ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าโค้งเจอถนนไม่เรียบแล้วพวงมาลัยไหลสบัดจนเหวอ  (อ่าน 9081 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
ใช้มินิ R56 S ล้อยางsizeเดิม ช่วงล่างเปลี่ยนแค่ โช๊คอัพเป็น Koni FSD ตั้งศูนย์ถ่วงล้อแล้ว ก็ยังไม่หาย
พวงมาลัยอย่างอื่นก็ปกติดีทุกอย่างครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เช็คลมยาง แหลกพวงมาลัย

ออฟไลน์ puay

• **
ยางเริ่มเสื่อมสภาพ  ยิ่งถ้าเป็นยางสปอร์ตหน้ากว้าง ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตาม วิ่งเกิน หมื่นให้ตั้งข้อสงสัย ที่ยางไว้ก่อน

ออฟไลน์ EG-5182

• **
"ถนนไม่เรียบ เป็นคลื่น" ความเร็วแค่ไหนกับโค้งแบบไหนครับ

ความแข็งของโช้คก็มีส่วน ช่วงล่างแข็ง โค้งแรง น้ำหนักเบา รถสูง ฐานล้อแคบ มันก็ปลิวเป็นปกติ

อาการมันอาจดูน่ากลัว แต่มันไม่หลุดง่ายๆ มั้งครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ยางหน้รกว้างกว่าสเปคติดรถ เป็นทุกคัน ยิ่งซีรีย์ต่ำๆ ร่อนเลยละ

• **
เช็คลมยาง แหลกพวงมาลัย
ลมยางเติมตามสเปก36ทุกล้อ เช็คลมตลอด

• **
ยางเริ่มเสื่อมสภาพ  ยิ่งถ้าเป็นยางสปอร์ตหน้ากว้าง ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตาม วิ่งเกิน หมื่นให้ตั้งข้อสงสัย ที่ยางไว้ก่อน
ยางเพิ่งเปลี่ยนครับเป็นไซส์เดิม 205/45R17 ก่อนเปลี่ยนหลังเปลี่ยนก็มีอาการเหมือนกันครับ

• **
"ถนนไม่เรียบ เป็นคลื่น" ความเร็วแค่ไหนกับโค้งแบบไหนครับ

ความแข็งของโช้คก็มีส่วน ช่วงล่างแข็ง โค้งแรง น้ำหนักเบา รถสูง ฐานล้อแคบ มันก็ปลิวเป็นปกติ

อาการมันอาจดูน่ากลัว แต่มันไม่หลุดง่ายๆ มั้งครับ
โค้งไม่มาก ความเร็ว50-60 ก็เป็นแล้ว ยิ่งเร็วอาการยิ่งมาก โช๊คอัพที่เปลี่ยนแทนของเดิมมันนิ่มขึ้นกว่าเดิมนะครับ เพราะของเก่ามันแข็งมาก

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
บูทปีกนกครับฟันธง มันนิ่มให้ตัวดิ้นเวลาเจอถนนคลื่นๆนี่ไหลเลื้อยไปตามถนนเลย ผมเคยหลงประเด็นไปไกลเข้าออกร้านดังไม่ว่าสนามเป้า บางพลัดหมดไปหลายพันไม่หาย ช่างเช็คกี่ทีก็บอกไม่หลวม ไม่แตก  เออก้อจิงของมึงไม่หลวมไม่แตกแต่มันนิ่มดิ แรงคนดึงกะรถดึงมันต่างกันนิน่าจะรู้ดี พูดแล้วโมโห ค่าบูทแม่งถูกกว่าค่าตั้ง0อีก กำ
ลองง่ายๆชัดๆ หักพวงมาลัยเยอะๆคลานช้าๆเบรคแล้วพวงมาลัยสั่นรึสะบัด ก็ชัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2016, 10:27:37 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ 380Z

ผมว่าเป็นที่โช๊คอัพ คืนช้าไป ลองขับคันอื่นที่ใช้โช๊คคนละยี่ห้อดูครับ

ออฟไลน์ mxmx

เป็นอาการปกติของ มินินะคับ ผมใช้ 60 อยู่ก็เป็น เพื่อนๆ ที่ใช้ 53 56 ก็เป็น ยิื่งโค้งบนทางด่วนที่มีรอยต่อเป็นเหล็กยิ่งดิ้นคับ

ออฟไลน์ SM.

ฟังดูน่ากลัว ใครไม่คุ้นเคย ขับมาเร็วๆ จะไม่รอดเอา

ออฟไลน์ sukhontha

...ถามนิดหนึ่ง  มีอาการหน้าไว (ล้อหน้าข้างใดข้างหนึ่งลงหลุมเล็ก ๆ พวงมาลัยสะบัดตาม)ด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ voyager

รถผมเพิ่งซื้อมาใหม่ X3 ก็มีอาการเปลี่ยนเลนถนนพื้นผิวไม่เรียบจะมีอาการดิ้นหรือสะบัดนิดๆ
คิดว่าโอกาส 70% มาจากยาง อาการเกิดขี้นดับไปเร็วมากระดับเสี้ยววินาที คิดว่าไม่น่าจะเป็นจากช่วงล่าง
บีเอ็มรถใหม่ๆ รุ่นอื่นที่เคยขับก็มีอาการบ้างแต่เบาบางมาก ไม่เหมือนคันนี้รู้สึกชัดเจน

และรถผลิต 9 เดือนก่อนส่งมอบด้วย ไม่เหมือนได้ยางที่เปลี่ยนใหม่ๆ

• **
...ถามนิดหนึ่ง  มีอาการหน้าไว (ล้อหน้าข้างใดข้างหนึ่งลงหลุมเล็ก ๆ พวงมาลัยสะบัดตาม)ด้วยหรือเปล่า
มีด้วยครับ

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
รถผมเพิ่งซื้อมาใหม่ X3 ก็มีอาการเปลี่ยนเลนถนนพื้นผิวไม่เรียบจะมีอาการดิ้นหรือสะบัดนิดๆ
คิดว่าโอกาส 70% มาจากยาง อาการเกิดขี้นดับไปเร็วมากระดับเสี้ยววินาที คิดว่าไม่น่าจะเป็นจากช่วงล่าง
บีเอ็มรถใหม่ๆ รุ่นอื่นที่เคยขับก็มีอาการบ้างแต่เบาบางมาก ไม่เหมือนคันนี้รู้สึกชัดเจน

และรถผลิต 9 เดือนก่อนส่งมอบด้วย ไม่เหมือนได้ยางที่เปลี่ยนใหม่ๆ

รถผม x5 30dก็เป็นครับ แต่เป็นแค่ช่วงล้อหลังนะครับ 
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเพราะหน้ายางกว้างไปหรือเปล่า ล้อหลัง 315/20/30 ครับ
แต่เช็คศูนย์แล้วก็ปกติดี ลมยางก็เช็คบ่อย

ถ้าเจอถนนเรียบๆนี่เกาะมากๆเหมือนยังขับอิมเพรสซ่าอยู่เลย

ออฟไลน์ voyager

รถผม x5 30dก็เป็นครับ แต่เป็นแค่ช่วงล้อหลังนะครับ 
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเพราะหน้ายางกว้างไปหรือเปล่า ล้อหลัง 315/20/30 ครับ
แต่เช็คศูนย์แล้วก็ปกติดี ลมยางก็เช็คบ่อย

ถ้าเจอถนนเรียบๆนี่เกาะมากๆเหมือนยังขับอิมเพรสซ่าอยู่เลย

มีความเป็นไปได้เหมือนกันครับยาง RFT ยิ่งหน้ากว้างยิ่งเกิดอาการ
แต่ของผมก็เกิดที่ด้านหลังเหมือนกัน คิดว่าอาจเกิดจากยางบางเส้นมีปัญหา

ออฟไลน์ sukhontha

มีด้วยครับ

ลองเข้า ตั้ง 0 อีกรอบ  แล้วให้ดูค่าแคมเบอร์ล้อคู่หน้า  ถ้าค่าเป็น -

มีสองเรื่องซ้อน  1. .ค่าแคม ตรงค่าของรถหรือไม่  ถ้าตรง  เลือกได้ว่าต้องการให้เป็นแบบนี้  หรือ  ต้องการความสมูทในการขับ
                      2.  ถ้าต้องการความสมูทอย่างที่ว่า  ให้ลดค่าลบลงเข้าหา 0  ให้มากที่สุด  แต่อย่าให้บวก

ยางและโช้ค ไม่เกี่ยว....

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member

มีความเป็นไปได้เหมือนกันครับยาง RFT ยิ่งหน้ากว้างยิ่งเกิดอาการ
แต่ของผมก็เกิดที่ด้านหลังเหมือนกัน คิดว่าอาจเกิดจากยางบางเส้นมีปัญหา

แต่ของผมพวงมาลัยไม่สะบัดนะครับ เหมือนรถมันรับรู้ถึงรอยต่อทุกถนนเลย เปลี่ยนเลนรถมีรอยต่อนิดหน่อยมันรับรู้หมดเลย  :(

promt

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนยางเลยครับ แก้ทีละอย่าง

• **
บูทปีกนกครับฟันธง มันนิ่มให้ตัวดิ้นเวลาเจอถนนคลื่นๆนี่ไหลเลื้อยไปตามถนนเลย ผมเคยหลงประเด็นไปไกลเข้าออกร้านดังไม่ว่าสนามเป้า บางพลัดหมดไปหลายพันไม่หาย ช่างเช็คกี่ทีก็บอกไม่หลวม ไม่แตก  เออก้อจิงของมึงไม่หลวมไม่แตกแต่มันนิ่มดิ แรงคนดึงกะรถดึงมันต่างกันนิน่าจะรู้ดี พูดแล้วโมโห ค่าบูทแม่งถูกกว่าค่าตั้ง0อีก กำ
ลองง่ายๆชัดๆ หักพวงมาลัยเยอะๆคลานช้าๆเบรคแล้วพวงมาลัยสั่นรึสะบัด ก็ชัว
เปลี่ยนบูชปีกนกมาแล้ว ดีขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับคำตอบ บูชเก่าสภาพยังดูดีมาก ไม่มีรอยฉีกให้เห็นเลย