ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าญาติผู้ใหญ่ที่เคารพจะซื้อฟอร์ด คุณจะบอกเขาว่ายังไง (ไม่ดรามานะ)  (อ่าน 11486 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เรียนสมาชิกทุกท่าน
  เรื่องมีอยู่ว่าลุงกับป้าสามีภรรยา ข้าราชการครูกำลังจะเกษียร (ไม่มีลูก เราก็เลยเป็นเหมือนลูกท่าน) ก่อนหน้านี้ใช้อีสุสุ TFR ?? รุ่นที่เขาให้ข้าราชการผ่อนนานๆ ท่านจะออกรถใหม่เพื่อใช้ท่องเที่ยวโดยเฉพาะช่วงหลังเกษียร คันเก่าก็จะขายแล้ว (ได้ราคาสองแสนกว่า เรานี่อึ้งเลย ทำไมราคายังสูงอยู่มาก เพราะรถอายุนานมากๆแล้วนะ) ท่านจะเอา PPV เพราะชอบ จริงๆท่านก็ชอบทุกญี่ห้อนะ วันก่อนโทรมาบอกว่าคงเอาเอเวอเรสตัว 2.2 เราก็ไม่รู้จะแนะนำยังไงเพราะเหมือนที่ทุกคนรู้คือ เรื่องหน้าตาและสมรรถนะของรถรุ่นนี้ไม่มีใครเถียงแน่นอน แต่เรื่องปัญหานี่สิ ก็เลยแนะนำไปว่าลองดูเพื่อความแน่ใจอีกซักพักก่อนเนาะ เดี๋ยวเราช่วยหาข้อมูลอีกทางนึง

คำถามคือ ถ้าเป็นเพื่อนๆจะแนะนำยังไง 1. ซื้อเลย 2. เอาญี่ห้อตลาดดีกว่า ตัดปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

ปล. เราเดาว่าที่ท่านจะซื้อเอเวอเรส ส่วนนึงมาจากเซลที่ขายรถเป็นลูกเพื่อนท่าน

ออฟไลน์ Tien.W

สำหรับผม

เคสประมาณนี้ จะญาติ จะเพื่อน ผมก็แนะนำเท่าที่ผมทราบ เท่าที่ผมรู้ครับ แล้วก็จะบอกไปตรงๆว่า อาจจะเจอเรื่องนั้น อาจจะเจอเรื่องนี้ ที่เหลือ ก็อยู่ที่เค้าตัดสินใจครับ จะไม่ไปบอกว่า ยี่ห้อนี้ห่วย ต้องรถตลาด หรือ เชียร์ว่า ซื้อเลย รถเทพ รถดี

โอกาสเข้าตัวสูงครับ ... ดังนั้น play safe ถือว่า เตือนแล้ว บอกแล้ว เราทำดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ส่วนตัวใช้ Focus MK3 

ออกตั้งแต่ Lot แรกเลย
ปัญหาที่เจอก็พวกเกียร คลัช ตอนนั้นน้ำมันเกียร์ไหลซึมเข้าชุดคลัช ถูกเปลี่ยนตอน 6000 กิโล(เข้าศูนย์เช็คระยะครั้งแรก) และมา Jackpot ที่คันผมหน่อย น้ำมันเครื่องมีคราบละอองบนฝาเครื่องไม่รู้ออกมาจากไหน ทั้งๆที่ป้ายแดงใหม่ๆ วิ่งไม่กี่พันโลเองตอนนั้น ทำให้เสียเวลาเข้าศูนย์ไป 4 ครั้ง ครั้งละไม่ต่ำกว่า 2 อาทิตย์ ถือว่าโคตรเซงตอนนั้นครับ แต่หลังจากแก้หายขาดก็ไม่มีปัญหาอะไร

สำหรับผมก็บอกไปตรงๆ ศูนย์ฟอร์ดช่างที่ศูนย์ยังไม่ค่อยเก่ง อาจจะเป็นเรื่องการ Training เพราะเทคโนโลยีไปไวมาก รถล้ำๆ แต่ช่างตามไม่ทัน เคยคุยกับหัวหน้าช่างตอน Learning Gear ใหม่หลังจากเข้าไป Up Firmware ได้สอบถามพูดคุยกับช่าง ซึ่งช่างบอกตามไม่ทันจริงๆ แต่โดยรวมรถสมรรถนะดี ราคาเมื่อเทียบกับรถถือว่าคุ้มครับผม

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
Ford มีรถที่ดีและไม่ดี แล้วแต่ละรุ่นปะปนกันไป ไม่ได้เหมารวมทั้งยี่ห้อ

ในประเทศไทย เห็นได้ชัดคือ
1. ราคาขายต่อตกต่ำมาก
2. อะไหล่รุ่นเก่าๆ หายากกว่าญี่ปุ่นมาก
3. ศูนย์บริการไม่แพร่หลาย
4. ฝีมือช่างที่ศูนย์ ดีมั่ง ไม่ดีมั่ง แล้วแต่คน แล้วแต่ศูนย์

ถ้าเคยใช้ Isuzu กระบะ TFR  มาก่อน
แล้วจะมาใช้ Everest ต้องปรับตัวกันขนานใหญ่เลยล่ะ
ถ้ามีเงิน มีเวลา ก็น่าจะพอรับได้นะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ก็เล่าถึงปัญหาให้ฟัง  แค่นั้นพอที่เหลือก็อยู๋ที่การตัดสินใจ 

ของผมตอนนั้นเตือคนรู้จักว่าอย่าออก FD1.8   สรุปก็ไปออกมาจนเจอปัญหาครบทุกเรื่อง  ต็อกๆ รางกระจก แผงจิ้งหรีดไม่สนิท แอร์เหม็น มอเตอร์ใบปัดน้ำฝนเสีย ฯลฯ   จนตอนนี้จนแทบไม่ได้ใช้มานานละ  เวลาไปบ้านเค้าก็เห็นมันอยู่เรื่อย อยากจะซื้อมาวาง B18C เหมือนกัน 5551 

ส่วนตัวคิดว่าเงินเค้า  พูดได้แค่เตือนเพราะเราไม่ได้มีส่วนซื้อด้วย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SLuang

เอางี้ครับ  พาไปลองยี่ห้อที่แกใช้มาทั้งชีวิต 1.9 ตัวใหม่ และไปลองตัวที่แกจะซื้อ  จากนั้นให้แกตัดสินใจเอง    เรื่อง 0 บริการ การบริการหลังขาย  แกรู้ดีอยู่แล้ว   แกจะซื้อคันไหน ยินดีกะแกครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ผมแค่แนะนำพอ ถ้าเป็นฟอร์ดเอเวอเรสต์ 2.2 ผมคงไม่บอกอะไรมากนอกจากศูนย์บริการ+ประวัติ Focus Fiesta เคยสร้าง+ข่าวไฟไหม้
เขาจะซื้อไม่ซื้อก็เรื่องของเขาละครับทีนั้น
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ TorTy

เปิดหรือปริ๊นกระทู้เิาแค่ในนี้ก็พอจะได้คำตอบละครับแล้วให้คุณลุงอ่านถ้าท่านรับได้ก็ปล่อยครับถือว่าเราทำหน้าที่เราแล้ว

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ไหนๆก็เป็นญาติๆกันแล้ว ก็คงบอกข้อดีข้อเสียให้แกฟัง คงไม่เสียหายอะไร

สุดท้ายก็อยู่ที่เค้าอยู่ดี ว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ เราได้บอกแล้ว เราสบายใจ

ออฟไลน์ Ponthakorn

ถ้าย้อนเวลาได้จะซื้อ ranger ใช้มั้ย ซื้อครับมันมีดีในหลายๆเรื่องทีดีกว่ารถเจ้าตลาดลองแล้วจะรู้ครับ แต่มันก็มีข้อเสียหลายอย่างที่เข้าบ่นกันนั้นละครับผมรับกับมันได้ครับ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
ผมว่าที่ดีก็มีที่เสียก็มีครับ ผมเคยใช้3.2มาไม่เคยมีงอแงจนขายไป
เพื่อจะออก ev 3.2+ แต่ถามว่ากังวลไหม กังวลจะเจอปัญหาเหมือนกัน ดูทั้งcx5 2.2 สำรองไว้ แต่ถ้ามีโอกาศ ผมก็คิดที่จะซื้อ ที่สำคัญถ้าจังหวัดที่อยู่มีศูยน์ที่ไว้ใจได้ผมก็วางใจไปเปาะนึง ปัญหามีทุกค่ายแต่ค่ายไหนแก้ไวแก้จบมากกว่าที่ผมคิด ราคาขายต่อผมเฉยๆเพราะอย่างที่กระทู้หลายๆคนเคยเม้นว่า บางทีเจ้าตลาดเต้นท์ยังไม่รับเพราะรถมันล้นตลาดมือสอง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องไม่ซื้อ

ผมใช้ 3.2wt วิ่งเกิน100,000กม มันก็ไม่ได้สร้างความจุกจิกให้ผม

ผมได้ Everest 3.2+ เมื่อเดือน พ.ย.58 ปัจจุบันก็วิ่ง 25,xxxกม รถก็ใช้ดี ไม่มีปัญหา เงินที่ผมจ่ายไป สำหรับผมมันคุ้มราคา

ผมเปลี่ยนรถบ่อย ใช้รถเยอะ ถ้ารถมันห่วยมันคงสร้างความวุ่ยวายจิตให้ผมไปแล้ว ผมคงไม่มีฟอร์ดคันที่2 ไว้ใช้

สุดท้ายเงินใครเงินมัน ถ้าคนรู้จักผมจะออกรถสักคัน ผมจะช่วยเหลือให้ดิวนั้นเป็นดิวที่ดีที่สุด ไม่หาเหตุผลเพื่อห้ามเขา

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
เกรินๆเรื่องปัญหาให้แกเตรียมใจไว้ก่อน หากรับได้ก็จัด หากยังไม่มั้นใจก็ถอย

แต่ผมจะไม่แนะนำว่าให้ไปรถตลาดเท่านั้น สุดท้ายก็อยู่การตัดสินใจของแก

เรื่องปัญหา ส่วนตัวผมว่าคงไม่เจอทุกคันหรอกครับ ยี่ห้อตลาดก็ไม่ใช่ว่าจะไม่เกิดปัญหาอะไรเลย มีให้เห็นกันมาแล้วนักต่อนักแล้ว

ยิ่งเคสนี้เซลที่ขายรถเป็นลูกเพื่อนแก ผมว่าคงบอกข้อดีข้อเสียให้แกฟังครบถ้วน คงไม่ซี้ซั้ว สบายใจได้
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ baddream11

"รถสวยดีนะ" จบ  8)

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าEverest ปัญหามันไม่ได้เยอะแบบFiesta นะ ปัญหาต่างๆของeverestดูเป็นเรื่องเล็กมากสำหรับผม แต่เรื่องศูนย์บริการและอะไหล่ Ford อาจจะสู้Isuzu ไม่ได้ บอกข้อดี ข้อเสียไป ถ้าเค้ารับได้ก็ซื้อแค่นั้น ยังไงคนจ่ายตังก็เป็นคนตัดสินใจอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Visual

ด้วยความหวังดี แค่บอกข้อดีข้อเสียเท่าที่รู้ก็พอ ที่เหลือให้เค้าตัดสินใจเอง
ห้ามเชียร์ให้ซื้อเด็ดขาด (รวมถึงยี่ห้ออื่นๆด้วย) เพราะถ้าซื้อมาแล้วใช้ดีคุณก็แค่เสมอตัว แต่ถ้าใช้ไม่ดี มีปัญหา คุณเป็นหมาทันที

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ผมว่าก็ซื้อได้นะถ้าไม่ใช่รุ่นที่เป็นปัญหา

แต่ถ้าซื้อ Fiesta Focus รุ่นที่เกียร์มีปัญหาก็ค้านกันไป

ออฟไลน์ Pegasus7700

เขียนสคริปให้ครับ

คุณลุงครับ. อย่าไปซื้อเลยฟอร์ดอะครับ  ปัญหาเยอะมาก อย่าไปเชื่อเชลล์อะไรมันมากนัก
เดี๋ยวผมช่วยเลือกให้ครับ PPV นี่มีหลายรุ่น ราคาพอๆกัน ดูเบื้องต้น แล้วเดี๋ยวเราไปลองขับกันครับ

Toyota Fortuner รุปภายนอก ภายใน (เอารุปไอแพดให้ดูเลยนะ)   
   คันนี้นะหายห่วง  รถสวย. ประหนัก ช่วงล่างดี ภาพลักษสมฐานะเลยครับ

Miszubishi pajaeo. ทำเหมือนกับคันแรก
   คันนี้สวยมาก อวกาสเลย. ขับดีนุ่มหนึบ  กว้างขวาง นั่งสบาย นั่งได้เยอะเลยนะครับ

ควรเลือก2รุ่นนี้ppv ชั่วโมงนี้ครับ
ส่วนเอเวอเรส นั้นปล่อยให้พวกสาวกฟอรดใช้ไปดีกว่า สมรรถนะงั้นๆ. ผม ได้ยินข่าวในด้านลบมากมายเลย
ส่วน2รุ่นนี่ผมเลือกนี้ดีกว่าแน่นแน่

จากนั้นพาไปทดสอบ2รุ่นดังกล่าว

ถึงเวลาก็ไห้คุณลุงคุณป้าตัดสินใจเอง

หาก...คุณลุงคุณป้า  อยากลองeve ถึงค่อยไห้ไปลอง และพยายามบอกว่ารถมันรอนานนะ. อาจจะเสียด้วย
เห็นพูดๆกันเยอะ. เอารถ2รุ้นนี้พอครับ

เพราะคนส่วนใหญ่

คาดหวังไม่เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 22:53:37 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
ผมว่าทั้งสองท่านมองคุณเป็นลูกถ้าคุณจะเชียร์หรือคุณจะค้านท่านก็คงไม่ว่าอะไรหรอกครับ
แต่สิ่งที่ผมอยากให้มองคือ คุณบอกว่าท่านจะเอารถมาเที่ยวหลังเกษียณ. ผมขอเสนอว่าถ้าจะออก ev 2.2. แนะนำให้เล่นpjs ดีกว่า ถ้าเงินถึงก็ไป 3.2 เพราะท่านจะได้รับความปลอดภัยที่เต็มเปี่ยม อย่าลืมว่าท่านเกษียณตอนอายุ60 แสดงว่าท่านต้องขับรถเที่ยวหลัง60 คนอายุ 60 มองเรื่องความปลอดภัยน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
เหมาะกับเป็นรถคันที่ 3 หรือ 4 ของบ้านครับ

ออฟไลน์ AkE

ราคารถเก่าโหดมากกกก ยี่ห้อนี้เค้าแน่นอนจริงๆ ส่วนเรื่องรถใหม่  2.2 ผมว่าพอไหวอยู่นะ แต่ยอมรับครับว่าไม่เหมาะเป็นรถคันเดียวในบ้านเพราะอาการมาง่ายอยู่ อาจจะไม่เจอก้ได้นะครับผมไม่ได้หมายถึงทั้งหมดแต่ช้อยอื่นผมว่า for 2.4 พอไหวอยู่ครับ แต่จริงๆผมเชียร์ที่เค้าเลือกไว้นะ 555

ออฟไลน์ SM.

จะบอกข้อดี ข้อเสียให้ทราบ รับได้ก็ซื้อ แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

จัดหาข้อมูลตามจริงไม่ลำเอียง บอกข้อดี-เสีย พาไปลองขับ

หน้าที่ตัดสินใจเลือกว่าจะใช้รถอะไรมันหน้าที่ของคนจ่ายเงิน

รถที่เหมาะสมกับเรา ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเหมาะกับคนอื่น

ออฟไลน์ tierak

ไม่เชียร์ ไม่ค้าน บอกข้อดีและข้อเสีย แต่ไม่ชี้นำหรือตัดสินใจแทน ที่สำคัญอย่าไปกลัวแทนคนอื่น

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
1.ซื้อเลยครับ   

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
TFRขายได้ 2แสนกว่า น่าจะเป็นโฉม dragon ที่สภาพสวย (ความชอบส่วนตัวในตัวถังและความทนทานแถมประหยัด เพราะเคยใช้มา)

ส่วนเรื่อง Everest หากเป็นผม ผมจะบอกจะบอกลุงกับป้าว่า ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ จะเจอปัญหารึเปล่าอย่าไปคิดมากขนาดนั้น หลายคนเจอ หลายคนมากที่ไม่เจอ ปัญหาบางคนบอกจิ๊บมาก บางคนบอกแค่นิดก็รับไม่ได้ แต่สุดท้าย ถ้าท่านชอบก็หามาใช้โลด  :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บอกข้อดีข้อเสียไปแล้วให้คนซื้อตัดสินใจเองครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PAN

ฟอร์ดเป็นรถที่ดีครับ แต่ถ้าโชคไม่ดีได้คันที่มี defects จะปวดหัวเอาครับ ลองดูเจ้าตลาดก่อนดีกว่า หรือไม่ก็ไปลองขับทุกยี่ห้อในตลาด ppv แล้วค่อยเลือกอันที่ถูกใจที่สุด ถ้าถูกใจสุดที่ฟอร์ด ก็จัดไปเลยครับ 

ออฟไลน์ Fly to dream

ซื้อๆไปครับ ไม่ตาย

ใช้มาสามสี่คันแล้วยี่ห้อนี้ ไม่มีอะไรที่มันไม่เหมือนยี่ห้ออื่น ญาติก็ซื้อตาม ก็ไม่มีใครมีปัญหา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย