ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสารโตโยต้าจัง...  (อ่าน 15300 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: ผมสงสารโตโยต้าจัง...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:35:08 »
ไม่สงสารครับ
TOYOTA ไปทำR&D การตลาดสำหรับประเทศไทยมาใหม่นะครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:35:14 »
อารมณ์เหมือนกองแช่งน่ะ....

รถโตโยต้าช่วงล่างนิ่มย้วย----> แต่ดันขายดี
รถโตโยต้าภายในเชย แก่----> แต่ดันขายดี
รถโตโยต้าตั้งราคามาแพงกว่าเจ้าอื่น----> แต่ดันขายดี
รถโตโยต้าออกแบบหน้าตาไม่โดนเลย----> แต่ดันขายดี
รถโตโยต้าหล่นจากยอดขายอันดับ 1 หลายเดือนแล้ว----> แต่ยอดรวมก็ยังขายดีทิ้งห่างพวกที่ไม่ใช่เจ้าตลาด

รถโตโยต้าหลายๆรุ่นไม่ได้ดีเด่อะไรหรอก....แต่สิ่งหนึ่งที่ค่ายรถอื่นๆสู้โตโยต้าแทบจะไม่ได้เลย(เว้นอีซูซุ)คือความสบายใจในการใช้รถ ทนทาน ปัญหาน้อย ซ่อมแล้วจบง่าย ศูนย์บริการดี มีให้เลือกเยอะ
ค่ายอื่นน่ะ...รถดีแต่ทำไมไม่พัฒนาด้านอื่นให้ดีด้วย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:37:56 »
ดีแล้วล่ะครับ ปกติผมเชียร์โตโยต้านะ แต่ปัจจุบันสินค้ายังไม่โดน ของดีๆหน่อยอย่าง 86 ดันทำรถมาซะอืด โดนรถบ้านดันง่ายๆ

จากคำพูดพี่จิมมี่ เมื่อไหร่ที่ค่ายญี่ปุ่นโดนคนอื่นแซงไปหมด เค้าจะทำทุกวิถีทางเพื่อกลับมาทวงตำแหน่ง และรออย่างนั้นไปเรื่อยๆจนโดนโค่นตำแหน่งใหม่ ซึ่งโตโยต้าอยู่ในสถานการ์ณนี้ รอดูว่าจะมีไม้เด็ดอะไรมาสู้

เอาจริงๆ ผมคิดว่าโตโยต้าเป็นค่ายที่มีของแต่ยังไม่ยอมปล่อย ถ้าปล่อยมาทีค่ายเล็กๆก็น่าจะลำบากเหมือนกัน

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:56:08 »
Toyota เตรียมตัวเป็น Kodak ได้นะครับถ้ายังบ้า Fuel cell หัวทิ่มแบบนี้

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 11:43:35 »
ผมก็ไม่สงสารนะครับ  ว่ากันไปตามเนื้อผ้า

รถทำออกมาดีก็ต้องชม ออกมาไม่ดีก็ต้องด่า

ถ้าเป็นเคส REVO ผมให้คะแนนติดลบ

แต่ถ้าเป็นเคส Alphard Vellfire ผมเชียร์ขาดใจ

ว่ากันเป็นรุ่นๆว่ากันเป็นเคสๆไปครับ

เคส Revo Toyota พลาดเอง ไม่ต้องโทษใคร และไม่น่าสงสารเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:03:42 »
กับโตโยต้าเฉยๆครับ มันคือการแข่งขัน

รอบนี้ใส่ของมาน้อย ราคาแพง รอบหน้าก็ปรับกันไป เจ้าใหญ่ทุนหนาไม่น่าจะกระเทือนมาก

ที่น่าสงสารนี่ ford มากกว่าหลายๆอย่างfordเป็นคนเอามาใช้ในรถแรกๆเลย

เช่น  esp ในรถเล็ก ราคาจับต้องได้ แต่มาแพ้ภัยตัวเองเรื่องอะไหล่ และบริการ

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:11:09 »
สิ่งที่ Toyota พลาด

1. ละเลยตลาด suv, compact suv  B suv, ที่ ตอนนี้ โดนคู่แข่ง แชร์ ส่วนแบ่งไป หมดแล้ว  ตามกระแส ตรงนี้ ไม่ทัน อาจจะเพราะ มั่นใจ อะไรเกินเหตุ ก็ไม่รู้

2.ขาดการ นำเสนอ เทคโลโลยี ใหม่ๆ ในฐานะ ที่ ผู้นำตลาด พึงกระทำ สังเกตว่า หลังๆมานี้ แทบไม่มี  technology อะไร ที่ big change ออกมาจากฝั่ง toyotaเลย

3.นโยบาย การลดต้นทุนทั่วโลก ใช้ไม่ได้ผลกับเมืองไทย  เรียกได้ว่า ส่งผลลบ มากกว่า สังเกต ได้ว่า toyota พยามทำรูปแบบ ต่างๆ เพื่อพยุง profit ของ บริษัท เอาไว้ ให้ดูดี ทำให้ หลายครั้ง ผู้บริโภครู้สึก ถึงการพยามดำเนินธุรกิจ โดย อาศัยผลประกอบการเป็นที่ตั้ง ไม่ใช่ จุดเด่นของผลิตภัณฑ์เป็นที่ตั้ง  ตัวอย่าง ของ Mazda คือ ความสำเร็จ ที่ ใช้ product oriented  มาก่อน profit ซึ่งข้อนี้ มันเริ่ม จะซึมซับเข้าไปใน ความรู้สึก ของผู้บริโภคทีละน้อยๆ จนกลายเป็น ภาพลักษณ์ ไปแล้ว   

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:38:00 »
กับโตโยต้าเฉยๆครับ มันคือการแข่งขัน

รอบนี้ใส่ของมาน้อย ราคาแพง รอบหน้าก็ปรับกันไป เจ้าใหญ่ทุนหนาไม่น่าจะกระเทือนมาก

ที่น่าสงสารนี่ ford มากกว่าหลายๆอย่างfordเป็นคนเอามาใช้ในรถแรกๆเลย

เช่น  esp ในรถเล็ก ราคาจับต้องได้ แต่มาแพ้ภัยตัวเองเรื่องอะไหล่ และบริการ

Ford นี่สะดุดขาตัวเองล้มประจำครับ ตั้งแต่สมัย Ranger รุ่นแรกแล้ว ช่วงนั้นขายดีสุดๆ โชว์รูมฟอร์ดผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด แต่ขายไปได้ซักพักก็โดนเรื่องอะไหล่กับการบริการทำพิษจนยอดขายดิ่งมาเรื่อยๆ โชว์รูมค่อยๆเริ่มหายไป ก่อนจะกลับมาฟื้นอีกรอบกับ Ranger รุ่นปัจจุบัน แต่ผมก็เชื่อว่าเดี๋ยวคงสะดุดขาตัวเองล้มแบบเดิมอีก เพียงแต่งวดนี้อาจจะออกอาการช้าหน่อย เพราะยอดขาย Ranger ส่วนใหญ่เป็น4ประตู ซึ่งลูกค้ากลุ่มนี้ไม่ค่อยใช้งานหนักเท่าไหร่(ใช้งานหนักของผมนี่คือปีละ 100,000 โลนะ ซึ่งคนใช้ฟอร์ดถึงระดับนี้มีน้อยมากถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น) รุ่นคนใช้ทำมาหากินงานหนักๆอย่างแคปกับตอนเดียวนั้นขายไม่ค่อยได้เท่าไหร่ แต่ล็อตแรกๆก็เริ่มออกอาการกันบ้างแล้ว เช่น เกียร์ AT พังไวกว่าที่คิด 150,000 ก็ไปซะแล้ว (นาวาร่าตัวเก่าก็มีเคสเกียร์ AT มีปัญหาตอน 150,000 เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่รื้อเอาสมองเกียร์มาล้างก็หาย ไม่งั้นก็เปลี่ยนใหม่งบอยู่ที่หมื่นกว่าบาท) ส่วนตัวยังไม่แน่ใจว่าเกียร์ AT ของ Ranger นั้นอะไรมันเสียกันแน่ เพราะบางคนโอเวอร์ฮอล์เกียร์ใหม่แล้วก็ยังไม่หายขาด เกียร์ธรรมดาก็เจอยกคลัชท์พร้อมฟลายวีลที่2หมื่นบาท เพราะเป็นฟลายวีลแบบ2ชั้น ร้องจ๊ากกันเป็นแถบ (นาวาร่าตัวแรกก็มีปัญหานี้เช่นกัน แต่นิสสันไหวตัวทันพอโดนลูกค้าด่าเปิงมารุ่นหลังๆเปลี่ยนกลับเป็นฟลายวีลชั้นเดียวเหมือนเดิมยกคลัชท์แค่หลักพันบาท ส่วนรุ่นแรกตอนยกคลัชท์ก็เลือกเอาว่าจะเอาฟลายวีล2ชั้นเหมือนเดิม หรือเปลี่ยนเป็นแบบชั้นเดียวคราวหน้าก็ยกคลัชท์ราคาถูกลงได้)

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:45:32 »
toyota ถึก เลือดเยอะ  ผมว่าเค้าไม่แพ้หรอก  อีกไม่นานเค้าจะกลับมาได้

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:46:07 »
ความดีงามของโตโยต้า น่าจะมีให้เห็นตอนใช้ไปนาน ๆ ถึงเวลาซ่อมครับ เพราะอะไหล่แพร่หลาย อู่เยอะ  ( มั้ง )  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 13:41:54 »
เราคือลูกค้า สงสารตัวเองดีกว่าคับ ก่อนที่ไปสงสารบริษัทรถ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 14:04:45 »
ผมก็ไม่สงสารครับ แบบเหมือนว่าทำรถออกมายังไง ตูก็ขายได้ ประมาณนั้น
พี่โตทำตัวเองแท้ๆอย่าไปโทษใคร ...หวังว่าจะเป็นบทเรียนราคาแพงสำหรับพี่โต ที่ดูถูกผู้บริโภคแบบนี้

ปล.ผมหวังว่าผู้บริหารโตโยต้า หรือ ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องกับโตโยต้า จะได้มีโอกาสเข้ามาอ่านกระทู้แบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2016, 14:11:05 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 14:12:11 »
อารมณ์เหมือนกองแช่งน่ะ....

รถโตโยต้าช่วงล่างนิ่มย้วย----> แต่ดันขายดี
รถโตโยต้าภายในเชย แก่----> แต่ดันขายดี
รถโตโยต้าตั้งราคามาแพงกว่าเจ้าอื่น----> แต่ดันขายดี
รถโตโยต้าออกแบบหน้าตาไม่โดนเลย----> แต่ดันขายดี
รถโตโยต้าหล่นจากยอดขายอันดับ 1 หลายเดือนแล้ว----> แต่ยอดรวมก็ยังขายดีทิ้งห่างพวกที่ไม่ใช่เจ้าตลาด

รถโตโยต้าหลายๆรุ่นไม่ได้ดีเด่อะไรหรอก....แต่สิ่งหนึ่งที่ค่ายรถอื่นๆสู้โตโยต้าแทบจะไม่ได้เลย(เว้นอีซูซุ)คือความสบายใจในการใช้รถ ทนทาน ปัญหาน้อย ซ่อมแล้วจบง่าย ศูนย์บริการดี มีให้เลือกเยอะ
ค่ายอื่นน่ะ...รถดีแต่ทำไมไม่พัฒนาด้านอื่นให้ดีด้วย
  มันไม่ได้ขายดีเหมือนที่ควรจะเป็น  อย่างเช่นมมุติเขาตั้งเป้ายอดขาย 20000 คันต่อเดือนในรุ่นนี้  ของจริงตอนนี้สมมุติขายได้แค่ 12,000 คัน   แบบนี้เหนื่อยกันหมดละครับที่จะผลักดันยอดขาย เพราะไม่เป็นไปตามที่วางไว้   ถึงแม้ยอดขายจะชนะคู่แข่ง   แต่บริษัท TOYOTA  มีขนาดใหญ่    ขายเท่านี้ปวดใจแต่บริษัทเล็กขายได้น้อยกว่านี้ก็ดีใจน้ำตาไหลพรากแล้ว    เพราะต้นทุนการดำเนินงานของแต่ละบริษัทไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 15:03:27 »
อย่าไปเก็บมาคิดให้รกสมองเลยครับที่เป็นแบบนี้เพราะอะไรเราก็เห็นกันอยู่ ถ้ายังไม่สำนึกคงโดนยาวๆเลยโตโยต้า

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 15:07:53 »
สงสารตัวเองดีกว่าครับเศรษฐกิจแบบนี้  ::) งานในไทยผมแทบไม่มีแล้ว ถ้าไม่มีงานจากต่างชาติคงตายไปละ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 15:59:52 »
สงสารเขาทำไมครับ เข้ามาปฏิรูปใช้เวลาไปตั้ง2ปีแล้ว ยังไม่มีวี่แววว่าอะไรมันจะดีกว่าผู้หญิงทำเลยกลับแย่หนักกว่าเดิมมีแต่น้ำลายคนตกงานเพิ่มไม่มีเงินซื้อเงินแต่งรถ ยอดขายก็ตกต้องต่ำเป็นธรรมดา  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 17:10:24 »
55555+

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 17:53:17 »
โตโยต้ายังกำไรอยุ่นะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 18:14:32 »
 :) :) :) :) :)
ไม่ต้องไปสงสารมันหรอกครับ.....

ผมว่าสงสารพวกเราที่ซื้อไปก่อนดีกว่า ตัวminor สู้สึก ใส่option เต็ม ลดราสู้....
เล่นเอาพวก brand royalty ที่ซื้อไปก่อน หน้าชาไปเลย { ไม่รู้โดนอะไร }

ออฟไลน์ Ko Ans

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 18:18:29 »
ผมสงสารตัวเองมากกว่าครับที่ดันไปซื้อFTN 2015 2.8 2 WD แต่ยิ่งสารตัวเองหนักกว่าอีกที่ราคาFORESTER 2.0i P มันพอๆกับน้องจูนที่มีอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 19:35:34 »
:) :) :) :) :)
ไม่ต้องไปสงสารมันหรอกครับ.....

ผมว่าสงสารพวกเราที่ซื้อไปก่อนดีกว่า ตัวminor สู้สึก ใส่option เต็ม ลดราสู้....
เล่นเอาพวก brand royalty ที่ซื้อไปก่อน หน้าชาไปเลย { ไม่รู้โดนอะไร }
จะ MC เมื่อไหร่ครับ ผมจะรอไหวไหมเนี่ย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 19:52:23 »
ผมไม่สงสารครับ แค่นี้คงไม่กระเทือนอะไรโตโยต้ามันมาก ยกเว้นว่าโตโยต้าไทยจะโดนจี้จาก บ.ใหญ่ จนต้องดิ้นเอง

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 20:10:25 »
เคยจะซื้อกระบะทีนึง ไปถึงศูนย์ พอดูออพชั่นแล้วอึ้ง มีแต่ตัวท็อปที่จัดเต็ม แต่เราไม่ได้ต้องการยกสูงสี่ล้อซะหน่อย รุ่นล่างก็ตัดซะไม่เหลืออะไรเมื่อเทียบกะคู่แข่ง
คิดว่าเป็นเรื่องการจัดรุ่นกะออพชั่นด้วย และราคากับคุณภาพที่รู้สึกเอาเปรียบลูกค้า แต่ช่วงขาขึ้นก็ต้องโกยแหละ หวังว่าขาลงคงกลับตัวได้ทัน การสร้างแบรนด์มันไม่ได้สร้างกันง่ายๆนะ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 21:12:03 »
ตั้งราคาไม่ค่อยสมกับรถ  ผมคนนึงที่เล็ง Fortuner TRD พอเห็นราคา ล้าน 7 เลย กัดฟันอีกหน่อย ไป gla 250 เลย หมั่นไส้  >:(

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 21:35:18 »
สะใจคับ ของแช่งให้ขายไม่ดีไปเรื่อยๆ จะได้มีโปรดีๆ ออกมา ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 22:23:29 »
ขายแบบไม่สนใจความต้องการของผู้บริโภค กะว่าทำแบบไหนมา ก็ให้ผู้บริโภคเลือกเท่าที่มี เพราะคิดว่าขายได้แน่ๆ

สุดท้ายคนเริ่มหันไปมองคู่แข่ง ยอดตัวเองเลยตก

เอาจริงๆ ผมว่าต่อไปก็ใช่ว่า Toyota จะปรับตัวนะ ก็คงทำแบบเดิม รุ่นไหนขายไม่ดี ค่อยมาแก้มือเอาตอนปรับโฉม

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 00:08:14 »
ทำตัวเองด้วยละ   ช่วงที่ขายดี ก็ไม่ยอมปรับเสป็ค  ลากยาวใช้เทคโนโลยีเดิม แค่ปรับแบบน้ำจิ้ม  จนคู่แข่งเริ่มมาทัน  (ยุคทองผมว่าเป็นช่วงออก vigo ใหม่ ๆ )   

เพื่อนผมทำงานอยู่ญี่ปุ่น ก็ด่าทำนองนี้เหมือนกัน  ชอบแต่ maximize profit  ไม่ดู long run   ... พอจะใช้เทคโนโลยีใหม่ก็ต้องใช้งบเยอะ มีความเสี่ยง  ของมันดีอยู่จะเปลี่ยนทำไม...

เคสที่ตรงข้ามคือบริษัท microsoft สมัยออก  Win 95   ไม่นานก็  win 98  และ  win Xp    คือออกแต่ละครั้งก็ขายดี แต่บริษัทต้องรีบออก product ใหม่มาฆ่าของเก่า (ไม่งั้นคนอื่นก็มาจัดการแทน)

ออฟไลน์ Minere

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 02:43:47 »
ยอดขายทั่วโลกยังดีอยู่
 ;D ;D ;D ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 03:54:41 »
เรื่องแบบนี้ก็มีทุกค่ายล่ะครับ มีทั้งกองแช่ง กองเชียร์ แซวเล่นๆ กระแนะกระแหน เกลียดเข้าไส้ไม่เผาผี และหลงหัวปักหัวปำหน้ามืดตามัว

ที่สำคัญคืออยู่ที่ตัวเราเองล่ะครับตอนที่จะเลือกรถคันนึงเข้าบ้านว่าเงินที่จ่ายไปได้ใช้ไปกับสิ่งที่ตัวเองต้องการหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 03:57:32 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 11:40:48 »
ดีก็ว่าดี แย่ก็ว่าแย่อะครับสำหรับผม  แฟร์ๆ  อย่างผมชอบ Lexus รถน่ะดีละ แต่ทีม Lexus Thai ขายตั้งราคาอะไรของมันไม่รู้  แต่พอคราว Lexus NX นี่ขายถล่มทลายเพราะราคาสมเหตุผล ทนสไตล์โตโยต้า  ขับดี รถดีอย่างที่ควรจะเป็น

(ทำไปได้ Lexus RC200T ราคาห้าล้านกว่า   :-\  )

ส่วนตัว ตอนเค้าทำอะไรมาดีๆ ราคาเหมาะๆ  มันก็ขายได้ดีจริงๆ (Yaris) (Altis Esport) (Camry ตัว Minor) แต่บางทีผมว่าหลังๆเค้าทำรถมาดีขึ้น แต่มาตกม้าตายกับดีไซน์ซะมากกว่า   คือไม่แน่ใจว่าทีมดีไซน์บางรุ่น มันไปทะเลาะกับใครมาหรือเปล่า ทำรูปร่างรถมาแปลกๆ ไม่ถูกใจคนส่วนใหญ่ 
อีกเรื่องคือการตั้งราคา  อย่างว่า ถ้าตั้งราคาไม่ดีก็โดนยับแหละครับ

พวกคนหัวยึดติด   คนสมัยนี้เป็นแบบนี้เยอะครับ เรื่องปกติ  เคยขับโตโยต้าเมื่อสิบปีที่แล้ว ห่วยยังไง ด่ายังงั้น  เหมือนคนแก่ๆที่ติดค่านิยม  โตโยต้าต้องร่อน  ฮอนด้าต้องนิ่ม นิสสันต้องร่อน ฟอร์ตเกาะ รถยี่ห้อยุโรปเกาะถนน  บลาๆ  แหละครับ  เคยไปเทสไดรว์จริงๆจะมีกี่คน  :)

เรื่องปกติ  มีทุกวงการครับ  มือถือยังมีเลย  แอนดรอยต้องช้า  ต้องหน่วง ไม่สเถียร ไอโฟนสิ สเถียร ลื่น ไม่ค้าง Mac เร็ว Window ช้า ไวรัส (ทั้งที่ทั้งชีวิตไม่เคยลอง Windows 10 แท้ หรือ บรรดามือถือ Android ยี่ห้อที่เค้าทำมาดีๆ หรือบรรดารุ่นใหม่  )   ไหนจะเรื่องกล้องยังมีตากล้องโบราณๆ  ยังจำติดภาพMirrorless รุ่นเก่าๆ การโฟกัส  คุณภาพไฟล์ สู้ DSLR ไม่ได้  ทั้งที่ไม่รู้ว่าตอนนี้ Mirrorless บางรุ่นบางยี่ห้อ คุณภาพแซง DSLR หลายๆรุ่นไปแล้ว

ส่วนคนใช้โตโยต้าจริงๆส่วนใหญ่ไม่ได้สิงบอร์ดรถอะไรกันมาก  เฉยๆกันซะมากกว่าครับ   หลังๆรถดีขึ้นมากแล้ว  ซื้อมาใช้ก็ไม่ได้เสียดายอะไรนะครับ  ชอบ  เห็นพี่บางคนก็ใช้ Altis Esport สลับกับ E60 และ W211  มานั่งคุยเรื่องรถกันยังเห็นตรงกันเลย ว่ารถมันดีขึ้นเยอะแหละ  ใช้ทนทานไม่จุกจิก  แถมขับสบายๆ มันก็สบายๆสมใจ  อย่างผมก็โตกับกับ BMW มานั่งโตโยต้ายุคหลังๆ ผมว่า Camry ใหม่มันนั่งสบายใกล้เคียงแล้ว  แต่ว่าความสนุกในการขับมันก็ยังต่างกันตามระดับราคาแหละครับ

Civic ใหม่กับ Altis ผมว่าปกตินะ  ตัวนี้กระแสแรงจริงๆ แต่ผมว่าสักพักยอดก็ดีดกลับมาสูสีเหมือนเดิม   ตอน FB Brio ฮอนด้าก็ทำเรื่องรถห่วยๆ จนยอดขายมันเน่าไปเอง เหมือนมันเป็นวัฎจักร พอทำรถห่วยขายสู้ไม่ได้ก็กลับไปแก้มาให้มันดีขึ้น พอโตโยต้าขายสู้ฮอนไม่ได้  ก็กลับไปแก้ตัว  ปรับรถให้ดีขึ้น  วนไปวนมา รถคุณภาพดีขึ้น  ผู้บริโภคได้อะไรมากขึ้น  ผมว่ามันก็เป็นเรื่องดี 

Camry รถเค้าดีจริงๆ  ขับสบาย นั่งนั่งสบาย   แต่ตกม้าตายตรงดีไซน์  วัสดุภายใน ผิวสัมผัสเบาะผมว่าดีสุดในคลาส (เทียน่าเรื่องนี้ห่วยลงมากจนขายไม่ออกไปเอง  ส่วน Accord ผมว่าเสมอตัว)  ยอดขายกลุ่มนี้หลังๆลดลงก็จริงแต่เพราะส่วนใหญ่  เริ่มขยับไปรถแนวๆ Alphard ซะมากกว่า   หรือไม่ก็ไป Premium Compact แทน (ที่จริงๆขนาดรถมันไม่ Compact แบบสมัยก่อนละ C Class กับ3 Series สมัยนี้ ขนาดรถกว้างจะเท่าหรือกว้างกว่า ยาวพอๆกับพวก E Class W124 ,BMW 5 Series E34 แล้ว)

ผมว่าคนสมัยนี้  ซื้อรถได้ตรงโจทก์มากขึ้นมากกว่าครับ  คนชอบขับรถ อ่านรีวิว  รู้ตัว เลยไปซื้อมาสด้า  ฟอร์ด  เลยทำให้ยอดขายรถยี่ห้อรองๆเพิ่มขึ้น (จากเดิมที่ไปกองๆกันอยู่ที่โตโยต้า ฮอนด้าแล้วแต่งซิ่งเพิ่มเอาเอง)   ยอดขายรถเจ้าตลาดเลยลดลง  เป็นทุกวงการแหละครับ  แต่กลุ่มเดิมที่ชอบความสบาย ชอบพื้นที่โดยสาร ชอบช่วงล่างนิ่มประมาณนึง คนใช้รถในลักษณะทั่วไป  เจ้าตลาดเค้าก็ขายของเค้าได้เรื่อยๆอยู่เหมือนเดิม  :)

เรื่องรถนี่มันต้องเคยผ่านมาเยอะๆ  จะพอมองเห็นอะไร  แนวทางของแต่ละค่ายไปทางไหนยังไง  ผมว่ารถสมัยนี้ดีขึ้นมาก  แต่ว่าอยู่ที่ค่ายรถค่ายไหนจะปรับแต่งจูนรถมาให้พื้นฐาน  การใช้งาน บุคลิกรถมันออกไปทางไหนมากกว่า  ตัวรถน่ะดีกว่าสมัยยุค  90 เยอะมากๆแล้วครับ ใกล้เคียงกันหมด  อยู่ที่การเลือกใช้งานให้เหมาะกับตัวเราจริงๆมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 12:01:47 โดย Butterzai »