ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง  (อ่าน 9418 ครั้ง)

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
มาสด้าสองโฉมแรกครับ (หนึ่งแสนหนึ่งหมื่นโล โดยประมาณ)

วิ่งช้าๆ แล้วเบรค ไม่ว่าจะแตะหรือกระทืบ ไม่สั่น
วิ่งเร็วหน่อย(90-100 km/hr) ถ้าแตะๆ ไม่สั่น  เบรคกลางๆ จะสั่นให้พอรู้สึก ปล่อยมือพวงมาลัยจะสั่น  แต่ถ้ากระทืบแรงๆ กลับไม่สั่น

ผมงงกับมันจริงๆว่า ตกลงเป็นอะไรกันแน่  จานเริ่มเป็นรอยไม่เรียบเสียแล้ว  หรือผ้าเบรคใกล้หมด(แต่เซอวิสครั้งก่อนยังเห็นว่าเหลือเยอะ)

ต้องดูอะไรเพิ่มไว้ไปถกกับช่าง ตอนเอาเข้าศูนย์รอบหน้าครับ

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
Re: เหยียบเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 10:27:43 »
เจียจานเบรค ตั้งศูนย์ 8)

ออฟไลน์ ChotLife

Re: เหยียบเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 10:29:17 »
มาสด้าสองโฉมแรกครับ (หนึ่งแสนหนึ่งหมื่นโล โดยประมาณ)

วิ่งช้าๆ แล้วเบรค ไม่ว่าจะแตะหรือกระทืบ ไม่สั่น
วิ่งเร็วหน่อย(90-100 km/hr) ถ้าแตะๆ ไม่สั่น  เบรคกลางๆ จะสั่นให้พอรู้สึก ปล่อยมือพวงมาลัยจะสั่น  แต่ถ้ากระทืบแรงๆ กลับไม่สั่น

ผมงงกับมันจริงๆว่า ตกลงเป็นอะไรกันแน่  จานเริ่มเป็นรอยไม่เรียบเสียแล้ว  หรือผ้าเบรคใกล้หมด(แต่เซอวิสครั้งก่อนยังเห็นว่าเหลือเยอะ)

ต้องดูอะไรเพิ่มไว้ไปถกกับช่าง ตอนเอาเข้าศูนย์รอบหน้าครับ

คาดว่าน่าจะเป็นที่จานเบรคนะครับ น่าจะต้องเจียร์จานเบรค

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 10:39:10 »
จานคด ผมเป็นมาล่ะ
เจียจานอาการหาย แต่ใช้ไปนานๆอาการจะเป็นเหมือนเดิม
ผมก็ได้เจียรอบที่สองล่ะ รอบที่สามกะว่าจะเปลี่ยนจานเลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 11:11:56 »
เจียรจานต้องเปลี่ยนผ้าเบรคด้วยครับ ถึงจะหายขาด

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 11:28:04 »
การเจียร์จานเบรค ต้องฝีมือครับ ไม่งั้นไม่จบ

การเจียร์ เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า (ประหยัดงบ) เท่านั้น และต้องเปลี่ยนผ้าเบรคด้วย ไม่งั้น ไม่นานก็กลับมาเหมือนเดิม
เปลี่ยนของใหม่ดีที่สุด แม้จะใช้งบเยอะกว่าก็จริง

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 13:16:44 »
ที่เคยเจอก็จานเบรคเหมือนกัน แนะให้เปลี่ยนเลย ใช้กันอีกยาวๆ ทั้งจานทั้งผ้าเบรคครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 19:22:54 »
รถผมไง ตอนแรกไม่เป็นไปเปลี่ยนผ้า ร้านเอาไปเจียร ใช้ได้2 อาทิตย์ คดเฉย งงเลย รถก้ไม่ได้ลุยน้ำ ล้างก็ไม่ได้ล้าง ไปเจียร์แก้ก็เหมือน ว่าจะเปลี่ยนจานใหม่หละ รู้สึกช่วงนี้มีแต่อะไรก็ต้องเปลี่ยนรถผม :(
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 21:49:44 »
เจียจานเเบบประชิดดูคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 02:44:35 »
เจียร์จานเบรก หายแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:50:37 »
เจียร์จานไม่ค่อยทนนะส่วนตัวผมเคยเจียแล้วใช้ไม่กี่เดือนก็เหมือนเดิม ถ้างบถึงเปลี่ยนพร้อมผ้าเบรกไปเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:58:26 »
เจียร์จานเบรก หาร้านฝีมือดีๆหน่อย ตรวจเช็คผ้าเบรคด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 11:47:24 »
ถ้าจานเบรกยังหนาอยู่ก็เจียร์จานครับ แต่ถ้าจานเบรกเริ่มบางแล้วก็เปลี่ยนจานใหม่ ไม่งั้นเจียร์ของเก่าไปเดี๋ยวอาการจานคดก็กลับมาอีกครับ