ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Impreza มีโอกาสมาเมืองไทยไหมครับ  (อ่าน 9142 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Subaru Impreza มีโอกาสมาเมืองไทยไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 15:08:40 »
ส่วนตัวคิดว่าถ้ามาทำตลาดแบบ c-Cegment ทั่วไปน่าจะพอทำตลาดได้นะครับจับราคาประมาณ civic นี่น่าจะสนุกเลย

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
Re: Subaru Impreza มีโอกาสมาเมืองไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 15:11:32 »
ยากถึงยากที่สุดครับ กรณีนี้ เพราะเรื่องราคาคงกดให้ต่ำไม่ได้ ถ้า Option ไม่โดนคงสู้เจ้าตลาดทั้งสองค่ายได้ยาก

ออฟไลน์ Bluedoft

Re: Subaru Impreza มีโอกาสมาเมืองไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 15:41:40 »
น่าจะยากอยู่ครับ เพราะด้วยตลาด C-segment ที่ตกลงเพราะโดน B-SUV แย่งไป

ผมว่า Subaru ก็ยังพยายามเจาะตลาดด้วย SUV ขนาดเล็กเหมือนยี่ห้ออื่นๆอยู่ครับ

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 15:57:01 »
ยากครับ ผมเห็นsubaruขายดีอยู่รุ่นเดียว

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:03:21 »
ไม่แน่ใจว่า Subaru ที่ขายๆกันประกอบไทยหรือมาเล
ถ้าประกอบไทยคงจะพอ กดราคามาได้อยู่ ช่วงล้านต้นๆ
แต่ไม่ใช่แบรนติดตลาดบ้านเรา ถ้าเอามาขายเสี่ยงไม่น้อย

ออฟไลน์ Arturoz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:13:25 »
ถามนิดนะครับ คือตอนนี้ซูบารุเค้าแยกระหว่าง imprezza กับ WRX ออกจากกันแล้วใช่มั้ยครับ
ดั้งนั้น imprezza นี่ก้อคือรถบ้าน C segment
รบกวนขอข้อมูล spec หน่อยได้มั้ยครับ :D
I am forever walking upon these shores,
Betwixt the sand and the foam,
The high tide will erase my foot-prints,
And the wind will blow away the foam.
But the sea and the shore will remain
Forever. -Kahlil Gibran-

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:19:33 »
ถามนิดนะครับ คือตอนนี้ซูบารุเค้าแยกระหว่าง imprezza กับ WRX ออกจากกันแล้วใช่มั้ยครับ
ดั้งนั้น imprezza นี่ก้อคือรถบ้าน C segment
รบกวนขอข้อมูล spec หน่อยได้มั้ยครับ :D

ใช่ครับ WRX โดนแยกมาอีก line นึงเลย Imp ก็กลายเป็นรถบ้านครับ

ส่วนสเปคนั้นดูตาม XV ได้เลย เพราะมันคือ XV ที่โหลดเตี้ยครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:38:20 »
ผมอยากให้มี XV 1.6 มากกว่าคับ

ราคาไม่เกิน 8.5 แสน

ตัดพวก Cruise control แอร์ออโต้ ใส่เบาะผ้า ตัดราวหลังคา

ลงไปสู้กับ B-suv พวก BR-V Juke และEcosport ;)

ที่สิงคโปร์มีขายคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 16:56:28 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Arturoz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:56:56 »

ใช่ครับ WRX โดนแยกมาอีก line นึงเลย Imp ก็กลายเป็นรถบ้านครับ

ส่วนสเปคนั้นดูตาม XV ได้เลย เพราะมันคือ XV ที่โหลดเตี้ยครับ

ขอบคุณครับ ถ้ามาจริงนี่จะเป็น C segment ขับสี่ตัวเดียวเลยนะเนี่ย 555
I am forever walking upon these shores,
Betwixt the sand and the foam,
The high tide will erase my foot-prints,
And the wind will blow away the foam.
But the sea and the shore will remain
Forever. -Kahlil Gibran-

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 17:14:41 »
XV ก็บอดี้เดียวกับ Impreza 5 ประตูครับ....พูดง่ายๆจับ XV มาแต่งโหลดแล้วตัดขอบกันเปื้อนออกก็ Impreza แม่บ้านดีๆนี่เอง (แต่แม่บ้านสาดโค้งโหดนะจ้ะ)

แต่มีข่าวว่า FHI มองลู่ทางมาตั้งโรงงานประกอบรถในบ้านเราอยู่นะครับ (ทุกวันนี้จ้างตันจงประกอบ+ขายให้) อาจจะมีลายผลิต IM sedan เพื่อส่งขายอาเซียนกับออสเตรเลียเพิ่ม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 17:18:36 »
XV ก็บอดี้เดียวกับ Impreza 5 ประตูครับ....พูดง่ายๆจับ XV มาแต่งโหลดแล้วตัดขอบกันเปื้อนออกก็ Impreza แม่บ้านดีๆนี่เอง (แต่แม่บ้านสาดโค้งโหดนะจ้ะ)

แต่มีข่าวว่า FHI มองลู่ทางมาตั้งโรงงานประกอบรถในบ้านเราอยู่นะครับ (ทุกวันนี้จ้างตันจงประกอบ+ขายให้) อาจจะมีลายผลิต IM sedan เพื่อส่งขายอาเซียนกับออสเตรเลียเพิ่ม

ว้าว ขอเลยๆ

แต่ผมว่ายากหรือเปล่าครับ เพราะ Motor image ก็คือ กลุ่มตันจง ฮ่องกง ถือหุ้นอยู่

การมาตั้ง รง ในบ้านเราคงเป็นไปได้ยากมากๆ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 17:44:03 »
ถ้าโชคดี

อาจจะได้เห็น Impreza Gen ใหม่ ประกอบในไทย

รวมถึง XV และ Forester Gen ต่อไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 17:47:39 »
อาจจะมาประกอบมาเล เน้นส่งขายอาเซียน แล้วพี่ไทยก็เอามาขาย  น่าจะไม่แพงมากอยู่มั้งครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 17:58:53 »
เครื่อง 1.6 ของ XV น่าสนใจมาก

CO2 ต่ำกว่า 150 ด้วยครับ แต่อาจมีพร้อมกับ start stop และเกียร์ CVT แบบปกติ

น่าจะได้ภาษีถูกกว่าตัว 2.0 ไปเยอะเลยคับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 18:19:07 »
Subaru น่าจะตั้งโรงประกอบในไทยก่อน โฟล์ค ครับ ฮาๆ

ข่าวมาจากแถวๆนี้น่าจะอีกไม่นานครับ พอๆกับ MG ที่กำลังจะตั้งโรงใหม่อีกโรงครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 20:40:03 »
ตั้งโรงงานในไทยก็ดีครับ น่าจะช่วยได้หลายๆเรื่อง ทั้งราคารถ และ อะไหล่ แต่คิดว่าคงไม่น่าประกอบหลายรุ่น เพราะทางมาเลเซียประกอบอยู่แล้ว น่าจะช่วยๆกันประกอบมากกว่า เพื่อส่งขายตลาดแถวนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 01:11:06 »
ถ้ามาแล้ว คงต้องรอสัก2ปีค่อยซื้อ
ราคาจะได้โดนใจสุดๆ อิๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:23:19 »
ถ้ามาจริง คงไม่ได้ประกอบ WRX

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 10:47:58 »
กระทู้หัวข้อนี้ถือเป็นตัวจุดประกายหนึ่งที่อาจทำให้ผู้บริหารsubaruหันมามองตลาดในไทยอย่างจริงจังและตัดสินใจตั้งโรงงานให้รู้แล้วรู้รอด อิอิ ว่ายังมีผู้คลั่งไคล้อีกมากมายที่อยากขับ ::)รถบ้านราคาไม่แพงและมั่นใจในศูนย์บริการที่ไม่ต่างจากค่ายอื่น ประกอบไทยผมว่าแรงงานเราฝีมือดีกว่าละแวกบ้านมากมาย ราคาก็คงจับต้องได้ สัญญาว่าคันต่อไปของผมต้องยี่ห้อนี้เท่านั้น(อย่าลืมกระจกเปลือยแบบอิมเพรสซ่าตัวเก่าๆด้วยนะไม่งั้นมีเคือง) >:(

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 12:03:54 »
อย่าเอาอะไรแน่นอนกับตัวแทนรายนี้มากมายครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 12:08:15 »
ขยาย-เพิ่ม ศูนย์ก่อนดีกว่าครับ ทุกวันนี้ต้องจองคิว เช็คระยะถ้าไม่จองไปสายๆมีลุ้นข้ามวัน
เรื่อง im เห็นที่เสรีไทยเค้าลือๆกันนะครับ แต่จะมาไม่มาไม่แน่ เห็นเค้าอยากทำ XV ตัวใหม่มากกว่า
: )

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 13:17:43 »
สวยดีครับ ถ้ามาในราคาไม่แพงมาก ก็น่าจะขายได้นะ ส่วนตัวชอบครับ แต่สงสัยนิดนึงครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ ว่า Subaru XV กับ Impreza ตัวนี้ เฉพาะโครงสร้างตัวถัง มันมีความสัมพันธ์อะไรกับ Toyota altis หรือเปล่าครับ? เคยจอดคู่กันและดูภายในแบบผ่านๆ มันมีมิติ ขนาด ที่ไกล้เคียงกัน คล้ายๆ ford กับ mazda อะไรประมาณนั้น ยิ่งเห็น Ft86 กับ BRZ แชร์แฟตฟอร์มร่วมกัน ยิ่งสงสัยไปกันใหญ่ครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 17:33:01 »
เห็นอิมตัวใหม่แล้วผิดหวังมาก ขนาด all-new นี่แทบไม่ต่างจากตัวเดิมเลย ดูโบราณมากๆ บางมุมก็แอบคล้าย MZ3 อีกต่างหาก

ถ้าตอบคำถามคือ ไม่น่าจะมาครับ เหตุผลหลักๆคือยี่ห้อนี้มันเฉพาะกลุ่มเกินไป ไปสู้ในตลาดกลุ่มนี้ในบ้านเราคงยาก
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 00:12:29 »
สวยดีครับ ถ้ามาในราคาไม่แพงมาก ก็น่าจะขายได้นะ ส่วนตัวชอบครับ แต่สงสัยนิดนึงครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ ว่า Subaru XV กับ Impreza ตัวนี้ เฉพาะโครงสร้างตัวถัง มันมีความสัมพันธ์อะไรกับ Toyota altis หรือเปล่าครับ? เคยจอดคู่กันและดูภายในแบบผ่านๆ มันมีมิติ ขนาด ที่ไกล้เคียงกัน คล้ายๆ ford กับ mazda อะไรประมาณนั้น ยิ่งเห็น Ft86 กับ BRZ แชร์แฟตฟอร์มร่วมกัน ยิ่งสงสัยไปกันใหญ่ครับ

ไม่แชร์นะครับ ระบบโครงสร้างตัวถังต่างกันเยอะอยู่ 

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 12:39:55 »
อยากให้เอามาขาย มีรุ่น MT ด้วยเลยจะดีมาก แต่ผมว่า ผมฝันเอา