ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านเริ่มหลงไหลรถยนต์ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ ?  (อ่าน 6470 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ท่านเริ่มหลงไหลรถยนต์ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 23:26:40 »
น่าจะประมาณไม่เกิน 5 ขวบครับ พ่อแม่เลิกกันตอน 3 ขวบ ผมจำได้ว่าเริ่มมีหนังสือรถ ชื่อหนังสือแรงและเร็ว ปกหนาๆ ที่มีข่าว WRC กับ Nascar หัดท่อง ABC ด้วยแบรนด์รถยนต์ได้ตั้งแต่ก่อนหน้านั้นแล้ว โดนที่บ้านอัดวีดีโอเป็นม้วนๆไว้ ตอนนี้ยืดเสียไปหมดละ เสียดาย

Motor show เมื่อก่อนนี้โดนพ่อดุกลับบ้านทุกที ชอบไปมุดรถเขาแล้วหาพ่อไม่เจอ ยังจำ Rav4 เครื่องไฟฟ้าฝากระโปรงใสในงานได้อยู่เลย น่าจะโตมาหน่อยละ

ผมเกิดปี 35
H.

ออฟไลน์ H.

Re: ท่านเริ่มหลงไหลรถยนต์ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 23:33:18 »
คิดถึงตอนเด็กสายตายังดี ไปยืนท้ายซอยตอนกลางคืนเห็นไฟหน้าส่องมานี้สามารถบอกได้เลยว่ารถรุ่นอะไร เดี๋ยวนี้ทำไม่ได้ละสายตาสั้นมาก แพ้แสงด้วย
H.

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 23:43:34 »
ตอนที่ที่บ้านซื้อรถคันแรกตอนนั้นผมอายุราวๆ 9-10ชวบนี้หละ อยู่ป.4

ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 00:01:28 »
ตั้งแต่ Ecoupe Cayenne เกลื่อนเมืองอ่ะครับ ฮาๆ

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 01:00:03 »
ลุงเอา VDO  รายการ WRC มาเปิดให้ดูแล้วเจอ Lancia Delta เวลาไล่ฟัดกับ Toyta Celica  ชอบเสียงและดูมาเรื่อยๆจนหลงรัก Lancia Delta s4

จากนั้นก็ตามรายการนี้มาเรื่อยๆ  จำได้ว่ามาช่วงนึงถ่ายทางฟรีทีวี   ช่วงที่พีคที่สุดคือ petter Solberg ขับ Subaru โดยช่วงปี 2000 นี่แพ้ให้กับ Marcus Grönholmในรถเปอร์โยต์ 206 ตลอดไม่เข้าใจจริงๆ

จากนั้นหลงรักรถสีน้ำเงิน ใส่แม็กซ์ทอง มากเลย  โดยเฉพาะ IM  ถ้าเจอสีน้ำเงินล้อทองนี่หันหลังคอเคล็ด

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 03:36:54 »
ตู้เกมขับรถเมื่อประมาน 20 ปีก่อน ตอนนั้นน่าจะราวๆ ป.1 ป.2 เสียดายจำชื่อเกมไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 09:38:21 »
ตอนป.5พ่อเริ่มพาไปดูรถแข่งตามสนาม เดิมพันกันตามถนนก็มี รถยนต์บ้าง มอไซค์บ้าง ช่วงนั้นซีวิค3ประตูฮิตมาก ส่วนมอเตอร์ไซค์ก็2จังหวะพวก เคอาร์ เซอร์ปิโก้ ทีแซดอาร์ ก็ชอบมาตั่งแต่บัดนั้น จนพอเริ่มโตก็ไปเรียนช่างยนต์ ใฝ่ฝันอยากเป็นช่างทีมแข่ง แต่ก็ไม่ได้ดั่งตั้งใจ บ้าเกมส์แข่งรถอย่างgrand turismoมาก จนมาทำงานที่ บ.ฮอนด้าอยู่สักระยะ ทุกวันนี้ทำธุกิจส่วนตัว แต่ก็ยังติดตามข่าวสารอยู่เรื่อยมาทางเว็บนี้
 ว่างๆก็ไปดูรถแข่งที่บุรีรัมย์บ้าง
ติดตามรายการการแข่งขันรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ อาทิ f1 motogp worldsbk
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:13:50 »
ตั้งแต่รู้ัว่าจะจีบสาวง่ายขึ้นถ้ามีรถคับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 12:06:33 »
ตั้งแต่ รถทามิย่า รถบังคับ ภาพยนต์ The Fast and the Furious ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 12:22:59 »
ป.6 ให้พ่อซื้อ VDO Rally มานั่งดู

ฟังภาษาอังกฤษก็ไม่รู้เรื่อง แต่ดูเพลิน

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 23:27:05 »
คุณตาชอบรถมากครับ ตอนผมอยู่อนุบาลแกตัดรูปรถจากหนังสือ formula มาแล้วก็เขียนชื่อรุ่นด้านล่างให้ผมอ่านเล่นเป็นเล่มๆเลยครับ555 แล้วพ่อกับแม่ก็ชอบพาไปเดินมอเตอร์โชว์ด้วย มีปีนึงประทับใจมาก เจอ ford escape v6 สีเหลือง มีซันรูฟ ตื่นเต้นมาก ปีนโผล่หัวได้ด้วย
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 23:35:54 »
ตอนกำลังอายุแค่ 1-2 ขวบเองครับ ตอนผมได้นั่งรถจิ๊บฟอร์ดกับพ่อแม่ครับ บอกเลยครับว่า โคตรเท่หหหหหหห์!!!!! เท่ห์มากๆ ครับ ในยุคนั้นนี่จ้าบสุดๆครับ พอตอนอนุบาล ครูให้วาดรูปกระทง แต่ผมดันไปวาดรูปรถ??? ก่อนเข้าประถม ผมเริ่มจำชื่อกับรุ่นรถไปทีละคันๆๆครับ(จำได้ครับว่าคันแรกที่ผมรู้จักคือ Mazda familia ครับ)ตอนประถมผมก็เริ่มวาดรูปรถโดยให้พ่อสอนการวาดให้นิดหน่อยครับ ผมก็เริ่มฝึกไปเรื่อย ตอนนั้นพ่อแม่ผมก็ไปซื้อ nissan sunny b14 มือสองครับ ตอนนั้นผมก็เซ้าซี้ให้ซื้อ cefiro a32 ครับแต่พ่อก็บอกว่ามันแพงครับ และก็มาเจอการ์ตูนเรื่อง Initial D เท่านั้นแหละ  มีกำลังใจวาดทันทีเลยครับ ตอนนั้นผมชอบ AE86 มากๆๆเลยครับ(ดูครั้งแรกก็ปิ๊งเลยครับ) ก็เลยฝึกวาดรถตั้งแต่ตอนนั้นมา พอมาตอนเข้ามัธยม1 ญาติพี่ส่งคลิป check check out Chevrolet sonic มาให้ครับ จนทำให้ติดพี่จิมมี่ และตอนนั้นเองผมก็เริ่มหาความรู้เกี่ยวกับรถยนต์ครับ จนปัจจุบันก็ยังติดตามและก็หลงไหลอยู่นะครับ
(ผมเองก็พอมีความรู้เรื่องรถยนต์นิดหน่อยนะครับ)
ปล.1ผมเกิดในปี 2543 นะครับ
ปล.2รถจิ๊บฟอร์ด ซื้อมาตอนปี2513 ครับ ตอนผมเกิดใหม่ๆเจ้าคันนี้อายุก็ขึ้นเลข3แล้วครับ จนปัจจุบันตอนนี้อายุจะครึ่งศตวรรษแล้วครับ
ปล.3nissan sunny b14 ตอนนั้นเพิ่งฝึกขับรถ วิ่ง120 รอบขึ้น4000 รอบต่อนาทีครับ(จำได้แม่นเลยครับ เพราะตอนนั้นผมชะเง้อมองมาตรวัดอยู่ครับ)ใช้คุ้มอยู่ครับจนต้องขายมันในปี 2008 ครับ เพราะปัญหาเรื่องเงินครับ มันจำเป็นจริงครับๆ จนตอนนี้ก็ยังเพ้อหาถึงมันอยู่ครับ
ปล.ผมชอบจินตนาการว่าเป็นพระเอกครับ และก็ชอบแพทเทิร์นคู่แข่งเอง แพทเทิร์นสนามแข่งเอง แพทเทิร์นรถตังเองกับรถคู่แข่งเองครับ และผมก็ชอบจินตนาการแบบมั่วๆนะครับ เช่น Chevrolet sonic ขับเคลื่อนล้อหลัง ยัดเครื่อง 4age 20v ฝาดำ มาตรวัดรอบมีเลขให้ถึงเลขที่ 13(ของเดิมมีให้ถึงเลข8) เปลี่ยนถังน้ำมันใหม่ หาเพลาขับหลังที่มีระยะความกว้างช่วงล้อหลังเท่ากับของเดิม เพลากลางก็ต้องให้รองรับกับเกียร์ได้ อย่างนี้เป็นต้นครับ
ขออภัยครับ ยาวไปนิดครับ ::) ::) ::)
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 08:54:34 »
ที่บ้านเปิดอู่ครับ อู่รถเครื่องจักหนัก ความชอบมันมาจากของเล่น และการซ่อมรถกับพ่อ มันสนุกมากๆ ผมหมกหมุ่นกับการแต่งรถของเล่นได้เป็นวันๆโดยไม่เบื่อปรับมันไปจนกว่าเราจะพอใจ (จนกว่าแม่จะด่าถึงเลิก 555) โตมาหน่อยก็ไดเรียนโรงเรียนช่าง ลงเรียนช่างยนต์ไป ได้สามปี ชีวิตก็หันเหเนื่องจากปัจจัยหลายๆอย่างของทางบ้านแล้วดันทะลึ่งมาเรียนคอม จนจบ คอมไซน์ ทุกวันนี้เลยกลายเป็นโปรแกรมเมอร์กากๆ ที่เฝ้าอยู่หน้าเวปรถยนต์นี่เหละครับ 5555

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 10:09:16 »
ตั้งแต่รู้จักที่นี่ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:45:33 »
ลุงเอา VDO  รายการ WRC มาเปิดให้ดูแล้วเจอ Lancia Delta เวลาไล่ฟัดกับ Toyta Celica  ชอบเสียงและดูมาเรื่อยๆจนหลงรัก Lancia Delta s4

จากนั้นก็ตามรายการนี้มาเรื่อยๆ  จำได้ว่ามาช่วงนึงถ่ายทางฟรีทีวี   ช่วงที่พีคที่สุดคือ petter Solberg ขับ Subaru โดยช่วงปี 2000 นี่แพ้ให้กับ Marcus Grönholmในรถเปอร์โยต์ 206 ตลอดไม่เข้าใจจริงๆ

จากนั้นหลงรักรถสีน้ำเงิน ใส่แม็กซ์ทอง มากเลย  โดยเฉพาะ IM  ถ้าเจอสีน้ำเงินล้อทองนี่หันหลังคอเคล็ด
มาสายเดียวกันเลย หลงรัก GT4 กับ GC8 ล้อทองมาก
H.