ผู้เขียน หัวข้อ: เค้าบอกซื้อรถตลาด ขายง่าย  (อ่าน 12101 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
เค้าบอกซื้อรถตลาด ขายง่าย
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 22:32:27 »
คือผมกำลังประกาศขายรถตันนึง ก็รถตลาดเนี่ยแหละครับ 

ความจริงที่เจอคือ พอโพสปุ๊ป ผมก็นั่งเลื่อนๆดูอยู่วันสองวัน ก็เจอรถรุ่นเดียวกันบ้าง ต่างรุ่นบ้าง มาขายแบบรัวๆต่อเนื่อง เรียกว่าทางเลือกคนซื้อเยอะเลย 

แล้วถ้ารถเราไม่เด่นจริง ไม่ลดราคาแบบเจ็บหนักจริง มันก็ยากที่จะขายออกง่ายๆ เพราะคนขายกันเยอะ มากกกกก ต้องใช้คำว่ามาก โพสไปไม่ถึง 12 ชั่วโมง เจอรถรุ่นเดียวกัน แต่สวยกว่าประกาศขายไม่ต่ำกว่า 5 คัน 
พระเจ้า แล้วรถกรูจะขายออกมั๊ย 

ก็เลยมานั่งคิดว่า ไอ้ที่บอกกันว่า รถตลาดเหอะ ขายง่าย  ผมว่าบางทีมันก็จริงแค่ครึ่งนึง คือคุณเอาไปขายเต๊น เต๊นรับ  แต่โดยกดราคาไม่ต่างอะไรกับยี่ห้ออื่นนั่นแหละ
ถ้าจะขายเองก็ขายยากมาก ยกเว้นรถคุณมันเด่นจริง ถูกจริง หรือถูกจังหวะจริงๆ 
ส่วนรถยี่ห้อไม่ตลาด ขายที่ว่าราคาตก ขายยาก ผมว่ามันจริงในแง่ขายเต๊น คือบางทีเต๊นไม่กล้ารับเพราะไม่รู้จะปล่อยได้มั๊ย ก็เลยกดราคามาก
แต่กลับกันถ้าขายเองอาจจะขายได้ราคาพอๆกับยี่ห้อตลาดก็ได้นะครับ เพราะเท่าที่เปิดๆดูกรุ๊ปขายรถนึงที่มีสมาชิกร่วม 3 แสนคน  ผมเห็นรถรุ่นเดียวกับผมลงขายไม่ซ้ำคันวันนึงไม่ต่ำกว่า 4-5 คันแล้ว

บางทีความกลัวเรื่องขายต่อมันอาจทำให้เราพลาดโอกาศที่จะได้ใช้รถที่เราชอบ สมรรถนะดีๆ  แต่กลับต้องมาทนใช้รถช่วงล่างย้วยๆ งานประกอบพลาสติก เก็บเสียงแย่ๆ คอนโซลดังๆ  เพียงเพราะหวังว่าตอนขายมันขายง่าย ราคาดี  รึเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 22:41:44 โดย keamgladnan »

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
Re: เค้าบอกซื้อรถตลาด ขายง่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 22:42:10 »
เศรษกิจช่วงนี้ฝืดเคือง ตลาดรถมือสองมันก็เลยซบเซา คนขายเยอะกว่าคนซื้อ ถ้าราคาไม่จูงใจก็ยากจะขายได้ครับ

ยังงัยรถตลาดก็ยังมีคนต้องการซื้อเยอะกว่า ราคาขายก็สูงกว่า แต่ราคาอาจไม่เป็นที่พอใจกับคนขายแค่นั้นเอง

ปล. ช่วงนี้ถ้ารีบอยากขายต้องยอมลดราคาลงมาต่ำกว่าคนอื่น ไม่งั้นรถมันจะลดไปตามอายุมันเองที่เพิ่มขึ้นทุกๆ วัน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 22:54:46 »
รถตลาด มีคนขายเยอะ แต่ก็มีคนซื้อเยอะเช่นกันครับ

รถไม่ตลาด คุณโดนแน่ๆคือ ราคาตกกว่ารถตลาด ในรุ่นปี ที่เท่าๆกัน รวมถึง ถ้ารถคุณแปลกจริง ประหลาดจริง ไม่สวยปิ๊ง ก็ยิ่งรอนานขึ้นไปอีก

................

คิดง่ายๆ

Civic FB ปี 2012 กับ Cruze ปี 2012

ราคาป้ายแดงพอๆกัน มือสอง FB ถ้าสวยๆ ขายเอง บอก 500,000 บาท ก็ยังมีคนซื้อ หรือ อยากขายเร็ว ก็ 4 ต้นถึงกลาง ก็ปล่อยได้

แต่

Cruze / Focus นี่ คุณว่า คุณตั้ง 4 แสนถ้วน จะมีคนซื้อไหม ? เพราะเต้นท์ก็รับกัน ไม่ถึง 4 ละ อยากเร็วก็ต้อง 3 ปลาย หรือ กลาง ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 23:04:19 »
รถตลาด มีคนขายเยอะ แต่ก็มีคนซื้อเยอะเช่นกันครับ

รถไม่ตลาด คุณโดนแน่ๆคือ ราคาตกกว่ารถตลาด ในรุ่นปี ที่เท่าๆกัน รวมถึง ถ้ารถคุณแปลกจริง ประหลาดจริง ไม่สวยปิ๊ง ก็ยิ่งรอนานขึ้นไปอีก

คิดง่ายๆ

Civic FB ปี 2012 กับ Cruze ปี 2012

ราคาป้ายแดงพอๆกัน มือสอง FB ถ้าสวยๆ ขายเอง บอก 500,000 บาท ก็ยังมีคนซื้อ หรือ อยากขายเร็ว ก็ 4 ต้นถึงกลาง ก็ปล่อยได้

แต่

Cruze / Focus นี่ คุณว่า คุณตั้ง 4 แสนถ้วน จะมีคนซื้อไหม ? เพราะเต้นท์ก็รับกัน ไม่ถึง 4 ละ อยากเร็วก็ต้อง 3 ปลาย หรือ กลาง ครับ
ก็ถูกตามนี้ส่วนนึงครับ
แต่ลองไปดูรถเจ้าตลาดอย่าง altis โฉมหน้าแบนกับ vios สิครับ โดยมากราคาต่ำพอๆกับรถไม่ตลาดเลย

ผมว่ามันต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ เหมารวมยาก

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 23:10:34 »
altis 1.8 e2005  ติดngvขายกันเท่าไรหรอคับเห็นขาย240k
ลงไป190kเงียบมาก พี่ที่ทำเต๊นท์บอก8หมื่น > <

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 23:12:32 »
altis 1.8 e2005  ติดngvขายกันเท่าไรหรอคับเห็นขาย240k
ลงไป190kเงียบมาก พี่ที่ทำเต๊นท์บอก8หมื่น > <

รถแก๊ซขายยากคับ :'(

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 23:14:34 »
รถตลาด แต่ก็ไม่ใช่ ยี่ห้อตลาดนะครับ

ยี่ห้อตลาดจริงแต่บางรุ่นก็ขายไม่ได้

รถตลาด ตามความเข้าใจ ซื้อง่ายขายคล่อง

รถตลาด คนใช้เยอะ คนชอบเยอะ คนขายเยอะ คนหาเยอะ เป็นสัจธรรมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 23:25:26 »
จขกท นะครับ
คห ผมว่า ยี่ห้อตลาดที่ขายกลางๆ ไม่ได้เยอะมากอย่าง vios city เนี่ยราคาดีจริงครับ

แต่รถตลาดบางรุ่นที่ขายถล่มถลาย พอรถเยอะ คนขายมือสองออกเยอะมากๆ คนซื้อรถรุ่นนั้นมันน้อยกว่าจำนวนรถที่มี มันก็ขายยาก ราคาก็ตกมากเช่นกัน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 23:31:22 »
รถไม่ตลาดขายง่ายกว่ารถตลาดแล้วครับตอนนี้
ราคาคือแรงจูงใจ รถ รุ่นไหนรูปลักษณ์ดีจะเป็นที่นิยม มาก่อนคำว่ายี้ห้อ สามารถ เปรียบเทียบจากเวปต่างๆง่ายๆ ยุคนี้ รุ่นไหนคุ้มราคาถูก รุ่นไหนจอดเยอะจอดนาน ตรวจสอบง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 00:19:36 »
ผมว่ากลไกมันก็เหมือนเดิมนะ รถตลาด รถนิยม
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 00:21:44 »
รถไม่ตลาดหาคนมาซื้อต่อยากกว่า   ตั้งราคาขายเท่าไหร่ก็ได้ก็แล้วแต่เรา  แต่คนซื้อไม่มี   เพราะคนจะซื้อมือสองมักจะมองหารถตลาดเท่านั้น  เพราะหลายอย่างอาจจะต้องซ่อม 

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 00:42:47 »
ราคาขายอะไม่รู้  แต่ถ้าให้ซื้อรถมือสอง ยังไงก็ต้องรถตลาด เพราะมันต้อง ซ่อมบำรุง ทั้งอะไหล่ ทั้งช่าง
ยิ่งรถเก่า ยิ่งต้องรถตลาด
ตอนนี้ที่ซ่อมๆ  คือ City 96 หาอะไหล่ง่าย กว่า Lancer 05

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 01:01:05 »
ของแบบนี้มันต่างกรรมต่างวาระครับ
ไม่มีทฤษฎีไหนถูกต้อง100% มันก็แค่ความน่าจะเป็นหรือความเป็นไปได้มากกว่าหรือน้อยกว่า

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 01:04:51 »
ด้วยตลาดรถมือสองตอนนี้ เท่าที่ดูๆนะ 

รถตลาดขายยาก  รถไม่ตลาด ขายไม่ได้  (เต๊นท์ไม่รับ  คนทั่วไปก็ไม่ค่อยสน  ไม่กล้าเสี่ยงซ่อมรถยี่ห้อไม่ตลาด)

ยกเว้นรถแบบยุโรปมือสอง  อาจจะมีกลุ่มของเค้าอยู่แล้ว  หรือพวกสปอร์ตมือสองครับ พวกนี้ถ้าสภาพดีนิ้งๆจริงๆ มันมีคนตามหาตามเก็บเสมอครับ
(อย่างผม ถ้าเจอ GC8 สภาพนิ้งๆ ผมอาจจะต้องจ่ายตังก็ได้  :-* )

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 06:37:30 »
บางครั้งก็อยู่ที่ปัญหาประจำรุ่นนั้นๆด้วยครับ
อย่าง vigo รุ่น G 2.5 ตัวนี้ทั้งขายออกเร็วและราคาดีครับ ผมประกาศขายปุ๊บโทรมาสายแทบไหม้ ส่วนใหญ่เป็นเต๊นท์ แต่ผมไม่แคร์ เมื่อเค้าสู้ราคาได้ผมก็ขาย แต่ Dmax ผมว่ามือ 2 ไมาเท่าไหร่นะ ปี 2007 เหมือนกัน กว่าจะขายออกนาน และราคาก็ไม่ดี ยิ่งตัว 4x4 ผมว่า triton มีภาษีดีกว่า
   คันล่าสุดที่ขายคือ spacewagon ปี 06 คันนี้ตั้งขายหน้าบ้าน ครึ่งวัน ขายออกแถมราคาดีด้วยคนซื้อไม่ต่อเลย แต่ wish ของเพื่อน ทำใจกับราคาขายไม่ได้เลยทนใช้ต่อ
   ตอนนี้ใช้ S80 อยู่ เพิ่ง 3 ปีมีคนมาเอ่ยปากจองไว้แล้ว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 06:38:40 »
ตอนนี้ฝืดทุกอย่างนะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 07:01:01 »
ถ้าผมซื้อรถมือสอง ผมจะเล่นรถตลาดนะ ผมไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมบำรุง อะไหล่ ความชำนาญของช่างทั่วๆไป
ถ้ามือ1 ผมพวกชอบความต่าง ผมจะไปเล่นค่าย อันดับ 3-5
และตอนขาย บอกได้เลยว่า ค่ายที่ไม่ใช่รถตลาด กว่าจะปล่อยได้มันนานกว่าค่ายรถตลาดจริงๆ
ตัวเลือกมันน้อย ค้นมาเจอรถเราถ้าไม่ตรงสเป็คเค้าก็หาใช่จะขายได้
ต่างจากรถตลาด ค้นหา ตัวเลือกเยอะ เจอสเป็คโดนใจ ใช่คันที่ชอบ เค้าก็โทรหาสนั่นหวั่นไหว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 07:16:14 »

คิดง่ายๆ

แต่

ก็ถูกตามนี้ส่วนนึงครับ
แต่ลองไปดูรถเจ้าตลาดอย่าง altis โฉมหน้าแบนกับ vios สิครับ โดยมากราคาต่ำพอๆกับรถไม่ตลาดเลย

ผมว่ามันต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ เหมารวมยาก

ถูกครับ

คำว่า รถตลาด ไม่ได้หมายความว่า ติดแบรนด์ Toyota / Honda แล้วจะซื้อง่ายขายคล่องครับ

บางรุ่น ของ 2 ยี่ห้อนี้ แป้ก ก็เยอะนะ (Brio ขายไม่ออก แต่ราคามือสองดีจัง แปลกดี)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 07:55:10 »
สมมติ ถ้าคุณจะต้องหารถมือสองสักคัน ในกลุ่ม B-Segment อายุ 4-5 ปี
คุณจะมองอะไรเป็นอันดับต้นๆ VIOS / City / Sonic / Fiesta ?

ถ้าไม่ได้ตั้งใจหมายมั่นปั้นมือว่าจะเอา Sonic / Fiesta จริงๆ
จะมีสักกี่คนที่จะเลือก 2 คันนี้ ผมว่ายากมากๆ ขายออกได้ราคา
คือจังหวะต้องตรงกับคนที่ต้องการซื้อจริงๆพอดี บางทีก็ออกไว
เพราะจังหวะ ต้องการขาย-ต้องการซื้อพอดีกัน บางทีก็นาน
กว่าจะเจอเนื้อคู่

VIOS / City ปริมาณรถมันเยอะก็จริง แต่ความต้องการซื้อ
ก็มีมากกว่าเช่นกัน ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความนิยมรุ่นนั้นๆด้วย
เช่น City ในรุ่นโมเดลนั้นๆเป็นที่นิยมกว่า ก็อาจจะทำให้ VIOS
ลดความนิยมลงไปเป็นต้นครับ ไม่ได้การันตีว่า VIOS จะเป็นที่นิยม
ทุกรุ่น แต่ในภาพรวม VIOS ก็เป็นที่ต้องการมากกว่า Fiesta / Sonic อยู่ดี

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:09:20 »
เรียกว่าขายง่ายกว่าจะดีกว่าครับ หรือรถตลาดขายออกยากส่วนรถไม่ตลาดขายแทบไม่ออกเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:14:58 »
ที่ดูๆมา ส่วนใหญ่ รถกระบะ จะขายง่ายกว่ารถเก๋งครับ

และรถถ้าไม่ตลาด และมีปัญหาประจำรุ่น เช่น Ford Chev อะไรพวกนี้ ราคาก็จะยิ่งตกมาก ยิ่ง Cruze ยิ่งเห็นได้ชัด
แต่สำหรับยี่ห้อกลางๆอย่าง Nissan Mitsu Mazda ราคาจะขี่ๆกันอยู่กับรถเจ้าตลาดครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพ และปีครับ

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:19:20 »
มันอยู่ที่สภาพครับ ถ้าดีจริง ไม่เคยชน ไม่กลับสี ตั้งราคาตามตลาด

มีบุ๊ค มีใบเสร็จ วิ่งไม่มากเว่อ เจ้าของขายเอง

ขายง่ายๆเลยแน่นอน

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:25:09 »
ไม่เป็นจริงเสมอไปครับ Vigo Champ ที่ปล่อยออกไปคันล่าสุดปล่อยยากมากกกกกก แถมโดนกดราคาสุดๆ หายไปมากกว่า 50% รถใช้ไม่นาน
เพราะกระบะโตโยต้ามันล้นเต้นท์ แถมตัวใหม่อย่าง Revo มันลดราคา ของแถมอีกเพียบ

แต่จริงๆซื้อรถเอาไว้ใช้ อย่าหวังเรื่องขายต่อ ปล่อยต่อครับ มันไม่แน่นอน ถ้ากลัวจะขายต่อไม่ได้ หรือปล่อยยาก ก็อย่าซื้อใช้แบบเช่าขับก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2016, 13:40:49 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:31:05 »
ก็ดีกว่ารถขายยาก หรือไม่มีใครเอาอ่าครับ

สมัยนึง เพื่อนๆผมก็หนีรถตลาดไปเล่นโฟล์คกอล์ฟบ้างล่ะ พุนโตบ้างล่ะ พอเข้าปีที่เจ็ด ปรากฏว่า เต้นท์ไม่ซื้อ จบข่าวเลย

ต้องลากยาวจนปีที่สิบ แล้วยอมขายไม่ถึงแสน

แต่รถตลาดยังไงก็ขายออกครับ เจ้าอีเจ้าอี30 ผมขายตอนปีที่สิบกว่า พร้อมๆกับเพื่อนกลุ่มที่เล่นโฟล์ค

คือ ขายได้ สองแสนกว่าเลย

ใจเย็นๆครับ รถบางคันที่คุณเห็นว่าดี อาจจะไม่ดีจริง
กรอไมล์บ้างไรบ้าง คนซื้อเค้าคงดูทุกคันที่ใกล้เคียงแหละครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:32:25 »
คำกล่าวนี้ปัจจุบันไม่จริง      มันต้องดูเป็นรุ่นไปด้วยและตลาดในตอนนั้น ว่าต้องการรุ่นนี้หรือไม่   

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:35:49 »
เจ้าตลาดToyota Prius ไง

ออฟไลน์ Arturoz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 09:01:20 »
ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ ซัก15ปีที่แล้วผมทำงานอยู่ระยอง ออก Tiger 4x4 cab เครื่อง 5L (สมัยนั้นกำลังฮิต4wd เลย) ใช้มา3ปี มีเหตุให้ต้องออกจากงานและย้ายมาอยู่กรุงเทพ ช่วงนั้นเศรษฐกิจก้อไม่ค่อยดีครับผมนี่กรอบเลย อยู่กรุงเทพรถคันใหญ่เทอะทะหาที่จอดยากเลยคิดว่ารอ ครบ4ปีผ่อนหมดจะขายแล้วหามือสองคันเล็กๆมาใช้ เก็บเงินส่วนต่างไว้ทำทุน พอถึงเวลา ช่วงนั้น Vigo ออกแล้ว รถผมจากออกห้าง 620,000 เหลือ 370,000 (ราคาขายเองนะครับ ขายเต๊นถูกกว่านี้) ช้ำใจมาก รถใช้ 4ปี ราคาหายเกือบครึ่ง

จากนั้นผมก้อตั้งงบไว้ 120,000 - 150,000 ไปหามือสองใช้ พบว่าในตัวเลือกที่มีก้อประมาณ โตต้าโดเรม่อน ไดฮัทสุมิร่า โอเปิล คอร์ซ่า อะไรอีกก้อจำไม่ได้ละ แต่ไปดูมาแล้วรถตลาดจะปีเก่ากว่าและสภาพไม่ดี รวมถึงเปรียบเทียบวัสดุที่ใช้แล้ว ผมลงเอยกับโอเปิล คอร์ซ่า ปี1996 ในราคา 120,000 ทั้งที่รอบตัวมีแต่เสียงคัดค้าน (ถ้าดูตัวรถเปรียบเทียบกันแล้วซื้อยี่ห้ออื่นไม่ลงจริงๆ) ผมไม่เคยใช้รถมือสองมาก่อนแถงเป็นยี่ห้อที่มีแต่คนยี้ด้วย ก้อศึกษาหาข้อมูลแหล่งขายอะไหล่ อู่ซ่อม ก้อใช้ไปซ่อมไป เป็นคู่ทุกคู่ยากในช่วงชีวิตลำบากมา 5 ปี ผมขายไป 75,000 ลงประกาศขายประมาณ เกือบ 2 สัปดาห์

ส่วนตัวตอนนี้ผมไม่ค่อยกลัวรถมือสองนะ และไม่กลัวรถไม่ตลาดด้วย แต่ใช้คอร์ซ่า 5ปี เงินหายไป 45,000 แต่ใช้ Tiger 4x4 4ปี เงินหาย 250,000
I am forever walking upon these shores,
Betwixt the sand and the foam,
The high tide will erase my foot-prints,
And the wind will blow away the foam.
But the sea and the shore will remain
Forever. -Kahlil Gibran-

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 09:03:58 »
คำนี้ยังพอไปไหว ด้วยเรื่องเศรษฐกิจ อยู่ที่ยี่ห้อและรุ่นนั้นๆด้วย รถสวย มีอุปกรณ์ครบ ขายได้ไวครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Minidog

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 09:10:34 »
ถ้าห่วงขายต่ออาจไม่ได้สัมผัสกับรถอื่นที่มีความแตกต่างครับ
ที่บ้านก็ซื้อแต่รถเจ้าตลาด แค่คันล่าสุดขอเปลี่ยนบ้าง ทำให้เห็นอะไรแตกต่างอีกมากมายครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 09:14:36 »
คำว่าเจ้าตลาด เหลือข้อดีไม่กี่อย่างแล้ว แค่ศูนย์เยอะ อะไหล่เยอะ เหลือแค่นี้แหละ