ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอระบายหน่อยครับ) ซื้อรถมือสองมันดูฉลาดน้อยดูใช้เงินไม่เป็นมากเลยเหรอครับ  (อ่าน 11410 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ที่ทำงานผมกับรุ่นน้องที่ทำงานคุยกันเรื่องรถ รุ่นน้องปรึกษาว่าตอนนี้หาเงินได้ก่อนนึงอยากจะหารถไว้ใช้งานซักคัน รุ่นน้องก็ถามว่ามีงบ...เท่านี้พี่ว่าจะซื้อไรดี

ผมก็เลยถามรุ่นน้องไปว่าแคร์เรื่องรถมือสองมั้ย น้องบอกไม่แคร์ของแค่เป็นรถที่ดูใหม่หน่อยแล้วก็เป็นรุ่นที่ไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจก็พอ ผมเลยยกตัวอย่างให้เลือกไป 3-4 คัน

เพราะผมเห็นว่าซื้อเงินสดไปเลยไม่ต้องมานั่งผ่อนแล้วรถก็ดูใหญ่ดี สบายๆปัญหาจุกจิกก็ไม่ค่อยมี น้องก็ถามว่าถ้าซื้อมือ 1 เราได้รถเล็กกว่านี้แต่เป็นรถใหม่พี่ว่าไง

ผมก็บอกว่าถ้ามือ 1 แกได้รถใหม่จริงแต่ต้องผ่อนแล้วเล็กกว่าคันที่พวกพี่ว่ามาแกว่าไงลองตัดสินใจดู อยากให้น้องตักสินใจเองเพราะน้องเป็นคนใช้รถแล้วเป็นเงินน้องเขา

แต่ปัญหาคือมีเสียงจากคนในที่ทำงานก็พูดขึ้นมาว่าอย่าเลย... (ชื่อรุ่นน้อง) ซื้อทั้งทีซื้อรถใหม่ไปเลย ซื้อทำไมมือสองไม่เห็นเท่รถเก่าๆซื้อมาซ่อมไงอย่าเลยเชื่อพี่

แต่ผมก็ไม่ได้พูดดตอบโต้ไร แต่ที่ปรี๊ดสุดๆตรงมีรุ่นน้องอีกคนที่สนิทๆมากระซิบบอกตอนกินข้าวว่า พี่... (คนที่พูดเมื่อเช้า) เขาพูดในโต๊ะกินข้าวกลุ่มเขาว่าพวกที่ซื้อรถมือสอง

อ่ะใช้เงินไม่ค่อยเป็นซื้อมาทำไมรถใช้แล้วประวัติก็ไม่รู้ ขับรถใหม่เท่จะตาย ไปต้องมานั่งห่วงว่าจะตายกลางทาง ซื้อรถใหม่ไปเลยใช้ 4-5 ปีผ่อนหมดเปลี่ยนคันใหม่สบายๆ

ไม่รู้คิดไงพวกซื้อรถมือสองเสียดายตังค์ แบบว่าใช้เงินไม่เป็นดูเหมือนเป็นพวกฉลาดน้อยคิดไม่ค่อยได้ ยอมรับตอนรุ่นน้องมาเล่าให้ฟังปรี๊ดมากๆ จะเดินไปถามที่โต๊ะแล้ว

นั่งนับ 1-10 (ทำให้ใจเย็นขึ้น) แล้วก็คิดๆเอาน่าปล่อยเขาไปเหอะมีปัญหาไปก็ไม่ได้ช่วยไร ทำงานก็จะลำบากซ่ะเปล่าๆแต่ผมจะไม่ยุ่งกับคนแบบนี้อีกแล้วไม่ช่วยเหลือไม่สนใจ

คิดว่าไม่เคารพความคิดคนอื่นก็ไม่ควรจะมาดูถูกความคิดคนอื่นป่ะครับ ผมเกียดจริงๆพวกคิดว่าขับรถป้ายแดงจะดูดีดูเท่กว่าคนอื่น บางทีของใหม่ก็ไม่ได้ดีอย่าที่คิดหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 18:11:04 โดย F&O »

ออฟไลน์ DriveOnly

คนพวกนี้น่าเบื่อครับ ชอบเอาความคิดของตัวเองเป็นที่ตั้ง แล้วไปยัดเยียดใส่คนอื่น
พอเขาไม่เห็นด้วยไปว่าเขาอีก ต้องเคารรพการตัดสินใจของคนอื่นบ้าง
คนเราต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้ตัวเองอยู่แล้ว ไม่มีใครเขาเอาของเน่าๆ เข้าตัวหรอก

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ดูจะหูเบาไปหรือป่าวครับ ไม่ได้ยินด้วยหูตัวเองแล้วจะเก็บมาคิดเพื่อ?

ออฟไลน์ PAN

กลับกัน ความเห็นส่วนตัวนะครับ // ผมกลับมองว่าซื้อรถมือสองนั้นคุ้มค่าในการใช้เงินมากกว่าครับ คันต่อไปผมกะจะมือ2ครับ มือ1ราคาตกน้ำตาไหล(ต่อให้ยี่ห้อตลาดก็เถอะ)
บางทีรถเก่าๆบางรุ่น คุณภาพการชับขี่การใช้งานนั้นหาไม่ได้ในรถมือ1ในราคาที่เท่ากัน แค่ต้องดูแลรักษามากกว่าเท่านั้นเอง

promt

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
ดูจะหูเบาไปหรือป่าวครับ ไม่ได้ยินด้วยหูตัวเองแล้วจะเก็บมาคิดเพื่อ?

สุดเเต่ใจจะไขว่ขว้าครับ  อย่าเอามาให้เป็นกังวล หรือ ทุกข์เลยครับ

อยู่ที่มุมมองของเเต่ละคนล้วนๆ ไม่มีผิดถูก คนับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
อย่าเก็บมาใส่ใจครับ สำหรับผมมีเงินเหลือในกระเป๋าเยอะดีกว่าครับ
เห็นมาเยอะแล้วพวกอยากเท่แต่ไม่มีจะกินยืมเงินคนอื่นไปทั่ว กลายเป็นสังคมรังเกียจยิ่งกว่าเห็บหมา

ออฟไลน์ Newhang

มันเป็นข้อดีข้อเสียระหว่างการซื้อรถใหม่หรือมือสองครับ มีทั้งดีและไม่ดีครับ
แต่ไม่ควรดูถูกคน

เอ่อ  ตอนแรกอ่านถึง นับ1-10 ผมนึกว่าจำนวนคน  :-X

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถมือ 2 ถ้าเลือกเป็น คุ้มค่ากว่าเยอะครับ เพราะมันต้องใช้ฝีมือและประสบการณ์
แทนที่จะถือเงินเดินเข้าโชว์รูมไปซื้อรถใหม่ มันง่าย
อย่าไปเก็บมาคิดให้อารมณ์เสียเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ามองในมุม ของคนที่ไม่รู้เรื่องรถเลย จะมีรถคันแรก ยอมเป็นหนี้ ออกรถใหม่ มันก็ไม่เลวนะครับ ... ส่วนตัว ถ้าพวกมือใหม่ มาถามผมเนี่ย ผมเชียร์ป้ายแดงยันเลย เหตุเพราะ ไม่ต้องมาวุ่นวายกับผมเรื่องซ่อมบำรุง / เรื่องหารถ / เรื่องดูรถครับ

แต่โอเค ถ้าพวกมือเก๋า ก็จะบอกไปอยู่ว่า รุ่นนี้น่าเล่น รุ่นนี้ไม่น่าเล่น เพราะอะไร

แต่ไม่เคยดูถูกใครว่า มือสองมันอย่างนั้น อย่างนี้นะ

พยายามไม่เก็บเอามาใส่ใจครับ ตอนนี้ใจเย็นแล้วไม่คิดไรมากผมก็ปล่อยไปครับ แต่ก็บอกรุ่นน้องไปว่าจะซื้อรถใหม่เรากเ่าก็แล้วแต่เอาที่สบายใจไม่อยากชี้นำให้น้องตัดสินใจเองครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: (
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 19:15:27 »
ไปแคร์ทำไมครับ เขาไม่ได้เป็นญาติเราสักหน่อย ต่างคนต่างทำในสิ่งที่เชื่อ

มือ2ถ้าได้รถมีเงินสด รถสภาพดีๆที่เจ้าของร้อนเงิน รู้ประวัติแน่นอน คุ้มกว่าป้ายแดงก็มี

แต่ถ้าดูรถไม่เป็นป้ายแดงราคาไม่แรง โปรดีๆ ดอกถูกๆ ดีกว่าก็มีเหมือนกัน

ก็แค่เปิดใจฟังไว้หูนึง เก็บแต่สิ่งดีๆไว้ อย่าใช้อารมณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 13:29:03 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Pegasus7700

โดยรวม มือ2 คุ้มกว่าครับ

ยังไม่มีประสบการชื่อมือ2เลย แต่เห็นราคาแล้วน่าสนใจมากหากซื้อสดนะ

แต่ล่าสุด  ได้ป้ายแดงamaze มา รถเทส วิ่ง47กิโล

ถ่อว่ามือสองมั้ยน้าาาา.แหะๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mothsan

กลับกัน ความเห็นส่วนตัวนะครับ // ผมกลับมองว่าซื้อรถมือสองนั้นคุ้มค่าในการใช้เงินมากกว่าครับ คันต่อไปผมกะจะมือ2ครับ มือ1ราคาตกน้ำตาไหล(ต่อให้ยี่ห้อตลาดก็เถอะ)
บางทีรถเก่าๆบางรุ่น คุณภาพการชับขี่การใช้งานนั้นหาไม่ได้ในรถมือ1ในราคาที่เท่ากัน แค่ต้องดูแลรักษามากกว่าเท่านั้นเอง
คิดเหมือนกันเลยครับ คันต่อไป ซื้อไว้ใช้เองจะซื้้อมือสองแล้วครับ (ป้ายแดงราคาร่วงใจหายครับ)
เอาไว้ซื้อรถป้ายแดงให้แฟนใช้พอ

ออฟไลน์ PunTam

สิทธิใครสิทธิมันครับ เข้าใจท่านเจ้าของกระทู้ครับว่าอยากแนะนำสิ่งที่ดีสุด รถใหม่ๆ defect เยอะจากโรงงานก็มีครับ อิ อิ

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
เวลามีใครมาถามผมมักจะตอบแบบให้ตัวเลือกทั้งรถใหม่/รถเก่าแล้วไปตัดสินใจเอาเอง
เพราะเจอมาเยอะแล้ว(พวกเห็นต่างไม่ว่า แต่ด่าคนตรงข้ามเพื่อให้ตัวเองดูฉลาด)เลยตอบแบบนี้ดีที่สุดครับ ไม่ฟันธงและไม่ชี้นำไปทางใดทางหนึ่ง

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ผมเข้าใจนะครับว่ามันน่าเดือด เป็นผมก็อารมณ์เสียเหมือนกัน
แต่ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ คุณไม่สามารถไปบังคับคนอื่นให้คิดแบบคุณได้
ไม่ว่าเค้าจะเป็นยังไง ผมว่าคุณควรอย่าเก็บมาใส่ใจดีกว่า ไม่ต่างอะไรกับเอาขยะเข้าตัว
อย่างมากก็อาจจะสงสารพวกเค้าที่มีความคิดกันได้แค่นั้น และคุณสามารถคิดอย่างอื่นได้มากกว่า
ด้วยเหตุนี้ก็ไม่แปลกว่าทำไมความเห็นไม่ตรงกัน

ส่วนตัวผมเองผมก็ไม่ได้อะไรกับรถมือ 2 เท่าไหร่นะครับ
ผมเองก็ยังสนพวกรถยุโรปมือ 2 ไมล์หลักพัน ออกไม่ถึงปี มีประกันเหลือศูนย์สัก 2-4 ปี ด้วยราคาที่ถูกกว่าหลายแสน
ผมมองว่าส่วนต่างที่ถูกลงตรงนั้น ส่วนหนึ่งก็คือ การที่คุณไม่ได้รับประสบการณ์ในการเดินเข้าไปในโชว์รูม จิบน้ำ เซ็นใบจอง ถ่ายรูปแสดงความยินดีตอนออกรถ แล้วถามว่าขั้นตอนพวกนั้นมันจำเป็นรึป่าวถ้าคุณสามารถเซฟเงินได้จำนวนหนึ่ง ถ้าผลลัพธ์สุดท้ายมันก็คือรถที่มาจอดอยู่ที่บ้านเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 20:00:05 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ kris-lack

ส่วนัวอยากได้มากๆเลยนะรถมือ 2 แต่ก็กลัวโดนย้อมแมว

ออฟไลน์ Smith686

ฉลาดหรือไม่ฉลาดต้องดูที่ราคาซื้อด้วยนะครับ  ตอนนี้ผมกำลังเล็ง CLS 250 CDI AMG  ถ้าได้ราคาไม่เกิน 2.2 ล้านผมว่าคุ้มนะ  แต่ถ้าราคา 2.79 ล้าน ผมว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไร   :D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
แคร์อะไรกับลมปากคนอื่นครับ ปล่อยผ่านโลด ผมถือคติ "ช่างแม่ม"
ถ้าผมแคร์ผมอาจไม่ได้ F10 มือสองสภาพนางฟ้ามาครอบครองแน่ๆ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ GoatGoat

กลับกัน ผมอิจฉาพวกซื้อมือ 2 ได้สภาพกริ๊ปๆ ใช้งานมาน้อยๆมาก กว่าจะหามาได้นี่ไม่ใช่ง่ายนะครับ ประหยัดเงินไปเยอะเลยเพราะคนซื้อมือแรกขาดทุนมาให้แล้ว

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
อย่าได้แคร์ครับ...รถมือสองถ้าหาดีและใจเย็นๆ จะได้ทั้งรถที่ดีและไม่แพง เวลาขายต่อก็ไม่เจ็บตัวหนักๆ หรือถ้าโชคดีก็ไม่เจ็บตัวเลย

ส่วนใครจะคิดยังไงก็ชั่งเขาเถอะครับ ส่วนตัวก็ชอบรถมือสองครับ รถที่ใช้ส่วนตัวก็มีทั้งมือ1และมือ2

ทุกวันนี้ยังเสียดายเลยครับที่ไม่เลือกรถมือ2ตั้งแต่คันแรก มาเลือกรถมือสองก็คันที่สอง

ออฟไลน์ Napat14

ซื้อทั้งทีซื้อรถใหม่ไปเลย ซื้อทำไมมือสองไม่เห็นเท่รถเก่าๆซื้อมาซ่อมไงอย่าเลยเชื่อพี่
ความเท่กินไม่ได้ครับ

แต่ผมก็ไม่ได้พูดดตอบโต้ไร แต่ที่ปรี๊ดสุดๆตรงมีรุ่นน้องอีกคนที่สนิทๆมากระซิบบอกตอนกินข้าวว่า พี่... (คนที่พูดเมื่อเช้า) เขาพูดในโต๊ะกินข้าวกลุ่มเขาว่าพวกที่ซื้อรถมือสอง
การซื้อรถมือสอง ไม่ได้เป็นการทำผิดศิลธรรม ยุ่ยงให้ใครไปฆ่าใคร หรือทำผิดกฎหมาย หรือกฎจราจร

อ่ะใช้เงินไม่ค่อยเป็นซื้อมาทำไมรถใช้แล้วประวัติก็ไม่รู้ ขับรถใหม่เท่จะตาย ไปต้องมานั่งห่วงว่าจะตายกลางทาง ซื้อรถใหม่ไปเลยใช้ 4-5 ปีผ่อนหมดเปลี่ยนคันใหม่สบายๆ
ไม่รู้ประวิตินะใช้ครับใครจะรู้ไปหมดทุกเรื่อง ของใหม่ใช้ว่าจะได้ดีเสมอไป แต่ยอมรับว่า ของใหม่ดีกว่า

ไม่รู้คิดไงพวกซื้อรถมือสองเสียดายตังค์ แบบว่าใช้เงินไม่เป็นดูเหมือนเป็นพวกฉลาดน้อยคิดไม่ค่อยได้ ยอมรับตอนรุ่นน้องมาเล่าให้ฟังปรี๊ดมากๆ จะเดินไปถามที่โต๊ะแล้ว
ผมถามว่า รถใหม่ 4.2 ล้าน ใช้ไป 3ปี เหลือ 2ล้าน คนขาดทุนไปแล้ว 2.2ล้าน แล้วอยากจะบอกว่า รถใช้อีก 3ปีเป็น 6ปียังขายได้เป็นล้านกลางๆอยู่เลย ขาดทุนน้อยกว่าเห็นๆ

เงินไม่เข้าใครออกใครครับ เงินเราตัวเราเลือกเอง อยู่ได้เพราะตัวเราเองไม่ใช้ อยู่ได้เพราะคนอื่น
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
ใจเย็นๆแล้วปล่อยไปครับ การจะเลือกมือหนึ่งหรือมือสองนั้นขึ้นอยู่กับเหตุผลและความชอบของบุคคล แต่ก็ควรฟังและเคารพทัศนะคติของคนอื่น คนไม่ดีก็อย่าไปคบหรือเสียเวลาคิดถึงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 21:51:17 โดย Kkkong »

ออฟไลน์ SM.

ต่างจิตต่างใจ คนชอบก็ชอบ คนไม่ชอบก็ไม่ชอบครับ เคยเจอเหมือนกัน คนที่จะซื้อแต่รถใหม่ และก็เคยเจอคนที่จะเอาแต่มือ2

ออฟไลน์ ps000000

ดอกมันแพง กับกลัวรถหมกเม็ดแค่นั้นครับ นอกนั้นก็ถูกตังก์ดี

ออฟไลน์ O_o"

ซื้อตามกำลังที่มีครับ จะมือหนึ่งหรือมือสอง คงอยู่ที่เจ้าตัวตัดสินใจ แนะนำ ก็พอครับ

บางคนอาจมองว่าซื้อรถทั้งทีควรเอา รถใหม่ไปเลย รถมือสองบางรุ่นสภาพดีๆอาจหายาก

ออฟไลน์ TorTy

คนเรามีหลายประเภทครับปล่อยวางง่ายสุดถ้าเหตุผลสารถมือ 1 ดีโดยไม่ดูถูกคนอื่นก็อีกเรื่องครับ
ยกตัวอย่างแบบเห็นภาพเป็น Super car ละกัน

คนนึงมีเป็นพันล้านเลือกสอยมือสองสภาพดีราคาต่างกันหลายล้านบาท
อีกคนมี 100 ล้าน จัดมือ 1 เลย

ถามว่ามีใครฉลาดกว่าใครไม๊ไม่มีหรอกครับมันอยู่ที่ว่าแต่ละคนให้ความสำคัญกับส่วนไหนมากกว่ากันสุดท้ายมันคือความพอใจอีกคนว่ามือสองคุ้มกว่าอีกคนไม่อยากรับความเสี่ยงก็ว่ากันไป
เพียงแต่ว่ามือสองโอกาสเสี่ยงเจอปัญหากับตัวรถมันมากกว่าก็ดูรถใหม่ๆประวัติเชื่อถือได้ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับได้รถที่ใหญ่กว่าในงบเท่ากัน

พี่คนที่เค้าว่าพี่ก็เป็นแค่คนอวดฉลาดปากมากคนนึง

ขอบคุณทุกคนที่มาเตือนสติครับ ผมก็จะไม่เก็บเอามาคิดให้เสียสุขภาพจิต

ออฟไลน์ min217

• Full Member
ขอบคุณทุกคนที่มาเตือนสติครับ ผมก็จะไม่เก็บเอามาคิดให้เสียสุขภาพจิต
+ 1