ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ B-seg/eco car หน่อยครับ  (อ่าน 3975 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
คือผมเองสิงอยู่ในนี้มานานมาก พอจะมีความรู้เรื่องการเลือกซื้อรถอยู่บ้าง แต่พอเอาเข้าจริงๆก็ยังหนักใจอยู่เหมือนกัน เลยขอมาถามความเห็นของพี่ๆในบอร์ดหน่อยแล้วกันนะครับ เพื่อความแน่ใจ
... (รถคันที่ซื้อนี่คุณแม่ผมจะเป็นคนใช้นะครับ) เดิมทีรถคันเดิมที่ใช้อยู่คือ วีออส 1.5E ปี2006 ตอนนี้อายุครบ10ปีแล้ว แต่ไมล์เพิ่งวิ่งไปได้ 97000+- เองครับ วิ่งน้อยมาก แต่ตอนนี้มันเริ่มจะมีเสียงดังจากห้องเครื่อง ช่วงล่าง ระบบแอร์ แบต มันกำลังจะถาโถมค่าซ่อมมาให้ผมแล้ว คุณพ่อเลยตัดสินใจว่าจะเปลี่ยนเป็นรถใหม่ที่มีเทคโนโลยีความปลอดภัยมากยิ่งขึ้น มีโจทย์คือ ขอเป็นรถตลาด ค่าบำรุงรักษาไม่แพงเกินไป เป็นรถที่ไม่จุกจิก เน้นใช้งานยาวๆเหมือนวีออส คืออาจจะถึง10ปีก็เป็นได้ วิ่งในเมือง99% ใน99%นี้แบ่งเป็นวิ่งแบบการจราจรติดขัดตอนเช้าและเย็น90% และมีวิ่งทางด่วนหรือโทลเวย์บ้าง9% อีก1% คืออาจจะต้องมีความจำเป็นวิ่งใน ตจว ใกล้เคียงบ้างไม่เกิน 100 โล ระยะทางวิ่งไปกลับที่ทำงานประมาณ 35 กม/วัน ถ้าสามารถเติมน้ำมันเต็มถังแล้ววิ่งได้1เดือนพอดีก็จะดีมาก ... หวยมันมาออกที่ honda city V+ (อันนี้ผมเป็นคนแนะนำคุณพ่อ) แต่คุณพ่อชอบ yaris ตัวท้อปมากกว่า ใจจริงมีงบประมาณ600,000+- แต่ถ้าเป็นซิตี้มันจะเกินงบไปเยอะ ตัวผมเองไม่ชอบโตโยต้าเท่าไร เพราะมันขับขี่ได้ไม่ถูกใจผมเลย แต่กรณีนี้คุณแม่ผมท่านไม่ได้เป็นนักขับจับทุกความรู้สึก อาจจะเฉยๆไม่ซีเรียสเท่าไร ... พูดมาซะยืดยาว พี่ๆว่าถ้าเป็นพี่ๆมีโจทย์แบบเดียวกันจะเลือกคันไหนครับ รถก็ใช้น้อย แถมยังไม่ได้ใช้ความเร็วสูงทุกวัน มันดูเหมือนอะไรก็ได้ แต่ก็อยากให้เป็น the best choice นะครับ
ปล.มีคำถามเพิ่มคือ รถวีออสผมนี่ถ้าจะขายมือสองควรตั้งราคาเท่าไรดีครับ ตอนแรกจะปล่อยให้ญาติไป 100,000 แต่รถมันวิ่งน้อย ไม่เคยชน อาจจะมีร่องรอยขูดขีดบ้างเล็กน้อยตามอายุ แต่เครื่องนี่เดิมๆเลยไม่เคยแตะ มีแค่โช๊ครั่วกับเปลี่ยนจานเบรคไปอย่างละครั้งเดียว รู้สึกเสียดายมากเพราะว่าอยู่ด้วยกันมานาน ใจผมอยากให้ได้สัก 200,000 เพราะจะได้เอาส่วนต่างไปซิตี้ได้ แต่กลัวว่าถ้าตั้ง 200,000 แล้วจะขายไม่ออกอ่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ B-seg/eco car หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 09:46:22 »
เป็นผมก็คง yaris เพราะดูแล้วใช้ในเมืองเป็นหลักเลยเครื่อง 1.2 ก็พอแล้วคงประหยัดกว่า 1.5 พอสมควรครับ :)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ B-seg/eco car หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 09:53:22 »
เห็นด้วยกับคุณพ่อนะครับ คันเล็กๆน่าจะขับง่าย ภายในมันก็กว้างคุณแม่น่าจะชอบ และสีฟ้า Frozen Blue ผมว่ามันสวยมาก ใจจริงผมอยากเชียร์ไปแจ็สท็อปแต่เกินงบเยอะ(7กว่าๆ)
ส่วนออสคันเดิม ก็คงขายได้แสนต้นๆก็เก่งแล้วครับ ไม่ถึง 2 แน่นอน ของแม่ผมก็คิดจะขายแต่ราคาเท่านี้สู้เก็บไว้เองดีกว่า เครื่องยังดีเกียร์ยังดี ภายในยังดี แถมดิสเบรก 4 ล้อ ขับ 100 ยังนิ่งอยู่ ยังใช้ขับไปตลาดชิลๆถึงทุกวันนี้ครับ
ps. คุณจัดวรรคตอน ย่อหน้า ให้อ่านได้ยากเกินไป ถ้าเป็นไปได้รบกวนแก้ไข

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:00:53 »
Vios Exclusive

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:08:08 »
ตามที่ จขกท ตั้งราคาไว้ ถ้า 600,000 แล้ว + ไม่เกิน 10000
Yaris >> Brio amaze >> MG3 >> Ciaz ตามลำดับ

ไปลองขับดูก่อน คับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:15:37 »
ถ้าโจทย์มา ประหยัด+อุปกรณ์ความปลอดภัยเยอะ+ขับในเมืองส่วนใหญ่และไม่ชอบคันใหญ่
ถ้าให้แนะนำผมคงเลือก mazda2 เบนซิน > แอททราจ > วีออสใหม่

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:39:40 »
เป็นผมก็เอา Yaris ครับ ราคานี้ได้เป็นตัวท็อปเลย หรือจะเอาคุ้มค่าหน่อยก็เอาตัว E และถ้าคุณบอกว่า เอารถตลาดซ่อมง่าย Yaris นี่แหละยิ่งใช่เลย

Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:42:48 »
ยาริส ก็ดีครับ ใช้ง่ายๆ สบายใจ ยังไง toyota ก็เหมือนเป็นตัวเลือกที่ดี สำหรับคนที่ไม่อยากจ่ายแพง ไม่อยากยุ่งยากเวลาซ่อม

จริงๆอยากแนะนำ Suzuki นะ ผมว่ารถใช้ได้เลย ไม่ว่าจะคันใหญ่หน่อย Ciaz หรือเล็กๆ แต่ไม่อึดอัด Celerio

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:46:33 »
เห็นบอกว่าไม่ชอบการขับขี่ของโตโยต้า งั้น City ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ
เอาจริงๆผมชอบช่วงล่าง Yaris มากกว่าCityซะอีก
ถ้าเน้นการขับขี่ และต้องเป็นฮอนด้า ผมว่า Brio Amaze ยังขับดีกว่าครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 11:33:48 »
ถ้าชอบ city แล้วงบอยู่ที่ 600,000

ลองมองลงมาเป็นตัว S ก็ได้ครับ ระบบความปลอดภัยมีครบแล้วครับ

งบที่เหลือเอาไว้ตกแต่งเพิ่มได้อีกครับ ถ้าเน้นค่ายโตและจะเอายาริสตัวท้อป

ลองมอง vios ตัว j รุ่นปัจจุบันที่เพิ่งได้เครื่องใหม่เกียร์ใหม่ แถมระบบความปลอดภัยพวก ระบบควบคุมการทรงตัวต่างๆก็มาครบแล้วแบบเดียวกับ city แต่ yaris แม้จะเป็นรุ่นท้อปก็ไม่มีให้ครับ

ส่วนคันเก่า ถ้าปล่อยแสนเดียวถือว่าถูกมากครับ แต่ถ้า 200,000 อาจขายยากหน่อยครับ

ลองตั้งขายสักสองแสน แล้วถ้าคนซื้อต่อรองก็ลดลงสัก 2-3 หมื่นก็เป็นราคาที่โอเคนะผมว่า

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 11:40:18 »
เป็นผมไม่เอายาริสแน่นอน เพิ่มเงินอีกนิดเอา vios e ไปเลยมีระบบควบคุมการทรงตัวด้วย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 11:56:04 »
 :-[ :P

"แซวว่า" เป็นสาวก BMW ไหงมาถามซื้อรถ B-segment ล่ะครับ แทนที่จะถาม 318i 3สูบจะเข้าไทยไหม
อะไรทำนองนั้น

ตอบตรงเลยว่า  Honda City V ครับ เพิ่มงบนิดหน่อย ใช้ได้ยาวๆ
อย่าไปมองพี่โตเลย , Honda ซ่อมไม่ได้ลำบากอะไร
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:03:25 »
ขอเพิ่มเติม บ้านแฟนผมจะขายวีออส 2003 ตัว E Safety เอาไปถามเทิร์นอัลติส บอกได้ แสนเดียว
เค้าเลยไม่ขายเลยครับ  เพราะวิ่งมา 2 แสนโล ยังไม่เคยซ่อมเครื่องซักครั้ง สภาพยังดีอยุ่ เค้าเลยเก็บไว้ให้ลูกขับ

ตอบคำถามจขกท. Vios ของจขกท. ปี 2006 ถ้าตัว S สภาพดีๆเห็นลงตลาดรถอยู่ 230,000-250,000 ครับ
ถ้าตัว E ถูกกว่าประมาณ 2 หมื่นครับ ถ้าจะขายญาติกัน ซัก180,000-200,000 ไม่น่าเกลียดหรอกครับ 

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:21:13 »
โจทย์นี้ Brio amaze
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:22:39 »
ถ้าชอบ city แล้วงบอยู่ที่ 600,000

ลองมองลงมาเป็นตัว S ก็ได้ครับ ระบบความปลอดภัยมีครบแล้วครับ

งบที่เหลือเอาไว้ตกแต่งเพิ่มได้อีกครับ ถ้าเน้นค่ายโตและจะเอายาริสตัวท้อป

ลองมอง vios ตัว j รุ่นปัจจุบันที่เพิ่งได้เครื่องใหม่เกียร์ใหม่ แถมระบบความปลอดภัยพวก ระบบควบคุมการทรงตัวต่างๆก็มาครบแล้วแบบเดียวกับ city แต่ yaris แม้จะเป็นรุ่นท้อปก็ไม่มีให้ครับ

ส่วนคันเก่า ถ้าปล่อยแสนเดียวถือว่าถูกมากครับ แต่ถ้า 200,000 อาจขายยากหน่อยครับ

ลองตั้งขายสักสองแสน แล้วถ้าคนซื้อต่อรองก็ลดลงสัก 2-3 หมื่นก็เป็นราคาที่โอเคนะผมว่า

ผมก็ว่า แบบนี้ครับ  8)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:23:35 »
เห็นด้วยกับคุณพ่อนะครับ คันเล็กๆน่าจะขับง่าย ภายในมันก็กว้างคุณแม่น่าจะชอบ และสีฟ้า Frozen Blue ผมว่ามันสวยมาก ใจจริงผมอยากเชียร์ไปแจ็สท็อปแต่เกินงบเยอะ(7กว่าๆ)
ส่วนออสคันเดิม ก็คงขายได้แสนต้นๆก็เก่งแล้วครับ ไม่ถึง 2 แน่นอน ของแม่ผมก็คิดจะขายแต่ราคาเท่านี้สู้เก็บไว้เองดีกว่า เครื่องยังดีเกียร์ยังดี ภายในยังดี แถมดิสเบรก 4 ล้อ ขับ 100 ยังนิ่งอยู่ ยังใช้ขับไปตลาดชิลๆถึงทุกวันนี้ครับ
ps. คุณจัดวรรคตอน ย่อหน้า ให้อ่านได้ยากเกินไป ถ้าเป็นไปได้รบกวนแก้ไข

ขออภัยครับพี่ พอดีพิมในไอแพดมันเลยจัดหน้าลำบาก เดี๋ยวบรรทัดมันจะเด้งไปเด้งมากลัวจะแย่ไปใหญ่ ... ตอนแรกก็บอกให้คุณพ่อเก็บไว้แล้วครับ แต่ที่จอดรถมันไม่มีแล้วครับเลยต้องขายออกไป :"(

ตามที่ จขกท ตั้งราคาไว้ ถ้า 600,000 แล้ว + ไม่เกิน 10000
Yaris >> Brio amaze >> MG3 >> Ciaz ตามลำดับ

ไปลองขับดูก่อน คับ
ตอนแรกเล็ง MG3 ไว้แล้วครับ แต่มาหากระทู้เก่าๆจากในนี้อ่าน มีแต่คนบอกว่าให้แบรนมันสร้างตัวเองก่อนสัก5-6ปีค่อยน่าเล่น ผมเองก็ห่วงเรื่องนี้เลยขอเบรคไว้ก่อน ซูซูกิคุณพ่อชอบสวิฟมาก แต่ก็ด้วยเหตุผลเดียวกันครับ กลัวเรื่องศูนย์บริการ เพราะทางบ้านผมไม่มีความรู้เรื่องการเข้าอู่สักเท่าไร คันเก่าก็เข้าศูนย์หรือไม่ก็บีควิกมาโดยตลอดครับ

ถ้าโจทย์มา ประหยัด+อุปกรณ์ความปลอดภัยเยอะ+ขับในเมืองส่วนใหญ่และไม่ชอบคันใหญ่
ถ้าให้แนะนำผมคงเลือก mazda2 เบนซิน > แอททราจ > วีออสใหม่
มาสด้าสองตอนแรกก็เล็งไว้เหมือนกันครับ แต่คุณแม่อายุเยอะแล้วไม่ชอบเพราะมันดูสปอตเกินไป และอยากให้เป็นรถตลาดมากกว่า เพราะผมเพิ่งออกมาสด้าสามมาด้วย กลัวนานเข้าแล้วจะนอนอู่ทั้งคู่น่ะครับ ไม่มีรถสำรองใช้

ยาริส ก็ดีครับ ใช้ง่ายๆ สบายใจ ยังไง toyota ก็เหมือนเป็นตัวเลือกที่ดี สำหรับคนที่ไม่อยากจ่ายแพง ไม่อยากยุ่งยากเวลาซ่อม

จริงๆอยากแนะนำ Suzuki นะ ผมว่ารถใช้ได้เลย ไม่ว่าจะคันใหญ่หน่อย Ciaz หรือเล็กๆ แต่ไม่อึดอัด Celerio
ผมเสียดายแทนมากๆครับ ถ้าแบรนมันแข็งกว่านี้หน่อย ได้ไปสวิฟแน่นอน จริงๆแล้วอยากเล่นแบรนรองมาก แต่มันเป็นรถของคุณแม่ไม่ใช่ของผม เลยพูดมากไม่ได้ 555+

เห็นบอกว่าไม่ชอบการขับขี่ของโตโยต้า งั้น City ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ
เอาจริงๆผมชอบช่วงล่าง Yaris มากกว่าCityซะอีก
ถ้าเน้นการขับขี่ และต้องเป็นฮอนด้า ผมว่า Brio Amaze ยังขับดีกว่าครับ
อ่าวกำ ผมอ่านรีวิวของพี่จิมมี่กับดูคลิปของพี่แพน ผมเลยคิดว่ารอยยิ้มของพี่ทั้งสองคนมีให้กับซิตี้มากกว่านะครับ พี่ช่วยพรีวิวแฮนลิ่งของเจ้า2ตัวนี้ในความรู้สึกพี่ให้ฟังหน่อยครับ เป็นการประกอบการตัดสินใจ ขอบคุณครับ

บ้านผมซื้อรถแล้วไม่แต่งเพิ่มครับ 555 ไม่ค่อยสันทันเรื่องการแต่งสักเท่าไร รถทุกคันที่มีในบ้านไม่เคยโมเลย อย่างมากก็ขอชุดแต่งออกจากศูนย์แล้วจบเลยครับ ผมเล็ง V+ ไว้แบบจบๆเลย เซลแถมชุดแต่งรอบคันกะหุ้มเบาะหนังให้แล้วครับ แค่นี้ก็น่าจะจบแล้ว ของแถมยืนพื้นอื่นๆก็แถมเป็นปกติครับ ... เรื่องราคานี่น่าสนใจครับ ตั้งเผื่อต่อ ถ้าไม่ต่อเราก็ได้ประโยชน์ไป ขอบคุณครับ

เป็นผมไม่เอายาริสแน่นอน เพิ่มเงินอีกนิดเอา vios e ไปเลยมีระบบควบคุมการทรงตัวด้วย
ตอนแรกความรู้สึกต่อวีออสใหม่นี่ติดลบมากๆ ฟังจากเสียงวิจารณ์ของพี่ๆในเว็บเราที่ได้สัมผัสทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าไม่ดี วัสดุกากกว่าคู่แข่งนิดหน่อย เรื่องแฮนลิ่งก็ห่วย สู้ยาริสไม่ได้ เดี๋ยวต้องไปลองขับก่อนซะแล้วครับ

:-[ :P

"แซวว่า" เป็นสาวก BMW ไหงมาถามซื้อรถ B-segment ล่ะครับ แทนที่จะถาม 318i 3สูบจะเข้าไทยไหม
อะไรทำนองนั้น

ตอบตรงเลยว่า  Honda City V ครับ เพิ่มงบนิดหน่อย ใช้ได้ยาวๆ
อย่าไปมองพี่โตเลย , Honda ซ่อมไม่ได้ลำบากอะไร
อนาคตคงมีคำถามแน่นอนครับ ขอเวลาเรียนให้จบและทำงานหาเงินสัก10ปี พี่ๆรอตอบคำถามได้เลยครับผม :") ... รุ่นVมันยังขาดๆเกินๆครับ ถ้ามันให้มาครบๆกว่านี้สักหน่อยได้จอง V ไปแล้ว แต่ตอนนี้กำลังชั่งใจกะบส่วนต่างอยู่ รอตัดสินใจยาวๆครับ ขอทำการบ้านเยอะๆหน่อย 😄

ขอเพิ่มเติม บ้านแฟนผมจะขายวีออส 2003 ตัว E Safety เอาไปถามเทิร์นอัลติส บอกได้ แสนเดียว
เค้าเลยไม่ขายเลยครับ  เพราะวิ่งมา 2 แสนโล ยังไม่เคยซ่อมเครื่องซักครั้ง สภาพยังดีอยุ่ เค้าเลยเก็บไว้ให้ลูกขับ

ตอบคำถามจขกท. Vios ของจขกท. ปี 2006 ถ้าตัว S สภาพดีๆเห็นลงตลาดรถอยู่ 230,000-250,000 ครับ
ถ้าตัว E ถูกกว่าประมาณ 2 หมื่นครับ ถ้าจะขายญาติกัน ซัก180,000-200,000 ไม่น่าเกลียดหรอกครับ 

ถ้ได้สัก 200,000 นี่ยิ้มเลยครับ เสียดายรถที่ใช้ไม่คุ้มเลย วิ่งน้อยมาก แต่ดีที่มันไม่เคยพาเราไปกินข้าวลิงกลางทางเลยครับ โตโยต้ามันดีตรงนี้แหละ 555

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:45:03 »
จากที่ว่ามา Yaris Vios City Jazz ครับ
ถ้าติดงบก็ไป Yaris โลด แต่คิดเรื่องเกียร์ด้วยไรด้วย Vios ดูน่าจะยาวสุดนะครับ

แต่รถเพิ่งออก ยังไม่มีใครใช้เกิน 3-4 ปี คงตอบไม่ได้ว่าอีก 10 ปี จะทนไหม ยังไง แพงหรือเปล่าว ฯลฯ
เราดูอนาคตไม่ได้ ทำได้แค่ดูอดีต และจุดนี้ก็ต้องวัดดวงกับความเชื่อมันในแบรนด์เท่านั้นนนะผมว่า...และกาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 13:18:13 »

Vios ตัวใหม่ Dual VVT-i+CVT ลอยมาในหัวผมทันที
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 13:20:43 »
อย่าเอา yaris ไปเทียบกับ city vios หรือ jazz เลยครับ สู้ได้แค่ตัวถัง เครื่องเล็กกว่าเยอะ อืดกว่า ดูไม่คุ้ม

แถมวิ่งในเมืองมากๆ yaris ก็ประหยัดกว่า city vios หรือ jazz  ไม่เท่าไหร่ เพราะรถมันหนักพอๆ กัน

ถ้าอยากประหยัดตังค์ ไม่คิดไรมาก ก็เอา yaris  ถ้าอยากได้ความนุ่มนวล ก็เอา  city หรือ vios

ถ้าอยากได้อรรถประโยชน์ก็เอา  jazz  ครับ จิ้มได้เลย

ปล. เล่นตัวล่างรุ่นใหญ่ ดีกว่าตัวบนรุ่นล่างนะครับ แต่ทั้ง 4 คันนี้ ไม่ต่างกันชัดเจน เลือกตามชอบได้เลย

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 13:26:47 »
City ผมมองว่าถ้าไม่ได้ต้องการการตกแต่งอะไรมาก รุ่นS at ก็พอแล้วครับ แล้วเก็บส่วนต่างไปซื้อของมาแต่งเองก็น่าจะได้นะครับ รู้สึกใน User voice ของเว็ปนี้ก็เคยมีคนมารีวิวเอาไว้นะครับ ตอนนี้น่าจะพอมีส่วนลดด้วย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 13:51:30 »
วีออสคันเดิมคุณราคาปล่่อยให้ญาติไม่ควรเกิน 1.4 แสนบาท ปล่อย 1 แสนก็ดีครับเพราะงานเก็บซ่อมมีแน่นอนน่าจะหลักหมื่น           แต่เป็นผมโจทย์นี้ผมเลือกซ่อมวีออสไม่กี่หมื่นบาท   ผมให้เต็มที่เลยไปซ่อมศูนย์ทุกอย่างแอร์ก็ซ่อมศูนย์โตโยต้า ไม่เกิน 50,000  บาท  ผมเก็บวีออสไปใช้ยาว ๆ อีก 10 ปีสบายไม่มีจุกจิกสำหรับรุ่นนี้  เพราะปัีญหาเสียงดังของคุณคือรถใช้น้อยขาดการซ่อมบำรุง  ไปซ่อมศูนย์ทุกอย่างเปลี่ยนของแท้หมดสบายใจดีกว่าซื้อใหม่ครับ     ขายญาติ 2 แสนหัสฟันหัวแบะมากครับแพงกว่าขายเต๊นท์มากแบบนี้โกรธกันยันตายครับ

ต่อมาโจทย์ข้อ 2  อยากซื้อรถใหม่ที่ความปลอดภัยมากขึ้น     คือมันจะวนมาข้อ  1 คือ   คุณวิ่งันล่ะ 35 กม  คนวิ่งคือพ่อกับแม่คุณไม่ได้รู้สึกถึงความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้นหรอก   ขับรถธรรมดาก็ได้ไม่ได้เค้นสมรรถนะรถอะไรออกมาหรอก  เป็นผมผมไม่ยอมไปเสียเงินซื้อคันใหม่ด้วยโจทย์แบบนี้ครับ         โจทย์มันธรรมดาเกินไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 21:37:45 »
ส่วนตัวผมเชียร์ Vios MC CVT กับ CITY S CVT
ส่วนราคาขาย ผมว่า1.5แสนกำลังสวยครับ 2แสนผมว่าขายยากนะ

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 23:11:34 »
ทำไมเห็นโจทย์แล้ว รู้สึกตัวนี้น่าจะเหมาะกว่า
ไม่แน่ใจว่าได้ไปดูหรือได้ลองหรือยังครับ
ยังไงก็ไม่น่าจะเสียหาย ลองหาเวลาไปดูครับ

Mitsubishi มิราจ หรือ แอททราจ
ตัวท็อป หรือรองท็อปก็ได้
แถมมีเงินเหลือเป็นค่าน้ำมัน หรือซ่อมบำรุงได้อีก 3-5 ปี

- โฉมล่าสุด ออฟชั่นที่ให้มา ครบเต็มหมดแล้ว ในราคาที่เหมาะกับของ
- ถึงจะปรับเล็กปรับน้อย แต่ก็สวยขึ้นกว่าตัวเก่า คนหนุ่มสาวน่าชอบ คนสูงวัยน่าจะมองว่าดูดี
- ระบบความปลอดภัยครบ(ครบจริง ๆ ) ที่เด่นและเหมาะกับคุณแม่น่าจะเป็น
ระบบตัดกำลังอัตโนมัติ เมื่อใกล้สิ่งกีดขวางหรือรถคันหน้า เกินไป
- เน้นขับในเมือง ตัวเลือกที่ว่า เท่าที่เคยอ่านตามคลับ
เจอรถติดก็แทบจะต่ำกว่า 10-12 โลลิตรแล้ว
แต่มิตซูน่าจะเกินไปพอสมควร
- ความสบายในการโดยสาร
เท่าที่เคยลองนั่งลองขับ ผมว่านั่งสบายนะ
ด้านหลังแลดูเล็ก แต่นั่งสบาย
- บริการ ส่วนตัวเคยใช้มิตซูกระบะ เท่าที่เคยเข้าศูนย์
ผมว่าบริการก็ไม่ได้ขี้เหร่นะ

ข้อเสีย
- ช่วงล่างไม่ได้ดีเด่น แต่ก็ดีกว่าโฉมแรก
แต่เทียบกับวีออสหรือซิตี้คงไม่ได้
แต่คิดว่าคุณแม่ไม่น่าขับเร็ว และคงไม่ได้นั่งเต็มคันประจำ
- ราคาขายต่อ คงไม่ดีมาก แต่คิดว่าไม่น่าจะเลวร้าย
- .....ไปลองเอง แล้วหาเพิ่มดู 555+

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่ได้เป็นเจ้าของ และเคยลองแค่ระยะสั้น ๆ
แต่เห็นโจทย์แล้ว อดแนะนำไม่ได้ครับ

อ้อ ส่วนตัวชอบ 4 ประตู
แต่คุณแม่เอาตัว 5 ประตูน่าจะเหมาะกว่า
เพราะคล่องตัวกว่าเยอะ และมองหลังง่าย....มากก

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:04:56 »
ถ้ารถคันที่จะซื้อใหม่ แทนคันเก่า  ยังใช้งานเหมือนๆ เดิม  (10 ปี วิ่งไปไม่ถึง แสนโล  เฉลี่ยแล้ว ปีละแค่ 10,000 โล)

1. เอาแค่ ECOCAR ก็พอ  เพราะผมก็ไม่รู้ว่า จะเอารถแพงกว่านั้น ไปทำไม ? 
ก็ใช้แต่ในเมือง แล้วก็วิ่งไม่เยอะ  จะไปจ่ายแพง ได้รถดีๆ กว่านั้น ทำไม  เก็บเงินไปไว้ทำอย่างอื่น ดีกว่า

และ แค่ ECOCAR ปัจจุบัน ก็ใช่ว่าจะห่วยๆ ซะที่ไหน หลายๆ รุ่น ก็เป็นรถดีๆ แล้วนะครับ

2. วิ่งน้อยๆ แค่นี้ ผมแนะนำ Nissan March เอาแค่รุ่น E CVT ก็พอ  ราคาตั้ง แค่ 480,000 เอง  ซื้อจริง ได้ส่วนลดน่าจะหลายหมื่น
ภายนอก ภายใน มันพอใช้ได้หมด  เก็บเงินที่ประหยัดอีกแสนกว่า - 2 แสนบาท  ไปดาวน์รถอีกคัน สำหรับคุณ ในอนาคตอันใกล้ น่าจะดีกว่า