะเทือนน้อยกว่า พวกไปลงcoil over เยอะ หัวไม่สั่นไม่คลอน

ออฟไลน์ Carrera

ถ้าเอาแค่ตัวรถ หน้าตาบ้านๆ  แรงๆ ผมว่าขับมันส์สุด คงเป็น Skoda Fabia RS ที่พี่จิมเคยเอามารีวิวอะครับ

มดเขียวทรงพลัง  เสียอย่างเดียวคือเรื่องศูนย์   :P

เสียดายจริงๆ  ว่าตัวแทนไม่ใส่ใจลูกค้าเล้ยยยย
Skoda รุ่นใหม่ๆแต่ละรุ่นน่าใช้ทั้งนั้น  ยิ่ง New Skoda Superb ถ้าขายราคาเดิม  จะ Camry Accord Teana ผมไม่สนเลย 
ตัวเก่ามันอาจจะหน้าตาแปลกๆ แต่ตัวใหม่ สวยจับใจ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 18:26:08 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ a14

• Full Member
มันส์สุดต้อง honda civic 1.5 turbo อยู่แล้ว ไม่ต้องขับแค่นั่งฟังสาวกเค้าคุยกันก็มันส์แล้ว เราแรงกว่าใครเพราะเรามี vtec ยิ่งเรามี turbo ด้วย ใครจะมาสู้เราได้.... แค่แซวเล่นนะครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
เคยลอง3ตัวครับ mg6 civic sylphy. ตอนนี้ผมให้civicครับ แต่อยากลองfocusดู

ออฟไลน์ Skyforce

ที่ผมขัยมาก็ให้ ecoboost ครับ  ช่วงล่าง กับแรงดึงมาต่อเนื่องมาก
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Tan Int

เคยแตะแค่ MG6 Turbo MC กับ Vigo 2.5(เทอร์โบเหมือนกัน 5555) เดาว่า Focus Civic อยู่อันดับต้นๆ
Sylphy น่าจะรอง MG น่าจะตามท้าย รถขับดีจริงๆแต่อัตราเร่งไม่สมกับเป็นเทอร์โบ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เดาๆ รวมๆ จากนิสัยและการออกแบบปกติของแต่ละยี่ห้อนะครับ

Focus Ecoboost น่าจะขับดีสุด แต่เกียร์ลูกเดียวกะ Cruze แล้วเปลี่ยนไส้ในกะติดคูลเลอร์นะ ผมบายก่อนเพื่อนเลย
Sylphy อัตราเร่งน่าจะดีสุด แต่ฟีลลิ่งเกียร์ลูกนี้ เดาง่ายๆ เลยว่า มันคงดึงจริงๆ ได้ช่วง 4,000+ โน่นล่ะครับ
Civic คงเซ็ตมาคนละแบบ คือแรงไม่สุด แต่ดึงเรื่อยๆ ทีละนิดๆ ตามสไตล์ VTC+CVT ของมันด้วย
MG6 อันนี้ขับแล้ว ทั้งก่อนและหลัง M/C มันไม่โดน แต่ก็ดีกว่าตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์นิดนึง
Preve ได้มีโอกาสขับตัว Turbo CVT ยาวๆ ดึงเรื่อยๆ ฟีลลิ่งประมาณพวกเครื่อง 2.4 N/A คงเพราะเกียร์ แต่อัตราเร่งเหมือนจะดีกว่า MG6
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แรงซิลฟี่
ขับมันโฟกัส
ให้ซื้อจริงซีวิค ฮาๆ

ออฟไลน์ Pat.C

ขับมันน่าจะโฟกัส เครื่องแรง ช่วงล่างดี แต่เกียร์ทนป่าวไม่รู้นะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

มันส์สุดต้อง honda civic 1.5 turbo อยู่แล้ว ไม่ต้องขับแค่นั่งฟังสาวกเค้าคุยกันก็มันส์แล้ว เราแรงกว่าใครเพราะเรามี vtec ยิ่งเรามี turbo ด้วย ใครจะมาสู้เราได้.... แค่แซวเล่นนะครับ
ผมว่ามันแรงอยุ่นะครับ   ป้ายแดงขั่วโมงนี้รถสักกี่รุ่นในกลุ่มเดียวกันสมรรถนะดีกว่า?

ในเมืองไทยยกทั้งค่ายโตโยต้า มาสด้า มิสซุ mg proton
คงมีแค่นิสสันซิลฟีคันเดียวมั่งครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 07:35:09 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Activehybrid

ต้องFocus 1.5Ecobootsเท่านั้น หนึ่งเดียวที่เติมE85
แต่เกียร์ไม่มันส์เท่ารุ่น 2.0Gdi (เพาเว่อร์ฉิบหาย) ได้แค่ความมันส์แต่อย่างอื่นอย่ามาถามนะ สอบตกเยอะ

ออฟไลน์ Sammy_

จากที่เคบได้ขับมา และเที่ยบกับรถตัวเองนะครับ ผมใช้ Preve Turbo

Mg 5 turbo สำหรับผมมันธรรมดาๆ อัตราเร่งไม่ได้หวือหวาอะไร เรื่องช่วงล่างขับทางตรงนิ่งดีครับผมชอบ แต่ยังไม่เคยได้มีโอกาสมุดไปมา

Preve turbo อัตราเร่งผมถูกใจที่สุด มันดึงไม่มากแต่ต่อเนื่อง มองเข็มอีกทีความเร็วไปไกลแล้วต้องยกคันเร่ง ช่วงล่างขับที่ความเร็วต่ำค่อนข้างตึงตังแบบมันใจ แต่ความเร็วสู่งนิ่งโคตรๆ นิ่งถึง 200 มุดก็มันแม้ความเร็ว 160

Mg 6 turbo ความรู้สึกผมคือคล้ายๆ MG5 เลยครับ อัตราเร่งไม่ได้หวือหวาอะไร เรื่องช่วงล่างขับทางตรงนิ่งดีครับผมชอบ แต่ยังไม่เคยได้มีโอกาสมุดไปมาเช่นกัน

Focus turbo ไม่เคยขับ แต่เคยขับ 2.0NA ผมว่ามันลงตัว ทั้งความแรงและช่วงล่าง นุ่มสบายที่ความเร็วต่ำ และนิ่งสนิทที่ความเร็วสูง มุดก็สะใจเช่นกัน

Focus สิ่งที่ผมให้มันเป็นที่สุดคือ มันสามารถเป็นรถนุ่มนั่งสบายที่ความเร็วต่ำ และมั่นใจที่ความเร็วสูงได้ ถ้า Preve สามารถนุ่มที่ความเร็วต่ำได้ผมว่ามันจะเทียบเท่า Focus ทันที่ ส่วนคันอื่นๆไม่เคยขับครับ ฮ่าๆ

และคันที่ผมรู้จักดีที่สุดคือ Preve นั่นเอง อยู่ด้วยกันมา 2 ปีบอกตรงๆว่าคิดไม่ผิดที่เลือกคันนี้ แต่ก็มีอะไรหลายๆอย่างที่กวนใจอยู่พอสมควรครับ ้องรอชมใน รีวิว ที่กำลังจะเกิดขึ้นในเร็วๆนี้

คลิปรถผมเอง รถอายุ 2 ปียังแรงได้ขนาดนนี้ผมก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ลืมพูดถึงโฟกัสเทอโบ.. เพราะยังไม่ออกขาย

ท่านที่เคยทดสอบ  คงชอบและคิดว่าน่าจะ แรงและมันสุด..แม้ว่าเกียจะมันสุ้gdiไม่ได้

แต่ผมยังรุ้สึกว่า 180+ gdi ไปมันสกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ carpenter

ลืมพูดถึงโฟกัสเทอโบ.. เพราะยังไม่ออกขาย

ท่านที่เคยทดสอบ  คงชอบและคิดว่าน่าจะ แรงและมันสุด..แม้ว่าเกียจะมันสุ้gdiไม่ได้

แต่ผมยังรุ้สึกว่า 180+ gdi ไปมันสกว่า

+1 ครับ

ออฟไลน์ SM.

แรงซิลฟี่
ขับมันโฟกัส
ให้ซื้อจริงซีวิค ฮาๆ

+1  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mothsan

จากที่เคบได้ขับมา และเที่ยบกับรถตัวเองนะครับ ผมใช้ Preve Turbo

Mg 5 turbo สำหรับผมมันธรรมดาๆ อัตราเร่งไม่ได้หวือหวาอะไร เรื่องช่วงล่างขับทางตรงนิ่งดีครับผมชอบ แต่ยังไม่เคยได้มีโอกาสมุดไปมา

Preve turbo อัตราเร่งผมถูกใจที่สุด มันดึงไม่มากแต่ต่อเนื่อง มองเข็มอีกทีความเร็วไปไกลแล้วต้องยกคันเร่ง ช่วงล่างขับที่ความเร็วต่ำค่อนข้างตึงตังแบบมันใจ แต่ความเร็วสู่งนิ่งโคตรๆ นิ่งถึง 200 มุดก็มันแม้ความเร็ว 160

Mg 6 turbo ความรู้สึกผมคือคล้ายๆ MG5 เลยครับ อัตราเร่งไม่ได้หวือหวาอะไร เรื่องช่วงล่างขับทางตรงนิ่งดีครับผมชอบ แต่ยังไม่เคยได้มีโอกาสมุดไปมาเช่นกัน

Focus turbo ไม่เคยขับ แต่เคยขับ 2.0NA ผมว่ามันลงตัว ทั้งความแรงและช่วงล่าง นุ่มสบายที่ความเร็วต่ำ และนิ่งสนิทที่ความเร็วสูง มุดก็สะใจเช่นกัน

Focus สิ่งที่ผมให้มันเป็นที่สุดคือ มันสามารถเป็นรถนุ่มนั่งสบายที่ความเร็วต่ำ และมั่นใจที่ความเร็วสูงได้ ถ้า Preve สามารถนุ่มที่ความเร็วต่ำได้ผมว่ามันจะเทียบเท่า Focus ทันที่ ส่วนคันอื่นๆไม่เคยขับครับ ฮ่าๆ

และคันที่ผมรู้จักดีที่สุดคือ Preve นั่นเอง อยู่ด้วยกันมา 2 ปีบอกตรงๆว่าคิดไม่ผิดที่เลือกคันนี้ แต่ก็มีอะไรหลายๆอย่างที่กวนใจอยู่พอสมควรครับ ้องรอชมใน รีวิว ที่กำลังจะเกิดขึ้นในเร็วๆนี้

คลิปรถผมเอง รถอายุ 2 ปียังแรงได้ขนาดนนี้ผมก็พอใจแล้วครับ
ขับก่อนดับเครื่อง เบาๆ หน่อยนะครับ
เพื่อนผมเพิ่ง turbo พังไป เฉพาะแกนใหม่ ถ้าจำไม่ผิดก็จะหมื่นนึงแล้วครับ

ออฟไลน์ -Brian

ผมว่ามันแรงอยุ่นะครับ   ป้ายแดงขั่วโมงนี้รถสักกี่รุ่นในกลุ่มเดียวกันสมรรถนะดีกว่า?

ในเมืองไทยยกทั้งค่ายโตโยต้า มาสด้า มิสซุ mg proton
คงมีแค่นิสสันซิลฟีคันเดียวมั่งครับ
ไว้รอผลทดสอบออกมาก่อนก็ยังไม่สายนะครับ ตอนนี้ก็ได้แต่คาดเดากันไป

ส่วนตัวผมว่าSylphy แรงสุด(ไม่นับความมันส์) รองมาโฟกัส ที่เหลือไม่กล้าออกความเห็นครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
อยากให้พี่โตมาร่วมวงทำรถบ้านเทอร์โบบ้างจัง ขนาด 1.8 ไม่โบยังแรงซะ  ::)