ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอก LED ไฟมันไม่ร้อนแล้วจะตัดหมอกได้เหรอครับ ???  (อ่าน 25852 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ตอนนี้ไฟแสงสว่างอะไรก็เป็น LED ไปซะหมด ไม่เว้นแม้แต่ไฟตัดหมอก
ซึ่งคุณสมบัติเด่นของหลอด LED คือให้แสงสว่างที่ไม่ร้อนเลย

แต่ไฟตัดหมอกคือใช้ความร้อนของแสงที่ออกมาตัดไม่ใช่หรือครับ
แล้วไฟตัดหมอก LED มันไม่ร้อน!!! แล้วจะตัดหมอกได้อย่างไร

หรือผมเข้าใจผิดครับนี่ สงสัยครับผม  :-[ :-[
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tien.W

ไฟตัดหมอก ... ไม่ได้ทำให้หมอกหายไป แต่ เปิดไว้ เพื่อให้รถคันที่สวนมา มองเห็นเรา ครับ

แสงที่จะผ่านทะลุหมอกได้ ปกติ จะเป็นพวกค่า K ต่ำ ออกเหลือง รวมถึง ลักษณะการกระจายแสง ที่ออกแนวฟุ้ง กระจาย ครับ (มันถึงแยงตา คันที่สวน เวลาไม่มีหมอกไง)

ตัดหมอก ไม่ได้ใช้ความร้อนมาตัด นะครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
ไฟตัดหมอก ... ไม่ได้ทำให้หมอกหายไป แต่ เปิดไว้ เพื่อให้รถคันที่สวนมา มองเห็นเรา ครับ

แสงที่จะผ่านทะลุหมอกได้ ปกติ จะเป็นพวกค่า K ต่ำ ออกเหลือง รวมถึง ลักษณะการกระจายแสง ที่ออกแนวฟุ้ง กระจาย ครับ (มันถึงแยงตา คันที่สวน เวลาไม่มีหมอกไง)

ตัดหมอก ไม่ได้ใช้ความร้อนมาตัด นะครับ
ขอบคุณครับ ขออีกนิดครับ

งั้นก็แสดงว่าไฟตัดหมอก LED จะออกแบบ reflector แตกต่างจาก Day Time Running Light ใช่ไหมครับ เพื่อให้ได้ลักษณะการกระจายแสงแบบนั้น (เพราะก็แอบสงสัยเหมือนกันว่าถ้ามันเหมือนกันจะใส่มาให้ทั้งสองอย่างทำไม)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

promt

• บุคคลทั่วไป
DRL จะใช้หลอด led ได้เลยซึ่งแสงจ้า ฟุ้ง

ส่วน ไฟตัดหมอก led ควรมี reflector (โคมเพื่อให้แสงมันพุ่งไปข้างหน้า)

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมเข้ามางงเช่นกัน

เห็น CX-3 ใช้ คือมันใช้ LED

ออฟไลน์ toonze

ไฟตัดหมอกแค่ช่วยเพิ่มแสงสว่างในการมองเห็นเวลามีหมอกควัน ให้คันอื่นเห้นเราชัดขึ้นและเราเห้นสิ่งกีดขวางข้างหน้าดีขึ้น

ออฟไลน์ mick

LED ตัดหมอกก็แสงขาว ไม่เหลือง แล้วจะตัดหมอกดีได้ยังไง สงสัยเปนจุดขายมากกว่า ดีไม่ดีช่างมัน

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ฟรอกแลมป์   ไฟส่องกบ  ใช้ไฟ LED จะช่วยให้เห็นกบชัดขึ้นครับ จับมันง่ายขึ้น

แต่ถ้าฟอกแลมป์  ไฟตัดหมอก  ตามความเข้าใจผม
1. เปิดเพื่อให้รถคันที่วิ่งสวนมาเห็นเราได้แต่ไกล
2. ไฟหน้าก็ทำให้มองเห็นได้เหมือนกัน ทำไมยังต้องมีไฟตัดหมอก  ถ้าใครเคยเปิดไฟสูงวิ่งผ่านหมอกหรือฝนที่ตกหนัก คงจะเคยเจอแสงสะท้อนหมอก/ฝน มาเข้าตาเราเองจนมองข้างหน้าไม่เห็น   หรือบางทีเปิดไฟต่ำมันก็ยังสะท้อน   ก็ถึงคราวที่ต้องเปิดไฟที่มันต่ำกว่าไฟต่ำ ก็คือไฟตัดหมอกแทน   นี่จึงเป็นที่มาว่า ส่วนใหญ่ไฟตัดหมอกจะติดตั้งอยู่ต่ำกว่าไฟหน้าเสมอ
3. เรื่องสี ผมเข้าใจว่าสียิ่งตัดกับสีของฝนหรือหมอกจะยิ่งดี ทำให้มองเห็นง่ายขึ้น  แต่สีแบบหลอด LED ก็ใช่ว่าจะใช้ไม่ได้

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
ไฟตัดหมอก จะมีจุดcutoffต่ำ
ไม่ให้แสงขึ้นบน
แล้วมาสะท้อนหมอกหรือฝน
มาเข้าตาเราที่ขับ
เพราะจะมองทางไม่เห็นครับ

ส่วนdrlลำแสงพุ่งตรงขนานพื้น
แสงจะแรงมากเพราะต้องสู้แสงเวลากลางวัน
ดังนั้นรุ่นถูกๆจึงต้องปิดเวลากลางคืน
คือไฟหรี่ติด
ถ้ารุ่นแพงๆdrlจะหรี่ลง
ไม่งั้นจะเข้าตารถสวนแรงมาก

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
คลื่นแสง(สี)ที่ดีที่สุดในการสะท้อนวัตถุ
แล้วมาเข้าตาเราคือ5000k
แต่5000kจะประสิทธิภาพให้ความสว่างต่ำ
ยิ่งkมากยิ่งสว่างน้อย
เขาจึงผลิตมาที่4200-4300k

ออฟไลน์ CJ.

LED ตัดหมอกก็แสงขาว ไม่เหลือง แล้วจะตัดหมอกดีได้ยังไง สงสัยเปนจุดขายมากกว่า ดีไม่ดีช่างมัน

เคยสงสัยแบบนี้เหมือนกันครับ แต่มีคนบอกว่าเทคโนโลยีไฟหน้าสมัยนี้ไปถึงไหนต่อไหนแล้ว

ซึ่งทุกวันนี้ผมก็ยังสงสัยเช่นเดิม เพราะรถที่ใช้ไฟขาวๆ ถ้าฝนจัดหมอกจัดผมมองไม่ถนัดเลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มีผู้ใหญ่ท่านนึงเคยบอกมานานก่อน led ในรถจะนิยมมีกัน ท่านว่าไฟตัดหมอกหน้าจะมีสีเหลือง ส่วนไฟตัดหมอกหลังต้องเป็นสีแดง แสงของไฟตัดหมอกจะต้องไม่พุ่งเป็นลำแต่จะฟุ้งจ้า เห็นได้จากรัศมีที่ไกล ที่ให้สีต่างกันแบบนี้เพราะถนนบางจุดเป็นเลนรถสวนกันจะได้รู้ว่าเขาอยู่เลนไหน หากเห็นสีเหลืองก็จะรู้ว่ามีรถกำลังจะวิ่งมาหาเรา แต่ถ้าสีแดงแสดงว่าเรากำลังวิ่งเข้าใกล้เขามากขึ้น ต้องระวังเขาเบรคด้วย  แต่เขาจะเปิดตอนมีหมอกหนาบังตาหรือเวลาฝนตกหนักๆเท่านั้น เพราะแสงมันจ้า หากกระทบตาเป็นเวลานานจะทพให้กล้ามเนื้อตาล้า(แสบตา) ทำให้ประสิทธิภาพทางการมองเห็นแย่ลง คนที่ใช้เป็นเขาจะไม่เปิดทิ้งไว้ระหว่างขับรถยามปกติ อันนี้ไม่รู้ข้อเท็จจริงนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เก๋ๆมั้งครับ ใช้จริงสู้แบบเดิมไม่ได้ หรือเปล่า...

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
ค่าK คืออุณหภูมิของแสง มีผลต่อสีที่เปลี่ยนแปลง (ไม่นับที่ใส่ฟิลเตอร์ กรอบไฟสี หรือติดฟิล์ม)
ค่าLumen คือค่าความสว่าง มีผลต่อการมองเห็น
K ยิ่งมาก Lumenยิ่งลด
แล้วก็ต้องดูที่กำลังไฟฟ้าที่ป้อนเข้า(Watt)ของหลอดด้วยครับ

ประสิทธิภาพของหลอด =Lumen/Watt

นอกนั้นก็คือการควบคุมทิศทางของแสง ซึ่งผมว่าLEDทำได้ดีกว่ามากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2016, 02:59:51 โดย atc40 »

ออฟไลน์ ps000000

led แบบแสงแรงๆ ก็ร้อนไม่เบาต้องมีฮีทซิ้งกะพัดลม

ออฟไลน์ koth_ph

• Newbie
  • *
ไฟตัดหมอกเขาเอาลำแสงตัดผ่านหมอก ไม่ได้เอาความร้อนตัดหมอกครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ซึ่งทุกวันนี้ผมก็ยังสงสัยเช่นเดิม เพราะรถที่ใช้ไฟขาวๆ ถ้าฝนจัดหมอกจัดผมมองไม่ถนัดเลย
มากๆครับ มังกรทองตัวเก่าไฟซีน่อนเวลาฝนตก+พื้นถนนลาดยางแทบมองไม่เห็นเลย จริงอยู่ที่แสงไฟอาจสว่างกว่าแต่มันก็กลืนกับพื้นลาดยางไปหมด ถ้าเป็นไฟสีเหลืองยังพอจะเห็นบ้าง จริงๆถ้า led ปรับสีจากขาวกลายเป็นเหลืองนวลๆได้น่าจะดี

ออฟไลน์ johnlee

ยืนยันอีกคนครับว่า เปิดเพื่อให้รถอื่นเห็นรถเรา ไม่ได้ทำให้เราเห็นถนนชัดขึ้นแต่อย่างใด

พวกเปิด ในเมือง วันไม่มีหมอก เปิดหาหอกอะไร

ผมเปิด2กรณีคือ 1.มีหมอก 2.ฝนตกถนนเปียก เพราะดูแล้วมองไม่ค่อยเห็น รถคนอื่นก็คงมองไม่ค่อยเห็นรถผมเหมือนกัน เลยเปิดเพื่อช่วยบอกให้คนอื่นเห็นรถผม
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ขอบคุณท่านทั้งหลายครับ รู้แจ้งขึ้นเยอะครับ  ;D ;D ;D

เหมือนกับว่าได้มาสองแนวทาง
1. ใช้เพื่อส่องทางยามหมอกจัดหรือฝนตกและแสงไม่สะท้อนเข้าตา
2. เพื่อให้รถคันที่ข้างหน้าและคันที่สวนมามองเห็นเราได้แม้ยามหมอกจัดหรือฝนตก

ผมพอจะสรุปอย่างนี้ได้ไหมครับ
คือติดในตำแหน่งที่ต่ำลำแสงพุ่งทะลุหมอกและฝนไปไกลเพื่อมองทางและไม่สะท้อนเข้าตาคนขับ
และให้รถคันข้างหน้าหรือรถสวนเลนมองเห็นโดยที่ไม่แยงตาเพราะตำแหน่งไฟอยู่ต่ำ

:) :) :) :) :)

ออฟไลน์ johnlee

ขอบคุณท่านทั้งหลายครับ รู้แจ้งขึ้นเยอะครับ  ;D ;D ;D

เหมือนกับว่าได้มาสองแนวทาง
1. ใช้เพื่อส่องทางยามหมอกจัดหรือฝนตกและแสงไม่สะท้อนเข้าตา
2. เพื่อให้รถคันที่ข้างหน้าและคันที่สวนมามองเห็นเราได้แม้ยามหมอกจัดหรือฝนตก

ผมพอจะสรุปอย่างนี้ได้ไหมครับ
คือติดในตำแหน่งที่ต่ำลำแสงพุ่งทะลุหมอกและฝนไปไกลเพื่อมองทางและไม่สะท้อนเข้าตาคนขับ
และให้รถคันข้างหน้าหรือรถสวนเลนมองเห็นโดยที่ไม่แยงตาเพราะตำแหน่งไฟอยู่ต่ำ

:) :) :) :) :)

ถ้าเปิดตอนไม่มีหมอกนี่ แทงตาเลยนะ ผมมองทั้งรถตัวเอง(เก๋งเตี้ยๆ) และรถคนอื่น
ยิ่งถ้าเราขับเก๋ง เจอกระบะยกสูงนี่ ไฟตัดหมอกเขาจะตรงเบ้าตาเราเลยนะ และไฟตัดหมอกมันไม่มีการคุมทิศทางแสงเลย ฟุ้ง 360 องศาอ่ะ
กระบะยกสูงถ้าคิดจะเปิดตอนไม่มีหมอก/ฝน ก็เกรงใจรถเก๋งบ้าง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ O_o"

หลอด LED ก็สว่างมากนะครับ มีหลายเกรด ให้เลือกใช้ตามการใช้งาน

สมัยนี้เทคโนโลยีไฟหน้า ดีกว่าเมื่อก่อนเยอะมากแล้วนะครับ ลูกเล่นเยอะด้วย จนบางทีไฟตัดหมอกก็ไม่จำเป็นมีมาให้แล้วละครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
หมอกครับพี่ ไม่ใช่เต้าหู้
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ SM.

บางคนไปติดเอาสวยงามแค่นั้นแหละครับ บ้านเราไม่ได้มีหมอกอะไรมากมาย ปีนึงจะมีหมอกซักกี่วัน??? หรือถ้ามี ก็ไม่ได้มีทั้งวัน

แต่ถ้าคนไหนอยู่ในพื้นที่หมอกลงมากจริงๆ ผมเห็นเค้าไปติดเหมือนสปอตไลน์เพิ่มเลยนะ

ออฟไลน์ Staples

ไฟขี้อวดครับ เปิดให้โลกรู้ว่าข้าซื้อตัว Top

ออฟไลน์ MugenRR

• Newbie
  • *
อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ::) ::)

ผมมองว่าตัดหมอก LEDที่ไม่ใช่โคม เหมือนเน้นสวยงามไม่แยงตา เหมือนให้ดูเท่ตามยุคสมัย

แต่ความสว่างผมมองว่า ตัดหมอกแบบโคมรุ่นก่อนสว่างกว่ายิ่งใส่ซีนอล สว่างแท้ แต่มันก็สร้างความเดือนร้อนของคนที่ขับสวนมาเหมือนกัน

รถในยุคปัจจุบัน ตั้งแต่โคมบนยันล่าง ใช่LED เกือบทั้งนั้น

ออฟไลน์ SLuang

ฟรอกแลมป์   ไฟส่องกบ  ใช้ไฟ LED จะช่วยให้เห็นกบชัดขึ้นครับ จับมันง่ายขึ้น

แต่ถ้าฟอกแลมป์  ไฟตัดหมอก  ตามความเข้าใจผม
1. เปิดเพื่อให้รถคันที่วิ่งสวนมาเห็นเราได้แต่ไกล
2. ไฟหน้าก็ทำให้มองเห็นได้เหมือนกัน ทำไมยังต้องมีไฟตัดหมอก  ถ้าใครเคยเปิดไฟสูงวิ่งผ่านหมอกหรือฝนที่ตกหนัก คงจะเคยเจอแสงสะท้อนหมอก/ฝน มาเข้าตาเราเองจนมองข้างหน้าไม่เห็น   หรือบางทีเปิดไฟต่ำมันก็ยังสะท้อน   ก็ถึงคราวที่ต้องเปิดไฟที่มันต่ำกว่าไฟต่ำ ก็คือไฟตัดหมอกแทน   นี่จึงเป็นที่มาว่า ส่วนใหญ่ไฟตัดหมอกจะติดตั้งอยู่ต่ำกว่าไฟหน้าเสมอ
3. เรื่องสี ผมเข้าใจว่าสียิ่งตัดกับสีของฝนหรือหมอกจะยิ่งดี ทำให้มองเห็นง่ายขึ้น  แต่สีแบบหลอด LED ก็ใช่ว่าจะใช้ไม่ได้

เออ  เข้าใจเล่นคำ   Frog lamp   กะ Fog lamp     ผมว่า  led  เขาทำสีให้ออกเหลืองๆ  ได้นะ   ดูอย่างหลอดไฟในบ้าน ยังมีเลย  LED Warmlight

ออฟไลน์ muying

สมัยขับรถเป็นใหม่ๆ  ไปช่วยญาติขับรถขนกะหล่ำแถวๆขุนยวม  ถ้าไม่มีไฟตัดหมอก ผมคงอยู่ไม่ถึงตอนนี้แน่ๆ

หน้าหนาวมีหมอกหนามากๆ เฉพาะไฟหน้าเอาไม่อยู่จริงๆ ต้องติดไฟเพิ่ม  แต่สมัยก่อนโคมจะกลมๆ สีเหลือง  เพิ่มระยะทางในการมองเห็นได้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ golf8023

สมัยนี้เปิดไฟตัดหมอกกันเพราะความเทห์มากกว่าครับ
ยิ่งเป็นLEDหมด ยิ่งเทห์ครับ ดูแพงขึ้นทันที (เฉพาะที่ติดจากโรงงานนะครับ ไม่นับที่ติดเอง บางคันติดจนลิเกเลย)

ออฟไลน์ 2k

อูยยยยยไฟหน้าของ E class ใหม่นี่แหละไฟหน้า transformer อย่างแท้จริง มีการขยับปรับองศาเองราวกับเป็นตาของสิ่งมีชีวิตเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ขอขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับ
ผมว่าที่ผ่านมา มีการใช้ไฟตัดหมอกแบบผิดๆ เพราะไม่รู้และเข้าใจผิดมากกว่าครับ

จริงๆ สังคม ON-LINE ก็ช่วยได้มากนะครับ ทำให้คนที่ทำไปโดยไม่รู้ก็ทำได้ถูกต้องมากขึ้น
เช่นการหลบให้ทางรถฉุกเฉิน รถพยาบาล การเลี่ยงการจอดในที่คนพิการ การจอดขวางลำที่จอดตามห้างต่างๆโดยไม่ดึงเบรคมือ เป็นต้น

ส่วนคนที่ขวางโลกก็คงจะไม่เปลี่ยนแปลงล่ะครับ คงจะทำเหมือนเดิม
(ที่ผมเจอมาแบบแปลกๆก็มีครับ เช่นกลางวันแสกๆ เปิดไฟหน้า ยกไฟสูง เปิดไฟตัดหมอก วิ่งช้าแช่ขวา ที่ว่ามานี่คันเดียวกันนะครับ)