ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์อะไรบ้างครับ ที่พี่ๆ ในห้องนี้เจอแล้วคิดว่าตัวเองต้องมี " รถ " ครับ  (อ่าน 7971 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผมมีรถตั้งแต่ อายุ 16 ละ

แต่เหตุการณ์ที่ จขกท ว่า ผมก็เจอมาหมด ยกเว้นข้อ 1 ผมเจอมาหมด จะรถแน่น จะอัดแค่ไหน ก็เจอมา เพราะไม่ได้ใช้รถทุกวันอยู่แล้ว

เดินเข้าซอยดึกเหรอ ก็เดินตลอด ฝนตก ตากฝนเปียกทั้งตัวก็ทำมาแล้ว (ลงรถเมล์แล้วไม่มีที่หลบ ยืนก็เปียก เดินเข้าซอยก็เปียก งั้นก็เดินละกัน)

โบก taxi ตอนฝนตก หลังขึ้นจากใต้ดิน แล้วไม่มีใครรับ ในวันฝนตกนี่ก็ปกติครับ

.........

เหตุผลจริงๆของผม ในการมีรถก็คือ

1. ความปลอดภัย เวลาเดินทางไกลครับ ใน กทม ผมไม่กลัวหรอก แต่ถ้าระหว่างจังหวัด เจอข่าวรถทัวร์ / รถตู้ แต่ละคัน ไม่ไหวล่ะครับ ขอขับเองสบายใจกว่า

2. ตอนยังไม่มีรถ ครอบครัวเค้าไปเที่ยวใต้กัน ไปรถตู้ ตอนนั้นผมยังไม่เคยไปใต้เลย ก็ขอไป แต่คำตอบก็คือ "รถเต็ม ไม่มีที่"

อืมม ฟังแล้วแค้นจัง (เด็กอ่ะนะ) ได้แต่คิดว่า นี่ถ้าเรามีรถ เราคงขับไปอีกคัน ไม่ต้องพึ่งคนอื่นนะ

ทุกวันนี้มีรถ ก็เลยเที่ยวกระจาย แบบไม่ง้อใคร ไม่เคยชวน หรือ ให้คนกลุ่มนั้นขึ้นรถผมเลยยย

ออฟไลน์ scotch_fillet

นั่งจนเปียโนปิด แล้วเด็กบอกว่า พี่ขาไปส่งหนูหน่อยซิ
พอบอกว่ามาtaxi ชีก็เมินและเดินจากไป...........

ปล:
สมัยนั้นด่านดักเป่ายังไม่ชุมคับ

ออฟไลน์ Darkart

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
นั่งจนเปียโนปิด แล้วเด็กบอกว่า พี่ขาไปส่งหนูหน่อยซิ
พอบอกว่ามาtaxi ชีก็เมินและเดินจากไป...........

ปล:
สมัยนั้นด่านดักเป่ายังไม่ชุมคับ

อันนี้เห็นภาพชัดเจนเลยครับ  :P :P :P

ออฟไลน์ Tan Int

1. ไปส่งแม่ไป รพ ที่เชียงใหม่ทุกเดือน (ผมอยู่พะเยา) ทำอยู่อย่างนั้น 6 เดือน
2. ไปส่งแม่เข้า รพ เพราะปวดท้องหนักตอนตีหนึ่ง
3. แม่ใช้รถไปทำงานวันละ 60-150 km แล้วแต่ธุระ ที่บ้านไม่มีรถประจำทาง
อันนี้ของแม่ผม

ส่วนของผม
1. เดินไปเรียนไกลมาก ในมอมีรถบริการแต่ไม่ทันกิน ตารางเรียนผมมันต้องไปๆมาๆในมหาลัยทุกคาบ หน้ามอ-หลังมอ-หน้ามอ ประมาณนี้
2. ออกไปไหนไม่ได้เลยทั้งทำธุระหรือเที่ยว ให้นั่งสองแถวถ้าไปไกลๆก็ชอบคิดราคาเหมา+ช้า รำคาญเลยซื้อรถเองเลย(น่าจะรู้นะครับผมเรียนที่ไหน)
3.ตอนนั้นขับรถเป็น มีรถแต่ไม่มีใบขับขี่ แล้วดันจะไปหาญาติที่เชียงราย เป็นช่วงสงกรานต์ด้วย ตำรวจชุม เลยยอมนั่งรถเมล์ไป
ผลคือช้า+ร้อน+เหนื่อยมากกว่าจะถึง พะเยา-แม่สาย 4 ชม ผมขับเองขอแค่ 2 กว่า
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ตอนสมัยเรียนมหาลัย นั่งรถเมล์ไม่ไหว แบบว่าไกลมาก จากราชเทวีไปรังสิต นั่งแล้วเมารถ เลยนั่ง Taxi ทุกวัน Taxi ก็ไม่ค่อยอยากไป ค่าโดยสารตอนนั้นประมาณ 400 - 500 บาท ไปกลับก็ประมาณ 1,000 บาท สุดท้ายเลยซื้อรถคันเล็กๆ มาขับแทนครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
      ที่บ้านไปรับ ไปส่งตลอด จนอยากขับเองจะได้ไม่รบกวน และอิสระครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power