ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง กรณีตัวอย่าง พิมพ์ SMS จนมือเดี้ยง  (อ่าน 4680 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เครดิตข่าวจาก manager.co.th

อ้างถึง
เดลิเมล์ – นักเรียนหญิงอเมริกันต้องเข้ารับการผ่าตัดข้อมือทั้งสองข้าง หลังจากวันๆ นั่งพิมพ์เอสเอ็มเอสกว่า 100 ข้อความส่งผ่านโทรศัพท์มือถือ

มือทั้งสองข้างของแอนนี เลวิตว์ วัย 16 ปี ไร้ความรู้สึก ไม่สามารถหยิบจับสิ่งใดๆ ได้และต้องใส่เฝือก รวมถึงฉีดยาระงับปวด

แพทย์บอกว่าแอนนีมีอาการที่เรียกว่า carpal tunnel syndrome ที่เส้นประสาทในข้อมือถูกกดทับ ซึ่งมักเกิดจากการใช้คอมพิวเตอร์เป็นประจำ

วันนี้ แอนนี นักเรียนหญิงในชิคาโก สหรัฐฯ บอกว่าเธอลดพฤติกรรมการพิมพ์ข้อความสั้นบนโทรศัพท์มือถือ (เอสเอ็มเอส) เหลือเพียงวันละ 50 ข้อความ

“หนูรู้ว่ามันไม่ดี แต่หนูกำลังพยายามอยู่”

แอนนียังบอกว่า กำลังคิดจะเปลี่ยนจากโทรศัพท์มือถือไปใช้ไอโฟน เพราะหน้าจอแบบสัมผัสทำให้พิมพ์ข้อความได้ง่ายกว่า

เธอเสริมว่ากลัวมากตอนที่เริ่มรู้สึกปวดข้อมือ

“มันเริ่มจากมือทั้งของข้างไม่มีความรู้สึก จะหยิบจานหรืออะไรก็ตามเป็นร่วงหลุดจากมือทุกครั้ง”

แพทย์ตรวจแอนนี นักเรียนหญิงของโรงเรียนมัธยมแอดไล สตีเวนสันในลินคอล์นเชียร์ อิลลินอยส์ และจัดการใส่เฝือกข้อมือทั้งสองข้างของเด็กหญิง

เธอยังต้องฉีดคอร์ทิโซนระงับอาการปวด และเตรียมตัวเข้ารับการผ่าตัดเร็วๆ นี้

แคร์รี เลวิตซ์ แม่ของเด็กหญิง บอกว่าลูกสาวติดโทรศัพท์มือถือมากจนชนิดที่เรียกว่าเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต

“แน่นอนฉันคิดจะให้ลูกเลิกใช้โทรศัพท์มือถือ แต่ถ้าคุณมีลูกที่อยู่ในช่วงวัยรุ่น คุณจะรู้ว่าวิธีนี้ไม่มีทางเป็นไปได้

“ตอนที่เรารู้ว่าแอนนีเป็นโรคคาร์ปาล ทันเนล ซินโดรม ฉันโมโหมาก”

อย่างไรก็ตาม โรคนี้ไม่สามารถหยุดยั้งไม่ให้แอนนีพิมพ์ข้อความบนมือถือได้ เธอยังพิมพ์ข้อความเดือนละ 2,000 ข้อความ

“นี่อาจไม่ใช่เรื่องปกติสำหรับวัยรุ่น แต่ไม่ถือว่าแปลกประหลาดเสียทีเดียว” ดร.โซเฟีย แอ็กเซนทิเจวิช แพทย์โรคไขข้อที่รักษาอาการของแอนนี กล่าว

อาการของโรคคาร์ปาล ทันเนล ซินโดรมรวมถึงการไม่สามารถหยิบจับสิ่งใดได้ ปวด ชาที่นิ้วและฝ่ามือ

“หนูยังชอบพิมพ์ข้อความบนมือถือ แต่เรียนรู้ว่าการสื่อสารบางอย่างไม่คุ้มค่าที่จะทำ” แอนนียอมรับ

พิมพ์ sms กันแค่พองามก็พอนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ถือว่าเป็นข้อเตือนใจได้ดี
(โดยเฉพาะพวกติดผลไม้สีดำ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
ไม่ใช่แค่พิมพ์มือถือนะครับ ผมวาดรูปลายเส้น 2-3 ชั่วโมง ก็ปวดข้อนิ้วข้อมือเหมือนกัน อีกหน่อยจะข้อเสื่อมรึป่าวเนี่ย ศิลปะมันตัวบั่นทอนสุขภาพจริงๆ :(
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ YF-19

มันเป็นปัญหาทางจิตล่ะครับ มือเดี้ยงเนี่ยเป็นผลที่ตามมา ถ้าไม่แก้ที่สาเหตุว่าทำไมส่ง SMS มากมายนัก รักษาข้อไปก็เท่านั้นแหละ
เหมือนคนสูบบุหรี่มารักษาโรคปอดนั่นแหละ มันก็ไม่หายหรอกครับถ้าไม่เลิกบุหรี่
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ sirisak_ac118

กำเลย เพิ่งซื้อผลไม้สีดำมา ทำไงนี้.....

ออฟไลน์ JIRATH

อูวว น่ากลัว
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ ☺????☺

กำเลย เพิ่งซื้อผลไม้สีดำมา ทำไงนี้.....

กำเลยผมใช้ผลไม้สีดำ  รุ่น พายุ  2   ;D ;D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

หูววว แล้ววันๆผมอยู่กับการเล่นเฟซบุ๊กในมือถือแทบจะทั้งวัน น่ากลัวแหะ

:o :o
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
ใครว่าพิมพ์ message ใน iphone ง่ายครับ

ผมกด บางทีผิดบางทีถููก

ผมว่าพิมพ์ใน bb ยังง่ายกว่า

(หรือผมนิ้วใหญ่เองหรือเปล่าก็ไม่รุ)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ใครว่าพิมพ์ message ใน iphone ง่ายครับ

(หรือผมนิ้วใหญ่เองหรือเปล่าก็ไม่รุ)

มันเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับจอทัชสกรีนแบบ capacitive ครับ ที่ตอนแรกจะจิ้มยากหน่อย ผิดกับจอทัชสกรีนแบบ resistive (ใช้สไตลัส) ที่ใช้ในวินโดวส์โมบายรุ่นก่อนหน้านี้และปาล์มOS ซึ่งวินโดวส์โมบายบางรุ่นก็หันมาใช้จอแบบ capacitive กันแล้ว และตอนแรกๆจะจิ้มยากเหมือนกัน แต่สักพักก็จะชินครับ

ได้ยินมาว่ามีคนทำสไตลัสสำหรับใช้กับไอโฟนมาแล้ว ถ้าบ้านเรามีขายจะลองกับ Touch HD2 ดูครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถือเป็นข้อเตือนใจคนใช้ผลไม้ครับ

ออฟไลน์ Nuttie

เคยได้ยินแต่ใช้คอมฯมาก มือจะเดี้ยง

SMS มือถือ ก็เป็นไปกับเขาด้วย 55^^

สำหรับ iPhone ผมว่าถ้าพิมพ์บ่อยๆจะชินนะครับ ถ้านิ้วไม่ใหญ่ไป ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการพิมพ์

ตอนผมใช้ใหม่ๆก็เป็น - -" กดผิดๆถูกๆ

แต่พอใช้ไปสักระยะ ก็เริ่มพิมพ์ได้ไวขึ้น 55^^

ออฟไลน์ kritphakhin

ขอบคุณครับที่มาเตือน

ออฟไลน์ tommaris

หลายวันก่อนผมพิมพ์ไปเป็นชั่วโมงบนเครื่อง BB   ไม่แน่ใจว่าเป็นเรื่องดีหรือไม่เพราะ BB Service ของเอไอเอสล่มพอดี

รู้สึกว่าปวดหลังมือมาก  วันนั้นเมามันเป็นพิเศษ ถ้าไม่ได้ระบบล่มช่วยไว้ อาจมีแวะโรงบาล.....  :'(

ออฟไลน์ Sunnook

เหอ ๆ กำลังจะคลั่ง BB ด้วยคนละ ดีนะยังไม่ได้ซื้อมาลอง

ออฟไลน์ Chris Evn

ตอนนี้ผมรู้สึกเก่งภาษาอังกฤษขึ้น
เพราะ BB ผมไม่สรีนภาษาไทยที่ปุ่ม
(ไม่เปลี่ยน keyboard เพราะ keyboard ภาษาอังกฤษสวยกว่า keyboard ภาษาไทย )
ต้องพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษแทน  ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ง่ะ มีแต่คนกินผลไม้สีดำ  --'