ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจรถมือสอง ALTIS ทีด้า มาสด้า 3 เลือกไม่ถูกรบกวนด้วยครับ  (อ่าน 7707 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan2533

• Newbie
  • *
สนใจรถมือสองALTIS หน้าหมู นิสสัน ทีด้า 5 ประตู มาสด้า 3 5 ประตูโฉมแรก เลือกไม่ถูกรบกวนด้วยครับ งบ200000-250000 บาท
สนใจกำลังหารถแต่ ไม่เคยขับทั้งหมดเลย เคยใช้ นิสสัน อัลเมร่า 1.2 e mt คันที่จะซื้ออยากให้ ขับสนุก ขับเร็วบ้าง ผมอายุ 26 นั่ง 2 คนกะแฟนซะส่วนใหญ่ มีผู้ใหญ่นั่งหลังบ้างนานๆๆครั้ง
ไม่ได้ใช้รถทุกวันทำงานอยู่บ้านแต่ถ้าเสาร์อาทิก็จะไปเที่ยวต่างจังหวัดไปกลับก็ 100กว่าโลนิดๆ
อยากให้พี่ๆผู้รู้ แนะนำผมหน่อยครับ ว่าคันไหนโอเค ณ.ปัจจุบันนี้ เพราะว่าแต่ละคันในงบ อายุก็ใกล้10ปีแล้ว โดย
- อยากทราบฟิลลิ่งของแต่ละคัน
- การดูแลรักษา
- อัตราสินเปลือง
- ใช้ขนาดเครื่องเท่าไรดีครับแต่ละรุ่นมีขนาดเครื่องให้เลือก(บ้างคนบอกเครื่องใหญ่แรงและประหยัดกว่า)
หรือว่ามีรุ่นอื่นคันอื่นแนะนำ ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านครับผม
(ติดตามheadlightmagตลอด พึงได้ตั้งกระทู้เป็นครั้งแรกเลยครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2016, 00:39:36 โดย Tan2533 »

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมอยากจับทีด้านะ

แต่ไปออติสเถอะ 555+

ออฟไลน์ kez

altis 1.8  ซ่อมง่าย  ย้วยหน่อย อยากหนึบเปลี่ยนโช้ค

• Newbie
  • *
ผมอยากจับทีด้านะ

แต่ไปออติสเถอะ 555+

ขอบคุณครับ ทีด้า มันมีข้อเสียหรือจุดที่ต้องระวังตรงไหนไหมครับ

• Newbie
  • *
altis 1.8  ซ่อมง่าย  ย้วยหน่อย อยากหนึบเปลี่ยนโช้ค

ขอบคุณครับ ผมดูราคาและออฟชั่น 1.6 กะ 1.8 ต่างกันมากเลยในตอนมันป้ายแดงแต่ราคามือสองห่างกันไม่กี่หมื่นอยู่ที่สภาพ แล้ว 1.8จะกินน้ำมันเยอะกว่า1.6 มากไหมครับ แล้วหน้าหมูมันมีหลายไมเนอร์เชนมันต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ที่บ้านเคยมีหน้าหมูเป็น 1.6E
วัสดุภายในดีกว่าหน้าแบน
แต่เบาะอาจไม่สบายเท่าไหร่ถ้านั่งนานๆ เบาะสั้นเนื่องจากพยายามทำให้ ledroom ดูเยอะ
ช่วงล่างย้วยมากที่สุดในตระกูล Altis แต่นุ่มสบายมากๆ เวลารูดฝาท่อหรือลงหลุม
ถ้าอยากหนึบก็อัพเกรดไม่ยาก ใช้มา 7-8 ปีไม่เคยซ่อมหนัก แต่รถเก่าแล้วเข้าศูนย์ทีมีเฉียดหมื่น หาอู่นอกจะประหยัดได้เยอะ ถ้าสนใจลองหา 1.8G ปี 2004+ ดูครับ ออพชั่นรวมๆดีกว่า Sylphy ป้ายแดงไม่โบอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2016, 00:51:06 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
แต่เบาะอาจไม่สบายเท่าไหร่ถ้านั่งนานๆ เบาะสั้นเนื่องจากพยายามทำให้ ledroom ดูเยอะ
ช่วงล่างย้วยมากที่สุดในตระกูล Altis แต่นุ่มสบายมากๆ เวลารูดฝาท่อหรือลงหลุม
ถ้าอยากหนึบก็อัพเกรดไม่ยาก ใช้มา 7-8 ปีไม่เคยซ่อมหนัก แต่รถเก่าแล้วเข้าศูนย์ทีมีเฉียดหมื่น หาอู่นอกจะประหยัดได้เยอะ ถ้าสนใจลองหา 1.8G ปี 2004+ ดูครับ ออพชั่นรวมๆดีกว่า Sylphy ป้ายแดงไม่โบอีก

ครับพี่ ขอบคุณครับ ผมว่าถ้าผมจะเลือกหาaltis ก็คง 1.8 G ครับ ได้เบาะไฟฟ้า มี vsc ด้วย รุ่นนี้มีอะไรที่ต้องระวังไหมครับว่าจะเสียบ่อยกว่าปกติและกินน้ำมันมากไหม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ครับพี่ ขอบคุณครับ ผมว่าถ้าผมจะเลือกหาaltis ก็คง 1.8 G ครับ ได้เบาะไฟฟ้า มี vsc ด้วย รุ่นนี้มีอะไรที่ต้องระวังไหมครับว่าจะเสียบ่อยกว่าปกติและกินน้ำมันมากไหม
รถปีต้นๆ 01-02 เห็นในคลับเค้าเจอปัญหาไฟสามดวงกัน
http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=32619
ละก็โช้ครั่ว โช้คตาย
แต่คันที่บ้านปี 02 ขายไปตอน 13x,xxx ไม่มีอะไรจุกจิกครับแต่เข้าศูนย์ครั้งละ 8-9พัน
(มีเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง สายพาน โช้ค 4 ต้น กับของเหลวตามการบำรุงรักษาปกติ)
ถ้าเลือกได้เอา 1.8G ตัวท็อปสุดดีแล้ว กินน้ำมันไม่ต่างกับ 1.6 แต่แรงกว่าชัดเจน
ออพชั่นและการตกแต่งก็ดีกว่า ราคามือ2ไม่หนีกันมากด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Brian

mazda 3 รุ่นแรกต้อง 2.0 เท่านั้น ออฟชั่นดีสุด ใน 3 ตัวนี้ ขับขี่ดีสุด
Tiidaได้กว้างวาง เครื่องแรงใช้ได้
Altis ได้ซ่อมง่าย ทนถึก ออฟชั่นดีพอสมควร แต่ช่วงล่างกาก

• Newbie
  • *
mazda 3 รุ่นแรกต้อง 2.0 เท่านั้น ออฟชั่นดีสุด ใน 3 ตัวนี้ ขับขี่ดีสุด
Tiidaได้กว้างวาง เครื่องแรงใช้ได้
Altis ได้ซ่อมง่าย ทนถึก ออฟชั่นดีพอสมควร แต่ช่วงล่างกาก

อ่อครับ ใจตอนนี้อยากได้ สาม แต่กลัวการบำรุงว่าจะโหดไหมและเครื่องสองพันกลัวจะกินน้ำมันแบบยกซดเลยหรือเปล่า แต่ดูแล้วขับสามหล่อสุด แต่หลายๆท่านเชียร์อันติสเรื่อง ทนถึก ซ่อมง่าย

ออฟไลน์ min217

• Full Member

อ่อครับ ใจตอนนี้อยากได้ สาม แต่กลัวการบำรุงว่าจะโหดไหมและเครื่องสองพันกลัวจะกินน้ำมันแบบยกซดเลยหรือเปล่า แต่ดูแล้วขับสามหล่อสุด แต่หลายๆท่านเชียร์อันติสเรื่อง ทนถึก ซ่อมง่าย
สามขับขี่ดีที่สุด แต่ค่าบำรุงรักษาโหดสุดๆ อะไหล่แพงสุดๆ ศูนย์บางที่ต้องจองคิวแถวรามอินทรา
ถ้าเลือกหันไปเลือก อันติสเถอะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
2.5 แสน Altis 1.6 ปี2008ได้นะครับไม่ต้อวไปเล่นหน้าหมูหรอก ญาติผมประกาศขายอยู่หลายเดือนเลยกว่าจะปล่อยได้ หรือเพราะติดแก๊ซก็ไม่ทราบ

ออฟไลน์ yourturle

altis ใช้สบายกลางๆ อะไหล่หาง่าย ราคามิตรภาพ

3 ขับสนุกกว่าแต่กินจุ และอายุมาก ค่าอะไหล่?
One Day.

ออฟไลน์ Mizuihisachi

แยกประเด็นนะครับ

การขับขี่ อัลติ๊ดห่วยสุดในตัวเลือก

แต่เชื่อผมเถอะเลือกอัลติดเถอะครับ แล้วชีวิตคุณจะง่ายขึ้น

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ใช้อัลติสหน้าหมู 1.6E อยู่ครับ (แต่วางเครื่องใหม่เป็น 1.8 แล้ว) เห็นด้วยครับ หน้าหมูเดิมๆการขับขี่น่าจะกากสุดในตัวเลือกครับ แต่ระยะยาวเชื่อผมเถอะว่าค่าซ่อมสบายกระเป๋าจริงครับ อย่างน้อยไม่ต้องกังวลเรื่องค่าซ่อมไปได้หนึ่งอย่าง อย่างอื่นเป้นเรื่องรองๆที่สามารถแก้ไขได้ครับ ช่วงล่างย้วยจับใส่สตรัทเสียก็จบแล้วครับ ของถูกๆหมื่นกลางๆมีหลายยี่ห้อเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เคยใช้ TIIDA 1.8 ครับผมว่ารถมันก็โอเครครับ กว้างขวางสบายครับ เบาะใหญ่มาก เสียตรงกินน้ำมัน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมเลือกอัลติสครับ ซ่อมง่าย อะหลั่ยหาง่าย ไม่เสียจุกๆจิกๆชวนให้รำคาญ แถมราคาน้ำมันที่ขึ้นมาเรื่อยๆ อาจต้องไปคบหาแก๊ส อัลติสตอบโจทย์ดีสุด

ออฟไลน์ Auto

อันดับแรกตัดทีด้าออกไปก่อน ไม่อยู่ในตัวเลือกรถ
เอาเรื่องดูแลรักษากับอัตราสิ้นเปลืองแบบนี้ Mazda 3 แพ้ 

เลือก อัลติส จบข่าว

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
อัลติสตัวท้อป ครับ

- บำรุงรักษาสบายสุด
- ตัวเลือกเยอะสุด

ยังไงก็ต้องบำรุงรักษาอยู่แล้ว อัพเกรดช่วงล่างไปเลยครับ ถ้าอยากขับสนุก
โช้ค ยาง เบรค เอาดีๆใส่ก็จบ

ออฟไลน์ archian

ถ้าวัยรุ่น  Zoom Zoom  เลย

ออฟไลน์ JF2KPNSX

ทีด้าก็ขับสนุกนะครับ
รถแฟนผม 1.6hatchback รถเดิมๆโช้คเดิมสนิท ยางmaxisรุ่นอะไรก็ไม่รู้ นุ่ม นิ่ม แต่หนึบอยู่ เหยียบนิดๆก็พุ่งหัวทิ่มแล้ว ชอบขับพอๆกับ FD2.0+silver R+PS3 แต่ทีด้าขับชิวกว่ามาก ไม่ต้องกังวลเวลาเจอถนนไม่ดี ความประหยัดถังนึงได้ 500โลสบายๆ

แต่ติดแค่ design int/ext นี่หละ ไม่โดนเท่าไหร่

เรื่องอะไหล่รอท่านอื่นละกันครับ

ออฟไลน์ focus2012

Altis เหมือนกันครับผม หาอะไหล่ง่าย ซ่อมง่าย

ออฟไลน์ pee1818

สองแสนห้าทีด้าได้ปีใหม่กว่าอัลติสเยอะเลยนะครับ เมื่อเดือนก่อนเคยหารถให้น้องอยู่

ออฟไลน์ bravo

จับอัลติสมา เปลี่ยนสปริง โช๊ค แม็ค ยาง ผ้าเบรก  (ทุกอย่างเลือกดีๆหน่อย )

แค่นี้ก็เอาอยู่ทุกโค้ง ทั่วไทยแล้วครับ (เพียงแค่มีสติ รู้จักรถ รู้จักฝีมือตัวเอง)

ออฟไลน์ SM.

Tiida เบาะหลังปรับเอนได้ ผมล่ะชอบตรงนี้แหละ กับภายในกว้างสบาย
3 ขับสนุกสุดแล้ว
Altis รุ่นไหนก็ช่วงล่างลอยๆ เหมือนไม่เกาะถนน ดีที่ดูแลรักษา+ซ่อมง่าย

ออฟไลน์ thdeann

Altis สีแดง เบาะครีม
สวยมากๆครับ
ช่วงล่างปรับปรุงกันได้ ของตรึม

ออฟไลน์ VenusF

เคยใช้สาม ตัว 2.0 top ตัวแรกครับ แนะนำไป ติสดีกว่าครับ ขับดีกว่าทุกอย่างก็จริงแต่กินน้ำมันกว่าครับ แล้วสามรุ่นนี้ล้อจะแบะออกนิดหน่อยเพื่อการเข้าโค้งที่ดีจึงทำให้กินยางด้านในต้องกลับยางบ่อยๆน่ารำคาญครับ บางทีกินจนเป็นบั้งไม่ทันได้กลับได้ทิ้งยางเลย อีกตัวคือปั้มติ๊กครับใครติดแก๊สกระจายทุกราย ของผมเครมไปตอน60000 โลแต่ไม่ได้ติดแก๊สครับเพราะเบิกนเำมันได้ตอนช่วงน้ำมัันแพงพอหมดประกันเป็นอีกเข้าอู่นอกจบเลยคนที่ซื้อไปใช้ต่อตอนนี้ก็เกือบสองแสนโลแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ อีกตัวลูกปืนล้อแตกทุกปีขับถนอมมากก็เหมือนเดิมทำใจครับ สามรุ่นนี้ถ้า คอนโซลหน้าไม่ร้าวช่วงล่างไม่ดังเป็นสามปลอมครับ เท่าที่ใช้มาเมื่อก่อน โดยรวมไม่นับเรื่องหยุมหยิมพวกนี้ถือว่าเป็นรถที่ดีเบรคดีพวงมาลัยนิ่งขับทนสาดโค้งสนุกครับ
เอาเท่าที่เคยซ่อมใช้มาตลอดระยะเวลา5ปีนะครับ
เครมรีโมทไปตอน 3000 โล 40000 ลูกปืนล้อ หน้าแตก 60000 ปั้มติ๊ก 80000เครมเกียร์เปลี่ยนโซลินอยวาวไป ก่อนหมดประกันเครมยางแท่นเครื่ิงลูกปืนล้อหลัง พอหหมดประกัน เปลี่ยนโชคไป4ตัวพร้อมปีกนก ลูกรอกกดสายพาน ที่น่ารำคาญคือลูกปืนล้อจะแตกบ่อยไปไหนตัวแรกเปลี่ยนยกดุมตัวไมเนอร์เปลี่ยนแค่ตลับลูกปืนได้ขับรถค่อยๆหยอด ไม่ถึงปีพังถ้าชอบจริงแนะนำเล่นัวไมเนอร์ดีกว่าจะืำเครื่องเสียงทีตัวเก่าขอส้มไม่ติดเพราะสัญญาณไม่แยกเหมือนัวไมเนอร์ต้องไปหาจอส้มตัวไมเนอร์มาแปลง เรื่องอะไหล่การซ่อมบำรุงไม่น่าห่วงครับเพราะอู่ในคลับชำนาญมากแยกถอดประกอบเป็นชิ้นๆรื้อกันมาหมดทุกจุดชำนาญกันมากๆหมดแล้วครับแต่ถ้างบพอแนะนำขยับไปเล่น civic Fd ดีกว่าครับ โชคดีครับ

• Newbie
  • *
ใช้อัลติสหน้าหมู 1.6E อยู่ครับ (แต่วางเครื่องใหม่เป็น 1.8 แล้ว) เห็นด้วยครับ หน้าหมูเดิมๆการขับขี่น่าจะกากสุดในตัวเลือกครับ แต่ระยะยาวเชื่อผมเถอะว่าค่าซ่อมสบายกระเป๋าจริงครับ อย่างน้อยไม่ต้องกังวลเรื่องค่าซ่อมไปได้หนึ่งอย่าง อย่างอื่นเป้นเรื่องรองๆที่สามารถแก้ไขได้ครับ ช่วงล่างย้วยจับใส่สตรัทเสียก็จบแล้วครับ ของถูกๆหมื่นกลางๆมีหลายยี่ห้อเลยครับ

ขอบคุณครับ เป็นแนวทางในการแต่งเพิ่มความมั่นใจเลย

• Newbie
  • *
2.5 แสน Altis 1.6 ปี2008ได้นะครับไม่ต้อวไปเล่นหน้าหมูหรอก ญาติผมประกาศขายอยู่หลายเดือนเลยกว่าจะปล่อยได้ หรือเพราะติดแก๊ซก็ไม่ทราบ

ขอบคุณครับ กำลังหาอยู่เลย ถ้างบได้ หน้าแบน เอาแน่นอน แต่กลัวเเท๊กซี่ย้อมมา

• Newbie
  • *
เคยใช้ TIIDA 1.8 ครับผมว่ารถมันก็โอเครครับ กว้างขวางสบายครับ เบาะใหญ่มาก เสียตรงกินน้ำมัน

1.8 นี้กินโหดไหมครับ เท่าไร แล้ว ตัวแรกตัวปรับปรุงe20และไมเนอร์เชน ดูยังไงครับ