ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสารโตโยต้าจัง...  (อ่าน 15219 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมสงสารโตโยต้าจัง...
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 00:16:07 »
ขายดีก็หาว่า คนไทยติดแบรนด์ Thailand only
ขายไม่ดีก็โดนถล่มยับ (แต่ไม่ดีเต็มที่แค่ที่ 2)

โคตรลำบากใจ 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2016, 00:37:12 โดย Abzolute »

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ผมสงสารโตโยต้าจัง...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 00:28:03 »
ผมว่าสิบปีนี้เป็นจุดเริ่มต้นของการเปลี่ยนแปลงและมันจะเปลี่ยนเร็วมากขึ้นไปอีกในอนาคต
คนรุ่นใหม่ที่มีใจเปิดกว้างไม่ยึดติดกับเจ้าตลาดพร้อมที่จะพิจารณาแบรนด์รองๆมากขึ้น
คนจำนวนมากเข้าถึงข้อมูลและข่าวสารทางเน็ทเยอะกว่าแต่ก่อนมาก
เป็นโอกาสให้กับทุกแบรนด์ที่จะทำรถดีๆมีปัญหาดีเฟ็คน้อยออฟชั่นเยอะในราคาคุ้มค่ามีโอกาสเกิด
และโตแบบก้าวกระโดดได้ง่ายกว่าแต่ก่อนมาก

ดูตัวอย่างที่ชัดเจนในสองปีที่ผ่านมาคือมาสด้า หวังว่านิสสันและฟอร์ดจะมีเซอไพรแบบที่มาสด้ามอบให้คนไทยในสองปีนี้บ้างในอนาคตอันใกล้นี้ หากทำได้ ก็จะส่งผลให้เจ้าตลาดอย่างโตโยต้าและฮออนด้าใด้ปวดหัวและต้องสู้แบบไม่กั๊กแบบที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 00:37:53 »
ผมว่าสิบปีนี้เป็นจุดเริ่มต้นของการเปลี่ยนแปลงและมันจะเปลี่ยนเร็วมากขึ้นไปอีกในอนาคต
คนรุ่นใหม่ที่มีใจเปิดกว้างไม่ยึดติดกับเจ้าตลาดพร้อมที่จะพิจารณาแบรนด์รองๆมากขึ้น
คนจำนวนมากเข้าถึงข้อมูลและข่าวสารทางเน็ทเยอะกว่าแต่ก่อนมาก
เป็นโอกาสให้กับทุกแบรนด์ที่จะทำรถดีๆมีปัญหาดีเฟ็คน้อยออฟชั่นเยอะในราคาคุ้มค่ามีโอกาสเกิด
และโตแบบก้าวกระโดดได้ง่ายกว่าแต่ก่อนมาก

ดูตัวอย่างที่ชัดเจนในสองปีที่ผ่านมาคือมาสด้า หวังว่านิสสันและฟอร์ดจะมีเซอไพรแบบที่มาสด้ามอบให้คนไทยในสองปีนี้บ้างในอนาคตอันใกล้นี้ หากทำได้ ก็จะส่งผลให้เจ้าตลาดอย่างโตโยต้าและฮออนด้าใด้ปวดหัวและต้องสู้แบบไม่กั๊กแบบที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน

ซื้อเพราะไปเทสรถจริงๆ ไม่ได้แค่อ่านข้อมูลผมอ่ะ 555+

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 00:49:28 »
โตโยต้าไม่ใช่รถที่ไม่ดีนะครับ แต่ผมไม่โอเคกับราคาที่เขาตั้งมากกว่า กระบะสีประตูยกสูงให้ล้อกระทะคิดได้งัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2016, 00:51:05 โดย Ponthakorn »

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 00:50:35 »

ซื้อเพราะไปเทสรถจริงๆ ไม่ได้แค่อ่านข้อมูลผมอ่ะ 555+
ก็นั้นหล่ะครับ มันมีคนเริ่มเปิดใจและเพิ่มตัวเลือกที่ไม่ใช่เจ้าตลาดเข้ามาในตัวเลือกแล้ว ทีนี้ก็ไปลองของจริงว่าโอเคไหม
อนาคตเจ้าตลาดคงต้องลงมาสู้หนักขึ้นเพื่อที่จะยังครองตลาดไว้ให้ได้เยอะอย่างที่เป็นมาแต่ก่อน ถ้าสู้ไม่หนักก็อาจจะเสียตลาดไปให้แบรนด์รองมากขึ้นเรื่อยๆในกรณีที่แบรนด์รองทำได้ดีนะ แต่วันนี้แบรนด์รองที่ทำได้ดีจริงๆผมก็เห็นมีแต่มาสด้านี้แหล่ะ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 01:23:57 »
ผมงงตรงrevoนี่แหละ แต่ก่อนvigo นี่ชนะd-maxมาตลอด ขนาดall new d-maxออกมาก็ยังล้มvigoไม่ได้ พอrevoออกมาแรกๆเหมือนd-maxจะต้องจมดินแน่ๆ สุดท้ายd-max ทิ้งห่างrevoแบบขาดลอยเฉยเลย

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 02:08:22 »
จะสงสารทำไมครับ พี่โตทำตัวเองนิ ต้องโดนบทเรียนซะบ้าง จริงๆก็ทุกยี่ห้อแหละครับ ถ้าผลิตภัณฑ์ดีจริง ราคาสมเหตุสมผล คุ้มค่าคุ้มราคา รูปลักษณ์โดนใจผู้บริโภค ก็มีสิทธิแจ้งเกิดในวงการได้ ยิ่งเป็นเจ้าตลาดอยู่แล้วยิ่งต้องดีกว่าคู่แข่งอีกหลายเท่าเพื่อรักษาตลาดเอาไว้ แต่พี่โตไม่ดีแต่แพงอย่างเดียว

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 02:27:31 »
ผมไม่สงสาร สมน้ำหน้ามากกว่า ปีที่ผ่านมาผมซื้อรถไป2คัน(ไปจองในงานมอเตอร์เอ็กโปรปลายปี) ก่อนซื้อรถผมไปลองขับและหาข้อมูลเป็นเอกสาร ออฟชั่นพี่โตก็กั๊ก ในราคาที่ใกล้เคียงกันดันให้ออฟชั่นน้อยกว่าค่ายรอง+ภายในที่ผมว่าไม่สวย คือผมเป็นคนนึงที่ภายนอกช่างมัน แต่ชอบรถที่ภายในสวยๆดูมีลูกเล่น สีสันยามค่ำคืนดูสวยงาม ยิ่งด้านความปลอดภัยค่ายอื่นจัดเต็ม พี่แกดันมีแบบเดิมๆ(เพิ่งจะมาเพิ่มตอนยอดขายไม่ดี) จากที่เล็งๆไว้สรุปไปคว้าแจ๊สตัวsvมา อีกคันอยากได้ไฮบริด แต่ราคาไฮบริดพี่โตเกินเอื้อมครับ เลยได้เอ็กเทรลไฮบริดมาแทน(ตอนติดใจกล้องมองรอบคัน มันใช้งานได้ดีทีเดียว)
ส่วนที่เป็นประเด็นในตอนนี้คือ รีโว่ยอดขายไม่ดี ผมมองว่ามันน่าเกลียด ภายนอกดูประหลายตรงด้านหน้า ภายในผมว่าokนะ แต่ในรุ่นที่ผมงบถึงเนี่ย ออฟชั่นน้อยมาก มันไปกองในรุ่นบนๆหมด แต่ในราคาใกล้เคียงกัน ค่ายรองจัดออฟชั่นได้ดูดีมีราคากว่าแถมตอนนี้ค่ายรองแต่ละค่ายจัดโปรได้โหดพอๆกับพี่โตด้วย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 02:29:30 »
จะสงสารทำไมครับ พี่โตทำตัวเองนิ ต้องโดนบทเรียนซะบ้าง จริงๆก็ทุกยี่ห้อแหละครับ ถ้าผลิตภัณฑ์ดีจริง ราคาสมเหตุสมผล คุ้มค่าคุ้มราคา รูปลักษณ์โดนใจผู้บริโภค ก็มีสิทธิแจ้งเกิดในวงการได้ ยิ่งเป็นเจ้าตลาดอยู่แล้วยิ่งต้องดีกว่าคู่แข่งอีกหลายเท่าเพื่อรักษาตลาดเอาไว้ แต่พี่โตไม่ดีแต่แพงอย่างเดียว

สงสารตรงโลก social มันด่าเค้าตลอดเวลา ค่ายอื่นดีขึ้นนิดหน่อยหรือดีขึ้นนี่อวยยาวๆ มาสด้าสามช่วงแรกก็เช่นกัน โตโยต้าดีหมด เสียเรื่องเดียว ยับยาวๆเช่นกัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 02:30:21 »
ผมไม่สงสาร สมน้ำหน้ามากกว่า ปีที่ผ่านมาผมซื้อรถไป2คัน(ไปจองในงานมอเตอร์เอ็กโปรปลายปี) ก่อนซื้อรถผมไปลองขับและหาข้อมูลเป็นเอกสาร ออฟชั่นพี่โตก็กั๊ก ในราคาที่ใกล้เคียงกันดันให้ออฟชั่นน้อยกว่าค่ายรอง+ภายในที่ผมว่าไม่สวย คือผมเป็นคนนึงที่ภายนอกช่างมัน แต่ชอบรถที่ภายในสวยๆดูมีลูกเล่น สีสันยามค่ำคืนดูสวยงาม ยิ่งด้านความปลอดภัยค่ายอื่นจัดเต็ม พี่แกดันมีแบบเดิมๆ(เพิ่งจะมาเพิ่มตอนยอดขายไม่ดี) จากที่เล็งๆไว้สรุปไปคว้าแจ๊สตัวsvมา อีกคันอยากได้ไฮบริด แต่ราคาไฮบริดพี่โตเกินเอื้อมครับ เลยได้เอ็กเทรลไฮบริดมาแทน(ตอนติดใจกล้องมองรอบคัน มันใช้งานได้ดีทีเดียว)
ส่วนที่เป็นประเด็นในตอนนี้คือ รีโว่ยอดขายไม่ดี ผมมองว่ามันน่าเกลียด ภายนอกดูประหลายตรงด้านหน้า ภายในผมว่าokนะ แต่ในรุ่นที่ผมงบถึงเนี่ย ออฟชั่นน้อยมาก มันไปกองในรุ่นบนๆหมด แต่ในราคาใกล้เคียงกัน ค่ายรองจัดออฟชั่นได้ดูดีมีราคากว่าแถมตอนนี้ค่ายรองแต่ละค่ายจัดโปรได้โหดพอๆกับพี่โตด้วย

ผมก็พูดด้วยความที่ไม่ได้มีจิตใจแช่งใครให้ขายไม่ดีหรอกครับ แต่ก็ไม่เข้าใจคอมเม้นต่างๆเช่นกัน เป็นโตโยต้าจะผิดอะไรขนาดนั้น 555+

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 02:51:11 »
จะสงสารทำไมครับ พี่โตทำตัวเองนิ ต้องโดนบทเรียนซะบ้าง จริงๆก็ทุกยี่ห้อแหละครับ ถ้าผลิตภัณฑ์ดีจริง ราคาสมเหตุสมผล คุ้มค่าคุ้มราคา รูปลักษณ์โดนใจผู้บริโภค ก็มีสิทธิแจ้งเกิดในวงการได้ ยิ่งเป็นเจ้าตลาดอยู่แล้วยิ่งต้องดีกว่าคู่แข่งอีกหลายเท่าเพื่อรักษาตลาดเอาไว้ แต่พี่โตไม่ทำ ดีแต่แพงอย่างเดียว

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 02:54:11 »
ผมไม่สงสารครับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 03:18:58 »
รถใช้ส่วนตัว4คันเป็นพี่โตสะ3คัน. ยังไม่สงสารเลยครับ. โตโยต้าทำตัวเองทั้งนั้นแหละครับ.  ช่วงล่างไม่ใช่จะทำให้ดีเหมือนค่ายอื่นเค้าไม่ได้. เเต่ไม่ทำ. ออฟชั่นจะไม่ใช่จะทำไม่ได้เเต่ไม่ทำ. เป็นไงละครับ. เเพ้ทุกเซกเมนต์. พี่โตควรคิดถึงลูกค้าเยอะๆ.  งดเห็นเเก่ตัวเถอะครับ. ไอ้คำที่ว่าจะให้ออฟชั่นเเค่ตัวท็อปๆเลิกเถอะครับ. เพราะพอลูกค้าที่ซื้อตัวท็อปไปหมด. ตัวรองๆค่ายอื่นดีกว่า. ลูกค้าก็จะหนีนะไปซื้อตัวรองๆเเต่ออฟชั่นมากกว่าอีกนะครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 04:54:18 »
เป็นธรรมชาติของการแข่งขันครับ

ถ้าขายดี ดูแลลูกค้าดี ราคาสมเหตุสมผล ก็จะอยู่ได้ยาว ลูกค้าเดิมก็ไม่ไปไหนหรอกครับ

แต่ถ้าลูกค้ารู้สึกว่าราคาไม่คุ้มค่า ก็จะเริ่มหาตัวเลือกทดแทน เจอเมื่อไหร่ก็ไปทันที

ผมว่ารอบนี้อาจจะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่สำหรับเขาเลยก็ว่าได้นะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 05:02:48 »
ตั้งราคามา+ออฟชั่น  ที่ไม่สงสารลูกค้า
ส่วนลดเยอะ  แต่มาบวกดอกกระจาย
ก็สมควรแล้วที่เป็นแบบนี้
Toyota ยอดขายเก๋ง+กระบะ+ppv+รถตู้  14,000 คัน
Isuzu  กระบะ+ppv 11,000 คัน
Honda เก๋ง+suv 9,000 คัน
ถ้าผมเป็น toyota นี่ก็เครียดนะ  รถมีหลากหลายลงทุนเยอะกว่าแต่ยอดขายไม่ทิ้งคู่แข่ง
แล้วรถรุ่นใหม่ๆนี่หน้าตาประหลาดขึ้นแทบทุกรุ่น
คือจุดแรกเลยที่คนมอง  แต่กลับมองข้าม
ส่วนลดรถใหม่ก็ทำให้ราคามือสองของตัวเองร่วงมากกว่าคู่แข่งอีก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 06:52:13 »
การได้แชมป์มันยากยิ่งแล้ว แต่การรักษาตำแหน่งมันยากยิ่งกว่า แรงกดดันสูงมาก
ถ้าเป็นแบบนี้นานๆต่อเนื่องยาวๆไม่ดีต่อโตโยต้าแน่ๆ
บริษัท องค์กรใหญ่ พนักงานก็เยอะ ไหนจะซับพายเออร์อีก ผมว่าโตโยต้าต้องโดนสวนแบบนี้บ้าง จะได้มีส่วนลด ดอกเบี้ยต่ำ มากๆ จะได้มองเป็นตัวเลือกเสียที

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 06:54:51 »
เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป อนิจจังครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 07:41:38 »
คนใกล้ตัวผมเป็นดีลเลอร์ใหญ่ให้โตต้า เคยฟังแกบ่นแผนการตลาดในประเทศแล้วแบบเหมือนตัวเองไม่ง้อลูกค้า ไม่แคร์ดีลเลอร์ ขายไม่ได้ไม่เป็นไรมีตลาดส่งออกอยู่

ผมเพิ่งมาจริงจังหาข้อมมูลตอนจะซื้อรถครอบครัว มาพบว่าผมหาเหตุผลให้ตัวเองซื้อโตต้าไม่ได้เลย ทั้งตัวรถ ทั้งราคา ทั้งโปรโมชั่น ทั้งดอกเบี้ย สู้คู่แข่งไม่ได้เลย ตอนผมหารถผมดู Segment Crossover, Minivan, แล้วก็ PPV

ส่วนตัวผมไม่สงสารโตต้าเลยสักนิดเดียว แต่สงสารผู้บริโภคเราๆนี่แหละครับ แต่ตลาดมาตอนนี้คนไทยเลือกรถมีหลายเหตุผลมากขึ้น ไม่ใช่แบรนด์ หรือศูนย์บริการ ทำให้การแข่งขันมันมากขึ้นตามระบบทุนนิยม ตามที่ผมมองนะครับ

มาสด้า พัฒนารถตัวเองออกมา ให้ดีแบบน่าใช้มากๆ สมถรรนะสูง แต่ยังคงยืนราคา และดอกเบี้ยแพงไว้

ฮอนด้าคู่แข่งตลอดกาล ถึงรถจะไม่ดีเท่าไหร่ แต่โปรส่วนลด และดอกเบี้ยจัดเต็มตลอด

ฟอร์ด รถดีเหมือนมาสด้า แต่โปรดอกเบี้ยและส่วนลดจัดเยอะกว่า

มิตซู เจ้านี้จัดเต็ม Option ในราคาไม่แพงแถมรูปลักษณ์เดี๋ยวนี้ออกแบบล้ำขึ้นกว่าเมื่อก่อน

ซูบารุ ถึงจะทำใจจิตใจลูกค้าด้วยการตัดราคาขาย แต่มันก็ทำให้ยี่ห้อนี้ไปอยู่ในตัวเลือกของคนที่ชอบขับรถที่มีสมรรถนะดีมากๆ

ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ กลับมามองโตต้า แล้ว....น่าสงสารหรือครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 08:18:32 »
มีหลาย segment นะครับที่ผมเลือก toyota ทั้งๆที่บ้านผมไม่มีรถยี่ห้อนี้เลย แต่อาจจะต้องมีเงื่อนไขเยอะหน่อยถึงจะเอานะ 555

ก้จริงครับตอนนี้ product ไม่ค่อยสวยงามเท่าไหร่และออปชั่นก้ไม่ได้ล้ำไปกว่าคนอื่น ตลาดเดี๋ยวนี้คนหลับหูหลับตาซื้อน้อยลงไปเยอะครับ

segment ที่ผมจะเลือก toyota คือถ้าจะซื้อ eco car phase1 ผมเอา yaris อยู่แล้วต่อให้รวม m2 เบนซินด้วยเลยแต่ไม่รวมดีเซลนะถ้ารวม

ดีเซลก้ต้อง m2 อยุ่แล้วล่ะ แล้วก้ถ้าจะให้ซื้อ d seg เครื่อง 2.4-2.5 ไม่เอาไฮบริดผมเอา camry esport นะแต่ต้องแต่งต่อนะ

ผมเห็นหลายคันแต่งแล้วเท่ใช้ได้ครับดูแล้วคุ้มกว่าไปซื้อ G9 MC 2.4 Earthdream เวอชั่นไทย สำหรับผมนะ 5555 แต่ก้มีน้อยจริงๆครับ

ช่วงนี้คงเป็นเวลาที่ toyota ต้องไป R&D ทุกอย่างเยอะอีกหลายปีถึงจะกลับมาครองตลาดได้อีกหรือไม่ก้อาจจะทำไม่ได้แล้วก้เป็นไปได้ครับ

ยังดีนะครับที่ eco car yaris สามารถครองตลาดได้แทบหมดเลย b seg vios ก้ทำได้ดีตลอดพอๆกะคู่แข่ง Fortuner ก้นำคู่แข่งแบบชิวๆ

3 รุ่นนี้ตอนนี้แทบเป็นทุกอย่างของ toyota ตอนนี้เลย เพราะ camry สูสี Accord แต่ตลาดนี้ตัวเลขถือว่าน้อยครับ

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 08:27:37 »
น่าจะจำบทเรียน การตั้งราคา กับ ออฟชั่น ตอน Camry ตัวนี้ออกใหม่บ้างบ้างก็ดี

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 08:53:20 »
ถ้ามั่นใจในตัวเองเกินไปก็ต้องนึกถึง Sony ครับ ตอนนี้คงต้องทบทวนตัวเองล่ะครับ

ผมเองตั้งแต่ขับรถ-ใช้รถ มาก็โตโยต้า มาตลอด และพบว่ารถเขาทำมากลางๆค่อนไปทางล่างๆเสียมากกว่า ทั้งสมรรถนะ และ option(ยกเว้นรุ่นนำเข้านะครับ)

แต่คันหลังนี่ไม่มีโตต้าเลยครับ เพราะโตต้าคิด-ทำ-ขาย แบบเดิมมาตลอด ค่ายอื่นปรับตัวได้ดีขึ้น และเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ เมื่อมีตัวเลือก เริ่มรู้สึกว่าไม่คุ้มที่จะซื้อ ในแง่มุมที่แตกต่างของแต่ละบุคคล

รอดูต่อไปครับ ในช่วงชีวิตนี้คงมีคำตอบใก้เราเห็นกัน
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 09:06:55 »
เปรียบเทียบโบนัสพนักงานพีีโต กับตัวเอง
สงสารตัวเองมากกว่าครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 09:10:28 »
toyota มีรถที่ดีหลายๆรุ่นครับ ทนทาน ด้วย ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร

แต่ช่วงหลังๆหลายๆค่ายต่างพัฒนารถ ทั้งหน้าตา รูปลักษณ์ ออปชั่นต่างๆดีขึ้น รวมถึงคุณภาพด้วย

คนซื้อมีตัวเลือกมากมายในการซื้อรถ สมัยก่อนยี่ห้ออื่นๆมีรถให้เลือก 1-2 รุ่น พอมาตอนนี้อย่างต่ำก็ 3-4 รุ่นเอาไปแล้ว

ไม่แปลกครับที่ส่วนแบ่งตรงนี้จะหายไปเยอะ เพราะหลายๆยี่ห้อไม่ได้มีแค่ขาย กระบะ กับ รถเก๋ง

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 09:13:09 »
มันเป็นการแข่งขันทางธุรกิจครับ
ผู้บริโภคก็ฉลาดเลือกมากขึ้น
ทำรถออกมาดี มีคุณภาพ ราคาเหมาะสม บริการหลังการขายดี
ก็ชนะใจผู้บริโภคไปครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 09:29:48 »
ผมไม่สงสารนะครับ 
ปัจจุบัน  รถก็ไม่ได้ทนแบบเมื่อก่อน  อะไหล่(แท้)ราคาก็สูงแถมความทนทานก็ต่ำลงอีก  ค่าใช้จ่ายเวลาเข้าศูนย์ก็ก็แพงกว่าหลายยี่ห้อ
ตัวรถเองราคากับอุปกรณ์ วัสดุ Option ต่างๆก็ถือว่าแย่  ราคาสูงกว่าสิ่งที่ควรได้กลับมา
มันจะดูเหมาะสำหรับคนที่มีรถแค่คันเดียว ใช้งานประจำ และ ใช้ไม่น่าก็เปลี่ยนครับ
Toyota ในประเทศไทย รถที่ดูน่าสนใจในสายตาผมมีแค่ Camry กับ Revo รุ่นเตี้ยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 09:56:53 »
เท่าที่ผ่านมา ยังไม่เห็นเครือ Toyota (รวมถึง Lexus) กระโดดเข้าร่วมวง Android Auto และ Apple CarPlay สักรุ่น ทั้งที่กระแสของคนยุคนี้คือสมาร์ทโฟนและแท็บเล็ต

Apple CarPlay มีโลโก้การเข้าร่วมตั้งแต่เปิดตัว (หรืออาจจะลืมลบออก ?) http://www.apple.com/ios/carplay/
แต่ยังไม่มีรุ่นไหนรองรับการใช้งานเลย http://www.apple.com/ios/carplay/available-models/

ฝั่ง Android Auto ไม่มีแม้แต่โลโก้ที่แสดงถึงการเข้าร่วมวงเทคโนโลยีสมาร์ทโฟน https://www.android.com/auto/
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:03:41 »
จะไปสงสารเค้าทำไมครับ ยอดรวมยังไงๆก็ที่ 1

เอาไว้พี่โตเค้าทำรถดีสุดๆแถมราคาถูก แต่ขายไม่ออกค่อยมาสงสารดีกว่า
ทุกวันนี้รถพี่โตคุณภาพโดยรวมถือว่าดี ราคาดูสูงไปนิด แต่ก็ขายได้นะครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:18:05 »
สงสารทำไมครับ เขารวยกว่าเรา เป็นล้าน ล้าน ยอดขายในไทยตก น่าจะขี้เล็บของเขาด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:19:34 »
เป็นธรรดาในโลกธุระกิจ
One Day.

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:26:11 »
ผมไม่สงสารนะ ทำตัวไม่ง้อลูกค้าเอง พอขายดีแล้วทำหยิ่ง ออฟชั่นห่วยๆราคาเวอร์ๆ กะฟันกำไรเต็มๆ

ผลก็เป็นงี้แหละ แต่ถ้าผมจะซื้อรถใหม่ยังไงก็ยังต้องมีโตโยต้าอยู่ในลิสต์อยู่ดี เพราะจากที่เคยใช้มา

ชอบในความทนทานไร้ปัญหาจุกจิกกวนใจ ซึ่งยี่ห้อรองๆสู้พี่โตในจุดนี้ไม่ได้เลย