ผู้เขียน หัวข้อ: forester xt แพงกว่า mazda cx-5 2.2 xdl ประมาณ6แสน คุ้มค่ามั้ยครับ กับส่วนต่าง  (อ่าน 11681 ครั้ง)

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Cx5 สมรรถนะสุ้xtไม่ได้ครับ
เอารถคนละเกรดมาเทียบ

ผมถามเป็นความรู้หน่อยครับ ราคา xt ที่ญี่ปุ่นมันแพงกว่า cx-5 หรอครับ

ออฟไลน์ tvm

ผมถามเป็นความรู้หน่อยครับ ราคา xt ที่ญี่ปุ่นมันแพงกว่า cx-5 หรอครับ
ราคา CX5 โดยรวมๆ จัดว่าแพงกว่า รถเทพเจ้าป่านะครับ เท่าที่ดูเบื้องต้นจากเว็บ kakaku.com นะครับ

คือผมไม่ได้อะไรกะรถเทพ เชื่อว่าขับดี ฯลฯ อาจจะดีที่สุดในตลาดจริงๆ ก็ได้
แต่ถ้าจะมาบอกว่าคนละเกรดกัน ทั้งๆที่ไม่ได้มีความรู้และข้อมูลอะไรแบบนี้มันตลกไปนะ
คือมันก็เกรดเดียวกันนะแหล่ะ 555

ชมรถที่ตัวเองชอบ ไม่ใช่สิ่งผิด แต่เอาที่สมควรและไม่บิดเบือนนะจ้ะ

ออฟไลน์ S6

ราคา CX5 โดยรวมๆ จัดว่าแพงกว่า รถเทพเจ้าป่านะครับ เท่าที่ดูเบื้องต้นจากเว็บ kakaku.com นะครับ

คือผมไม่ได้อะไรกะรถเทพ เชื่อว่าขับดี ฯลฯ อาจจะดีที่สุดในตลาดจริงๆ ก็ได้
แต่ถ้าจะมาบอกว่าคนละเกรดกัน ทั้งๆที่ไม่ได้มีความรู้และข้อมูลอะไรแบบนี้มันตลกไปนะ
คือมันก็เกรดเดียวกันนะแหล่ะ 555

ชมรถที่ตัวเองชอบ ไม่ใช่สิ่งผิด แต่เอาที่สมควรและไม่บิดเบือนนะจ้ะ

ในรูปมันไม่ใช่ XT นะ ไปหาข้อมูลใหม่ครับ บิดเบือนกันเห็นๆ อย่าเพิ่งไปว่าคนอื่นเขา ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 18:34:15 โดย NR »

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
อะไรคือเหตุผลที่ทำให้เป็นรถคนละเกรดหรอครับ segment กับราคาที่ญี่ปุ่นก็ใกล้เคียงกันอะครับ
ทุกตลาดเขาก็จัดกลุ่มอยู่ในกลุ่มเดียวกันคู่แข็งกัน คืองงครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเงินเหลือๆ ไป XT เลยครับ
แต่ถ้ามองถึงความคุ้มค่ากับเงิน 600,000 เอาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 20:47:22 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
ผมเคยเป็นกรณีครับ อยากได้ Forester XT

แต่จบด้วย CX-5 2.2 2WD

ที่บ้านบอกจะเอา XT ไปเอา BMW X3 แทนเลย

เลยเอาแค่นี้ก็ได้ว่ะ  >:(

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เก็บเงินหกแสนไว้ทำช่วงล่าง เปลี่ยนยาง เปลี่ยนล้อ เติมน้ำมัน cx5 ดีกว่าครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ PREM

Subaru เริ่มกลายเป็นพระเจ้าไปแล้วครับ

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ keamgladnan

;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ในรูปมันไม่ใช่ XT นะ ไปหาข้อมูลใหม่ครับ บิดเบือนกันเห็นๆ อย่าเพิ่งไปว่าคนอื่นเขา ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ jazzz

• **
   ผมดูราคาที่ญี่ปุ่นก็ใกล้เคียงกันทีเดียวครับ 

http://www.mazda.co.jp/cars/cx-5/grade/#cx-5

http://www.subaru.jp/forester/forester/grade/

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
บรรยากาศแบบนี้ ผมนึกถึงสมัย
อีโวของมิตซู วิ่งบนถนนเมืองไทย เจอเจ้าซุบารุ เลย
ในเว้บสมัยนั้นก็จะมีทีมของตัวเองข่มกันตลอดเวลา ข่มกันไปมา
ระหว่าง มิตซูแฟนคลับ กับ ซุบารุ แฟนคลับ  ;D

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ต่างกัน 600,000฿ ต่อให้ผมชอบ Forester ยังไงก็ไม่ไหวครับ เอา CX5 ตัว Top ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• **

ด้วยความเคารพ จากรูปที่คุณ tvm เอามา มันก็ใช่ Forester นี่ครับ แต่ในรูปผมก็ไม่มั่นใจว่ารุ่น XT หรือเปล่า เพราะรุ่นนี้มีล้อแม็ก 2 ลาย (จากที่ดู youtube ตัว XT ก็ใส่ล้อลายนี้) ผมว่าไม่ได้บิดเบือนอะไรนะ คุณ tvm คงต้องการให้เห็นเรทราคาต่ำสุดถึงสูงสุดมั้งครับ หรือคุณเห็นเป็นรุ่นอะไรหรอครับ เนื่องจากภาพมันเล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 00:02:59 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ atx2000gt

• **
งบถึง แต่ 6 แสนมันก็ไม่น้อย หากสมรรถนะที่ได้เพิ่มขึ้นมามันไม่คุ้มค่า ก็คงจองcx-5 ตัวท็อปเหมือนเดิม

รบกวนขอความเห็น  หรือว่า จากคนที่เคยใช้อยู่ด้วยครับ

ขอบคุณมาก

*ขับรถเร็วทั้งในโค้งและทางตรง

Cx 5 + แต่ง ไม่พอใจเงินเหลือเทิร์น MC ตัวใหม่จบ  ;D
XT ที่เดียวยาวปายยย 555~  8)

ขับรถเร็วเห็นใจเพื่อนร่วมทางขับกากๆยังผมด้วยนะครับ อย่าเบียดซ้ายกับขวาพร้อมกันเลยย  :'(

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
ไม่คุ้มเลยซักนิดครับ ขับสี่ซูบารุใช้ในไทยก็ไม่ต่างคันอื่นเท่าไรหรอก overrated สุดๆ

ออฟไลน์ siamskunk

ส่วนใหญ่มองว่าขับช้าลงให้ปลอดภัยก็ไม่ต้องพึ่งพาขับ 4 และเซฟเงินได้หกแสน
แต่ผมว่ามันก็คงมีคนบางกลุ่มที่มองว่าในยามคับขันที่ต้องขับเร็วและระบบขับ 4 ที่จ่ายเพิ่มไปหกแสนมันช่วยให้เค้ารอดมาได้ เค้าคงคิดว่าคุ้มครับ

สำหรับผมถ้าหกแสนไม่ใช่ปัญหา ผมยินดีจ่ายครับ ขับความเร็วปกติในชีวิตประจำวัน แต่ถ้าต้องขับเร็วเมื่อไหร่ก็ยังมั่นใจได้มากขึ้น

ออฟไลน์ mothsan

กับ XV ผมลองขับแล้วเฉยๆ  ไม่ฟิน
วันนี้ได้ไปลองขับ CX3 2.2 diesel แล้วไปลอง Forester ต่อเลย
เอาตรงๆ นะครับ ผมลืม CX3 ไปเลย ชอบ Forester มากกก ในส่วนของ ช่วงล่าง นุ่ม หนึบ เกาะ เสียงภายในก็เงียบ
ที่แพ้ CX5 อย่างเดียวก็แค่อัตราเร่งเท่านั้น (ถ้าไม่นับออฟชั่นจุกจิกของ CX5)
CX5 2.2 diesel ผมว่ามันดึงแค่ตอนออกตัวนะ หลังจากนั้นผมว่าเฉยๆ ยิ่งเกิน 120 ไปแล้วไม่แรง สมกับแรงบิด 420 นิวตันเลยนะผมว่า (เคยลองตัว 2.5 แรงกว่าตัว ดีเซลหน่อยนึง)

สำหรับผม Forester 2.0 ip 1.398 ล้านพอ ไม่ต้อง turbo หรอกต่างกันเกือบ 9 แสน ผมไปหาซื้อ IM หน้าหมูมมาขับซิ่งได้อีกคัน
แถมประหยัดตังค์จาก CX5 2.2 4WD ตั้ง เกือบ 3 แสนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 22:51:17 โดย mothsan »

ออฟไลน์ yod artstu

ต่างกันเยอะเกิ้นครับ
ถ้าตันจงเฮี้ยนลดราคามา 1.9 ล้าน ก็พอไหว

ปล. เจ้า Levorg อีกอย่าง แพงเกิ้นจริงๆ
: )

ออฟไลน์ thanakorn

มันแพง เพราะผลิตที่ ญี่ปุ่น ถ้ามันไม่ผลิตที่ญี่ปุ่นราคาคงไม่ต่างกันมาก ถ้างบไม่ใช้ปัญหามันก็ดีกว่าแน่นอนแต่คงไม่เยอะมาก แต่ถ้ามองว่าได้ขับรถที่มีน้อยกว่าในประเทศไทย คนมองมากกว่า สาวก jdm ชอบ nippon made กับรถ cx5 วิ่งกันเยอะแยะ มันเป็นคุณค่าทางจิตใจเรามากกว่า แต่ถ้ามองการใช้งาน ชีวิตเราจะได้ขับเร็วบ่อยๆได้แค่ไหนยิ่งถ้าอยู่ใจกลางเมืองความเร็วแทบไม่ได้ใช้ ขอแค่แอร์เย็นเข้าไว้เป็นพอ มันอยู่ที่ใจแล้วว่าซื้อคันที่ถูกกว่าคุ้มค่ากว่าแต่ใจยังอยากถวินหาคันที่แพงกว่าทุกครั้งที่เห็น หรือเสียดายว่าทำไมตอนนั้นทำไมไม่ซื้อน๊ะ ไม่มีอะไรคุ้มหรอกเพราะรถดีของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่งั้นรถจะขายได้ทุกยี่ห้อได้อย่างไรเพราะดีกันคนละแบบ

ออฟไลน์ Matlab

เชียร์ subaru เพราะมีคำนี้มาเกี่ยวข้อง *ขับเร็วทั้งทางตรงและโค้ง* แสดงว่ารู้ตัว จ่ายเพิ่มเพิ่มค่าความปลอดภัยยังไงก็คุ้มครับ

ออฟไลน์ SM.

ส่วนต่างไม่น่ามากขนาดนี้ หลังหักส่วนลดนะครับ

จขกท ต้องลองคิดดูครับว่า ถ้าต่างกันเท่าไหร่ ถึงจะพอทำใจได้ เพราะเหมือนเริ่มเอียงไปทาง XT หรือเปล่า

ออฟไลน์ beerrl

ในแง่ของราคาอาจจะไม่คุ้ม
แต่ถ้าเอาว่ารถคันนึงประกอบมาเล  กับ อีกคันประกอบญี่ปุ่น แล้ว  ส่วนตัวชอบ subaru อยู่แล้ว ใช้ยาว จัดเลยครับ ไม่ผิดตัวแน่ๆครับ
คนที่เคยใช้รถประกอบนอกมาก่อน อาจจะรู้สึกว่า การประกอบ รายละเอียด รวมถึงระยะยาวเรื่องเสียง มันดีกว่ารถที่ไม่ได้ประกอบจากเจ้าของแบรนด์ อย่างไรครับ
แต่บางคนอาจจะไม่ได้เก็บจุดเล็กๆน้อยๆแบบนี้ อาจจะมองว่าไม่คุ้ม
แต่ผมเองใช้รถประกอบนอกมา 3 คัน คันนึงเกิน 20ปีละ อีกคันก็ 10+ คันสุดท้าย 3ปีกว่าละ ผมว่าต่างจากรถประกอบบ้านเรา จริงๆครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ madboy

ถ้าราคาที่ต่างกันน้อยกว่านี้เช่น ต่างกันสัก 3 แสนหน่อยๆ ผมคงเลือก XT ครับ ;)

ออฟไลน์ shutoff

• **
CX5 2.2  เก็บ 600,000 ใว้เติมน้ำมันได้อีกราวๆ 300,000km

ที่เหลือฝึกทักษะการขับเพิ่ม ไปเข้าคอร์สสัก 2-3 รอบ  :) :) :)

ออฟไลน์ amiyama

• **
ส่วนตัวไม่ชอบรูปร่างหน้าตา ภายนอกภายในของ Forester รุ่นนี้อยู้แล้วครับ ผมว่ามันเชยมาก

ยิ่งมาเทียบกันแบบนี้ยิ่งตัดสินใจง่ายครับ เอาส่วนต่างไปลงช่วงล่าง + ทำกล่อง ทำท่อใหม่ แค่นี้ก็จี๊ดแล้วครับ

ออฟไลน์ tvm

ขออภัยที่อธิบายสั้นไปและไม่ได้ลงลิงค์ ไม่คิดว่าจะตาไม่ดีมองไม่ออกหรือเข้าใจยากนะแต่ประการใด ขออภัยด้วยนะครับคุณม้ากาสัส7700 เพราะรูปในเว็บดังกล่าวคงไม่ได้จำเพราะเจาะจงว่าเป็น XT อ่านะครับ เหอๆ

แต่มีท่านนึงโพ้สหน้าราคาแล้ว ก็คงเห็นน้อว่าราคาเป็นไง ขอบคุณมากครับ

ที่ผมจะสื่อคือระดับราคา (Price Range) มันสูสีกัน (CX5สูงกว่าเล็กน้อยด้วย) จะบังอาจบอกว่าคนละเกรดนี่มัน"บิดเบือน" นะ ไม่เข้าท่ามากนะครับ แค่นั้นเลย

ออฟไลน์ -Brian

สาวกH จะหาทีนให้สาวกซูซะแล้ว